ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ผู้หลงไหลในความ "โมเอะ"
    {-Joker : News-} ข้างบ้าน_เจ๊_ไลท์นิ่ง.. (ม.ราชภัฎโคราช) , Admin ที่ Gamer Unleashed
    กล่าวขอบคุณ
    773
    ได้รับคำขอบคุณ: 17,803

ความมันส์จากเกมสงครามแนว Shooting กับ ความเป็นจริงของชีวิตท่ามกลางสมรภูมิ!!

ความมันส์จากเกมสงครามแนว First-Person Shooter
    กับ ความเป็นจริงของชีวิตท่ามกลางสมรภูมิ
    !

----------------------------------------------------------------------------------------------------
    ในเกมแนวสงครามสุดมันส์ทั้งหลาย ไม่ว่าจะเป็นซีรี่ส์ Call of Duty หรือ Battlefield หรือเกมสงครามแนว Shooting อื่นๆ
    เชื่อได้ว่า ทีมผู้พัฒนาต่างลงแรงลงใจและทุ่มเงินทุนอย่างสุดฝีมือ แม้กระทั่งเชิญผู้เชี่ยวชาญในด้านต่างๆ มาร่วมงาน
    เพื่อให้เกมที่พวกเขาสร้างมานั้น "สมจริง" ที่สุด

----------------------------------------------------------------------------------------------------

เพื่อนๆ เองก็อาจจะได้รับประสบการณ์ในการเล่นเกมแนวนี้อย่างสมจริงทางด้าน กราฟฟิกสมจริง, เอฟเฟคตื่นตาตื่นใจ, เสียงปืนเสียงระเบิดตูมตาม
    แต่หากถามว่าเกมเหล่านั้นมอบประสบการณ์และความสมจริงเหมือนกับอยูี่ในสมรภูมิหรือไม่
    ผมได้ไปพบบทความนึงจาก IGN ที่เป็นการสรุปความ
    คิดเห็นจากเหล่าทหารหาญ เกี่ยวกับเกมสงครามแนว Shooting ซึ่งผมนำมาใช้เป็นข้ัอมูลในการเขียนบทความนี้ขึ้นมาครับ
    จะเป็นยังไงก็ลองตามมาชมกันดูได้เลยครับ

*หมายเหตุ*
    บทความนี้เป็นเพียงการนำความคิดเห็น ของทหารที่มีต่อเกมแนวสงครามมาเป็นแนวคิด และเขียนออกมาในภาษาของผมเอง
    หวังว่าบทความนี้น่าจะช่วยเสริมประสบการณ์
    และอารมณ์บางส่วนที่ไม่สามารถหาได้ในเกมนะครับ เพราะยังไงแล้วเกมก็คือ
    สิ่งที่สร้างมาเพื่อความบันเทิงเล่นแล้วผ่อนคลายนั่นเองครับ ก่อนอื่นก็เริ่มจาก สิ่งที่เหล่าทหารคิดว่าเกมยังขาดความสมจริงอยู่ก่อนเลยนะครับ

..::[ Soildier & War ]::..
    ทหารและความจริงอันโหดร้ายของสงคราม

---------------------------------------------------------------------------------
    1.ไม่มีทหารข้าศึกคนไหนออกมายืนเป็นเป้าให้ยิงง่ายๆ
    ---------------------------------------------------------------------------------
    สิ่งหนึ่งที่เห็นได้อย่างเด่นชัดคือ ทหารฝ่ายข้าศึกมักจะมีอยู่บ้างที่โผล่ออกมายืนยิงเป็นเป้านิ่งใ้ห้เห็นกันโต้งๆ ซึ่งเหล่าทหารที่ให้ความคิดเห็น
    นั้นกล่าวว่า อย่างน้อยๆ ทหารทุกคนต้องรู้จักหลบเข้าที่กำบัง
    ต้องรักษาชีวิตตัวเองเป็นหลักเอาไว้ก่อนเสมอ แล้ววางแผนกันเป็นทีมเวิร์คโดย
    การกระจายกำลังคุมพื้นที่ และรักษาจุดยุทธศาสตร์ที่ดีที่สุดเอาไว้ แล้วค่อยๆ ยิงกดดันเพื่อศัตรูให้จนมุม ในสมรภูมิจริง ใครที่ยื่นหน้าออกไป
    เกิน 5 วินาทีก็ไม่น่าจะมีสิทธิ์รอดแล้วละครับ

-------------------------------------------------------------------------
    2.ยุทโธปกรณ์ และกระสุนที่มีจำกัด
    -------------------------------------------------------------------------
    เพื่อนๆ ผู้ชายบางคนที่เคยเรียน ร.ด. หรือผ่านการเกณฑ์ทหารมาแล้ว คงทราบกันดีถึงคำพูดที่ว่า "one shot, one kill" หรือก็คือ
    กระสุน 1 นัด ต้องสังหารให้ได้ 1 เป้าหมาย
    เพราะในสงครามจริงนั้น ทหารแต่ละนายจะมีปืนกันเพียงแค่คนละกระบอกเพื่อความคล่องตัว
    ในการเคลื่อนพล หรืออย่างมากก็มีปืนพกติดตัวไปด้วยอีกสักกระบอกเท่านั้น
    การจะยิงในแต่ละนัด จึงต้องมีการวางแผนให้ดี แถมพ่วงความ
    กดดันมากตามไปด้วย
    ลองนึกถึง Call of Duty ภาคนึง ที่ยกพลจากเรือขึ้นบก และต่อแถวแจกจ่ายอาวุธ แล้วเราได้เพียงแค่ กระสุนมา 1
    Magazine เท่านั้น เป็นฉากที่ทำให้ผมรู้สึกกดดันมากเลยเหมือนกันครับ ประมาณว่า "****ให้แต่กระสุนตรูมาแล้วจะเอาไปทำอะไรได้ฟระ ?"
    (สุดท้ายก็ไปวิ่งเก็บปืนจากศพเพื่อนๆ มาใช้่อีกที)

3.ชนะศึกด้วยกลุ่มคนเทพเพียงหยิบมือ
    ในเกมที่บางฉากผู้เล่นจะได้เล่นเป็นเจ้าหน้าที่ตัวเอกผู้มีความสามารถสูง ไปกับเพือนร่วมทีม 2-3 คน บุกรังโจรที่มีศัตรูอยู่เป็นร้อย หรือไม่ก็ไป
    กับทหารหยิบมือเพื่อรบกับทหารฝ่ายข้าศึกที่มีจำนวนมากกว่าหลายเท่าตัว
    (แถมชนะด้วย) โดนยิงจนพรุนก็ยังแค่หน้าแดงเป็นกวนอูได้สักพัก
    ละออกไปวิ่งลุยใหม่หากในความเป็นจริงแน่นอนครับ นัดเดียวก็ร่วงแล้ว แต่อยู่ที่ว่าจะร่วงในสภาพไหนนั่นเอง และในแต่ละสถานการณ์ฺนั้น
    จะไม่มีการส่งกำลังไปในจำนวนเพียงแค่นั้นแน่นอน แม้แต่ภารกิจลอบสังหารที่ต้องใช้ Sniper
    ก็ยังต้องไปเป็นทีมและกระจายกำลังสำรวจ
    พื้นที่โดยรอบให้แน่ใจก่อนที่จะลงมือ

4.อารมณ์ที่แตกต่างกันโดยสิ้นเชิง
    ในเกมแนว Shooting เพื่อนๆ อาจจะสัมผัสได้ถึงความมันส์ ความสะใจไปพร้อมๆ กับเนื้อเรื่อง เอฟเฟคและกราฟฟิกสุดตระการตา
    แต่ในความเป็นจริงแล้ว สงครามเป็นอะไรที่ชวนหดหู่และน่าสลดใจ
    ทหารทุกนายต้องพร้อมยอมทุ่มเทและสละชีวิตให้กับประเทศชาติ
    โดยไม่รู้ว่าจะต้องเจอกับอะไรบ้าง และไม่รู้จะต้องจบชีวิตลงเมื่อไร และถึงแม้รอดชีวิตมาได้
    แต่รอบกายเต็มไปด้วยศพของอดีตเพื่อนร่วมรบ
    ก็ดีใจไม่ออกเช่นกันครับ

..::[ First-Person Shooter ]::..
    แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ผมเองก็มีแนวคิดทางด้านที่เกมเองก็มีสิ่งที่หาไม่ได้ในการศึก
    สงครามจริงๆ ด้วยเช่นกันครับ หรือถ้าหาได้จริงๆ เจอแล้ววูบม่องเท่งไปเลยนั่นเอง

1.พบกับความตายในสนามรบหลากรูปแบบ
    แลดูไม่ใ่ช่เรื่องดีเท่าไร แต่เชื่อเถอะครับว่า จังหวะที่เพื่อนๆ จะมีโอกาสโดนกระสุนแสกหน้า, ตึกถล่มใส่, รถถังเหยียบ, หมาขย้ำคอ,
    โดนสไนเปอร์เป่าหัวโดยไม่รู้ตัว ทั้งหมดนี้ในชีวิตเดียวแน่นอน
    และต่อให้โดนมาแล้วก็คงไม่มีโอกาสได้เก็บเอาไว้เป็นความทรงจำซะด้วยสิ
    ก็เรียกได้ว่าเป็นสิ่งแรกที่หาไม่ได้ในชีวิตจริงเลยล่ะครับ

2.นอกจากหลายรูปแบบ ยังตายได้หลายรอบอีกด้วย
    คนเราชีวิตเดียวเกิดมาครั้งเดียว ตายครั้งเดียวครับ ประสบการณ์ที่โดนยิงตายหลายต่อหลายรอบ จึงเป็นสิ่งที่ไม่มีในชีวิตจริงแน่นอนครับ
    ถึงจะเป็นสิ่งที่เพื่อนๆ ไม่อยากเจอตอนเล่นเกม แต่หากมองอีกแง่มันก็เป็นประสบการณ์แปลกใหม่
    ที่ชีวิตจริงคงมีโอกาสเจอแค่ครั้งเดียวแหละครับ

3.พบกับอาวุธแปลกใหม่
    จากในบทความนั้น ในการรบ ปืนที่จะใช้จะเป็นปืนไรเฟิลซะเป็นส่วนใหญ่ เต็มที่ก็ปืนกลเบา ส่วนพวกปืนอื่นๆ เช่นช็อตกัน,
    ปืนกลหนัก, ปืนยิงจรวด,
    แม้แต่ปืนไรเฟิลรุ่นส่องวิถี(สไนเปอร์) ยังต้องมีหน่วยที่ได้รับการอนุญาตพิเศษแล้วเพียงไม่กี่คนเท่านั้น
    ถึงจะสามารถใช้ได้
    ก็นับเป็นการเสริมความรู้เรื่องปืนได้อย่างดีทีเดียว

4.ความสนุก มันส์สะใจจากความเป็นเกม
    ถึงจะเป็นอารมณ์ที่ไม่เหมือนกับความจริงในสงคราม แต่ก็อย่างที่ผมว่าไปแต่แรกล่ะครับ เกมก็คือเกมครับ ยังไงก็คงต้องเน้นเอาความมันส์
    สะใจเอาไว้ก่อนแน่นอนครับ และคงไม่มีเพื่อนๆ
    คนไหนได้ไปออกรบสาดกระสุนใส่กลุ่มศัตรู กับเอฟเฟคมันส์ๆ
    ความสะใจและความตืนเต้น กับเนื้อเีืรื่องที่เร้าใจ

ประสบการณ์ที่ได้รับจากเกม และประสบการณ์จากคำบอกเล่าจากผู้ที่พบกับเหตุการณ์จริงยังมีส่วนต่างอยู่มาก เนื่องจากข้อจำกัดของ
    ทั้งสองโลกด้วยครับ หากเพื่อนๆ มีสิ่งไหนที่คิดว่าระหว่างเกม
    กับความจริงในสงคราม มีสิ่งไหนที่แตกต่างกันอีกบ้างก็ลองแนะนำกันมาได้นะครับ
    ขอขอบคุณความเห็นบางส่วนจาก สิบตรี Anthony Andrada, สิบตรี Nicko Requesto และ สิบเอก Brian Gonterman สำหรับความคิดเห็น
    เกี่ยวกับเกมแนว Shooting และขอบคุณ IGN สำหรับบทความที่นำมาใช้เป็นข้อมูลในการเขียนครั้งนี้ครับ
    >w<

http://games.ign.com/articles/121/1218964p1.html

บทความโดย คุณ Barrettez จาก OnlineStation

--------------------------------------------------------------------------------------------
    Gamers Unleashed : Nuk-Lightning
    เครดิต ขอบคุณแหล่งข่่าวจาก Sanook.com และขอบคุณที่ติดตามครับ
    --------------------------------------------------------------------------------------------

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Nuk-Lightning : 16th May 2012 เมื่อ 20:57

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 172 คนที่กล่าวขอบคุณ:

40976, aey1989, androiduser, animosity, anoko, ANTONz, April, artseeyou, Aun_, AUSTIN, babymaster, bankty01, bankvocal, bararasza, bassurachar, basz17, battosai2010, bawbetaso, beayba, Belkan-War, ben10goop, BenzdezzS, best19939, bigbang06, binzilaza, bionicle99, bleach741, Blizt, boat0089, boomerang0, BoonTew, bossun, Bumblebee, CGames, ChrisBVB22, civilzaza, COMRED1991, DarkHigh, darkmoonss, Darksider, DeadSpace, dekphem2kab, DK Breaker, DreamstorY, duchyzaza, Earth's Bassist, Elizabeth, evan, eyazawa2456, FarrellPete, FewturetooN, fewuio, flukezuzayo, folk20310, folktheboom, gap, gapmu2000, GenoEzio, godzarda, Gu Pai!, HAWKIEZ, HeroYuY, hopmbnzatou, Hoshigaki, idkceza, Instinger_Zone, james3000, juduspain, kabukiput, kaimuk, kaka, keakai27, keroๆ, KingGems, KONTHAI, krillsuskriss, kuncho_kub, kunmna, l3adly, lanlanla, lionhearts, LuFy, m4a1m16a2, MadMax_Demon, manesuke, maximaz, meknoi035, modifymaxpower, Namies123, Napon, NightTheHCG, NNiocoEKz, nokung, nomkontwarn, noomha, NotOFAlone, numcang, nutzaza70, Nut_crazyboy, O2OHM, oammore, ODiE, paiinw, Pan_do_ra_earth, Peaza007, peelawliet, PeoPleWithNoName, phacawit, PheoMetalhead, Phummy, Pinghooh, pingpong444, pkill1994, pominw787898, pooh0856, PorFG141, pree007, Princecoke, p_life, qwe11507, raceway, RAINBOWBOY, RapG-unit, Reaper, Rebellion of angels, residentevil190, Resistance, safeza00, sarifboy, sarutx800, siraiwich2539, Siraphan, sirisuk008, SpaceRB, speciallah, spirit485, Springfield, storm2012, taetunderbreak007, TAnwa1219, tatha5, teaz-razin, tEquila8, thekop1964, titanoon, tom gurock, tomzamio005, trickster2011, triphop001, TumFeNix, Type-7442, ultratan, unname1906, V-i2-ValhallA_7, VictoryDay, wave62007, winzxcvb00, Wolfie0530, xenonreturn, xestz, YAKAMA27, YcF, yellow419, yuttipron, Zello, Zerg, zerohut, [SF]originals, _peerapat_, ผู้บริหาร

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    1,952
    ได้รับคำขอบคุณ: 475
    เกมมันเทียบกับความเป็นจริงไม่ได้หรอก..

4. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

LIFE IS A GAME
    กล่าวขอบคุณ
    4,723
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,798
    ถ้าอยากได้เกมตามข้อต่างๆนั้นก็มีอยู่ Arma กับ Operation Flashpoint

แต่ยังไงมันก็คือเกมไม่ใช่ชีวิตจริงใครที่บ้ากราฟฟิคสมจริงเหนือเมฆ บ้านักก็ทุบคอมทิ้งลุกไปสมัครทหารเลยครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย AUSTIN : 16th May 2012 เมื่อ 21:10

6. รายชื่อสมาชิกจำนวน 24 คนที่กล่าวขอบคุณ:

.::[ GG = Good Gamer ]::.
    ที่ไหนก็ได้ที่มีเธอ xD
    กล่าวขอบคุณ
    868
    ได้รับคำขอบคุณ: 5,023
    สงครามของจริง ถ้าเราตาย เรา ไม่สามารถ ฟื้นขึ้นมาเล่นต่อได้

1 ชิวิต 1 ลมหายใจเท่านั้น จงรักษามันให้ดี อย่าให้สงคราม พราก มันไป
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย duchyzaza : 16th May 2012 เมื่อ 21:03
    SUCK JKG !!!!

8. รายชื่อสมาชิกจำนวน 16 คนที่กล่าวขอบคุณ:

WhitePony
    กล่าวขอบคุณ
    198
    ได้รับคำขอบคุณ: 871
    ไม่มีเกมส์ไหนทำได้สมจริง ทั้งความรู้สึกและอารมณ์ เพราะเกมส์ยืนอยู่บนพื้นฐานความสนุก ที่แตกต่างจากความเ็ป็นจริง

10. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    6
    ได้รับคำขอบคุณ: 28
    Call of duty 1 สิ่งแรกที่ผมจำได้ในด่านนั้นคือ ..... ชั้นจะเอาปืน ชั้น จะต้องฆ่าเพื่อนร่วมชาติและนำปืนมา Feel ประมานนี้ 555+

12. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

JustSmile^^
    กล่าวขอบคุณ
    1,155
    ได้รับคำขอบคุณ: 498
    โอ้ น่าจะมี โหมด เนื้อเรื่องที่ ให้เล่น แบบ ตาย ครั้งเดียวแล้ว จบ เล่นเกมนั้นต่อไม่ได้เลย 5555

Lie To Me
    กล่าวขอบคุณ
    1,573
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,610
    สงครามจริง โหดร้ายกว่าในเกมเยอะ

15. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กันดั้ม บึ้มม
    กล่าวขอบคุณ
    898
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,473
    1.ไม่มีทหารข้าศึกคนไหนออกมายืนเป็นเป้าให้ยิงง่ายๆ

BF3 มี COD มี

3.ชนะศึกด้วยกลุ่มคนเทพเพียงหยิบมือ

แน่นอน กลุ่มเราเทพ 55555
    ไม่ค่อยได้เล่น เจอกันใน Steam : G0ck7
    ไม่ก็ Origin : nakabbbbb (เล่น BF1 กัน) ครับ

17. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

BF series
    กล่าวขอบคุณ
    411
    ได้รับคำขอบคุณ: 606
    ลองไปถามเด็กที่เล่น SF สิ เดาได้เลยว่ามันจะบอกว่าถ้าไปรบก็ Head shot ให้หมดเลย

THE HULK
    กล่าวขอบคุณ
    17,066
    ได้รับคำขอบคุณ: 484
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ AUSTIN อ่านกระทู้
    ถ้าอยากได้เกมตามข้อต่างๆนั้นก็มีอยู่ Arma กับ Operations Flashpoint

แต่ยังไงมันก็คือเกมไม่ใช่ชีวิตจริงใครที่บ้ากราฟฟิคสมจริงเหนือเมฆ บ้านักก็ทุบคอมทิ้งลุกไปสมัครทหารเลยครับ
    กำลังจะพูดเลย 555+ สองเกมนั้นยากมากกกกก!!!!

20. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Life is Piracy
    กล่าวขอบคุณ
    233
    ได้รับคำขอบคุณ: 320
    Blog Entries
    2
    ไปเล่น Lost Planet กัน ฮ๋าๆ

←Android Gamerz™→
    เก้าอี้คอม,บ้าน,ร.ร.,Forum Phone-Tablet
    กล่าวขอบคุณ
    212
    ได้รับคำขอบคุณ: 500
    ความเเตกต่างระหว่างเกมส์กับเรื่องจริง = =''

23. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    206
    ได้รับคำขอบคุณ: 36
    ข้อ 1. กับ 3. ผมว่าเกมส์ต้องลองปรับให้สมจริงขึ้นนะผมว่า
    AMD FX-6100 3.3 GHz /Gigabyte GA-970A-D3 / RAM Kingston 4GB ddr3 / Gigabyte HD 6850 ddr5 1gb 2FAN/ PSU Pro850W 80Plus / Z9Plus

กล่าวขอบคุณ
    88
    ได้รับคำขอบคุณ: 332
    ในเกมจะตายกี่ครั้งก็ได้
    บินไปเกนจิ!!!!!!!!!!!..............

26. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    2,950
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,219
    อ่านจบแล้วรู้สึกว่าจะเล่นเทพขึ้นมานิสๆ ถุ๊ยยยยย

The Gunner
    กล่าวขอบคุณ
    1,800
    ได้รับคำขอบคุณ: 395
    ยังกลัวๆอยู่ใกล้เเล้วผมไม่เรียน รด. ด้วยอาจได้มีโอกาสได้ลงสนามจริง ขนาดเพื่อนพี่ผมตอนไปเฟเายามให้โรงบาลที่ใต้โดนลูกซองเต็มคอเลือดสาดกระจายพี่ผมยังเสียใจถึงทุกวันนี้เลยTT

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    4
    ได้รับคำขอบคุณ: 18
    ลองนึกถึง Call of Duty ภาคนึง ที่ยกพลจากเรือขึ้นบก และต่อแถวแจกจ่ายอาวุธ แล้วเราได้เพียงแค่ กระสุนมา 1
    Magazine เท่านั้น เป็นฉากที่ทำให้ผมรู้สึกกดดันมากเลยเหมือนกันครับ ประมาณว่า "****ให้แต่กระสุนตรูมาแล้วจะเอาไปทำอะไรได้ฟระ ?"
    (สุดท้ายก็ไปวิ่งเก็บปืนจากศพเพื่อนๆ มาใช้่อีกที)

ฉากจาก Call of Duty ภาคแรกเลยครับ จําได้เลย

30. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Haters = Shit
    กล่าวขอบคุณ
    254
    ได้รับคำขอบคุณ: 722
    เป็นบทความที่ดีครับ

อยากให้พวกเนิร์ดๆเกรียนๆมาอ่านจัง จะได้เข้าใจซักทีว่าที่พวกเอ็งเพ้อเจ้อว่าฆ่าคนได้น่ะมันเป็นแค่"เกม"

ผมเจอมาเยอะครับ พวกเล่น Call of Duty,Battlefield แล้วคิดว่าตัวเองเป็นทหารที่ได้ฆ่าคนในสนามรบจริงๆ

ซึ่งความกจริงแล้วมันก็ทำได้แค่นั่งเพ้ออยู่หน้าคอมนั่นแหละ

32. รายชื่อสมาชิกจำนวน 11 คนที่กล่าวขอบคุณ:

เหนื่อย!!!
    มีนบุรี กรุงเทพมหานคร
    กล่าวขอบคุณ
    14,334
    ได้รับคำขอบคุณ: 456
    แล้ว sf ล่ะ กระโดดยิง?

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    อยากเงิ้บก็เงิ้บไป... ไม่บอก!!
    กล่าวขอบคุณ
    260
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,843
    ARMA & OPS FLASHPOINT

คือความกดดันอย่างสมรภูมิรบที่แท้จริง!!

เรื่องความสมจริง 2เกมนี้กินขาดงับ ;w;

+อยากให้มันส์ + คล้ายๆกัน

ไปเล่นCODแล้วปรับโหมดVeteran แล้วสัญญากับตัวเองว่า ตายแล้วจะฟอร์แมตคอมตัวเองทิ้ง

ยังงั่นแหล่ะ *-*

35. รายชื่อสมาชิกจำนวน 6 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    41
    ได้รับคำขอบคุณ: 5,032
    Blog Entries
    2
    กดดันมากครับ อันที่จริงรู้สึกเหมือนหัวใจหยุดเต้นตลอดเวลา หายในลำบาก เหมือนที่คนชอบพูดว่าเวลาคับขัน "อยากจะเป็นฮีโร่นะ แต่ขามันก้าวไม่ออก" ประมาณนั้น

37. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

I have 2 Words for Ya....
    Thailand : Pichit
    กล่าวขอบคุณ
    168
    ได้รับคำขอบคุณ: 359
    ลึกซึ้งกินใจจริงๆ
    I have 2 Words for Ya....Suck IT !!!!!!!!!!

กล่าวขอบคุณ
    267
    ได้รับคำขอบคุณ: 121
    จะเอาอะไรมาก มันก็แค่เกม

Doesn't matter, just play it.
    ขอเทใจให้ Battlefield 3 โดยไม่ซึนเดเระ

40. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

Rhythm Master
    กล่าวขอบคุณ
    1,710
    ได้รับคำขอบคุณ: 5,916
    ถ้าคุณตายแล้วคุณจะไม่สามารถ Load Last Checkpoint ได้