ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    52
    ได้รับคำขอบคุณ: 48

ปลาดึกดำบรรพ์ ปลาซีลาคานท์(Coelacanthe)

ปลาซีลาคานท์(Coelacanthe)

[IMG][/IMG]

หลังจากที่มีรายงานการค้นพบอย่างเป็นทางการเมื่อวันที่ 23 ธันวาคม พ.ศ. 2481 ก็ทำให้ทฤษฎีวิวัฒนาการสั่นคลอนมิใช่น้อย เพราะว่าเจ้าปลาตัวนี้มันไม่ได้สูญพันธุ์ไปตามที่คาดคิดเอาไว้ การค้นพบปลาซีลาคานท์ครั้งนี้ถูกจับได้โดยกลาสีเรือชาวสก็อตแลนด์ และได้นำปลาที่จับได้ มายังท่าเรือของเมือง East London ในประเทศแอฟริกาใต้ และเมื่อ ลาติเมอร์ นักอารักษ์ของพิพิธภัณฑ์ที่นั่นได้เห็นปลารูปร่างประหลาด ได้แจ้งไปยังศาสตราจารย์ จี.แอล.บี สมิธ ผู้เชี่ยวชาญ เรื่องปลาแห่งมหาวิทยาลัยโรเดส ในประเทศแอฟริกาใต้แล้ว สมิทก็ได้ออกแถลงการให้โลกรู้ว่า ปลาสีน้ำเงิน ความยาวเกือบสองเมตร นั่นคือปลาซีลาคานท์ ที่บรรพบุรุษของมันเคยมีชีวิตอยู่เมื่อหลายร้อยล้านปีก่อน สมิธจึงได้ตั้งชื่อวิทยาศาสตร์ของ ปลาซีลาคานท์ ตัวนี้ว่า Latimeria chalumlae เพื่อเป็นเกียรติแด่ นางลาติเมอร์ และตำแหน่งที่ค้นพบ คือบริเวณปากแม่น้ำ Chalumna

[IMG][/IMG]

นั่นคือตัวแรกคับมาถึงตัวที่สองกันบ้าง ปลาซีลาคานท์ตัวที่สองนั้นถูกจับได้โดยกลาสีเรือชื่อ อาเหม็ด ฮูเซียน ในบริเวณ Comores Archipelago ที่อยู่ใกล้เกาะมาดากัสกา ในอีก 14 ปีต่อมา และฮูเซียนก็ได้รับเงินรางวัล 50,000 ฟรังก์ ในฐานะที่จับปลาดึกดำบรรพ์ได้ (ถ้ามาขายให้ผม ผมให้เยอะกว่ากว่านี้อีกนะ) และแล้วปัญหาการอ้างกรรมสิทธิ์ของปลาที่จับได้ก็เกิดขึ้น ระหว่าง สมิธ กับรัฐบาลฝรั่งเศษ เพราะว่าปลาที่ถูกจับได้อยู่ในบริเวณน่านน้ำของเกาะมาดากัสกา ซึ่งอยู่ในความปกครองของฝรั่งเศส แต่สมิธเป็นนักชีววิทยา คนแรกที่รู้จักปลาชนิดนี้ รัฐบาลฝรั่งเศสจึงตัดสินใจว่า หาก สมิธ สามารถเดินทางมารับซากปลาได้ภายในเวลา 24 ชั่วโมง เขาจะได้เป็นเจ้าของซากปลาตัวนั้น แต่ สมิธ นั้นอยู่ห่างจากฝรั่งเศสถึง 2,400 กิโลเมตร แต่ถึงกระนั้นระยะทาง 2,400 กิโลเมตรก็ไม่ใช่ปัญหา เพราะว่า สมิธได้ขอร้องให้ นายกรัฐมนตรีของแอฟริกาใต้ ให้จัดเครื่องบินของกองทัพอากาศ ไปรับซากปลาภายในเวลา 24 ชั่วโมงสมิธ ได้บินไปรับซากปลาที่เขารอคอย นานถึง 14 ปี ได้ทันเวลา

ข่าวการพบปลาซีลาคานท์ ตัวที่สอง ได้แพร่กระจายไปทั่วโลก และโลกก็ประจักว่าทะเล Comores Archipelago คือถิ่นที่อยู่อาศัยของฝูงปลาซีลาคานท์ เพราะปลาชนิดนี้ตัวที่ 3 นั้น ถูกจับได้ในอีก 1 ปี ต่อมา...

โห ปลาสวยมากครับ สีฟ้าด้วยว้าววววววว ส่วนใครที่รู้จักเเล้วก็ไม่เป็นไรครับ
    credit : mythland , www.wiki.com
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย newpunk311 : 21st May 2012 เมื่อ 21:45 เหตุผล: ลืม credit

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 8 คนที่กล่าวขอบคุณ:

$treetWear
    กล่าวขอบคุณ
    311
    ได้รับคำขอบคุณ: 246

นี่ครับ ยังอยู่สบาย
    I don't give a fuck because i'm rudeboy B)

4. รายชื่อสมาชิกจำนวน 8 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    52
    555+ ดีล่ะ ครับ จะขยายพันธุ์ ต่อไป ดูไปก็คล้ายปลาสวาย บ้านเราเลยนะครับ

The Gunner
    กล่าวขอบคุณ
    1,800
    ได้รับคำขอบคุณ: 395
    คงเป็นปลาในตำนานของมุซาชิมั้ง

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    38
    ได้รับคำขอบคุณ: 33
    สวยงาม มากเลยท่าน ตำนานที่ยังมีชีวิต ว้าวววววว

ปล.สมกับเป็นปลาโบราณตัวใหญ่ จริงๆ ว้าววววววววววว

กล่าวขอบคุณ
    303
    ได้รับคำขอบคุณ: 220
    มันจะสูญพันธ์เพราะคนค้นพบนี่หล่ะผมว่า - -

เหมือนงูที่ตายเพราะกินหมูป่าอ่ะ ....ความอยากรู้อยากเห็นของคน

คหสต.

Bayou Country
    New Orleans, LA, United States
    กล่าวขอบคุณ
    4,555
    ได้รับคำขอบคุณ: 8,950
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Molotovskill อ่านกระทู้

นี่ครับ ยังอยู่สบาย
    ตัวเบ้อเริ่มเทิ่มเลย ได้เอามาทอดกิน รสชาติน่าจะดีกว่าปลาดุกบ่อ

Ukulele
    กล่าวขอบคุณ
    96
    ได้รับคำขอบคุณ: 903
    อ้อ แถวบ้านผมเยอะเลย
    จับมากินบ่อย ๆ แต่ไม่อร่อย เนื้อมันแข็ง

กล่าวขอบคุณ
    3,833
    ได้รับคำขอบคุณ: 383
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ SuperAArm อ่านกระทู้
    จับมากินบ่อย ๆ แต่ไม่อร่อย เนื้อมันแข็ง
    นั้นมันปลาดูดขยะหรือเปล่าครับ - -

12. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    52
    ผมว่าปลาสวาย อ่ะ คล้ายกันเลย 555+

PlayStationRises
    กล่าวขอบคุณ
    1,545
    ได้รับคำขอบคุณ: 783
    ไม่แน่ Megalodon ยังอาจมีจริง ท้องทะเลที่กว้างใหญ่ ยังหน้าค้นหามากกว่าอวกาศอีก >.<"
    It's Good For You !!!!!

Shinzengumi Minor Boss
    Shinzengumi Office
    กล่าวขอบคุณ
    6,667
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,119
    เหมือนปลาเก๋ามากกว่า ขนาดก็พอๆกัน
    แค่สีตาไม่เหมือนและไม่มีจุดน้ำเงิน

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    Denver, Colorado, United States
    กล่าวขอบคุณ
    3,027
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,922
    Blog Entries
    1
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ nakiann123 อ่านกระทู้
    ตัวเบ้อเริ่มเทิ่มเลย ได้เอามาทอดกิน รสชาติน่าจะดีกว่าปลาดุกบ่อ
    ลาบจะอร่อยกว่านะ

กล่าวขอบคุณ
    159
    ได้รับคำขอบคุณ: 448
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ SuperAArm อ่านกระทู้
    ปลาซ็อกเกอ รึป่าว 5555

กล่าวขอบคุณ
    22
    ได้รับคำขอบคุณ: 112
    เห็นโงกุน จับกินบ่อยๆ 5555
    ความคิดพยาครุฑไหนเลยนกกระจอกจะล่วงรู้

ตั้งอะไรดี =_=
    กล่าวขอบคุณ
    109
    ได้รับคำขอบคุณ: 195
    ตัวอะไรเท่ดี 555

Hidden Street : )
    กล่าวขอบคุณ
    745
    ได้รับคำขอบคุณ: 17
    ในโปเกมอนก็มี แต่มันอ่อนๆยังไงก็ไม่รู้
    I'm tired of the games, I just want her back