ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    198
    ได้รับคำขอบคุณ: 73
    Blog Entries
    1

Post 10 เรื่อง(น่าเศร้า)ที่ฝรั่งเข้าใจเมืองไทยผิด !

10 เรื่อง(น่าเศร้า)ที่ฝรั่งเข้าใจเมืองไทยผิด !

ถ้า พูดถึงในระดับโลกแล้ว ประเทศไทยของเราเรียกได้ว่ามีชื่อเสียงพอสมควร โดยเฉพาะในด้านการท่องเที่ยว ^^ แต่ถึงอย่างนั้นก็เถอะ น้องๆ เชื่อมั้ยว่ายังมีชาวต่างชาติบางคนรู้จักชื่อประเทศไทยแต่กลับยังมีความเข้า ใจผิดๆ
    เกี่ยวกับประเทศของเราอยู่ ว่าแต่มีเรื่อง อะไรบ้างนะที่ชาวต่างชาติเข้าใจเมืองไทยผิด ??? ขอบอกก่อนว่า ต้องทำใจก่อนอ่านด้วยล่ะ เพราะเลือดรักชาติอาจพุ่งพล่านได้ !!!

1. เข้าใจว่าประเทศไทยคือไต้หวัน
    อัน นี้เป็นอะไรที่ได้ยินบ่อยมากกกก อาจจะเพราะว่าออกเสียงคล้ายๆ กัน (ไทยๆ ไต้ๆ) เลยเกิดเป็นความเข้าใจผิด ว่าประเทศไทยคือไต้หวัน (น่าน้อยใจมาก)
    A : Where are you from?
    B : Thailand.
    A : Wowww ! so can you speak chinese fluently?
    B : ……
    เจอประโยคสนทนาแบบนี้ B คงอึ้งไปเลย ไทยแลนด์นะจ๊ะไม่ใช่ไต้หวัน แล้ว A มันจะว้าวววทำไมเนี่ย …

2. เข้าใจว่าคนไทยยังขี่ช้างไปไหนมาไหนกันอยู่

อย่าง ที่รู้ๆ ว่าช้างเป็นสัตว์ประจำบ้านเมืองของไทย ดังนั้นในพวกสารคดีต่างๆ มักจะนำเสนอถึงช้างบ่อยมากๆ ส่วนมากก็เป็นภาพควาญช้างตามต่างจังหวัด
    ดังนั้นเมื่อชาวต่างชาติได้ดูสารคดีพวกนั้น ก็จะเหมารวมว่าคนไทยยังใช้ช้างเป็นพาหนะในการไปไหนมาไหนกันอยู่ และนอกจากช้างแล้ว บางคนยังคิดว่าขี่ม้าขี่หมูอีก (ไปกันใหญ่ละนะเนี่ย)
    แต่พอมาถึงกรุงเทพฯ เห็นรถไฟฟ้า เห็นตึกสูงเสียดฟ้า ต่างก็อะเมซิ่งไทยแลนด์กันทุกราย หุหุ

3. เข้าใจว่าเมืองไทยเป็นเมืองขึ้นของประเทศตะวันตก
    เพราะ เหล่าบรรดาประเทศเพื่อนบ้านของเราต่างก็เคยตกเป็นเมืองขึ้นของชาติ ตะวันตกมาก่อน เช่น ลาว เคยตกเป็นเมืองขึ้นของฝรั่งเศส มาเลเซีย เคยตกเป็นเมืองขึ้นของอังกฤษ
    แต่ประเทศไทยกลับไม่เคยตกเป็นเมืองขึ้นของชาติตะวันตกเลย นับเป็นพระมหากรุณาธิคุณของพระมหากษัตริย์ไทยที่ได้ทรงใช้พระปรีชาสามารถใน การหาวิธีให้ประเทศของเรารอดพ้นจากการเป็นเมืองขึ้นของชาติอื่นค่ะ

4. เข้าใจว่าพัทยาและภูเก็ตคือทุกอย่างของประเทศไทย

ไม่ เชื่อก็ต้องเชื่อว่าชาวต่างชาติบางคนไม่รู้จักกรุงเทพมหานคร แต่กลับรู้จักภูเก็ตและพัทยาเป็นอย่างดีเพราะเป็นที่ท่องเที่ยวทางทะเลที่มี ชื่อเสียงมากๆ รวมถึงสถานที่เที่ยวกลางคืนที่ใครๆ ก็นิยมไป
    เห็นได้จากชาวต่างชาติบางคนนิยมนั่งเครื่องบินบินตรงไปยังภูเก็ตเลย หรือไม่ก็พอลงเครื่องที่สนามบินสุวรรณภูมิปุ๊บ ก็บึ่งรถตรงไปพัทยาทันทีโดย ไม่แวะเข้ามาเที่ยวกรุงเทพฯ เลย (พลาดของดีซะแล้วเธอ)

5. เข้าใจว่าคนไทยจนมากๆๆๆ
    ถ้า หากใครมีโอกาสได้เปิดดูพวกสารคดีวิถีชีวิตคนไทย จะเห็นได้เลยว่ามักจะนำเสนอชีวิตชาวบ้านในต่างจังหวัดที่ใช้ชีวิตกันค่อน ข้างลำบาก เช่น ข้ามเขาสามลูกไปหาบน้ำ พายเรือไปเก็บผักมาขาย
    ดังนั้นทำให้ชาวต่างชาติดูแล้วเหมารวมอีกเช่นเคยว่าคนไทยนี่จนมากๆ ซึ่งความเชื่อข้อนี้อาจจะไม่ถูกนักแต่ก็ไม่ผิดไปซะทีเดียว เพราะยังไงประเทศไทยก็มีคนจนมากกว่าคนรวยอยู่แล้วล่ะเนาะ

6. เข้าใจว่าคนไทยนิยมใช้ไสยศาสตร์
    ความ เชื่อนี้ก็มาจากพวกสารคดีวิถีชีวิตไทยอีกแล้วค่ะ เพราะเล่นนำเสนอแต่ภาพการ เข้าทรงเอย ผีปอบเอยรำผีฟ้าเอย จนทำให้ชาวต่างชาติเข้าใจว่าคนไทยนิยมเล่นของกัน ซึ่งถ้าพูดกันตรงๆ แบบไม่อ้อมค้อมก็คือ บาง
    ทีเค้าก็มองเรา เหมือนที่พวกเราบางคนมองประเทศเขมรว่าชอบเล่นของ อะไรทำนองนั้นอ่ะค่ะ

7. เข้าใจว่าผู้หญิงสวยๆ เป็นกระเทยหรือแปลงเพศมาแล้ว
    เป็น ผลพวงมาจากการที่ชาวต่างชาติเหล่านั้นได้ชมพวกโชว์ทิฟฟานี่ อัลคาซ่า หรืออะไรทั้งหลายแหล่ค่ะ ซึ่งแต่ละนางที่ขึ้นมาโชว์นั้นก็สวยทั้งเนียนซะเหลือเกิน สวยซะจนผู้หญิงแท้ๆ อย่างเราๆ อยากไปเกิดใหม่ = =”
    เลยกลายเป็นเข้าใจว่าผู้หญิงไทยสวยๆ คือหญิงไม่แท้ซะอย่างนั้น

8. เข้าใจว่าผู้หญิงไทยเป็นผู้หญิงอย่างว่าทุกคน
    คำว่า ‘ผู้หญิงอย่างว่า’ ใน ที่นี้คงไม่ต้องอธิบายกันนะคะ = =” ซึ่งอันนี้ก็คงจะโทษใครไม่ได้จริงๆ เพราะในมุมมองชาวต่างชาติบางคน ถ้าพูดถึงประเทศไทยปุ๊บ ความคิดที่แล่นเข้ามาก็คือเรื่องผู้หญิงอย่างว่านั่นเอง
    เพราะมีผู้หญิงไทยบางคนเดินทางไปต่างประเทศเพื่อไปทำอาชีพอย่างว่านั่นแหละ ค่ะ เฮ้อ…. พี่เป้ เชื่อ เลยว่า น้องๆ ผู้หญิงที่เคยไปเมืองนอก แทบทุกคนจะต้องเคยเจอผู้ชายลามกๆ เข้ามาทำลวนลาม แล้วถามคำถามอะไรแนวๆ นี้แน่เลยใช่มั้ยคะ ?

9. เข้าใจว่าอาชีพผู้หญิงอย่างว่าเป็นอาชีพที่ถูกกฎหมายในเมืองไทย
    ยัง ไม่จบกันกับเรื่องผู้หญิงอย่างว่า อันนี้ก็ต้องยอมรับกันอีกจริงๆ ว่า ชาวต่างชาติ(ผู้ชาย) บางคนที่มาเมืองไทยถือว่า ถ้ามาเมืองไทย แล้วต้องลองไปเที่ยวอย่างว่า (สรุปว่าอย่างว่านี่มันคืออะไรเนี่ย 555)
    รวมถึงอาชีพผู้หญิงอย่างว่าก็สามารถหาได้ไม่ยาก ดังนั้นทำให้ชาวต่างชาติบางคนเข้าใจผิดคิดว่าอาชีพผู้หญิงอย่างว่าเป็นอาชีพ ที่ถูกกฏหมายนั่นเองค่ะ

10. เข้าใจว่าคนไทยชอบกินพวกของแปลก

ได้แก่ รถด่วน ตั๊กแตนทอด ด้วง แมงดาทอด และอื่นๆ แถมยังเข้าใจว่าคนไทยชอบกินกันสดๆ อีกต่างหาก 555+ ซึ่งอันนี้ก็อาจจะคล้ายๆ ที่เรามองว่าคนเกาหลีกินหมานั่นเองค่ะ คือเป็นแค่คนกลุ่มเล็กๆ ที่กินกัน แต่ก็โดนเหมารวมอีกเช่นเคย

Who?
    กล่าวขอบคุณ
    1,802
    ได้รับคำขอบคุณ: 13,676
    2
    เอ่อ เคยมีฝรั่งมันเอาชื่อเมืองหลวงประเทศเราไปล้อด้วยแหละ จากBangkok เป็น Bangcock(แปลว่า ตีค-ย)
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย [Really~Nuts] : 11th May 2012 เมื่อ 09:25

3. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

Riko Suminoe
    กล่าวขอบคุณ
    564
    ได้รับคำขอบคุณ: 171
    บ้านผมอยู่พัทยาเห็นไอ ผู้หญิงอย่างว่าเพียบเลย

5. รายชื่อสมาชิกจำนวน 4 คนที่กล่าวขอบคุณ:

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    5
    ได้รับคำขอบคุณ: 10
    ข้อ 6. มีมาตั้งแต่โบราณแล้วละครับ ฝรั่งจะกลัว ซะมากกว่า เพราะ คนไทยชอบใช้ป้องกันตนเอง เวลาไปรบ วิชาไสยศาสตร์ > ปัจจุบัน มีน้อยมาก คนมีวิชา หาตัวจับได้ยาก

นักแปลอนิเมะ
    ค่ายอนิเมะ Akiraz-FS
    กล่าวขอบคุณ
    1,504
    ได้รับคำขอบคุณ: 757
    เฮ้อ เมืองไทย เมืองเรา ไม่น่าเลย ทำไมเขาคิดกันอย่างนี้ฟ่ะ

Translator ประจำค่าย Akiraz-FS

กล่าวขอบคุณ
    198
    1
    ออนกันตั้งเเต่เช้าเลยนะครับ

กล่าวขอบคุณ
    198
    1
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ [Really~Nuts] อ่านกระทู้
    เอ่อ เคยมีฝรั่งมันเอาชื่อเมืองหลวงประเทศเราไปล้อด้วยแหละ จากBangkok เป็น Bangcock(แปลว่า ตีค-ย)
    อันนี้ผมโครตรับไม่ได้เลยอ่ะครับ ลองเอาชื่อเมืองหลวงเขามาล้อมั้งสิ เขาจะคิดยังไง

I miss you Christina :(
    Jokergame[TH],Khothai.
    กล่าวขอบคุณ
    158
    ได้รับคำขอบคุณ: 256
    ก็ดันสื่อไปแต่เรื่องแบบนั้น คนเค้าไม่เคยมาจะเข้าใจผิดก็ไม่แปลก

กล่าวขอบคุณ
    198
    1
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ForuS+ อ่านกระทู้
    ก็ดันสื่อไปแต่เรื่องแบบนั้น คนเค้าไม่เคยมาจะเข้าใจผิดก็ไม่แปลก
    จะไปว่าเค้าก็็ไม่ได้ เรียกว่าไม่รู้ย่อมไม่ผิดดีกว่า อย่างว่าล่ะเค้าก็ขนเงินเข้ามาประเทศเราเนาะทำไงได้ อิอิ

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    469
    ได้รับคำขอบคุณ: 644
    ข้อ 8

พวกชอบจับฝรั่งรวยๆ มีเยอะแยะ ^^ อย่างที่เห็นๆในบ้านเรานั่นแหละครับ

นี่ก็คือส่วนหนึ่ง

กล่าวขอบคุณ
    198
    1
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ sydyon อ่านกระทู้
    ข้อ 8

พวกชอบจับฝรั่งรวยๆ มีเยอะแยะ ^^ อย่างที่เห็นๆในบ้านเรานั่นแหละครับ

นี่ก็คือส่วนหนึ่ง
    อยากรวยไว ต้อง ปล้นธนาคาร ถูกลอตเตอรี่ เเละมี ผัวฝรั่ง จิงมั้ยคับ คุณ sydyon ฮ่าๆๆ

กล่าวขอบคุณ
    16
    ได้รับคำขอบคุณ: 27

Talking

จัดไปตามเพลงนี้เลยครับ

ชอบเธอไม่ชอบโพสต์
    9601 Wilshire Blvd. 3rd Floor Beverly Hills,US
    กล่าวขอบคุณ
    5,355
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,669
    บางคนอาจจะยังไม่รู้จักประเทศเราเลย

Nothing
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,050
    3. เข้าใจว่าเมืองไทยเป็นเมืองขึ้นของประเทศตะวันตก
    เพราะ เหล่าบรรดาประเทศเพื่อนบ้านของเราต่างก็เคยตกเป็นเมืองขึ้นของชาติ ตะวันตกมาก่อน เช่น ลาว เคยตกเป็นเมืองขึ้นของฝรั่งเศส มาเลเซีย เคยตกเป็นเมืองขึ้นของอังกฤษ
    แต่ประเทศไทยกลับไม่เคยตกเป็นเมืองขึ้นของชาติตะวันตกเลย นับเป็นพระมหากรุณาธิคุณของพระมหากษัตริย์ไทยที่ได้ทรงใช้พระปรีชาสามารถใน การหาวิธีให้ประเทศของเรารอดพ้นจากการเป็นเมืองขึ้นของชาติอื่นค่ะ

คือว่าตกเป็นเมืองขึ้นมันน่าอับอายมากหรอ ดูอินเดียดิ ได้รับอะไรหลายอย่างจากอังกฤษดีจะตาย ประเทศไทยน่าจะตกเป็นเมืองขึ้นมั้งนะ

กล่าวขอบคุณ
    13
    ได้รับคำขอบคุณ: 137
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ หนุ่มหน้าหวาน อ่านกระทู้

คือว่าตกเป็นเมืองขึ้นมันน่าอับอายมากหรอ ดูอินเดียดิ ได้รับอะไรหลายอย่างจากอังกฤษดีจะตาย ประเทศไทยน่าจะตกเป็นเมืองขึ้นมั้งนะ
    อื้อๆที่คนไทยพูดภาษาอังกฤษไม่ค่อยได้(ถึงไม่ได้เลย)ก็เพราะอย่างงี้แหละครับ พวก พม่า หรือ เขมร มันพูดภาษาอังกฤษกันเป้นไฟเลยนะครับแล้วก้รับอะไรมาหลายอย่างด้วย
    + กับการที่เป็นเมืองขึ้นทำให้มี อเมริกาหนุนหลังอยู่ถ้ารบกัยจริงๆ ผมว่าไทยอาจจะแพ้ก็ได้แล้วตอนที่เสียกรุง นี่ถ้าดูตามหลักเหตุและผลเราก็คือ ตกเป็นเมืองขึ้นนะครับ
    แต่คนไทยก็เป็นงี้แหละ บอกว่าแค่แป๊ปเดียวไม่ถือว่าตกเป็นเมืองขึ้น ครูประวัติศาสที่ผมเคยเรียนยองว่าบางทีถ้าไม่มีเรื่องเมืองขึ้นนี่ "ประเทศไทยอาจจะไม่มีอะไรให้ภูมิใจเลยก็ได้"

กล่าวขอบคุณ
    198
    1
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ หนุ่มหน้าหวาน อ่านกระทู้

การตกเป็นเมืองขึ้นของประเทศอื่นแสดงถึงความไร้ประสิทธิภาพในหลายๆเรื่อง เเล้วเป็นเรื่องที่น่าอ่ายสุดๆ คุณลองให้ เขมร พม่า ปกครอง ไทยดูสิครับ คุณจะคิดอย่างไง โดนสูบทรัพกรธรรมชาติ ถูกเอาเปรียบ ก็ทำอะไรไม่ได้ ลองไปคิดดูนะครับ

19. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    443
    ได้รับคำขอบคุณ: 438

ตกเป็นเมืองขึ้นแล้วดี? คิดดีแล้วหรอครับ

21. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    3,254
    ได้รับคำขอบคุณ: 11,424
    1
    สรุปเค้ามองเรานี่ ล้าหลังมาก

T h e M e l o d y '
    กล่าวขอบคุณ
    230
    ได้รับคำขอบคุณ: 507
    = = เค้าเหมารวมหมดเลยหรอนั้น
    แค่นี้ก็พอ !!!

[ EVA01 ]
    กล่าวขอบคุณ
    406
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,232
    ฝรั่งเขายังยังคิดว่า พัทยา เป็นเมืองหลวงของประเทศไทย - -"

กล่าวขอบคุณ
    1,373
    ได้รับคำขอบคุณ: 35

กล่าวขอบคุณ
    215
    ได้รับคำขอบคุณ: 569

ที่ไม่ตกเป็นเมืองขึ้นเพราะฝรั่งเศสกับอังกฤษใช้ไทยเป็นรัฐกันชนครับ..ถ้าจะเอาจริงๆก็ได้อยู่แล้วครับ
    i5-2500 3.30GHz,DDR3 4GB/1333 kingston,GTS 450 GDDR5 1GB,Asus P8H61-MLX,Neolution Phonix 500W

กล่าวขอบคุณ
    1,843
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,598
    อยากรู้ว่าฝรั่งคิดยังไงกับเมืองไทย ดูแฮงโอเวอร์2 เลยครับ เมืองไทยเสื่อมได้อีก

28. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

R.I.P
    กล่าวขอบคุณ
    2,855
    ได้รับคำขอบคุณ: 706
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ BoonTew อ่านกระทู้
    อยากรู้ว่าฝรั่งคิดยังไงกับเมืองไทย ดูแฮงโอเวอร์2 เลยครับ เมืองไทยเสื่อมได้อีก
    โคตรเสื่อมเลยหละครับ ดูหนังมันทำสิเอาพระไปเล่น

เทคโนโลยีสารสนเทศ
    กล่าวขอบคุณ
    256
    ได้รับคำขอบคุณ: 415
    3
    ฝรั่งชอบเถียงครับบางคน ไม่รู้จักประเทศไทยดียังจะเถียงคนไทย จากคนที่ผมประทับใจกลายเป็นคนที่ผมเกลียด เจอมากับตัวไม่นานมานี้
    จะให้ผู้อื่นช่วยเหลือโปรดใช้คำที่สุภาพในการโพส และใช้ภาษาไทยให้ถูกต้องด้วยครับ