xbox360 เครื่องนี้ส่งมาที่ร้านเพื่อซ่อมอาการภาพไม่ติด เครื่องเปิดได้นะแต่รอนานมาก

ก่อนหน้านี้เคยเปิดเครื่องได้ตามปกติ ระยะหลังๆเริ่มใช้เวลาบูทนานขึ้น สุดท้ายเครื่องไม่บูทเลย รอทิ้งไว้มากกว่า 10 นาทีก็ไม่มีไรเกิดขึ้น
อาการภาพไม่ออกที่จอทีวีแบบนี้ไม่ใช่พอร์ต HDMI มีปัญหานะครับ แต่เกิดจากระบบ RGH ทำงานไม่ได้ อย่างที่เคยรู้กันว่า การแปลง xbox360 ให้เลนเกมผ่านฮาร์ดดิสก์โดยตรงแบบไม่ต้องใช้แผ่นเกม จะต้องเอาเครื่อง xbox360 มาดัดแปลงใส่ IC เข้าไป (เรียกว่าระบบ RGH) ซึ่ง IC แต่ละรุ่น แต่ละยี่ห้อมีประสิทธิภาพแตกต่างกัน ปัญหามันเกิดขึ้นตรงนี้แหล่ะครับ
อย่าง Xbox360 RGH เครื่องนี้ใส่อุปกรณ์ที่เรียกว่า Postfix adapter มันจะทำหน้าที่ส่งสัญญาณจาก IC RGH เข้าไปที่ CPU ของเครื่อง ถ้าสังเกตจากภาพให้ดีจะพบว่าเจ้า Postfix adapter ตัวนี้ ถูกใส่มาแค่ครึ่งเดียวส่วนตัวยึดอีกด้าน ใช้วิธีติดเทปกาวแทน เมื่อเวลาผ่านไปนานเข้า ตัวยึดเช็มแทง CPU ของ Postfix adapter ก็หลุด เพราะไม่มีตัวยึดอีกด้านนึง นี่เป็นเหตุผลที่เครื่องเปิดไม่ได้ครับ ทางร้านจึงเปลี่ยนชุดของ postfix adapter ให้ใหม่ก็แก้ปัญหา เครื่อง xbox360 เปิดติดใช้งานได้เป็นปกติครับ