คือผมอยากเล่นมานานแล้วล่ะ แต่ก็พึ่งมีโอกาสได้ลองเล่นจิงๆเมื่อไม่กี่วันมานี้แล้วก็ได้รับรู้ถึงความยากอภิมหายากของการเล่นกลองชุดเลยล่ะครับ แบบว่าเวลาจะตีมือเท้ามันก็จะไปพร้อมกันหมด มั่วซั่วไปหมดเลยครับ เพื่อนที่เล่นเป็น(เทพด้วย)มันบอกว่าต้องฝึกแยกประสาทก่อน ผมเลยถามมันว่าฝึกยังไง มันก็บอกว่ามันอะไม่ได้ฝึกไรตีไปเรื่อยๆ ตีบ่อยๆ เดี๋ยวก็เป็นเอง
ผมเลยคิดในใจ***นิพูดง่ายเนอะแล้วอันตัวกูจะเล่นเป็นมั๊ยเนี่ยชาติเนี๊ย

เลยอยากจะถามเพื่อนๆชาว JKG ที่รู้เกี่ยวกับด้านนี้ช่วยบอกวิธีแยกประสาทของร่างกายหน่อยครับ รวมถึงวิธีฝึกตีกลองเบื้องต้นด้วยนะครับ