“พี่ครับ จอย xbox เปลี่ยนมาใส่อนาล็อกแบบ Hall Effect ได้มั้ยครับ?”

ลูกค้าเอาจอย xbox เจน 4 ที่มีอาการดริฟ เข้ามาซ่อม แต่ไม่มั่นใจว่าจะใส่ได้มั้ย “ได้ครับ แต่มันอาจจะคาลิเบรท ปรับศูนย์กลางยากหน่อยหลังจากที่ติดตั้งเสร็จแล้ว”
ในปัจจุบันมีการใช้อนาล็อกแบบฮอลล์เอฟเฟคอยู่ 2 แบบครับ คือแบบ สแตนอโลน กับแบบที่ต้องใช้ Daughter board ร่วมด้วย แบบแรกจะเป็นที่นิยมกว่า เพราะติดตั้งค่อนข้างง่าย (ง่ายกว่าแบบที่สองที่ต้องบัดกรีแผงวงจรควบคุมเพิ่มอีกตัวนึง)
แต่แบบแรกจะมีข้อจำกัดที่ การปรับศูนย์จำเป็นจะต้องแกะจอยออกมาปรับโดยตรง ในขณะที่แบบ Daughter board จะปรับตอนไหนก็ได้ เพราะจะปรับจากซอฟต์แวร์ ซึ่งสะดวกและทำได้ละเอียดกว่า แต่ก็นั่นแหล่ะ ราคาก็จะแพงกว่าสแตนอโลนด้วยเหมือนกันครับ