ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    62
    ได้รับคำขอบคุณ: 118

Unhappy ความมัีนส์จากเกมสงครามแนว Shooting กับความเป็นจริงของชีวิตกลางสมรภูมิ

ความมัีนส์จากเกมสงครามแนว Shooting กับความเป็นจริงของชีวิตกลางสมรภูมิ

ในเกมแนวสงครามสุดมันส์ทั้งหลาย ไม่ว่าจะเป็นซีรี่ส์ Call of Duty หรือ Battlefield หรือเกมสงครามแนว Shooting อื่นๆ เชื่อได้ว่า ทีมผู้พัฒนาต่างลงแรงลงใจและทุ่มเงินทุนอย่างสุดฝีมือ แม้กระทั่งเชิญผู้เชี่ยวชาญในด้านต่างๆ มาร่วมงาน เพื่อให้เกมที่พวกเขาสร้างมานั้น "สมจริง" ที่สุด
    เพื่อนๆ เองก็อาจจะได้รับประสบการณ์ในการเล่นเกมแนวนี้อย่างสมจริงทางด้าน กราฟฟิกสมจริง, เอฟเฟคตื่นตาตื่นใจ, เสียงปืนเสียงระเบิดตูมตาม

ก่อนอื่นก็เริ่มจาก สิ่งที่เหล่าทหารคิดว่าเกมยังขาดความสมจริงอยู่ก่อนเลยนะครับ
    1.ไม่มีทหารข้าศึกคนไหนออกมายืนเป็นเป้าให้ยิงง่ายๆ
    สิ่งหนึ่งที่เห็นได้อย่างเด่นชัดคือ ทหารฝ่ายข้าศึกมักจะมีอยู่บ้างที่โผล่ออกมายืนยิงเป็นเป้านิ่งให้เห็นกันโต้งๆ ซึ่งเหล่าทหารที่ให้ความคิดเห็นนั้นกล่าวว่า อย่างน้อยๆ ทหารทุกคนต้องรู้จักหลบเข้าที่กกำบัง ต้องรักษาชีวิตตัวเองเป็นหลักเอาไว้ก่อนเสมอ แล้ววางแผนกันเป็นทีมเวิร์คโดยการกระจายกำลังคุมพื้นที่ และรักษาจุดยุทธศาสตร์ที่ดีที่สุดเอาไว้ แล้วค่อยๆ ยิงกดดันเพื่อศัตรูให้จนมุม ในสมรภูมิจริง ใครที่ยื่นหน้าออกไปเกิน 5 วินาทีก็ไม่น่าจะมีสิทธิ์รอดแล้วละครับ +_+''

2.กระสุนที่จำกัด
    ผู้ชายบางคนที่เคยเรียน ร.ด. หรือผ่านการเกณฑ์ทหารมาแล้ว คงทราบกันดีถึงคำพูดที่ว่า one shot, one kill" หรือก็คือ กระสุน 1 นัด ต้องสังหารให้ได้ 1 เป้าหมาย[/แต่ละนายจะมีปืนกันเพียงแค่คนละกระบอกเพื่อความคล่องตัวในการเคลื่อนพล หรืออย่างมากก็มีปืนพกติดตัวไปด้วยอีกสักกระบอกเท่านั้น การจะยิงในแต่ละนัด จึงต้องมีการวางแผนให้ดี แถมพ่วงความกดดันมากตามไปด้วย

3.ชนะศึกด้วยกลุ่มคนเทพเพียงหยิบมือ
    ในเกมที่บางฉากผู้เล่นจะได้เล่นเป็นเจ้าหน้าที่ตัวเอกผู้มีความสามารถสูง ไปกับเพือนร่วมทีม 2-3 คน บุกรังโจรที่มีศัตรูอยู่เป็นร้อย หรือไม่ก็ไปกับทหารหยิบมือเพื่อรบกับทหารฝ่ายข้าศึกที่มีจำนวนมากกว่าหลายเท่าตัว (แถมชนะด้วย) โดนยิงจนพรุนก็ยังแค่หน้าแดงเป็นกวนอูได้สักพัก ละออกไปวิ่งลุยใหม่ หากในความเป็นจริงแน่นอนครับ นัดเดียวก็ร่วงแล้ว แต่อยู่ที่ว่าจะร่วงในสภาพไหนนั่นเอง และในแต่ละสถานการณ์ฺนั้นจะไม่มีการส่งกำลังไปในจำนวนเพียงแค่นั้นแน่นอน แม้แต่ภารกิจลอบสังหารที่ต้องใช้ Sniper ก็ยังต้องไปเป็นทีมและกระจายกำลังสำรวจพื้นที่โดยรอบให้แน่ใจก่อนที่จะลงมือ

4.อารมณ์ที่แตกต่างกันโดยสิ้นเชิง
    ในเกมแนว Shooting เพื่อนๆ อาจจะสัมผัสได้ถึงความมันส์ ความสะใจไปพร้อมๆ กับเนื้อเรื่อง เอฟเฟคและกราฟฟิกสุดตระการตา แต่ในความเป็นจริงแล้ว สงครามเป็นอะไรที่ชวนหดหู่และน่าสลดใจ ทหารทุกนายต้องพร้อมยอมทุ่มเทและสละชีวิตให้กับประเทศชาติ โดยไม่รู้ว่าจะต้องเจอกับอะไรบ้าง และไม่รู้จะต้องจบชีวิตลงเมื่อไร และถึงแม้รอดชีวิตมาได้ แต่รอบกายเต็มไปด้วยศพของอดีตเพื่อนร่วมรบ ก็ดีใจไม่ออกเช่นกันครับ

ประสบการณ์ที่ได้รับจากเกม และประสบการณ์จากคำบอกเล่าจากผู้ที่พบกับเหตุการณ์จริงยังมีส่วนต่างอยู่มาก เนื่องจากข้อจำกัดของทั้งสองโลกด้วยครับ
    หากเพื่อนๆ มีสิ่งไหนที่คิดว่าระหว่างเกม กับความจริงในสงคราม มีสิ่งไหนที่แตกต่างกันอีกบ้างก็ลองแนะนำกันมาได้นะครับ ^^
    ขอขอบคุณความเห็นบางส่วนจาก สิบตรี Anthony Andrada, สิบตรี Nicko Requesto และ สิบเอก Brian Gonterman สำหรับความคิดเห็นเกี่ยวกับเกมแนว Shooting และขอบคุณ IGNด้วยคับ
    TANAKON JINO M

อยากสนิท สกิดซิจ๊ะ
    กล่าวขอบคุณ
    895
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,607
    ข้อแรกก็โดนแล้วว!!
    CPU i52400 RAM 8GB 1600Mhz VGA 7770 CU ll OC XFX650W GAH77MD3H

3. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

หัดมาซื้อเกมแท้บ้างดิ
    กล่าวขอบคุณ
    6,685
    ได้รับคำขอบคุณ: 6,226
    Blog Entries
    4
    ซ้ำนะครับ มีคนโพสไปแล้ว

5. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    62
    ได้รับคำขอบคุณ: 118
    ขอโทษน่ะคับ
    TANAKON JINO M

Only One Justice !
    กล่าวขอบคุณ
    138
    ได้รับคำขอบคุณ: 826
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ tanakonm อ่านกระทู้
    ขอโทษน่ะคับ
    คราวหลังก่อน Post ลองดูให้ดีก่อนนะครับ

Rhythm Master
    กล่าวขอบคุณ
    1,710
    ได้รับคำขอบคุณ: 5,916
    คราวหลังดูโพสบ้างนะครับ ว่าเขาโพสไปหรือยัง

BLUE LION
    กล่าวขอบคุณ
    4,630
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,455
    ซั่ม! ซั่ม!

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    33
    ได้รับคำขอบคุณ: 197
    1
    4.อารมณ์ที่แตกต่างกันโดยสิ้นเชิง

โดนอย่างแรง

11. รายชื่อสมาชิกจำนวน 5 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    2,302
    ได้รับคำขอบคุณ: 168
    โดนมากครับ
    No Comment

13. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    35
    ได้รับคำขอบคุณ: 667
    One Kill 1นัด ให้ จขกท

เอาน่า อย่างน้อยภาพก็ไม่ซ้ำ
    CPU Core i5 2400 3.10 GHz VGA Gigabyte GTX 460 OC 1 GB RAM Kingston 4GB PSU OCZ ZS series 750w

15. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    471
    ได้รับคำขอบคุณ: 16
    ชอบข้อแรกมากๆๆ

กล่าวขอบคุณ
    124
    ได้รับคำขอบคุณ: 55
    ส่วนตัวแล้วเกมที่ได้อารมณ์สงครามและก็เชิงกดดันด้วยเป็น ARMA ครับลง Mod ACE ด้วย Bot เทพมากกกๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

18. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Nakhon Si Thammarat
    กล่าวขอบคุณ
    367
    ได้รับคำขอบคุณ: 430
    ถึงจะซ้ำยังไง มันก็เป็นข่าวอะครับ มันก็เหมือนๆกับข่าวเกิดจากที่เดียวกันแต่นำมาเสนอในที่ๆต่างกัน เช่น ข่าวว่าเกิดซึนามิ บลา บลา บลา... ก็มีทั้งสำนักงาน ช่อง 3 5 7 9 11 tpbs นำเสนอข่าว

เป็นกำลังใจให้ครับ
    "ศิลปินที่ดีจะทำการคัดลอก แต่ศิลปินที่ยิ่งใหญ่จะทำการขโม​ย"

20. รายชื่อสมาชิกจำนวน 8 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ช่วยประนีประนอม ต่อคำตอบ!
    กล่าวขอบคุณ
    3,039
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,349
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ keangkavd อ่านกระทู้
    ถึงจะซ้ำยังไง มันก็เป็นข่าวอะครับ มันก็เหมือนๆกับข่าวเกิดจากที่เดียวกันแต่นำมาเสนอในที่ๆต่างกัน เช่น ข่าวว่าเกิดซึนามิ บลา บลา บลา... ก็มีทั้งสำนักงาน ช่อง 3 5 7 9 11 tpbs นำเสนอข่าว

เป็นกำลังใจให้ครับ
    พูดดีแหะ

22. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

NTTドコモ 株式会社/スクスト@灰島姉妹組
    กล่าวขอบคุณ
    1,030
    ได้รับคำขอบคุณ: 6,129
    4
    ต้องไปเล่น Arma อาจจะได้บางข้อมาบ้าง

24. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชีวิตยังมีพรุ้งนี้เสมอ
    กล่าวขอบคุณ
    795
    ได้รับคำขอบคุณ: 109
    1
    คูณก็ซ้ำกับแรปข้างบนคุณเหมือนกันคับมีคนบอกคนเดี๋ยว จขกท. ก็รู้แล้วจะไปซ้ำทำไม
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ yin29576 อ่านกระทู้
    คราวหลังก่อน Post ลองดูให้ดีก่อนนะครับ

- WORD_OF_TANK-[ARMY] -

26. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

Linkinpark Forever
    กล่าวขอบคุณ
    204
    ได้รับคำขอบคุณ: 653
    1.ไม่มีทหารข้าศึกคนไหนออกมายืนเป็นเป้าให้ยิงง่ายๆ แด่พวก camper

ข้อ 3 ชนะศึกด้วยกลุ่มคนเทพเพียงหยิบมือ

ข้อ 4 อารมณ์ที่แตกต่างกันโดยสิ้นเชิง

กล่าวขอบคุณ
    30
    ได้รับคำขอบคุณ: 33
    ตอนเด็กก็อยากเป็นทหารอยู่หรอกครับ แต่พอได้ดูพวกคลิปที่เขาวางระเบิดภาคใต้แล้วไม่ไหวอ่ะ น่ากลัวเกินไป ปล.ทหารภาคใต้สุดยอดจริงๆครับ ขอเป็นกำลังใจให้

กล่าวขอบคุณ
    14
    ได้รับคำขอบคุณ: 313
    ...

กล่าวขอบคุณ
    239
    ได้รับคำขอบคุณ: 683
    เกมส์ไหนต่อไหน นัดเดียวไม่เคยตายต้อง 5-6 นัดนู้น
    MyCenter >>http://www.facebook.com/pages/MyCent...24463284339623<< กด Like ให้ด้วยนะครับ ถามเรื่องคอมพิวเตอร์ได้นะครับ ทุกอย่าง

you're no good to me dead
    กล่าวขอบคุณ
    152
    ได้รับคำขอบคุณ: 888
    เหอะๆพวกเกมตามกระแสมันก็เอามันยังงั้นแหละ (การตลาด)

เคยเล่น red orchestra , darkest hour , arma , project reality รึเปล่า

กล่าวขอบคุณ
    82
    ได้รับคำขอบคุณ: 78
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ EviL ANgle อ่านกระทู้
    เหอะๆพวกเกมตามกระแสมันก็เอามันยังงั้นแหละ (การตลาด)

เคยเล่น red orchestra , darkest hour , arma , project reality รึเปล่า
    เกมพวกนี้สมจริงดี อยู่ที่ผู้เล่นอะนะ ส่วนมากมองว่าเกมนั้นเกมนี้สมจริงบางทีอาจมองแค่กราฟฟิคไงไม่ได้มองที่เกมเพลย์

กล่าวขอบคุณ
    5
    ได้รับคำขอบคุณ: 194
    2
    มันต้องต่างอยู่แล้วล่ะ เกมก็คือหนังฟอร์มยักษ์ดีๆนี่เอง มันต้องเว่อร์เป็นธรรมดาอยู่แล้ว

Ƭнє Gнσѕтѕ Λяє Ŕєαℓ
    กล่าวขอบคุณ
    174
    ได้รับคำขอบคุณ: 588
    กระทู้นี้ดูสบายตากว่าเยอะ -_-

Nakhon Si Thammarat
    กล่าวขอบคุณ
    367
    ได้รับคำขอบคุณ: 430
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ T2One อ่านกระทู้
    จะเปรียบยังผิด ถ้าจะเปรียบแบบนั้นต้องเปรียบกับเว้บอื่นๆสิ ข่าวนี้ซ้ำกับเว็บอืนหรือข่าวเดียวกันกับเว็บอื่น ซึ่งบางคนเล่นแต่ละเว็บไม่เหมือนกัน ก็แล้วแต่คนจะอ่านจากเว็บไหนมั่ง ก็เหมือนดูข่าวคนละช่อง แต่นี่มันเว็บเว็บเดียว ลงข่าวซ้ำๆในหมวดเดียว มันเหมือนเอาข่าวมาเสนอซ้ำในรายการเดียวกันแต่เปลี่ยนพิธีกรมากกว่า เสียเวลานำเสนอข่าวอื่นคนดูแล้วก็ไม่อยากดู
    และในเว็บการตั้งกระทู้มันก็ต้องใช้พื้นที่ แถมข่าวซ้ำบางทีมาตั้งเบียดข่าวไม่ซ้ำตกไปหน้าอื่นอีก ซ้ำไม่เท่าไหร่มันพลาดกันได้ แต่พวกลงข่าวมาแปะแต่คลิป แต่รูปนี่สิทุเรศ
    เอ่อ...ไม่ทราบว่า ท่านสนุกมากเหรอครับ? ที่ต้องมานั่งจับผิดการกระทำของคนอื่นน่ะ

แต่นี่มันเว็บเว็บเดียว ลงข่าวซ้ำๆในหมวดเดียว มันเหมือนเอาข่าวมาเสนอซ้ำในรายการเดียวกันแต่เปลี่ยนพิธีกรมากกว่า เสียเวลานำเสนอข่าวอื่นคนดูแล้วก็ไม่อยากดู
    และในเว็บการตั้งกระทู้มันก็ต้องใช้พื้นที่ แถมข่าวซ้ำบางทีมาตั้งเบียดข่าวไม่ซ้ำตกไปหน้าอื่นอีก
    ถ้าคุณคิดว่ามันถูกต้องจริงๆ แล้วการที่มีคนมา post เกมส์ให้ download ซ้ำๆกันล่ะ เช่น

battlefield 3 reloaded ของ นาย ก
    battlefield 3 reloaded ของ นาย ข
    battlefield 3 reloaded ของ นาย ค

ถ้าแบบนี้ก็ต้องบอกว่า เฮ้ย มันซ้ำนะ มีคน post แล้ว บลา บลา บลา

แล้วการ post เกมส์ให้ download น่ะ มันยังซ้ำมากกว่า ข่าวที่ซ้ำๆกันอีก

คุณคิดยังไง? ไหนลองบอกผมหน่อย?
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย keangkavd : 17th May 2012 เมื่อ 16:27
    "ศิลปินที่ดีจะทำการคัดลอก แต่ศิลปินที่ยิ่งใหญ่จะทำการขโม​ย"