ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 15
    ผมเด็กราชภัฏครับ ส่วนตัวไม่ได้มองว่ามหาลัยไหนดีหรือเด่น อาจจะมีส่วนครับที่บริษัทเค้าจะรับทำงานหากคุณจบจากมหาลัยดีๆ แต่ผมคิดถึงความเป็นจริงว่า ในทุกๆมหาลัย ผมเชื่อว่ามันมีคนเรียนเก่งและไม่เก่ง ในรุ่นหนึ่งจบมาต่อให้มหาลัยดี ระดับโลก ผมว่าก็ต้องมีอยู่บางคนที่ไม่ประสบความสำเร็จในชีวิต ราชภัฏก็เหมือนกันครับ รุ่นนึงจบ ก็มีคนที่ประสบความสำเร็จในชีิวิตและไม่ประสบความสำเร็จเท่ากันครับ เพียงแต่ครอบครัวไทยส่วนใหญ่ปลูกฝังให้สนใจในชื่อเสียงครับ อย่างกรณีข่าวที่ล่าสุดก็โรงเรียนบดินทรเดชา ผมใว่าในกรณีข่าวนี้อาจจะมีความคิดมาจากเด็กเพียงส่วนหนึ่งแต่ส่วนใหญ่ล้วนมาจากพ่อแม่ผู้ปกครองที่หวังจะให้ลูกได้เข้าโรงเรียนมีชื่อเสียง เพื่อให้เป็นหน้าเป็นตา (ต่อการเอาไปคุยกับเพื่อนบ้านได้) ดังนั้น ไม่สำคัญหรอกครับว่าคุณเรียนมหาลัยไหน แต่สำคัญว่าคุณสามารถ เก็บ ความรู้จากวิชาที่คุณเรียนแล้วนำมาใช้ในการทำงานได้มากหรือน้อยแค่ไหน มหาลัยราชภัฏ มีความภาคภูมิใจหลายอย่างครับ

* ส่วนในกรณีที่ มหาลัยราชภัฏโดนดูถูกบ่อยๆนั้นเป็นสาเหตุมาจากว่า มหาลัยราชภัฏ ในสมัยอดีตกาลนั้น (รวมถึงปัุจุบันด้วย) ถูกสร้างขึ้นเพื่อให้เป็นมหาวิทยาลัย ในท้องถิ่น ทำให้การรับนักศึกษาเป็นระบบเกื้อหนุน ดังนั้น การคัดนักศึกษา จึงเรียกได้ว่า ไม่ คัดหนักเท่ากับมหาลัยดังๆในประเทศ จึงทำให้มีเด็กที่มาเรียนราชภัฏและทำชื่อเสียให้กับสถาบันส่วนหนึ่ง แต่หากคุณลองศึกษาดีๆ ราชภัฏ ก็มีคนที่ทำชื่อเสียงเยอะเหมือนกันครับเพียงแต่คนไม่ได้สนใจในพวกเค้าเหล่านั้นเท่านั้นเอง

I'm in Nightmare
    อ่อนนุช กรุงเทพ 10250
    กล่าวขอบคุณ
    122
    ได้รับคำขอบคุณ: 206
    พ่อผมบอก ราม จุฬา ไม่ต่างกันหรอก บางทีเด็กจุฬา โง่ กว่ารามอีก
    ตอนเข้ามหาลัย ผมว่าจะเข้า พระจอมเกล้าลาดกรับังเรียนวิศวะคอมพิวเตอร์ ซึ่งผมคิดว่ามันใกล้บ้านดังด้วย เรื่องวิศวะนี้ ยังไงก็เก่งกว่าจุฬา เพราะคิดว่าจุฬานะมันเรียนแค่ทฤษฎี ปติบัติไม่แข็ง เหมือนพวกนี้
    ถ้าทำงานแล้ว บริษัทรับแต่พวกจบ ม. ดังๆ ผมเปิดอาพาทเม้นท์ ไม่ก็เปิดรีสอร์ท โรงแรม ดีๆ ดีกว่า เหมือนที่บ้านผมเปิดอาพาทเม้นท์

ปล. ยังเลือกไม่ได้เลยว่าจะเรียนอะไรดี สถาปัต วิศวะคอม บริหาร(เรียนตามพ่อเลย เพราะผมชอบคุมคน)

i7-4770@3.4GHz + ASRock H87 Pro4 + Avexir DDR3 8GB + GALAXY GTX760 GC 2GB

- [ The Gang ] -
    RAMAIX BangNa Phathumtani
    กล่าวขอบคุณ
    55
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,062
    พี่ผมจบราชภัทจันเกษม ทุกวันนี้เป็นกราวอยู่สายการบิน lufthansa คุมเด็กธรรมศาสตร์ กับเด็กจบนอกได้อะ.... ที่ว่าเด็กคือ เป็นลูกน้องประมาณนั้น แต่อายุเท่าๆกัน

แล้วอีกอย่างการสมัครงาน เดียวนี้ เค้าไม่สนหรอกจบจากไหน เกรดเท่าไหร่ (นอกจากเฉพาะด้าน) เดวนี้เค้ามองมนุษย์สัมพันธ์เป็นหลักเรียนเก่งแค่ไหน มนุษย์สัมพันธ์แย่ เค้าก็ต้องเลือกคนที่มีสังคมดีกว่า ถึงจะด้อยกว่าก็เถอะ เพราะเดียวนี้ธุระกิจ ไม่ได้ต้องการคนเก่ง แต่ต้องการคนที่เข้ากับคนได้ทุกสังคม
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Guszo : 22nd May 2012 เมื่อ 11:59

4. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

เสพกราฟฟิกขั้นเทพ
    กล่าวขอบคุณ
    2,381
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,560
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ viewkings2 อ่านกระทู้
    พ่อผมบอก ราม จุฬา ไม่ต่างกันหรอก บางทีเด็กจุฬา โง่ กว่ารามอีก
    ตอนเข้ามหาลัย ผมว่าจะเข้า พระจอมเกล้าลาดกรับังเรียนวิศวะคอมพิวเตอร์ ซึ่งผมคิดว่ามันใกล้บ้านดังด้วย เรื่องวิศวะนี้ ยังไงก็เก่งกว่าจุฬา เพราะคิดว่าจุฬานะมันเรียนแค่ทฤษฎี ปติบัติไม่แข็ง เหมือนพวกนี้
    ถ้าทำงานแล้ว บริษัทรับแต่พวกจบ ม. ดังๆ ผมเปิดอาพาทเม้นท์ ไม่ก็เปิดรีสอร์ท โรงแรม ดีๆ ดีกว่า เหมือนที่บ้านผมเปิดอาพาทเม้นท์

ปล. ยังเลือกไม่ได้เลยว่าจะเรียนอะไรดี สถาปัต วิศวะคอม บริหาร(เรียนตามพ่อเลย เพราะผมชอบคุมคน)

จริงๆ วิศวะลาดกระบัง ก็ไม่ได้เรียนปฏิบัติมากมายหรอกนะครับ ผมก็จบมาจากที่นั่น แต่ผมจบภาค เครื่องกล นะ

ถ้าเน้นปฎิบัติน่าจะมาจากสาย ปวส แล้วมาต่อ วิศวะ (ต่อเนื่อง) พวกนี้จะเก่งปฏิบัติมากกว่า

ผมจบ วิศวะเครื่องกลมา ที่ลาดกระบังไม่ได้สอนให้ผมซ่อมรถเป็น ทำอะไรเกี่ยวกับปฏิบัติแทบไม่เป็นซักอย่าง

มีแต่เข้า shop กลึง เชื่อม ตะไบ พับเหล็ก CNC อะไรประมาณนั้น เรียนแป๊บๆเอง

แต่ลาดกระบังเน้นหนักด้วย วิชาการ ครับ แต่ละเทอมหนักๆทั้งนั้น ยิ่งปี 3 นะ****เอ๊ย เรียนกันขี้แตก

ปล. แต่ภาค วิศวะ คอมผมไม่รู้นะ รู้แต่ภาคเรื่องกล
    Intel Core i7 4790k / MSI Z97 Gaming 5 / GALAX GTX980 SOC 4GB
    AMD Phenom II X6 1090T / Asrock 890GX Extreme 3 / Power Color HD5970 2GB

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    33
    ได้รับคำขอบคุณ: 167
    สมัยก่อน ราชภัฎ เป็น "วิทยาลัยครู" นิ ถือว่า "สุดยอดมากๆ" สมัยก่อนใครสอบเข้าวิฯลัยครู ถือว่า "เก่งเทพ" ของจริง (สมัยนั้น วิทยาลัยครู สังกัด "กรมการฝึกหัดครู กระทรวงศึกษาธิการ" ครับ)
    แต่ผมไม่เข้าใจว่า พอมาปี 2525 เรายกเลิกกรมฝึกหัดครู และแปลงสภาพวิทยาลัยครู ให้เป็น "สถาบันราชภัฎ"
    ผมไม่ทราบว่าใครเป็นต้นคิด ให้แปลงสภาพ จาก "วิทยาลัยครู" เป็น "สถาบันราชภัฎ" แล้วก็ Degrade ตัวเองลงไป
    ผลเสียคือ นโยบายดังกล่าวทำให้คุณภาพการศึกษาของเด็กไทยลดลงจนกำลังจะแย่เท่าๆ กับพวกละตินอเมริกาล้าหลัง ท่านอาจจะโทษตัวเด็ก หรือปัจจัยอื่นๆ แต่นโยบายนี้ก็สำคัญใช่ย่อยเหมือนกันนะอย่าลืม

เออ แต่สวนดุสิต ทำขนมอร่อยที่สุดในประเทศ ไม่มีใครเก่งเท่า เรื่องจริง

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    84
    ได้รับคำขอบคุณ: 335
    ปล่อยเค้าไป ครับ
    เดี๊ยวปี ต่อๆไปเค้าก็จะกลับมาเรียน ที่เค้ากล่าวไว้

กล่าวขอบคุณ
    77
    ได้รับคำขอบคุณ: 110
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ sattawat1979 อ่านกระทู้
    สำหรับคนทั่วไปคิดว่า ราชภัฎ คงดีกว่ารามหน่อยล่ะมั้ง

คนไทยส่วนใหญ่นิยมมหาลัยปิด อย่าง จุฬา ธรรมศาสตร์ เกษตร พระจอมเกล้า อะไรพวกนี้

เพราะต้องสอบแข่งกันเข้าไปและมีชื่อเสียงดี

แต่ผมไม่ดูถูกนะ ใครเรียนอะไรก็ดีหมดแหละ จบมาหางานทำด้วยตัวเอง ผมชื่นชมนะ
    ที่ยกตัวอย่างมันเปิดไม่ใช่หรอ

9. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    2,381
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ vampyelnw อ่านกระทู้
    ที่ยกตัวอย่างมันเปิดไม่ใช่หรอ
    มหาลัยปิด คือมหาลัยที่ต้องสอบแข่งเข้าไปไงครับ เช่น จุฬา ลาดกระบัง ธรรมศาสตร์ เกษตร

ส่วน มหาลัยเปิด คือ มหาลัยที่ไม่ต้องสอบใช้เงินเข้าไปเรียนได้เลย อย่างพวกเอกชนทั้งหลาย เช่น ม.ศรีปทุม ม.กรุงเทพ ม.รังสิต อะไรพวกนี้ต่างหาก
    Intel Core i7 4790k / MSI Z97 Gaming 5 / GALAX GTX980 SOC 4GB
    AMD Phenom II X6 1090T / Asrock 890GX Extreme 3 / Power Color HD5970 2GB

11. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    14
    ได้รับคำขอบคุณ: 165
    เพราะมันคือ ค่านิยม ของคนไทยไงครับ

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 0
    ต้องเข้าใจว่า ที่นี่ “เมืองไทย” ซึ้งยึดติดสถาบันมากกว่า นศ. ซักส่วนใหญ่

อย่างบางบริษัทที่จะรับเข้าทำงานนั้นบางท่านที่จบราชภัฏ เค้าจะมีความคิดที่ “อคติ” ซะส่วนมาก แต่ในความจริงก้ไม่ได้แย่ซักเท่าไหร่ดีัด้วยซํ้าทั้งนี้ขึ้นอยู่กับผู้เรียนว่ามีความสนใจในช่วงมหาลัยมากแค่ไหน

บางคนแค่จบจากมหาลัยที่ดีดี เกรด ปานกลาง กับ จบราชภัฏมาแต่เกรดดี ส่วนมากที่รับก้ต้องเลือกมหาลัยอยู่แล้ว

ถ้าความคิดยึดติดกับแค่มหาลัยดังๆเท่านั้นแหละ ทำให้ประเทศชาติไม่พัฒนา

ส่วนทำไมจบมหาลัยดังๆแล้วจะมีภาษีดีกว่า มันก้อยู่ที่ค่านิยมของคนไทยนั้นแหละ

กล่าวขอบคุณ
    33
    ได้รับคำขอบคุณ: 167
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ renelope อ่านกระทู้
    ต้องเข้าใจว่า ที่นี่ “เมืองไทย” ซึ้งยึดติดสถาบันมากกว่า นศ. ซักส่วนใหญ่

อย่างบางบริษัทที่จะรับเข้าทำงานนั้นบางท่านที่จบราชภัฏ เค้าจะมีความคิดที่ “อคติ” ซะส่วนมาก แต่ในความจริงก้ไม่ได้แย่ซักเท่าไหร่ดีัด้วยซํ้าทั้งนี้ขึ้นอยู่กับผู้เรียนว่ามีความสนใจในช่วงมหาลัยมากแค่ไหน

บางคนแค่จบจากมหาลัยที่ดีดี เกรด ปานกลาง กับ จบราชภัฏมาแต่เกรดดี ส่วนมากที่รับก้ต้องเลือกมหาลัยอยู่แล้ว

ถ้าความคิดยึดติดกับแค่มหาลัยดังๆเท่านั้นแหละ ทำให้ประเทศชาติไม่พัฒนา

ส่วนทำไมจบมหาลัยดังๆแล้วจะมีภาษีดีกว่า มันก้อยู่ที่ค่านิยมของคนไทยนั้นแหละ
    แถมๆ
    บรรดามหาวิทยาลัย "ปิด" (ต้องสอบเข้าเท่านั้น) ของรัฐบาลทั้งหลายแหล่ ก็ยัง "แบ่งเกรด" อยู่ โดยยืดเอา "คะแนน ent " เป็นสำคัญ
    จึงส่งผลให้ฝ่าย HR บริษัททั้งหลาย (โดยเฉพาะบริษัทสัญชาติไทย) ย่อมถือค่านิยมว่า ใครจบจาก ม. ใหญ่ๆ ดังๆ เก่าแก่ (โดยเฉพาะสองค่ายใหญ่ จุฬาฯ และ มธ.) ยึดถือค่านิยม "รับบัณฑิต ม. ดัง" เท่านั้น ไม่ดูฝีมือเลย
    นอกจากนี้ ระบบ SOTUS ก็มีส่วนเสริมให้เกิดระบบ "วรรณะ" ในบรรดาบัณฑิตมหาวิทยาลัยทั้งหลายในเมืองไทยด้วย เพราะรุ่นพี่ที่เข้าไปทำงานในบริษัทนั้นย่อมต้อง "จอง" เก้าอี้ให้รุ่นน้อง และแน่นอน เมื่อพี่เหล่านี่แก่ และได้เลื่อนขั้นไปอยู่สูงๆ ย่อมต้อง "ค้ำ" ผู้ใต้บังคับบัญชา ที่เป็น "รุ่นน้อง" ด้วย

แล้วเมื่อเปิด AEC วัฒนธรรมแบบนี้จะยังคงอยู่หรือไม่? ผมก็สงสัย

กล่าวขอบคุณ
    2,381
    ยิ่งเกียรตินิยมจากมหาลัยดังๆนี่ บริษัทมันรับทำงานตั้งแต่เรียนไม่จบเลยนะครับ

เพื่อนผมคณะเดียวกัน ได้เกียรตินิยมอันดับ 1 พอใกล้จะจบ บริษัท esso เรียกไปสัมภาษณ์แล้วเริ่มงานเลย

ทั้งๆที่ยังเรียนไม่จบอ่ะนะ พอเลิกงานมันก็กลับมาที่มหาลัยมาทำโปรเจกต่อ เป็นอยู่ยังเงี้ยเป็นเดือนๆ เป็นที่อิจฉาของเพื่อนๆมาก

ตอนนี้เป็นใหญ่เป็นโต ร่ำรวยไปละ

ปล. แนะนำให้เข้าเรียนมหาลัยดังๆครับ ถ้าได้เกียรตินิยมด้วยแล้ว ไม่มีโอกาสหางานครับ เพราะงานมันจะมาหาตั้งแต่คุณยังเรียนไม่จบ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย sattawat1979 : 22nd May 2012 เมื่อ 18:32

สมาชิกใหม่
    กล่าวขอบคุณ
    1
    ได้รับคำขอบคุณ: 0
    ผมคิดตามความจริงนะครับ คนที่สอบเข้ามหาลัยดังๆได้ก็ต้องเก่งกว่าคนที่เข้ามหาลัยเปิดสิครับ

เพราะงั้นจบออกไปก็ควรเก่งกว่า บริษัทอยากรับมากกว่า ไม่ใช่เหรอ

กล่าวขอบคุณ
    2,381
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ pbalfa อ่านกระทู้
    ผมคิดตามความจริงนะครับ คนที่สอบเข้ามหาลัยดังๆได้ก็ต้องเก่งกว่าคนที่เข้ามหาลัยเปิดสิครับ

เพราะงั้นจบออกไปก็ควรเก่งกว่า บริษัทอยากรับมากกว่า ไม่ใช่เหรอ

แน่อนครับ ก็ค่านิยมเค้ายอมรับว่าอะไรดี อะไรเก่ง คนที่เก่งๆก็อยากไปเรียนจริงมั๊ยครับ?? มันก็เลยแห่กันไป เกิดการสอบแข่งขันกันเยอะ

คนส่วนใหญ่ที่เข้ามหาลัยปิดของรัฐจะเก่งกว่า มหาลัยเปิดหรือเอกชน เป็นธรรมดาครับ

ระดับหัวกะทิก็เข้าไปอยู่ในจุฬา ธรรมศาสตร์ อะไรพวกนี้ ส่วนพวกที่เอนซ์ทรานไม่ติด สอบสู้เค้าไม่ได้ ก็มาเข้ามหาลัยเปิดครับ

แต่ก็ไม่ใช่ทั้งหมดนะ คนเก่งๆที่มหาลัยเปิดก็มี แต่ถ้าเทียบสัดส่วนเป็นเปอร์เซ็นต์แล้ว ยังไงมหาลัยปิดของรัฐก็แน่นอนกว่า มีคนเก่งเยอะกว่าครับ

กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 379
    ขอตอบตามคำถามเลยนะครับ

คุณคิดยังไงกับมหาวิทยาลัยราชภัฏ: เฉยๆครับไม่ได้เคารพแต่ไม่ได้ดูถูกอะไรทั้งสิ้น
    แล้วทำไมคนส่วนใหญ่จึงมักดูถูกสถาบันแห่งนี้: อันนี้มันหลายอย่างครับ แต่ผมมักจะมองมันเป็นระบบดังนี้

หลักสูตรของราชภัฎอาจไม่เข้มข้นหรือได้มาตรฐานเท่าจุฬา ธรรมศาสตร์หรือมหาลัยดังๆอื่นๆซึ่งส่งผลให้บัฑิตส่วนใหญ่ที่จบออกมาไม่เก่งหรือเพียบพร้อมเท่ากับมหาลัยดังๆในสาขาเดียวกันซึ่งเมื่อมองว่าความสามารถของบัณฑิตเป็นตัวตัดสินคุณภาพของมหาลัยแล้วจึงทำให้ราชภัฎด้อยกว่าจุฬา ธรรมศาสตร์ไป อีกอย่างคือคะแนนโอเน็ตครับ คะแนนขั้นต่ำของจุฬาสูงกว่าขั้นสูงของราชภัฎบางแห่งด้วยซ้ำไป มันชี้ว่าอะไรครับ มันชี้ว่าคนเก่งๆมักไปจุฬาหรือธรรมศาสตร์กัน แล้วทำไมคนเก่งต้องอยากไปจุฬา ธรรมศาสตร์ด้วย มันก็วกไปหัวข้อข้างต้นคือบัณฑิตเป็นตัวตัดสินคุณภาพมหาลัย มหาลัยดีก็ผลิตแต่คนเก่งๆ คนเก่งๆก็อยากเข้ามหาลัยดีๆ ถ้าฟังที่ผมพูดมามันจะดูเป็นความคิดที่ตื้นเขินและ stereotype (ซึ่งก็จริง)แต่เชื่อเหอะครับว่าคนในสังคมส่วนใหญ่ก็คิดแบบนี้แหละ(ผมว่าคุณก็รู้ไม่งั้นคงไม่ถามว่าทำไมคนส่วนใหญ่จึงมักดูถูกสถาบันแห่งนี้) เอาง่ายๆคือ ณ ตอนนี้การศึกษาของเรากลายเป็นธุรกิจไปแล้วครับ แบรนด์ดีคนก็นิยม

ว่าแต่ผมคุ้นๆคุณนะเนี่ย ใช่ที่เคยมาดราม่ากะผม(แป๊บนึง)ใช่ป้ะ 555

กล่าวขอบคุณ
    14
    ได้รับคำขอบคุณ: 150
    ผม ตอนนี้ ม.6 เห้นคนอื่นตั้งหน้าตั้งหน้า อ่านหนังสือกัน ส่วนผม

ก็ตั้งหน้าตั้งตา อ่านหนังสือพวก ภาษา ดูการ์ตูนภาษา ที่มี Sub TH เช่นพวก ภาษาอังกฤษ ญี่ปุ่น เยอรมัน บราซิล สเปน (รู้สึกว่าเพลิน)

ผมก็ปิดเทอมก็ทำงาน ตอนนี้ คิดไว้ว่า

จะเอา มศว เกษตร (มันใกล้บ้านที่สุดแล้ว) ถ้าไม่ได้ก็จะไป ราม หรือไม่ก็ที่ใกล้ๆบ้าน !? แม้เกรด 2.54 ก็เถอะ

เพราะผมเรียนภาษาดีกว่า สนุก และทำงานไปในตัว (พวกหนังสือต่างประเทศ) แล้วก็คุยกับเพื่อนที่เป็นฝรั่ง เพราะผมอัทธยาศัย ดี !?

รู้สึกไม่ค่อยอยากจะแข่งกับคนอื่นเท่าไหร่ แม้ประเทศจะแข่งขันสูงก็เถอะ

"ถ้าคนแห่ไปที่เดียวกันเยอะ ... พอบางคนไม่ได้ก็คิดเข้ามหาลัย หรือสอบใหม่ กันทั้งนั้นแหละครับ "

กล่าวขอบคุณ
    4
    ได้รับคำขอบคุณ: 159
    ราชภัฏ ผลิตครูได้ดีที่สุด

ราชมงคล เทคโนฯ ผลิตวิศวกรได้ดีที่สุด

ส่วนที่บริษัทคัดเอาคนที่จบจาก เทคโน ราชมงคล ก็บริษัทจะเอา วิศวกร ไม่ใช่ครู

กล่าวขอบคุณ
    26
    ได้รับคำขอบคุณ: 17
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ starwar3000 อ่านกระทู้
    เอาแบบไม่โลกสวยนะ ตามความเป็นจริง เพื่อนผมพวกที่เอนท์ไม่ติดเรียนได้เกรด 1.2 -1.8 ไปอยู่ ราช... ได้เกรด 3.00+

จบมาแบบไร้คุณภาพทั้งนั้น ENG อย่างห่วยได้เกรด A มาได้ไงก้ไม่รู้ รามเนี่ยพวกจบแล้วคือมีคุณภาพนะเพราะมันเรียนยาก ส่วนใหญ่หลุดหมดไม่เหมือน ราช... ทั้งหลาย โง่หลายตาบซะยังไงก็ จบออกมาเกรดดีดีกันทั้งนั้น ราช... 4.00 กับ จุฬา 2.00 บริษัทร้อยทั้งร้อยก็เลือกเด็กจุฬา
    ที่ท่านบอกมามันก็ถูก แต่ไม่ทั้งหมดนะครับ ถ้ามันเรียนง่ายได้ A ง่ายๆมันก็ดีหน่ะสิครับ เท่าที่ผมเห็นมาในคณะผมไม่มีนะ ที่แบบ จบง่ายๆ ได้เกรดสวยๆอ่ะ

ผมอ่านหนังสือเป็นบ้านเป็นหลัง ยังได้ 3กว่า ไม่เห็นจะเตะ 4 เลย (ปล.ผมมีเพื่อนอยู่สาขาเดี่ยวกัน ม.เกษ..... นั่งติวข้อสอบด้วยกัน วิชาเรียนคล้ายๆกัน เกรดผมกับมันต่างกันแค่ไม่กี่จุดเอง)

กล่าวขอบคุณ
    1,084
    ได้รับคำขอบคุณ: 23
    เวลาไปสมัครงาน ต่างๆ ชื่อสถาบันก็มีผลมากนะ

ลาลั้ลลา ลัลลา~
    กล่าวขอบคุณ
    164
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,441
    มหาลัยที่เข้ายาก (คะแนนสูงๆ) คนที่เข้าไปเรียนได้ก็ ต้องเก่งจริงๆ ส่วนมหาลัยที่เข้าง่ายคนที่เข้าไปเรียนก็มี เก่งไม่เก่งปะปนกันไป หน่ะครับ
    พอรับสมัครงานแต่ละบริษัทเขาก็ย่อมอยากได้คนเก่งไปร่วมงานอยู่แล้ว เขาเลยคัดพวกมหาลัยดังๆ เพื่อที่จะรับคนเก่งๆไปทำงานครับ ถ้าเขาไม่คัดมหาลัย เขาก็ต้องมาเสียเวลาเลือกคนเก่งคนไม่เก่ง มันจะเสียเวลา

ผมคิดว่าน่าจะเป็นงี้นะ

กล่าวขอบคุณ
    19
    ได้รับคำขอบคุณ: 575
    ตามตรง จากที่แม่เป็นอาจารย์อยู่ในราชภัฏแห่งนึง มหาลัยนี้ก็ไม่ได้แย่ แต่อาจจะจบง่ายไปนิด แต่ก็ยังอยู่ในหลักสูตร
    อาจจะมีนักศึกษาที่ไม่ค่อยฉลาดเยอะเพราะเข้าง่ายแต่ก็เคี่ยวเข็นจนจบไปตามเกณได้(แม่บ่นให้ฟังบ่อยวาสอนไอ้พวกนี้เหมือนสอนเด็กประถม,มัธยมเลย)

สมาชิกผู้มีเกรียน
    กล่าวขอบคุณ
    280
    ได้รับคำขอบคุณ: 92
    เกรด นิยมครับเรื่องนี้ จบ มหาลัย ดีๆ มีชัยไปกว่าครึ่ง

ชอบเธอไม่ชอบโพสต์
    9601 Wilshire Blvd. 3rd Floor Beverly Hills,US
    กล่าวขอบคุณ
    5,355
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,669
    เข้ามาสืบครับ

กลับไปใช้ WinXP ดีมั้ยนะ.
    Bangkok, Thailand
    กล่าวขอบคุณ
    1,062
    ได้รับคำขอบคุณ: 250
    Blog Entries
    1
    จริงๆแล้วมหาลัยไหนก็สอนให้เราเก่งได้มั้งนั้น แต่บางมหาลัยมีคณะนี้ แต่บางมหาลัยไม่มี สำหรับโรงเรียนผม ครูกว่า 80% จบมาจากราชชภัฏทั้งนั้น บางคนก็สอนดี บางคนก็สอนห่วย แล้วแต่คนจะเรียน

แล้วแต่คนจะทำยังไงกับชีวิตการเรียนของตัวเอง อย่าไปตั้งอคติครับ ผมเองก็ค่อนข้างไม่สนใจมหาลัยนี้สักเท่าไหร่ เพราะตอนแรกมีแต่คนบอกไม่ค่อยดี ผมก็ไม่เข้าใจว่ามันไม่ดียังไง

แม่ผมเองก็เรียนปริญญาโทที่ราชภัฏนะ แม่ผมก็บอกว่าอาจารย์ที่สอนน่ะก็ดี ก็ไม่เห็นจะมีอะไร = =

กล่าวขอบคุณ
    1,513
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,234
    คนไทยชอบคิดว่าอะไรที่มันได้มาง่ายๆมักไม่มีค่าละมั้ง นี่แหละความคิดคนไทย