ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    469
    ได้รับคำขอบคุณ: 644

Exclamation SAMSUNG S3 & IPhone 5 ซื้อเลย!! หรือ จะรอ!!

ผมต้องการความคิดเห็นจากหลายๆท่าน เกี่ยวกับโทรศัพท์ 2 รุ่นนี้ ในสิ่งที่ผมจะถามต่อไปนี้น่ะครับ

คือปัจจุบัน ณ วันนี้ SAMSUNG S3 ได้เปิดตัวแล้ว แล้วก็จะเตรียมขาย Asia ราวๆเดือนหน้า (ใช่มิ?)

ส่วนเจ้า

IPhone 5 ก็มีข่าวลือแว่วๆ มาเรื่อยๆ และข่าวลือล่าสุด ก็ออกมา พร้อมกับรูปภาพที่มีความน่าเชื่อถือพอสมควร และข่าวก็ออกมาประมาณว่า จะเปิดตัวเดือน มิย. นี้ (หรืออาจจะเป็น กย.)

คือตอนนี้ ทุนผมพร้อมแล้ว

แต่ว่า บอกตรงๆนะครับ คือ ผมไม่เคยใช้ สมาร์ทโฟนทัชสกรีนเลยจริงๆ แตะๆของเพื่อนบ้างน่ะเคย ! แต่ว่า ใช้งานจริงๆไม่เคย

และพูดสั้นๆได้เลยว่า "เลือกไม่ถูก ระหว่าง 2 รุ่นนี้"

ผมจึงรบกวนขอความคิดเห็น ของท่านทั้งหลาย จะแสดงความคิดเห็นในแง่มุมไหนยังไงก็ได้ แต่ ขออย่างเดียว อย่าดราม่า !!

และผมก็ยอมรับฟังทุกความคิดเห็นเลยครับทั่น

และนี่ก็คือมุมมองของผมในตอนนี้

Iphone
    1.หรู ดีไซน์โดนใจผมมาก
    2.เวลาเลื่อน Icon App มันช่างลื่นไปตามนิ้วมือเราจริงๆเลย !!
    3.เปลี่ยนแบทไม่ได้ แล้วถ้าแบทเสื่อมล่ะ ก้อนละกี่พัน T^T แล้วแบทไอโฟน จำเป็นต้องชาร์จก่อนใช้ 8 ชม.หรือเปล่า และ ห้ามใช้จนหมดเกลี้ยงแล้วชาร์จเพราะแบทจะเสื่อมเร็ว จริงหรือเปล่า หรือยังไง
    4.เพื่อนบอกมาว่า ไอโฟนเปลืองค่า App เยอะ แต่ผมคิดว่า ผมใช้แค่โปร Social Network เดือนละ 200 ก็พอแล้ว (เล่น FB MSN ฯลฯ ไม่จำกัด) หรือว่า มันต้องโหลดแอพอะไรที่สำคัญๆอีก ? โปรดแนะนำจุดนี้ทีนะครับ
    5.Jailbreak แล้วมีผลเสียผลดียังไงเหรอครับ แล้วถ้า Jail ไปแล้ว มันมีปัญหา ผมสามารถทำให้เป็นลิขสิทธิ์แท้เหมือนเดิมได้ไหม ?

SAMSUNG
    1.เครื่องเบ้อเริ่ม สะใจไปเลย
    2.เร็วจริงอะไรจริง 4 Core !!
    3.ผมลองเล่น SAMSUNG S2 ของแฟนน้า แล้วมันรู้สึกว่า เวลาเลื่อน Icon App แล้วมันไม่ลื่นเหมือน Iphone
    4.Android เป็นระบบแอพแบบเปิดกว้าง รองรับแอพได้เยอะ ไม่แบ่งแยกเหมือน IOS และ คงไม่ต้องมีการกระทำลักษณะเดียวกับ Iphone (Jailbreak) ใช่มั้ยครับ
    5.ได้ข่าวว่าแบท SAMSUNG เป็นรุ่นใหม่ ไม่จำเป็นต้องชาร์จก่อน 8 ชั่วโมง หรือไม่จำเป็นต้อง ใช้ให้หมดก่อนแล้วค่อยชาจ จริงหรือเปล่าครับทั่น !

การใช้งานของผมก็คือ
    1.Social Network (FB , MSN , บลาๆๆๆๆๆ) บ้าแชท แต่ไม่ชอบ BB เพราะฉะนั้นไม่ต้องแนะนำมาครับ ^^
    2.เล่นเกม
    3.Internet Wireless เชื่อมต่อกับที่ทำงาน
    4.โทรเข้าโทรออก

---------------------------------------------------------------------------------------------------------------

ตอนนี้ชักเริ่มจะเล็งไปที่ Sony Experia กับ Nokia Lumia ซะแล้วสิ

แต่ผมไม่เข้าใจเลยว่า Windows Phone มันจะเป็นยังไง แล้วแอพมันใช้ของอะไรได้บ้าง แล้วเยอะเหมือน android หรือ IOS ไหม

เห็นในคลิป ลื่นดี ดีไซน์ซอฟท์แวร์ก็สวย ตัวเครื่องก็โอเคนะ

คือผมอยากได้ตัวท๊อปเรย ราคามันตกอยู่ที่ประมาณเท่าไหร่ ใครมีแหล่งขอมูล รบกวนทีนะครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย sydyon : 9th June 2012 เมื่อ 10:51

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 13 คนที่กล่าวขอบคุณ:

I LoVe AMD
    กล่าวขอบคุณ
    31
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,127
    เลือก s3 สำหรับผมนะครับ แอพฟรีมันเยอะครับและดีๆทั้งนั้นเสียเงินก็มี ทำอะไรได้เยอะกว่านะเพราะผมก็ใช้แอนดรอยไม่เคยแตะ Iphone 555+ สเปคดีครับแรงที่สุดในตอนนี้

แชตง่ายครับมีแอพแชตฟรีๆ มากมาย เช่น facebook Line whatapp 9ล9
    เกมมีเยอะแยะครับ ของ Gameloft จะเป็นเกม3D เสียเงินซะส่วนมากแต่สนุกจริงๆครับ
    การโอนถ่ายไฟล์ง่ายนิดเดียวโหลดแอพ Kies Air ใน s3 มาก็สมารถ โอนถ่ายไฟล์ผ่าน Wi-fi ลงคอม ได้ครับ ผมทำมาแล้วง่ายมากๆ
    ชาตแบตจนเต็มก็พอครับไม่ถึง 8ช.ม เพราะเครื่องจะตัดไฟเมื่อแบตเต็มครับ การชาจ 8ชม. นี่มันเป็นของเเบตสมัยก่อนนู้นนน ครับ
    โทรง่ายมากสามารถซิงเบอกับ Gmail ได้ครับถ้ามีแอนดรอยหลายเครื่องก็ซิงเบอมือถือง่ายมากไม่ต้องนั้งถอดซิมไปมาอยู่ ซิมหายไม่ต้องห่วงจำเบอไม่ได้เพราะเบอที่ซิงไว้จะไปอยู่ฐานข้อมูลของ Gmail ครับ

Iphoe ผมขอไม่ออกความเห็น เพราะไม่เคยแตะ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย filmlovegame007 : 21st May 2012 เมื่อ 17:07
    [FX 8350 / RAM Team xtreem 2133 4*2/ GTX 680 /ASUS Crosshair V Formula ]

4. รายชื่อสมาชิกจำนวน 5 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    469
    ขอบคุณสำหรับข้อมูลใหม่ๆ และคำแนะนำนะครับทั่น filmlovegame007

ตอนนี้อยู่ในช่วงตัดสินใจ

เพราะถ้าผมตัดสินใจแล้ว คือซื้อเลย (หมายถึง S3 น่ะ แต่ถ้าเป็นIP5 คงต้องรอ T^T)

กล่าวขอบคุณ
    26
    ได้รับคำขอบคุณ: 446
    เงินเหลือก็จัดเลยครับ เงินเราเองไ่ม่ต้องแคร์สื่ออยุ่แล้ว
    ไอ้พวกนี้ออกปีละ 1-2 รุ่นอยู่แล้ว ไม่ต้องกลัวตกรุ่น

7. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    133
    ได้รับคำขอบคุณ: 241
    อ่านไปแล้วก็แอบงงแหะ ตกลงจะถามหรือ แสดงความคิดเห็น ^^ งั้นถือว่าถามละกันน
    Iphone
    1.หรู ดีไซน์โดนใจผมมาก -> เอ๊ะ อันนี้ถามหรอครับ งั้นข้ามไป ^^
    2.เวลาเลื่อน Icon App มันช่างลื่นไปตามนิ้วมือเราจริงๆเลย !! -> นี่ด้วย - -a
    3.เปลี่ยนแบทไม่ได้ แล้วถ้าแบทเสื่อมล่ะ ก้อนละกี่พัน T^T แล้วแบทไอโฟน จำเป็นต้องชาร์จก่อนใช้ 8 ชม.หรือเปล่า และ ห้ามใช้จนหมดเกลี้ยงแล้วชาร์จเพราะแบทจะเสื่อมเร็ว จริงหรือเปล่า หรือยังไง -> ไม่จำเป็นน้าครับ รู้สึกจะเป็นเทคโนโลยีเดียวกันน้า แล้วก็.. 8ชั่วโมงง อันแบตแบบนั้นยังไม่เลิกใช้หรอครับ (ผิดพลาดก็ขออภัยเน้อ)
    4.เพื่อนบอกมาว่า ไอโฟนเปลืองค่า App เยอะ แต่ผมคิดว่า ผมใช้แค่โปร Social Network เดือนละ 200 ก็พอแล้ว (เล่น FB MSN ฯลฯ ไม่จำกัด) หรือว่า มันต้องโหลดแอพอะไรที่สำคัญๆอีก ? โปรดแนะนำจุดนี้ทีนะครับ -> เอ.. ที่เพื่อนหมายถึงผมว่า เค้าหมายถึง Apple มันจะมีพวกแอพฟรีและแอพเสียตังค์เยอะ แต่ส่วนมากจะเป็นเสียตัง แต่แอพฟรีถือว่าเยอะมากน้าถ้าเทียบกับอีกฝั่ง แล้วที่บอกเสียงตัง ก็คงเป็นเพราะแอพเสียตังมันใช้ดีกว่าแอพฟรีล่ะมั้ง ถ้าเป็นเกมส์ก็สนุกกว่า (ไม่ทุกเกมน้า )
    5.Jailbreak แล้วมีผลเสียผลดียังไงเหรอครับ แล้วถ้า Jail ไปแล้ว มันมีปัญหา ผมสามารถทำให้เป็นลิขสิทธิ์แท้เหมือนเดิมได้ไหม ? -> เจลเบรก ก็ถ้าเทียบกับพวกวินโดว์ คงประมาณแบบ จากเดิมที่เราใช้แบบเดิมๆ ธีมก็ลงไม่ได้ ทำได้ตามที่มันให้มา แต่พอเเราเจลปุ๊บ เราก็ลงธีมสวยๆได้ เหมือนกับเราลงโปรแกรมเพิ่มเติมที่มันไม่มีใน Appstore อะครับ แล้วยังทำให้เรา สามารถลงพวก App-cracked ได้อีก พูดง่ายๆก็เถื่อนนั่นแล ~~

SAMSUNG
    1.เครื่องเบ้อเริ่ม สะใจไปเลย -> ไม่แน่ใจน้าา แต่ข่าวเหมือนทาง iphone จะบอกว่า จะเป็น4นิ้วแล้วนินาา (อันนี้ก็คงต้องรอดูต่อไป ไม่งั้นตอนพัฒนาแอพ ลำบากแน่เล้ยย ทุกทีไอโฟนใช้ 3.5มาตลอดทำให้ มีแอพที่รองรับหน้าจอไซส์นี้เยอะ ตามเวลาไปครับ)
    2.เร็วจริงอะไรจริง 4 Core !! -> Iphone น่าจะพอๆกันน้าต้องรอดู
    3.ผมลองเล่น SAMSUNG S2 ของแฟนน้า แล้วมันรู้สึกว่า เวลาเลื่อน Icon App แล้วมันไม่ลื่นเหมือน Iphone -> อืม.. apple เด่นเรื่องนี้อยู่แล้วมั้ง ตอบสนองไวเว่อ ~
    4.Android เป็นระบบแอพแบบเปิดกว้าง รองรับแอพได้เยอะ ไม่แบ่งแยกเหมือน IOS และ คงไม่ต้องมีการกระทำลักษณะเดียวกับ Iphone (Jailbreak) ใช่มั้ยครับ -> เป็น Open source ก็จริงครับ แต่พวกapp น่าสนใจที่สังเกตุ มันจะเป็นapp ที่พอร์ทมาจากทาง Ios น้าา //Apple Jailbreak ส่วน Android ก็ต้องรูทเครื่องครับ (ขั้นตอนพวกนี้เหมือนทางแอนดรอย จะลำบากกว่า ^^)
    5.ได้ข่าวว่าแบท SAMSUNG เป็นรุ่นใหม่ ไม่จำเป็นต้องชาร์จก่อน 8 ชั่วโมง หรือไม่จำเป็นต้อง ใช้ให้หมดก่อนแล้วค่อยชาจ จริงหรือเปล่าครับทั่น ! อันนี้ก็ธรรมดาไปแล้วน้า

การใช้งานของผมก็คือ
    1.Social Network (FB , MSN , บลาๆๆๆๆๆ) บ้าแชท แต่ไม่ชอบ BB เพราะฉะนั้นไม่ต้องแนะนำมาครับ ^^
    2.เล่นเกม
    3.Internet Wireless เชื่อมต่อกับที่ทำงาน
    4.โทรเข้าโทรออก

ได้ทั้ง 2ฝั่งเลยครับ ต้องลองจับเครื่องจริงเอาเลย : ) หลักๆก็คงต้องลองดูพวก App market ของทั้ง 2ฝั่งล่ะครับ ว่าจะเป็นยังไง : ) เราใช้โปรแกรมไหน บางโปรแกรมมันก็มีแค่ ios หรือ android ฝั่งไหนฝังนึงนะครับ ^^

เป็นผม ผมคงเลือก iphone 5 ล่ะมั้งครับ : ) ยังไงก็ต้องลองดูเครื่องจริง

9. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    469
    ขอบคุณครับทั่น EikueHD และ ทั่น nutcub789

มันเป็นมุมมองของผมครับ อาจเข้าใจยากนิดนึงขออภัยครับ

ถ้ามุมมองผมผิดตรงไหน ก็แนะนำด้วยนะครับ ขอบคุณมากๆครับ

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    5
    ได้รับคำขอบคุณ: 60
    แนะนำ ไอโฟน ครับ แบทไม่เสื่อมไวครับ แต่เวลาเล่นเกมจะหมดเร็วมากมาย

เรื่อง App ไม่เสียครับ App Free ก้มีดาวโหลด หรู มีสตาย

เรื่องเจลเบรค ไม่จำเป็นก้ได้ครับ เพียงแต่ไปซื้อ แอปเอา ประมาน 500 บาท ตามร้านมือถือ ได้แอปเพียบลงแอ๊ปไม่จำกัด เพียงแต่อย่าได้เสียบเข้า Itune ของเครื่องเรา ไม่ัง้นแอบหาย

เรื่องความเร็วแอปเปิ้ลเจ๊ง สุด ระบบ สีภาพ กินขาด แอนดรอยผมรุ้สึกมันหน่วงๆๆ

อันนี้แล้วแต่ เจ้าของกระทุ้นะครับ เป็นผม ไอโฟน ยิงไอโฟน5แล้วละก้ หึหึ

ได้ข่าวไอโฟน4กำลังจะปรับตัวลงเพื่อตอนรับไอโฟน 5 ครับ

12. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    27
    ได้รับคำขอบคุณ: 17
    ผมก็อารมณ์ ประมาณ จขกท เลยครับ ตอนนี้ทุนพร้อมแล้วกะจะซื้อ S3 แล้วแต่ออกมาจริงยังไม่โดนเท่าไหร่ครับเลยรอดู I5 ไปก่อน ส่วน
    1. iphone เรื่องแบตเสื่อมนี่ไม่แน่ใจนะครับว่าแบตเป็นเทคโนโลยีเดียวกับโน็ตบุ็คถ้าเป็นก็แสดงว่าใช่ครับเพราะถ้าเล่นให้แบตเหลือต่ำกว่า 30% จะทำให้แบตเสื่อมได้ครับ
    2. iphone เปลืองเงินกับแอพเยอะ อันนี้ก็จริงครับ ถ้า จขกท ไม่ JailBreak มัน
    3. Jailbreak คือการทำให้ Iphone ลงแอบเถื่อนได้ครับคือ แอบที่ crack เช่นเกม โหลดมาลงเล่นได้เลยไม่ต้องเสียตังซื้อแต่การ JailBreak จะมีข้อเสียจะทำให้ประกันหมดลงทันทีครับ แล้วก็ถ้า Jailbreak ไม่เป็นก็จบเช่นกันครับเหมือนกับ ลง window เถื่อนแต่ไม่ปิด autoupdate ยังไงอย่างงั้น เดินต่อไปก็ไม่ได้ จะกลับไปประกันก็หายไปซะแล้ว
    เพราะฉะนั้นถ้าคิดว่าตัวเองจะไม่ทำ Iphone เสียหายรักษาอย่างดี ทำเลยครับ แต่ถ้ายังไม่มั่นใจก็ยังไม่ต้องทำครับ

ส่วนในมุมมองของผมที่รอก็คือ
    1.รอดูดีไซน์ของ iphone เพราะผิดหวังนิดหน่อยกับ S3
    2.รอดูเทคโนโลยีครับ iOS6
    3.ราคาครับ เพราะ S3 นี่ราคาพอๆกันเดี๋ยวดูว่าถ้า Iphone5 ออกแล้ว S3 จะมีโปรอะไรมาสู้กันหรือเปล่าครับ

14. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

Wolrd Class Gaming PC!!!
    กล่าวขอบคุณ
    1,894
    ได้รับคำขอบคุณ: 526
    Blog Entries
    1
    แนะนำ iPhone 5 ครับ
    เอาแบบเบบี้ละกัน
    - สวย
    - สเปคที่ออกมาน่าจะฟัดกับ S3 ได้แบบสบาย
    - App ของ iOS ดีกว่า App ของ Android เยอะ (ทำไมน่ะเหรอ ก็เพราะAndroid ชอบทำแจกฟรี พวกเทพๆใครเค้าจะมาทำให้ละครับ กลับกัน App Store มีแต่ของเสียเงิน ฟรีก็มี แต่มีคุณภาพมากกว่าเยอะ)
    - เล่นเกมตอบโจทย์มาก iPhone5 ได้ยินว่าจอ 4.0 สะใจกันอยู่แล้ว อีกทั้งเกมมันส์ๆเหนือๆก็อยู่กับ iOS หมด (เกมสนุกๆคล้ายๆ Assassin Creed ยังมีเลยเออ ภาพสวยอีกเอาเข้าไป)
    - ipod ฮ่าๆจุดเด่นนี้ไม่เคยตายไปจาก iphone ทุกรุ่น ยิ่งพัฒนาเพลงก็ยิ่งเพราะ ที่สำคัญ ไม่ต้องพึ่ง App หรือ โม Romอะไรแบบนั้นด้วย
    - สรุปแล้วซื้อมาใช้เลยไม่ต้องทำอะไรยุ่งยากมากมายหรูหราสวยงามเล่นง่าย ซิงค์ ง่ายลงAppโครตง่ายเลย

แต่ความเห็นผม
    ผมอยากให้ iPhone5 ออกมาจริง ๆ ซะก่อน เพราะข้อมูลทั้งหมดตอนนี้ควรเรียกว่า "ข่าวลือ"
    เมื่อมันออกมาจริงๆก็อยากจะไปลองทั้ง S3 กับ iPhone5 พร้อมๆกันเลย จะได้ดูว่าอันไหนมันเยี่ยมกว่า

16. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    25
    ได้รับคำขอบคุณ: 32
    iphone 5 อีกเสียงคับ Epic เกมยังมาลงทุนกับ Apple เลยคับ ค่ายเกมระดับโลกกกกกกกกกกกกกก เลยคับบบบบบบบบบบบ

18. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    469
    ขอบคุณทุกทั่นครับ !!

ใจผมอยากได้ไอโฟนอยู่แล้ว

แต่เป็นคนใจเร็วด่วนได้ สองจิตสองใจว่าจะถอย S3 ดีไหม

แต่ดูไปดูมา ผมว่าผมรอ I5 ดีกว่า

งบ 25k จะพอไหมนะ T^T

20. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    1,894
    1
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ sydyon อ่านกระทู้
    ขอบคุณทุกทั่นครับ !!

ใจผมอยากได้ไอโฟนอยู่แล้ว

แต่เป็นคนใจเร็วด่วนได้ สองจิตสองใจว่าจะถอย S3 ดีไหม

แต่ดูไปดูมา ผมว่าผมรอ I5 ดีกว่า

งบ 25k จะพอไหมนะ T^T
    25K เผลอๆพี่ท่านได้ iphone5 32GB เลย หรือจะเอาเป็น16GB อีก1-2พันที่เหลือเที่ยวสาวเป็นไง 555+

22. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    387
    ได้รับคำขอบคุณ: 60
    เชียร์ iPhone5 ครับ เกมต่างๆนานาเยี่ยมครับ

24. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    496
    ได้รับคำขอบคุณ: 32
    ถ้าเทียบกับ ip5 ผมว่า s3 มันด้อยกว่าอยู่แล้ว แต่ถ้าคุณรอจน ip5 ออก ซัมซุงมันก็จะออกรุ่นที่เหนือกว่า ip5 มาอยู่ดีครับ

อยู่ที่ว่าคุณจะรอมั้ย แต่ถ้าใจเร็วเอาช่วงๆนี้ s3 ครับแนะนำ เพราะผมดูรีวิวแล้วเหนือกว่า 4s ครับ

26. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

สมาชิกใหม่
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 2
    ตัวเลือก น้อยจังเลย (์Nokia Lumia ไม่ติดโผล)
    เป็นผม ก็ iphone5 ครับ

28. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    1,894
    1
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ fotrakung อ่านกระทู้
    ตัวเลือก น้อยจังเลย (์Nokia Lumia ไม่ติดโผล)
    เป็นผม ก็ iphone5 ครับ
    พวกนี้มันแบนด์ของคนที่เค้าใจรักจริงๆ ถ้าไม่รักทนเล่นไม่ได้แน่ๆ- -
    แต่ก็ต้องรอดูว่าเจ้าพ่อสิทธิบัตรแกฟ้องได้เงินมาจะพัฒนาอะไรบ้าง
    ขออภัยที่ต้องพูดตรงๆ เพราะมันส่งผลต่อคนที่เค้าตัดสินใจเลือกซื้อสินค้าราคาสูง
    พวกที่อวยลูกเดียวพอมีปัญหามาก็หายหัวทิ้งคนเค้ายังงั้นไม่ถูกหรอก

30. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    8
    ได้รับคำขอบคุณ: 43
    Samsung S3 : Review 26Min+
    Link : http://www.youtube.com/watch?v=6j6u3aO-qkM
    ไม่ค่อยรู้อะไรมาก เพราะไม่ได้ใช้ -*-

iPhone 5 : เอาเป็นว่า ข้อ 1-3 ขอข้ามล้ะกันครับ
    ข้อ 4. ถ้าไม่อะไรมากล่ะก็ใช้ Apple ID TH (หากโหลดแอพฟรีอย่างเดียว)
    ถ้าหากต้องการจะซื้อแอพหรืออะไรก็ Apple ID US จะเป็นทางเลือกที่ดีกว่าครับ
    เนื่องจาก Store Thai ด้อยกว่าของ US เพราะไม่ ครอบคลุมอะไรงี้ด้วย บางที StoreUS ลดราคา แต่ของ Th ก็ไม่ลดด้วย
    และ Apple ID US ก็ยังมีพวก สปอนเซอร์ เก็บ Credit / Point อะไรงี้ อาจใช้ แลก GiftCard หรือ โหลดแอพเสียตังฟรีได้
    - เช่นพวก FreeMyApps / Juno Wallet GiftCard ครับ
    ปล. ยืม AppleID เพื่อน มาโหลดแอพที่เพื่อนซื้อก็ได้นะ ฟรีเหมือนกัน (LOL)

ข้อ 5. JailBreak เอา ผลเสียก่อนเลยล่ะกันครับ
    ผลเสียก็มี : ประกันจะหมดทันที " เกิดปัญหาอะไรก็ Restore ก่อนเอาไป Turn เพื่อให้ ใช้ประกันได้ต่อ - -' , รู้สึกจะทำให้เครื่องช้าลงด้วย(ความรู้สึกหลังเจล ไม่รู้คิดไปเองไหม?)
    ข้อดีก็มีเยอะ : ไม่ต้องเสียเงินซื้อแอพแท้ใช้ Crack เอา (ก็คล้ายๆ เกมส์+โปรแกรมใน PC ที่ใช้ Crack ล้ะ) , ลง Theme ได้ , มีโปรแกรมที่ Appstore ไม่มี อาจเพิ่มความสะบายหรือสวยขึ้น ,
    โกงเกมส์ได้เหมือนกัน บางเกมส์? ซื้อ APฟรี (ที่เอาไว้ซื้อของในเกม) บางเกมส์อีกเช่นกัน = ='

32. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    565
    ได้รับคำขอบคุณ: 619
    ขอเชียร์ S3 ครับ เหตุผลหรอ ไม่บอก

34. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    15
    ได้รับคำขอบคุณ: 10
    ถามว่าถ้าคุณใช้ Iphone 5 แล้วปีถัดไปมีออกใหม่คุณจะขายตัวเก่าทิ้งแล้ว ซื้อใหม่ป่ะล่ะคับ พราะการตลาดของ apple มันแดกปีต่อปีไหนจะต้องทนดูพวกลูกคุณหนูมองเหยียดอี๋..รุ่นเก่าอะ(ซึ่งไร้สาระสิ้นดี)อีกเปนแรงกระตุ้น = ทุกปีคุณต้องเสียเงินซื้อ 25000+ แต่สำหรับยี่ห้อธรรมดาแบบซัมซุงคุณจะใช้ยาวๆก็ไม่มีใครเขาว่า แค่ s cooper ผมว่ามันก็ดีอยู่ มือถือเขาใช้ตาม life stlye ของคุณครับแต่คนจำนวนไม่น้อยเล่นไรไม่เป็นแต่อยากแอค บางคนเด็กน้อยยังหาเงินเองมะได้ก็ใช้กันละ...และก็ใช้แต่สิ่งที่เรียกว่า แอพไร้สาระ...แต่....ถ้าราคาต่างกันไม่กี่พัน ก็เอาไอโฟนดีกว่าครับเพราะเสถียรกว่าแน่นอนเรื่องระบบการทำงาน
    แต่อย่าดูถูกซัมซุงนะครับ เพราะขณะนี้ตลาดซัมซุง คือที่ 1 ครับ ยอดขายกระจาย...แม้แอปเปิลก็สู้ไม่ได้ครับ

36. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

~ A Little Bitz ~
    กล่าวขอบคุณ
    59
    ได้รับคำขอบคุณ: 486
    เป็นผมเอา One X ไม่ก็ S3
    ใส่ก่อนได้เปรียบ....
    ~ My Android My HTC ~

38. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

-AnU3IZ-
    พิษณุโลก/เชียงใหม่
    กล่าวขอบคุณ
    106
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,063
    ผมชอบ Lumia 900 นะ เจ๋งดี แต่ใจก็อยากได้ IOS

40. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    1,072
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,670
    จะใช้รุ่นไหนก็ใช้ไปเถอะครับ มันเกี่ยวกับเงินของเรา เงินเรา เราอยากได้อะไรก็เรื่องของเรา อีกอย่างของพวกเกี่ยวกับเทคโนโลยีมันมีการแข่งขันกันสูงมาก ของพวกนี้มันก็จะตามกันไปๆ หมายถึงการพัฒนาน่ะ ใช่รุ่นไหนมันก็เหมือนๆกันแค่แอพพลิเคชั่นและการใช้งานมันดีขึ้นมาอีกหน่อยเท่านั้นเอง

42. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    469
    ในความคิดตอนนี้

IP5 ทิ้งห่าง

สรุปว่า รอดีกว่า ไม่รีบแล้ว

คงเอา 32 GB นั่นแหละครับ หวังว่ามันจะรวม VAT7% แล้วนะ สำหรับราคานี้

สำหรับผม + - น่าจะได้ไม่เกิน 30000 แต่ไม่อยากให้เกิน 25000 เพราะ อาจจะมีปัญหานิดหน่อยเรื่องเงิน

และเรื่อง รุ่นใหม่ในปีหน้า

สำหรับผม คงคิดว่า ใกล้ถึงเวลา ก็ปล่อยเป็นมือ 2 ไป แล้วเก็บตังเพิ่ม จัด ip 6 หรือถ้าดูๆไป ไม่อยากเปลี่ยนก็ 5 ต่อไปเรื่อยๆ ครับ อาจจะอีก 2 - 3 ปีค่อยจัด รุ่นปีนั้นไปเลย

44. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    1,894
    1
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ inni อ่านกระทู้
    ถามว่าถ้าคุณใช้ Iphone 5 แล้วปีถัดไปมีออกใหม่คุณจะขายตัวเก่าทิ้งแล้ว ซื้อใหม่ป่ะล่ะคับ พราะการตลาดของ apple มันแดกปีต่อปีไหนจะต้องทนดูพวกลูกคุณหนูมองเหยียดอี๋..รุ่นเก่าอะ(ซึ่งไร้สาระสิ้นดี)อีกเปนแรงกระตุ้น = ทุกปีคุณต้องเสียเงินซื้อ 25000+ แต่สำหรับยี่ห้อธรรมดาแบบซัมซุงคุณจะใช้ยาวๆก็ไม่มีใครเขาว่า แค่ s cooper ผมว่ามันก็ดีอยู่ มือถือเขาใช้ตาม life stlye ของคุณครับแต่คนจำนวนไม่น้อยเล่นไรไม่เป็นแต่อยากแอค บางคนเด็กน้อยยังหาเงินเองมะได้ก็ใช้กันละ...และก็ใช้แต่สิ่งที่เรียกว่า แอพไร้สาระ...แต่....ถ้าราคาต่างกันไม่กี่พัน ก็เอาไอโฟนดีกว่าครับเพราะเสถียรกว่าแน่นอนเรื่องระบบการทำงาน
    แต่อย่าดูถูกซัมซุงนะครับ เพราะขณะนี้ตลาดซัมซุง คือที่ 1 ครับ ยอดขายกระจาย...แม้แอปเปิลก็สู้ไม่ได้ครับ

ขอโทษนะว่าจะผ่านแต่มาติดตรงที่ผมเน้นสีแดงไว้
    ข่าวมามั่วได้ใจเลยพี่ชาย
    ยอดขาย Apple อ้างอิงจาก ศูนย์ใหญ่ทั้งสาม + ตปท. ยอดขายเยอะกว่า Samsung Phone เยอะเคยไปอ่านข่าวบ้างไหมพี่ชาย
    แต่ถ้ายอดขายโดยรวม Samsung ก็เยอะกว่าครับ เพราะอะไร มันไม่ได้ทำมือถืออย่างเดียว มันทำตั้งกี่อย่าง จอ มือถือ โน้ตบุ๊ก บลาๆอีกมากมาย
    แล้วอีกอย่างนะครับ Samsung ****ออกเป็นรายเดือนเลยละมั้ง ตั้งแต่รุ่นเล็กยันรุ่นใหญ่อย่าง S3 อ้างอิงนะ แค่ปี2012 จนถึงตอนนี้มันออกมา 23 เครื่องแล้วพี่ ตั้งแต่2000ยัน20000
    ยอดขายยังสู้ Apple ที่ออกมาปีละเครื่องแถมมีแต่ราคา20900-23000อีก คิดเอา
    เวลาจะแนะนำอะไรอย่ามาแบบมั่วๆ หรือมาแบบ "อวย" ครับ

แล้วขอแถมอีกนิดนะเด็กเค้าหาเงินเองไม่ได้แต่พ่อแม่เค้ามีปัญญาจะให้หรือคุณไปอิจฉาเค้า?
    แถมอีกหน่อยละกันยกตัวอย่างผมก็ทำงานหาเงินเอง พูดจาอะไรก็อย่าพูดจาเหมารวมชาวบ้านเค้า ช่วยเขียนให้มันดีๆหน่อย
    แล้วก็ไอ้คำว่า "แอปไร้สาระ" น่ะช่วยขยายความหน่อยมันไร้สาระตรงไหน มีแต่ APP ดีๆ ขนาดพวกแฟนบอย Sii - Siii มันยังไม่กล้ามาด่า App ของ iOS เลย เพราะมันดีกว่าเยอะ ผิดกับ Android ที่ชอบทำออกมาแบบแจกฟรี
    ทำให้พวกนักพัฒนามือเทพทั้งหลาย ไม่อยากมาทำลง Android ทำลงใน App Store มันเงินดีกว่าเยอะ

แถมอีกนิดนะว่าชาว Apple เด็กน้อยเนี่ย คุณยังเขียนผิดๆถูกๆเลย
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย whiteking7 : 23rd May 2012 เมื่อ 21:04

กล่าวขอบคุณ
    1,894
    1
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ sydyon อ่านกระทู้
    ในความคิดตอนนี้

IP5 ทิ้งห่าง

สรุปว่า รอดีกว่า ไม่รีบแล้ว

คงเอา 32 GB นั่นแหละครับ หวังว่ามันจะรวม VAT7% แล้วนะ สำหรับราคานี้

สำหรับผม + - น่าจะได้ไม่เกิน 30000 แต่ไม่อยากให้เกิน 25000 เพราะ อาจจะมีปัญหานิดหน่อยเรื่องเงิน

และเรื่อง รุ่นใหม่ในปีหน้า

สำหรับผม คงคิดว่า ใกล้ถึงเวลา ก็ปล่อยเป็นมือ 2 ไป แล้วเก็บตังเพิ่ม จัด ip 6 หรือถ้าดูๆไป ไม่อยากเปลี่ยนก็ 5 ต่อไปเรื่อยๆ ครับ อาจจะอีก 2 - 3 ปีค่อยจัด รุ่นปีนั้นไปเลย
    อันนี้ผมบอกเป็นเกร็ดความรู้ให้ครับ
    iPhone มือสองน่ะราคามันไม่ตกเหมือน SS
    แล้วก็ที่มีคนว่าถือ iphone รุ่นเก่าแล้วโดนดูถูกน่ะเหรอ หึหึตลกดี
    ผมนี่มีทั้ง 3G และ 4 แต่ยังไม่มี 4s กะรอดู 5 อยู่ถามว่าทำไมไม่เล่น พวกที่ลงด้วย s เพราะมันแค่เพิ่มอะไรๆมาเล็กน้อย จะหาเรื่องเสียเงินเป็นหมื่นทำไม
    2ปีซื้อทีนึงเล่นแบบ 3 ไป4 4ไป5 ดีกว่า ถ้าเล่นแบบ 4ไป4s จนตาย 5มา 4s ไป5 ได้5มาปีเดียวไป5s แบบนี้บ้าตายพอดีผมว่าหาเงินเท่าไหร่ก็ไม่พอ

อันนี้หลักฐานครับ กันไอ้พวกหาว่าผมขี้โม้ ผมละเบื่อเด็กน้อยพวกนี้ เอา 4 เครื่องผมไปดูก่อนละกันซื้อมาเกือบปี ประกันเหลือ5เดือน 6เดือนได้ ศูนย์ AIS คิดขำขำ ip5 มา 4ตัวนี้ก็อายุ2ปีแล้ว
    ขออนุญาติ Copy จาก OCZ เนื่องจากไปถามเรื่องหูฟังในนั้นแล้วมีคนอยากชมหูฟังเลยถ่ายรวมมาเลยว่าเล่นกับเครื่องเล่นอะไร

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย whiteking7 : 23rd May 2012 เมื่อ 21:10

47. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ: