ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    1,072
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,670

ผมมีอะไรจะมาถามครับ (ห้าม ดราม่านะครับจริงจัง!)

อาจจะลายตาหน่อยก็ช่วยคลายความสงสัยของผมทีนะครับ

คือว่า ในทางศาสนา เนี่ย พระเจ้าหรือเทพเจ้าหรืออะไรก็แล้วแต่เป็นคนสร้างมนุษย์เราใช่ไหมครับ แล้ว ท่านจะสร้างเรามาทำไม หลายครั้งที่ผมสงสัยแบบนี้หลายครั้งแล้วมันหาคำตอบไม่ได้ครับ สร้างมาให้เรียน รู้หรือ เรียนรู้อะไรเรียนรู้ทำไม ผมว่า เราไม่มีตัวตนไม่มีจิตวิญญาณจะดีกว่า สร้างมาก็ต้องมานั่งรับกรรมป่าวๆ ใช่ไหมครับ สงสัยมานานแล้ว หรือท่าน สร้างเรามาเหมือนให้เราเป็นของเล่น หรือป่าว ? ความคิดเห็นส่วนตัวของผมนะครับ สร้างมาเพื่อดูเล่นดูการเจริญเติบโต แล้วเกิดการผิดพลาด มนุษย์ทำในสิ่งที่ผิด บางคนอาจจะหาว่าผมดูหนังมากเกินไป ติ๊งต๊องปัญญาอ่อน ก็ผมสงสัยนี่นา แล้วมันก็หาทางออกไม่ได้ด้วย คือ ว่า ผมไม่อยากเกิดน่ะครับ ไม่อยากเกิดมาหลายๆชาติ หรือว่า ผมต้องตรัสรู้เหมือนพระพุทธเจ้าหรอครับ ถึงผมจะได้ไม่ต้องมาเกิด แล้วเวลา เราลบหลู่ สิ่งที่มีคนนับถือมากๆ สิ่งที่ศักดิ์สิทธิ เขียนผิดก็ขอโทษด้วยนะครับคำว่า ศักดิ์สิทธิเนี่ย ทำไมเราต้องถูกลงโทษด้วยครับ ไม่เข้าใจ สิ่งต่างๆมันเกิดขึ้นมาได้ไง หลายครั้งที่ผมถามพ่อกับแม่ พ่อกับแม่ก็จะตอบกลับมาว่า คงมีเองคนเดียวละมั้งที่คิดแบบนี้ แล้วท่านก็ไม่พูดอะไรอีกเลย แต่ในทางกลับกัน วิทยาศาตร์ให้คำตอบกับเราได้ ผมไม่ได้จะมาบอกว่าเรื่องนี้งมงายหรอกนะครับ แต่มันเกิดขึ้นจากความสงสัยของผม ผมเลยอยากจะมาหาคำตอบกับหลายๆท่าน ว่าทุกท่านคิดยังไงคิดแบบผมหรือป่าว ขอโทษนะครับที่แพล่มยาวไปหน่อย ขอบคุณทุกความคิดเห็นล่วงหน้านะครับ

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 8 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    13,749
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,391
    ในทางศาสนา พระเจ้าคือผู้สร้างมนุษย์ ขึ้นมา

แต่ในความเป็นจริงมนุษย์คือผู้สร้าง พระเจ้าขึ้นมาครับ

ผมเชื่ออย่างนั้น

กล่าวขอบคุณ
    975
    ได้รับคำขอบคุณ: 908
    หะหะ คงจะต้องแยกแยะอะไรนิดหนึ่งละนะครับ เพราะในทางพระพุทธศาสนาเนี้ย ไม่ได้บอกอะไรไว้เลยนะครับว่าใครเป็นคนสร้างมนุษย์ขึ้นมา และก็เหมือนกับจะไม่ได้บอกไว้ด้วยว่ามุนษย์มาจากไหน และยิ่งไม่ได้บอกไปใหญ่เลยครับว่าบร๊ะเจ้ามีอยู่จริง ถ้าท่านอยากจะหาความจริงในเรื่องที่ท่านสงสัยอยู่นี่แล้วหละก็ จำเป็นจำเป็นจะต้องเจริญสติภาวนากันหนักๆหน่อยทีเดียวเลยครับ คือเอาง่ายๆก็คือ เอาให้ท่านบรรลุถึงขั้นอรหันต์ก่อนอะครับ แล้วจะรู้เอง ซึ่งผมเชื่อแน่ว่า ตอนนี้ คนในบอร์ดนี้ทั้งหมดก็ให้คำตอบท่านไม่ได้หรอก เคยได้ยินไหมครับ ว่า "ถ้าอยากรู้ก็ต้องลองทำดู"

" 神風 "
    -->[ HIDEOUT ]<-- : THAILAND : ประเทศไทย : タイ :
    กล่าวขอบคุณ
    420
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,705
    ส่วนตัว:ผมไม่เชื่อในพระเจ้านะครับมนุษย์เป็นสิ่งมีชีวิตตามหลักวิทยาศาสตร์ครับส่วนเรื่องกรรมผมว่ามันก็คือผลที่ตามมาครับส่วนในเรื่องศาสนาผมว่าเป็นความเชื่อให้มนุษย์อย่างเราไม่ทำผิดครับเเต่บางเรื่องเราก็สรุปไม่ได้หมดหรอกครับผมว่าทำอะไรให้เป็นประโยชน์ทุกฝ่ายจะดีที่สุด

GFAQS SyBer2[BB]
    กล่าวขอบคุณ
    4,061
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,269
    พระเจ้าสร้างมนุษย์ขึ้นมาเพื่อให้มนุษย์สวดมนต์ขอพรจากพระองค์บูชาพระองค์มอบความรักให้พระองค์อ้อนวอนพระองค์

เสรีชน คนธรรมดา
    กล่าวขอบคุณ
    188
    ได้รับคำขอบคุณ: 310
    ผมสงสัยมาน๊านนานว่า ศาสนา พุทธ ตายไปตกนรกแล้วศาสนาอื่นตายแล้ว ไปไหน?

!! Monster Energy !!
    กล่าวขอบคุณ
    612
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,479
    จขกท.คิดเหมือนผมเลย

CBR

กล่าวขอบคุณ
    5,070
    ได้รับคำขอบคุณ: 399
    มนุษย์สัตว์ทุกสิ่งทุกอย่าง ล้วนอัศจรรย์มาก คุณลองคิดเล่นๆดูนะว่าระบบในร่างกายของคุณมันทำงานประสานกันได้แบบสุดยอดจริงๆ

ไม่ว่าใครจะสร้างใครขึ้นมาก็ตาม ทั้งสองล้วนเป็นสิ่งที่อัศจรรย์ครับ

....................จงทึ่งในธรรมชาติ!!!......................
    DIRT 3 ตำนานความเก๋าของรถซิ่งถนนลาดยาง

All my loving...
    from the new world, in thailand.
    กล่าวขอบคุณ
    2,670
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,930
    Blog Entries
    2
    พระจงพระเจ้าไม่มีจริงหรอกครับ มีแต่มนุษย์เป็นคนสร้างขึ้นมา

ถ้าอธิบายโดยหลักการวิทยาศาสตร์ส่วนมนุษย์ก็เกิดจาก

ย้อนหลังไปได้ถึงประมาณ 60 ล้านปีก่อน ไพรเมตมีบรรพบุรุษร่วมกันกับสัตว์จำพวกค้างคาว ซึ่งอาจมีชีวิตอยู่ช่วงประมาณยุค ครีเทเชียส (ทันยุคท้ายๆของพวกไดโนเสาร์)
    ไพรเมต (เก่าแก่ที่สุดเท่าที่ทราบกัน) มาจากบริเวณอเมริกาเหนือ แพร่กระจายผ่าน ยุโรป เอเชีย และแอฟริกา ในยุค Paleocene และ Eocene
    เมื่ออากาศเปลี่ยนแปลงเป็นหนาวเย็นในต้นยุค Oligocene (ประมาณ 40 ล้านปีก่อน) ไพรเมตสูญพันธ์ไปเป็นจำนวนมาก เหลืออยู่เพียงบริเวณแอฟริกาและเอเชียใต้
    บรรพบุรุษยุคแรกๆของโฮมินิด (ลิงใหญ่และมนุษย์) ออกจากแอฟริกาเข้าสู่ยุโรปและเอเชีย เมื่อประมาณ 17 ล้านปีก่อน ซึ่งต่อมาวิวัฒนาการไปเป็น บรรพบุรุษของลิงใหญ่ ลิงกอริลลา และลิงชิมแปนซี และก็มีสายพันธ์หนึ่ง วิวัฒนาการกลายเป็นบรรพบุรุษของมนุษย์เมื่อประมาณ 6 ล้านปีก่อน

สรุปก็คือ มนุษย์มาจาก ลิง ซุ่งหลายๆคนคงรู้กันมาอยู่แล้ว

สิ่งมีชีวิตในโลกเกิดขึ้นได้อย่างไร??

ถ้าเอาคำตอบแบบวิทยาศาสตร์ ก็จะตอบว่า... มากับ อุกาบาต
    ธาตุต่างๆในอวกาศ เกิดการบังเอิญชนกัน จนกลายเป็นสัตว์เซลเดียวที่มีสารพันธุกรรมอย่างง่ายคือ RNA นั่นคือ จุดกำเนิดของชีวิต สัตว์เซลเดียวที่ว่าก็คือ แบคทีเรีย
    นักวิทยาศาสตร์ได้นำ อุกาบาตที่ตกลงมายังโลกไปตรวจพบว่า มีแบคทีเรียติดมาด้วยอยู่ข้างในจริงๆ ก็คือ ในระหว่างการเสียดสีกับชั้นบรรยากาศโลกนั้น.. แบคทีเรียที่อยู่ข้างในอุกาบาต ไม่ได้ตาย.. ยังมีชีวิตอยู่
    จะสังเกตุได้ว่า.. แบคทีเรีย ต้นกำเนิดของมนุษย์ทุกวันนี้ มันกลับเป็นตัวทำร้ายมนุษย์
    และอุกาบาต ผู้ให้กำเนิดชีวิต.. ตอนนี้ ก็กำลังจะเป็นผู้ทำลายด้วยเช่นกัน

สรุปอีกทีก็คือ จาก สิ่งมีชีวิตตัวเล็กๆในกล้องจุลทัศ กลายมาเป็นสิ่งมีชีวิตแบบเราๆอย่างทุกวันนี้...

ปล. อธิบายผิดพาดตรงไหนก็ขออภัยด้วย
    ปลล. ขอบคุณข้อมูลจาก วิกิพีเดีย
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย maxk4255k : 3rd June 2012 เมื่อ 23:28

11. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

เสพกราฟฟิกขั้นเทพ
    กล่าวขอบคุณ
    2,381
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,560
    อย่าซีเรียสกับชีวิตมากครับ ชีวิตมันไม่ซับซ้อนอะไรขนาดนั้น

เมื่อก่อนผมก็เคยมีคำถามกับชีวิตมากมาย ว่าคนเราเกิดมาทำไม?? ใครเป็นผู้สร้างโลก?? พระเจ้ามีจริงไหม?? แต่เดี๋ยวนี้ขี้เกียจตั้งคำถามละ = =

แต่ยังไงผมก็เป็นคนเชื่อในกฏแห่งกรรมนะ ใครทำดีได้ดี ใครทำชั่วก็ได้ชั่ว ชีวิตมันก็มีแค่นี้แหละ

ส่วนเรื่องพระเจ้าอะไรนั่นไม่ต้องไปสนใจ ทุกวันนี้เรามีหน้าที่อะไร ทำหน้าที่ของเราให้ดีที่สุด

''ทำความดี ละเว้นความชั่ว ทำจิตใจให้ผ่องใส'' หลักในการดำเนินชีวิตมันมีอยู่เท่านี้จริงๆ แค่ทำตามหลักนี้ ชีวิตก็จะพบกับความสุขครับ
    Intel Core i7 4790k / MSI Z97 Gaming 5 / GALAX GTX980 SOC 4GB
    AMD Phenom II X6 1090T / Asrock 890GX Extreme 3 / Power Color HD5970 2GB

13. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    1
    ได้รับคำขอบคุณ: 625
    ผมว่าเราเป็นคนสร้างพระเจ้าเพราะเรา มีความคิดมากกว่าสัตว์
    เราจึงคิดหาทีพึ่งทางใจเช่น พระเจ้า ศาสนา แต่ผมเชื่อว่าศาสดามีจริง

ตายแล้วไปไหน ผมว่าตายแล้วมันมีแต่ความว่างเปล่า หรือ ไหมก้อเกิดใหม่
    ส่วนจะตกนรกหรือขึ้นสวรรค์ มึนขึ้นอยู่กับความคิดของแต่ละคน
    มันก้อเหมือนตอนเรานอน เราก้อฝัน ฝันของเราคือความคิด
    ส่วนการตายก่อเหมือนเรานอนแต่แค่เราไม่ตื่น

Resident Evil Thailand
    กล่าวขอบคุณ
    185
    ได้รับคำขอบคุณ: 706
    เอิ่ม อันนี้ตอบตามความคิดผมนะ
    เท่าที่เคยได้ยินมา เค้าบอกว่า สิ่งมีชีวิตเกิดจากเซลล์ + เวลา จนกระทั่งกลายเป็นระบบ + การวิวัฒนาการ อะไรต่ออะไร (ลองศึกษาเรื่องนี้ดูเอาเอง หากอยากรู้เพิ่ม)
    ส่วนคนเกิดมาได้อย่างไร อันนี้ถ้ามองจากข้างบน โดยไม่อ้างอิงถึงพระเจ้าอะไรก็แล้วแต่100%แน่นอนที่คนเราเกิดมาจากถุงอัญฑะ+รังไข่ ชัดเจน ติ๊ก ชิลโล่^^
    ส่วนพระเจ้าก็คิดเอาเองนะครับ ว่ามันคือเรื่องจริง หรือมันคือการเล่าต่อๆกันมาจากเซลล์ที่รวมตัว + อะไรต่ออะไร จนกลายเป็นมนุษย์เล่าให้ฟังกันเรื่อยๆ
    อ้อ ผมเคยได้ยินมาอีกอย่างนะ ว่าการที่ดาวดวงหนึ่งโคจรมาจนถึงอุณหภูมิพอดี สภาพอากาศ เวลา จะทำให้เกิดเซลล์ สิ่งมีชีวิตขึ้น ลองศึกษาตรงนี้ดู หากอยากได้คำตอบ
    อีกอย่าง ส่วนใหญ่ ที่เราเรียนเรื่องวิทยาศาสตร์กันมา มันก็มาจากคนต่างชาติเป็นคนค้นพบ เชื่อว่าเค้าเองก็คงต้องอึ้งเมื่อรู้ความจริงเหมือนกัน
    แต่นักวิทยาศาสตร์เค้าจะเข้าใจตามนี้ว่า ศาสนามีไว้ให้ทำความดีโดยเฉพาะ แค่นั้น

ศึกษาตามคุณ maxk4255k ด้วยก็ได้ เพราะมันจะบ่งบอกถึงจุดเริ่มต้นของทุกสิ่งทุกอย่าง

ผมเชื่อศาสนาพุธท + เชื่อสิ่งที่เป็นวิทยาศาสตร์
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย oolldjlloo : 3rd June 2012 เมื่อ 23:40

16. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

"Thank You"
    กล่าวขอบคุณ
    11,566
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,104
    แล้วแต่คุณจะคิดครับ แล้วแต่ศาสนาด้วยครับความเชื่อไม่เหมือนกันแต่ที่ผมเชื่อคือ นรก กัับ สวรรค์ละครับ ^^

กล่าวขอบคุณ
    97
    ได้รับคำขอบคุณ: 32
    ในความคิดของผมนะครับ

ผมพร้อมจะเชื่อในหลายๆอย่าง เพราะ ผมไม่คิดว่าวิทยาศาสตร์ สามารถบอกผมได้ทุกสิ่ง (วิทยาการและสติปัญญาของเราไม่สามารถมีใครรู้ได้ว่ามาก หรือ น้อย)
    หลายๆ อย่างที่วิทยาศาสตร์ ไม่สามารถอธิบายได้ ดังนั้นผมจึงยังไม่ปักใจเชื่อแต่วิทยาศาสตร์ ส่วนเรื่อง คำสอนคำบอกเล่าต่างๆ ที่ จขกท กล่าวมานั้น เชื่อส่วนหนึ่ง ไม่เชื่อส่วนหนึงครับ (เลือกจะเชื่อในสิ่งที่อยากจะเชื่อเพราะพิสูจน์ไม่ได้)

กล่าวขอบคุณ
    92
    ได้รับคำขอบคุณ: 720
    อย่างแรกคือ พระเจ้าไม่มีจริงครับ เป็นเพียงสิ่งที่มนุษย์จิตนาการขึ้นเท่านั้น ส่วนมนุษย์ก็เป็นสิ่งมีชีวิตชนิดหนึ่งที่อยู่บนโลกเท่านั้น เพียงแต่มนุษย์ฉลาดครับ เมื่อฉลาดเกินไปก็ยากที่จะควบคุมเลยต้องมีการสร้างกฏเกณขึ้นมาเพื่อให้มนุษย์อยู่ด้วยกันได้อย่างสงบ

ส่วนเรื่องสิ่งศํกสิทธิ์นั้นมันก็ขึ้นอยู่กับความเชื่อของเราครับ เรื่องนี้ไม่เจอกับตัวมันไม่รู้หรอก^^

ถึงแม้วิทยาศาสตร์จะสามารถพิสูจน์ได้แต่เรื่องบางเรื่องก็ไม่ได้หมายความว่ามันไม่มีจริงนะครับ

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    276
    ได้รับคำขอบคุณ: 312
    ไม่กล้าตอบอ่ะ กลัวไม่เชื่อ กลัวโดนด่า

กล่าวขอบคุณ
    358
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,005
    ผมคิดเหมือน จขกท เลยครับ จนทั้งบ้านคิดว่าผมบ้าแล้วเนี่ย

ถ้าโคลนนิ่งตัวเราขึ้นมาเงี้ย วิญญาณในนั้นจะเป็นของใครล่ะ

หรือคนที่ตายไปแล้ว ตามความเชื่อคือวิญญาณไปเกิดใหม่แล้ว

แต่เราเก็บร่างเค้าไว้แล้วใช้วิทยาการในอนาคตคืนชีพเค้าขึ้นมา

วิญญาณในนั้นจะเป็นของใครล่ะ

แต่มันก็เป็นอีกแนวคิดนึง ที่คนส่วนมากไม่ค่อยยอมรับฟังกัน

ผมนับถือศาสนาครับ แต่แค่สงสัย

แต่ก็โดนหาว่าบ้า เพี้ยน ไม่มีศาสนา ซะงั้น

ปล.ผมเชื่อว่าพระเจ้าคงเป็นมนุษย์ต่างดาวนะครับ

คิดแบบเกม spore หรือหนัง promitius

กล่าวขอบคุณ
    11
    ได้รับคำขอบคุณ: 467
    ง่ายๆหาที่พึ่งทางใจไงครับ ถ้าเรามีพระเจ้า อย่างน้อยก็ทำให้มีสติล่ะครับ ยอมแพ้อะไรๆยาก

คมเขี้ยวแห่งชีวิต !!!
    กล่าวขอบคุณ
    610
    ได้รับคำขอบคุณ: 443
    จงนับถือเทพ TALOS แล้วเจ้าจะพบทางสว่าง !!!! (หรือป่าว)

ชอบ_____เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    75
    ได้รับคำขอบคุณ: 374
    มันมีอยู่ เว็บ นึง อ่ะครับ จำไม่ได้ว่าชื่อไร

เกี่ยวกับศาสนา ไปนั่นน่าจะมีคนให้คำตอบได้มากกว่า

ส่วนเรื่อง วิทยาศาสตร์ เชื่อได้ไม่ 100% หลอกครับ

พวกสิ่งที่บอกว่า 65 ล้านปีไรงี้ ใครไปนั่งนับล่ะครับ แล้วอีกอย่างพวกโปรแกรมไว้คำนวนก็ถูกสร้างโดยกลุ่มคน กลุ่มนึง

ก็เท่ากับว่ามันเป็นความคิดของคนธรรมดา ที่คำนวนไว้ว่าน่าจะเป็นแบบนั้น เคยคิดเปล่าล่ะครับว่าไม T-Rex ถึงแขนสั้นทั้งๆที่มันเกิดมาเพื่อฆ่า

จากความคิดของผมคนเดียวนะ ผมว่ามันน่าจะเป็น จิงโจ้ตัวใหญ่สายกินเนื้อมากกว่า เพราะ เวลาทำเค้าแค่เอาโครงสร้างของกระดูกมาดู

แล้วก็ใช้คอมสร้างเนื้อ(โมขึ้นมาเองแบบเดาๆ) หนังก็ไม่รู้ขนตามีเปล่าก็ไม่รู้ตัวมันสีอะไรก็ไม่รู้ เดาหมด

อีกเรื่องก็ คนชื่อ แขนแข็งแรง เค้าคนนี้ไม่ได้ไปถึงดวงจัน เป็นแค่ภาพตัดต่อ พอถูกจับได้ทางเมกาก็เลยยอมรับ แล้วก็ส่งของจริงขึ้นไปไม่นานนี่เอง

และ สุดท้ายเรื่องที่พวกเราหากันแทบตาย มีคนชื่อว่า อัลเบิร์ต ไอน์สไตน์ คิดได้ว่าเรื่องทุกเรื่องที่GUอุตส่าห์หาคำตอบมันมีคำตอบอยู่แล้วในศาสนาพุทธ

ถ้ามีปุ่ม dislike ผมคงโดนเป็นแสน

25. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบเธอไม่ชอบโพสต์
    9601 Wilshire Blvd. 3rd Floor Beverly Hills,US
    กล่าวขอบคุณ
    5,355
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,669
    ธรรมะจะตอบท่านเอง เพราะผมก็เคยคิดแบบนี้เมื่อปีที่แล้ว

จงศรัทธาในPS3
    กล่าวขอบคุณ
    23
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,385
    ผมก็หลงเชื่อตั้งนานว่าที่ผมเกิดมาได้นีเพราะ อสุจิกับรังไข่ของพ่อแม่ผม พึ่งมารู้วันนี้ว่าพระเจ้าสร้างผมขึ้นมา
    JKG คือเว็บที่ไร้สาระ งี่เง่าที่สุดตั้งแต่เล่นบอร์ดมา เหตุผลที่ยังอยู่คือยังอยากหาเรื่องTroll เด็กๆ มีปัญหา? PM มา

ปราบเกรียนคุง
    ปราบเกรียนออฟฟิส
    กล่าวขอบคุณ
    452
    ได้รับคำขอบคุณ: 687
    ไม่มีมนุษย์ไม่มีพระเจ้า

29. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    23
    ได้รับคำขอบคุณ: 12
    ผมเป็นคริสเตียนนะครับบอกไว้ก่อน ผมจึงเชื่อครับว่าพระเจ้ามีจริง
    ลองอ่านพระคัมภีร์ดู ถ้าอยากพบความรอด

พระเจ้าทรงสร้างโลกขึ้นมาใน 7 วัน

วันที่ 1 พระเจ้าทรงแยกความสว่างออกจากความมืด ความสว่างพระเจ้า เรียกว่า "วัน" ส่วนความมืด พระเจ้าเรียกว่า "คืน"
    วันที่ 2 พระเจ้าทรงสั่งให้มีอากาศและน้ำ และแยกมันออกจากกันเป็นท้องฟ้า และ ผืนน้ำ
    วันที่ 3 พระเจ้าทรงทำให้น้ำรวมกันเป็นทะเลและ ทรงสร้างพื้นดิน และพืชต่างๆขึ้นบนแผ่นดินนั้นตามชนิดของมัน
    วันที่ 4 พระเจ้าทรงสร้างพระอาทิย์ และพระจันทร์ ให้พระอาทิตย์ครองกลางวัน และพระจันทร์ครองตอนกลางคืน เพื่อใช้กำหนดฤดูกาลและวันเดือนปี
    วันที่ 5 พระเจ้าทรงสร้างนกชนิดต่างๆและสัตว์ทะเล และได้อวยพระพรให้มีลูกดกทวีมากขึ้นไปทั่วแผ่นดินโลกและท้องทะเล
    วันที่ 6 พระเจ้าได้สร้างสัตว์บกและแมลงชนิดต่างๆ และ พระเจ้าทรงสร้างมนุษย์คู่แรกเป็นชายและหญิง พระเจ้าสร้างมนุษย์จากดิน (เราจึงกลันกลายเป็นดินตายหมดลมหายใจ)
    ให้มีรูปลักษณ์ตามแบบพระองค์ และได้ให้มนุษนย์ครอบครองแผ่นดินโลกรวมถึงสัตว์และพืชพันธุ์ต่างๆบนโลก
    วันที่ 7 เป็นวันที่พระเจ้าพักจากการทำงานต่างๆ

มนุษย์เลยทำงาน 6 วันและหยุดในวันที่ 7 เป็นบัญญัติมาแต่โบราณ

มนุษย์ทุกคนเป้นคนบาป ที่มนุษย์นั้นกลายเป็นคนบาปเพราะว่า มนุษย์คู่แรกคือ เอวา หรือ (อีฟนั่นแหละ)
    ได้ระเมิดคำสั่งของพระเจ้าไปกินผลไม้จากต้นแห่งความรู้ดีรู้ชั่ว
    (ต้นไม้ในสวนเอเดน อีกต้นที่พระเจ้าสั่งห้ามคือต้นไม้แห่งชีวิต) (เพราะงูนั้นล่อลวงให้เอวากินผลไม้จากกต้นแห่งความรู้ดีรู้ชั่ว)
    อีฟกินเข้าไปแล้วยังนำผลไม้นั้นไปให้อาดัมกินด้วย เมื่อพระเจ้ากลับมาแล้วรู้ว่า อาดัมกับเอวา ได้กินผลไม้จากต้นแห่งความรู้ดีรู้ชั่นเข้าไป
    พระเจ้าจึงสาปงู ที่ล่อลองให้เอวาและอาดัมทำบาป ใช้ท้องไปบนพื้นดิน และให้สายพันธ์ของงู และ มนุษย์ เป็นปฏิปักษ์กัน
    ให้เชื้อสายของมนุษย์ทำให้หัวของงูฟกช้ำ และเชื้อสายงูจะทำให้ส้นเท้าของมนุษย์ฟกช้ำ
    และสาปให้ผู้หญิงคลอดลูกด้วยความเจ็บปวด และผู้ชายจะต้องทำงานตลอดวัน และเจ้ามาจากดินเจ้าจะต้องกลับไปเป็นผงคลีดิน

พระเจ้าจึงไล่มนุษย์ออกจากสวนเอเดน ให้มาทำงานในพื้นดินที่ทรงสร้างเรามา

ที่ผมได้กล่าวมานี้ อ้างอิงจาก พระคัมภีร์ที่ผมอ่านอยู่ครับ(พระคัมภีร์ ฉบับคิงเจมส์ อยู่ในปฐมกาลครับ)
    ไม่ได้เเต่งเติมเองแต่อย่างใด มีสรุปให้เพราะว่ายาวมาก

มนุษย์ทุกคนจึงเป็นคนบาปครับ แล้วมนุษย์จะพบทางรอดไม่ได้เลย
    ถ้าไม่มาทางพระเยซูพระบุตรของพระเจ้า
    ถ้าสนใจลองหาอ่านดูครับ พระคัมภีร์ ฉบับคิงเจมส์ เป็นหนังสือที่ให้แง่คิดที่ดีมากๆเลยครับ

ลองค้น google ดูครับ มีให้อ่านแน่นอน

ใครไม่เชื่อแต่ผมเชื่อครับ

เสริมอีกนิดนึงครับ
    ในพระคัมภีร์ (มัธทิว บทที่ 7 ข้อที่ 7-9) กล่าวว่า
    “จงขอแล้วจะได้ จงหาแล้วจะพบ จงเคาะแล้วจะเปิดให้แก่ท่าน” เพราะว่าทุกคนที่ขอก็ได้รับ
    คนที่แสวงหาก็พบ คนที่เคาะก็จะเปิดให้เขา ในพวกท่านมีใครบ้างที่จะเอาก้อนหินให้บุตรเมื่อเขาขอขนมปัง จงเชื่อในพระเจ้า แล้วท่านจะได้ความรอด

ขอบคุณที่อ่านจนจบครับ ขอพระเจ้าอวยพรทุกท่านครับ

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ cancerzz อ่านกระทู้
    มนุษย์เป็นคนสร้างพระเจ้าขึ้นมาครับ ในความคิดของผม
    ลองเอานี่ไปอ่าน มันเป็นบทความที่เพื่อนผมเขียนขึ้นมา
    ปล. บทความนี้ ผู้เขียนไม่ได้นับถืออะไรทั้งสิ้น แต่เขาก็ศึกษามาพอสมควร อาจมากกว่าคนที่นัถือบางคนเสียอีก

ลองจินตนาการดูเล่นๆ ว่าถ้าความเชื่อของศาสนา และความเชื่อต่อไปนี้ถูกต้องขึ้นมาจะเกิดอะไรขึ้น

1.) ถ้าศาสนาคริสต์ถูกที่สุด มูฮัมหมัดจะเป็นคนโกหกที่อ้างพระเจ้าขึ้นมาหลอกลวงคนอื่น ว่าตนเป็นผู้เผยวจนะคนสุดท้าย และนำโองการของพระเจ้าฉบับสุดท้ายมาสู่โลก พระพุทธเจ้าเป็นแค่คนโกหก และเข้าใจผิดหลายอย่าง ความจริงพระเจ้าสร้างโลกและกำหนดชะตาของมนุษย์ ส่วนเทพเจ้าของศาสนาฮินดูก็เป็นนิทานหลอกเด็ก เพราะมีแค่พระเจ้า และเทวทูตของพระองค์เท่านั้น และท้ายที่สุด คนที่นับถือศาสนาคริสต์เท่านั้นที่จะไปสู่อาณาจักรของพระเจ้า และคนที่นับถือศาสนาอื่นก็จะตกนรกหมกไหม้ นั่นรวมถึงพระพุทธเจ้าด้วย

2.) ถ้าศาสนาอิสลามถูกที่สุด เยซูจะเป็นแค่ผู้เผยวจนะที่โกหกหลอกคนว่าตนเองเป็นผู้นำโองการคนสุดท้าย และยังแอบอ้างตัวเองเป็นบุตรของพระเจ้าอีก ปัญหาก็คือว่า ผู้เผยวจนะไม่จำเป็นต้องเป็นคนดีเสมอไป มีอย่างน้อยหนึ่งคนที่ออกจากหนทางของอัลลอฮฺและถูกลงโทษ แต่ตามอัลกุรอาน เยซูจะกลับมาพิพากษามนุษย์อีกครั้งในตอนท้ายที่สุด ถ้าเยซูเป็นคนโกหก เยซูก็ไม่น่าจะรับใช้พระเจ้าได้อีก แสดงว่าเป็นความผิดพลาดในขั้นบันทึกคัมภีร์ แต่ปกติชาวคริสต์จะเชื่อว่าพระเจ้าเป็นผู้รักษาให้ถ้อยคำในไบเบิ้ลคงเดิม ถูกต้องเสมอ ดังนั้นกลายเป็นว่า ศาสนาคริสต์เป็นผลจากความผิดพลาดที่เกิดจากมนุษย์ หรือในอีกด้านหนึ่งก็เพราะว่าพระเจ้าอยากให้คนเข้าใจผิดเพื่อทดสอบ อย่างไรก็ตามเมื่อถึงวันพิพากษา คนทีนับถืออิสลามจะได้มีชีวิตขึ้นมาอีกครั้ง และคนที่ไม่นับถืออิสลามจะตกนรกเผาไฟชั่วนิรันดร์ นั่นรวมถึงพระพุทธเจ้าด้วย
    มีจุดผิดครับ

1.ถ้าศาสนาคริสต์ถูกที่สุด มูฮัมหมัดจะเป็นคนโกหกที่อ้างพระเจ้าขึ้นมา
    (มูฮัมหมัดไหนครับ? ถ้าหมายถึงยุคพระเดช ก็มีแต่อับราฮัมนะครับ ที่พระเจ้าทรงอวยพร หรือพิมพ์สลับกับข้อ2.)

2.ถ้าศาสนาอิสลามถูกที่สุด เยซูจะเป็นแค่ผู้เผยวจนะ
    (พระเยซูของศาสนาคริสครับ เป็นผู้เผยพระวจนะ ของศาสนาคริสเป็นพระบุตรของพระเจ้าครับ ที่พระเจ้าส่งให้เพื่อให้เกิดหมายสำคัญตรงตามพระคัมภีร์ครับ)
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย [E]rza_Scarlet- : 4th June 2012 เมื่อ 01:21

BaH Keyboardist
    กล่าวขอบคุณ
    566
    ได้รับคำขอบคุณ: 983
    Blog Entries
    1
    มนุษย์เป็นคนสร้างพระเจ้าขึ้นมาครับ ในความคิดของผม
    ลองเอานี่ไปอ่าน มันเป็นบทความที่เพื่อนผมเขียนขึ้นมา
    ปล. บทความนี้ ผู้เขียนไม่ได้นับถืออะไรทั้งสิ้น แต่เขาก็ศึกษามาพอสมควร อาจมากกว่าคนที่นัถือบางคนเสียอีก

ลองจินตนาการดูเล่นๆ ว่าถ้าความเชื่อของศาสนา และความเชื่อต่อไปนี้ถูกต้องขึ้นมาจะเกิดอะไรขึ้น

1.) ถ้าศาสนาคริสต์ถูกที่สุด มูฮัมหมัดจะเป็นคนโกหกที่อ้างพระเจ้าขึ้นมาหลอกลวงคนอื่น ว่าตนเป็นผู้เผยวจนะคนสุดท้าย และนำโองการของพระเจ้าฉบับสุดท้ายมาสู่โลก พระพุทธเจ้าเป็นแค่คนโกหก และเข้าใจผิดหลายอย่าง ความจริงพระเจ้าสร้างโลกและกำหนดชะตาของมนุษย์ ส่วนเทพเจ้าของศาสนาฮินดูก็เป็นนิทานหลอกเด็ก เพราะมีแค่พระเจ้า และเทวทูตของพระองค์เท่านั้น และท้ายที่สุด คนที่นับถือศาสนาคริสต์เท่านั้นที่จะไปสู่อาณาจักรของพระเจ้า และคนที่นับถือศาสนาอื่นก็จะตกนรกหมกไหม้ นั่นรวมถึงพระพุทธเจ้าด้วย

2.) ถ้าศาสนาอิสลามถูกที่สุด เยซูจะเป็นแค่ผู้เผยวจนะที่โกหกหลอกคนว่าตนเองเป็นผู้นำโองการคนสุดท้าย และยังแอบอ้างตัวเองเป็นบุตรของพระเจ้าอีก ปัญหาก็คือว่า ผู้เผยวจนะไม่จำเป็นต้องเป็นคนดีเสมอไป มีอย่างน้อยหนึ่งคนที่ออกจากหนทางของอัลลอฮฺและถูกลงโทษ แต่ตามอัลกุรอาน เยซูจะกลับมาพิพากษามนุษย์อีกครั้งในตอนท้ายที่สุด ถ้าเยซูเป็นคนโกหก เยซูก็ไม่น่าจะรับใช้พระเจ้าได้อีก แสดงว่าเป็นความผิดพลาดในขั้นบันทึกคัมภีร์ แต่ปกติชาวคริสต์จะเชื่อว่าพระเจ้าเป็นผู้รักษาให้ถ้อยคำในไบเบิ้ลคงเดิม ถูกต้องเสมอ ดังนั้นกลายเป็นว่า ศาสนาคริสต์เป็นผลจากความผิดพลาดที่เกิดจากมนุษย์ หรือในอีกด้านหนึ่งก็เพราะว่าพระเจ้าอยากให้คนเข้าใจผิดเพื่อทดสอบ อย่างไรก็ตามเมื่อถึงวันพิพากษา คนทีนับถืออิสลามจะได้มีชีวิตขึ้นมาอีกครั้ง และคนที่ไม่นับถืออิสลามจะตกนรกเผาไฟชั่วนิรันดร์ นั่นรวมถึงพระพุทธเจ้าด้วย

3.) ถ้าศาสนาฮินดูถูกที่สุด พระเจ้าของอิสลาม และคริสต์เป็นเพียงแค่ผีประจำเผ่า เพราะว่าพระเจ้าสูงสุดมีสามองค์ (หรือองค์เดียว ขึ้นแต่ยุคและนิกาย) เยซู และมูฮัมหมัดเป็นคนเพ้อเจ้อที่ถูกหลอกลวงโดยผีประจำเผ่าที่แอบอ้างตัวเองเป็นพระเจ้า เพราะความจริงโลกนั้นเป็นปกติสุขได้ก็เพราะ พระพรหม พระศิวะ และพระวิษณุ ที่คอยดูแลรักษา สร้าง และทำลาย ส่วนพระพุทธเจ้าก็เป็นพวกอยากเท่พูดเรื่องแปลกๆ หลอกลวงให้คนมานับถือตัวเองเพื่อสร้างฐานอำนาจทางการเมืองให้กับตระกูลศากยะ กษัตริย์บ้านนอกในเมืองเล็กๆ ที่อยู่ภายใต้อำนาจของกษัตริย์อื่นอีกที ท้ายที่สุด ถ้าคนบำเพ็ญถึงขีดสุด ก็จะกลับสู่ปรมาตมันและเข้าใจในความเป็นไปของจักรวาลทุกสิ่งอย่าง กลายเป็นส่วนหนึ่งของพรหม

4.) ถ้าศาสนาพุทธถูกที่สุด พระเจ้าของสามศาสนาเป็นนิทานหลอกเด็ก แต่อย่างไรก็ตามบนสวรรค์ก็มีเทวดากลุ่มอื่นมาแทนที่ และในทางใกล้ๆกัน เทวดาของศาสนาฮินดูบางส่วนก็ยังจะอยู่ในตำแหน่งเดิมๆ ยกเว้นพวกหัวหน้า ระดับหัวหน้าของหัวหน้า โลกจะไม่มีวันพิพากษา มันก็จะเป็นอย่างที่มันเป็น แต่ถ้าตายก็จะได้เลือกว่าจะไปอยู่สวรรค์ หรือนรก ตามบาปกรรมที่ได้ทำมา มูฮัมหมัด กับ เยซู ขี้โกหกหลอนคนมาก อาจจะตกนรกอยู่ขุมไหนสักขุม ท้ายที่สุด ถ้าใครทำความดี ก็จะได้ขึ้นสวรรค์ ใครทำชั่วก็ตกนรก ส่วนใครสามารถละกิเลศได้ทั้งปวงก็จะบรรลุธรรมขั้นสูงสุดเรียกว่านิพพาน ไม่กลับมาเกิดอีก

5.) ถ้าพวกไม่มีศาสนา และพวกไม่เชื่อในพระเจ้าถูกที่สุด ทุกคนที่กล่าวมาจะกลายเป็นพวกขี้โกหก หลอนคนหาพวกมาเยินยอตัวเองเป็นตัวพ่อตัวแม่ แต่ไม่มีใครต้องถูกลงโทษ ตายแล้วสูญสิ้น จบกัน

*****ท้ายที่สุด ต้องบอกว่าข้อ 1-4 ต่างก็บอกว่าตัวเองเป็นวิทยาศาสตร์*****

ขอสรุปรวบยอด
    ถ้าเป็นอย่างที่1 จะมีคนตกนรก 67%
    ถ้าเป็นอย่างที่2 จะมีคนตกนรก 80%
    ถ้าเป็นอย่างที่3 จะมีคนตกนรก 87%
    ถ้าเป็นอย่างที่4 จะมีคนตกนรก 94% หรืออาจจะน้อยกว่านี้ ถ้าคิดในแง่ที่ว่า ถึงไม่นับถือพุทธแล้วทำดีก็ยังไม่ตกนรก
    (แต่ชาวพุทธเรามักจะคิดว่าคนไม่นับถือศาสนาและไม่นับถือพุทธนั้นโง่งมงายและต้องตกนรกแน่ๆ)

แต่ถ้าหากเป็นกรณีที่ non-religious ถูกแล้วละก็
    จะไม่มีใครตกนรกนะ!
    วิจารณ์ไม่ว่า ดราม่ากระทู้บิน
    ก่อนพิมพ์ คิดไตร่ตรองให้ดี จะได้ไม่ทะเลาะกัน
    กรุณาใช้ภาษาไทยให้ถูกต้อง ผิดนิดหน่อยไม่ว่า แต่อย่าให้มันเกินไป คนเราผิดพลาดกันได้ ส่วนใครจะเตือนก็เตือนดีๆ อย่าไปแขวะ จะได้ไม่ทะเลาะกัน

32. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ: