ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ Sticker Line ออกใหม่ โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin Joker Game Official Fanpage
ให้เช่า Colocation
สติ๊กเกอร์ไลน์
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin
เฟสบุ๊คเพจ

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    41
    ได้รับคำขอบคุณ: 4
    ทำเป็นภาษาไทยจะดีมากเลยคร้าบ คุยกันง่ายดี ภาษาอังกฤษจะได้ไม่วิบัติเหมือนใน DotA อุอุ

ฉันรักเธอเท่าฟ้า
    กล่าวขอบคุณ
    650
    ได้รับคำขอบคุณ: 83
    เกรียนกระจายแน่ๆงานนี้อะ ฮ่าๆ

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    10
    ได้รับคำขอบคุณ: 277
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ auditionko อ่านกระทู้
    ส่วนตัวผมว่า การที่เกมเป็นภาษาENG อ่ะดีแล้ว ไม่ชอบเวลาเห็นภาษาไทยเป็น interface มันทำให้เกมดูกากไปเลยอ่ะ ถ้างงตรงส่วน descriptionของ skill ทำแปลเป็น database ลงเว็บบอร์ดเหมือนเดิมดีกว่า
    ปล.อย่างว่าคนทำสมัครใจก็ปล่อยทำไปละกันคิดซะว่าทำให้หัวเกรียนเล่น ผมค่อยปรับเป็นENG เองก็ได้ ^ ^
    ถามหน่อยครับว่า คนที่ปรับเป็นภาษาไทยแล้วเล่นนี่จะต้องเป็นคนหัวเกรียนเหรอ - _ - แล้วคนใน CGT ที่เอาเกม Valve มาขายนี่ เขาช่วยแปลช่วยแปลช่วยทดสอบ แล้วก็น่าจะมีคนใน CGT ที่ปรับเกมเป็นภาษาไทยเล่นเป็นหลักด้วย, แสดงว่าเขาหัวเกรียนหรือ? ใช้ Logic อะไรมาพูดเนี่ย, เกมมันมีเกรียนมาเล่นหรือไม่ได้เล่น ไม่ได้อยู่ที่ว่ามีภาษาไทยหรือไม่มีสักหน่อย งั้นทำไม WC3 DotA มันเป็นภาษาอังกฤษแล้วทำไมเกรียนเต็มเลยล่ะ?
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย KULULU_LABO : 18th November 2011 เมื่อ 19:35

4. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 41
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ graphicphoto อ่านกระทู้
    first blood = เลือดแรก (แปลขำๆ)
    อย่างนี้เป็นต้น

ก็แปลกันแบบนี้ไม่เสื่อมได้ไง

บางทีแปลไปคนละความหมายก็มี เรื่อง ซัพไทยอ่ะดีแล้วทำต่อไป ที่ว่าไม่ดีคือ คำอธิบาย Interface เกมส์ เควสต่างๆ เท่าที่เล่นมาอ่าน Eng แปลแล้วเข้าใจมากกว่า ที่เขียนอธิบายแปลมาเป็นภาษาไทยอีก

เด็กไทยสมัยใหม่ที่มันไม่พัฒนาก็เพราะแบบนี้แหละ เมื่อก่อนมีหรอเกมส์ภาษาไทย

อยากเล่น Final Jp ล้วนๆ ด้วยใจรักอยากเล่นก็จำเอา เขียนแบบนี้แปลว่าอะไร ( ไม่ก็ไปถามคนที่มีความรู้ให้เค้าสอน แล้วจดจำเอา)

โตขึ้นมี Ver Eng ก็เล่นอีก โตแล้วเริ่มมีความคิดก็เอาวะ เล่นมานานอยากรู้มันคุยอะไรกันเปิด Dic หาอ่านแปล ทำความเข้าใจได้ ศัพท์

สมัยนี้หรอ ก้มหน้าก้มตาเล่นเข้าไปดิ

ส่วนคนที่ว่าผมเป็นเกรียน ผมหาเงินใช้เอง ทำอาชีพสุจริตไม่ได้เกาะใครกิน (คุณคนที่ว่าผมทำแบบนี้ให้ได้ก่อนแล้วค่อยมาคุยกันดีกว่าครับ)

ที่ไหนก็ได้ นะเออ
    กล่าวขอบคุณ
    119
    ได้รับคำขอบคุณ: 163
    ส่วนตัว ถ้าแปล ไทย ก็ดีกับบาง คนนะ สำหรับผู้เล่นใหม่ อ่ะ แต่ถ้าเล่น eng รู้สึกมันจะ สนุกๆ กว่ายังไงไม่รู้ นะ
    (จากการ ที่ได้ ลองเล่น HoN มาแล้ว เล่นไทย สนุกน้อยกว่าเล่น Eng จริงๆ นะ อาจจะเป็นเพราะความเคยชินของเรา เองที่เล่น eng มาตลอดไง)

BLACKROSE
    IN THIS WORLD...
    กล่าวขอบคุณ
    1,161
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,085
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ KULULU_LABO อ่านกระทู้
    ถ้าไม่ใช่เกมของทาง valve ผมแปลไม่ได้หรอกครับแปลได้แค่หน้า store ของ steam ให้เป็นภาษาไทยเท่านั้นเอง

ใช่อะครับถ้าเกิดผมอยากจะร่วมเเปลเกมของValve คือ CS GO อะครับจะได้มั้ยอะครับ
    ผมคิดเฉยๆนะภาษาไม่ค่อยเก่ง อิอิ PM ไปหาไม่ตอบซักทีเลยมาโพสเเทน

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ gegamash อ่านกระทู้
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ graphicphoto อ่านกระทู้
    first blood = เลือดแรก (แปลขำๆ)

บางทีแปลไปคนละความหมายก็มี เรื่อง ซัพไทยอ่ะดีแล้วทำต่อไป ที่ว่าไม่ดีคือ คำอธิบาย Interface เกมส์ เควสต่างๆ เท่าที่เล่นมาอ่าน Eng แปลแล้วเข้าใจมากกว่า ที่เขียนอธิบายแปลมาเป็นภาษาไทยอีก

คุณครับเขาใช้คนเเปล ไม่ได้ใช้ Google นะครับ คนนั้นเเค่เเปลเล่นๆกัน

8. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    41
    ได้รับคำขอบคุณ: 202
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ KULULU_LABO อ่านกระทู้
    ถามหน่อยครับว่า คนที่ปรับเป็นภาษาไทยแล้วเล่นนี่จะต้องเป็นคนหัวเกรียนเหรอ - _ - แล้วคนใน CGT ที่เอาเกม Valve มาขายนี่ เขาช่วยแปลช่วยแปลช่วยทดสอบ แล้วก็น่าจะมีคนใน CGT ที่ปรับเกมเป็นภาษาไทยเล่นเป็นหลักด้วย, แสดงว่าเขาหัวเกรียนหรือ? ใช้ Logic อะไรมาพูดเนี่ย, เกมมันมีเกรียนมาเล่นหรือไม่ได้เล่น ไม่ได้อยู่ที่ว่ามีภาษาไทยหรือไม่มีสักหน่อย งั้นทำไม WC3 DotA มันเป็นภาษาอังกฤษแล้วทำไมเกรียนเต็มเลยล่ะ?
    ^ ^ ขอโทษครับที่ผมเหมารวม ไม่ได้มีหลักการอะไรหรอกครับความเห็นส่วนตัวล้วนๆ ก็เข้าใจว่าทำงานกันไม่หวังผล มีคนมาบ่นแบบนี้คงจะเซ็งไม่น้อยก็ถือซะว่าเป็นหนึ่งในfeedbacksของงานมีคนรักก็ต้องมีคนเกลียดครับ

กล่าวขอบคุณ
    28
    ได้รับคำขอบคุณ: 28
    เป็นกำลังใจให้ครับ ถือว่าเค้ายังไม่ทอดทิ้งตลาดเกมส์ในไทย การทำอย่างนี้ถือว่าเป็นสิ่งที่ดีครับ ไม่แน่ในอนาคตอาจจะได้เห็นเกมส์ที่เป็นภาษาไทยแบบ 100 % ก็เป็นได้

BATMAW
    กล่าวขอบคุณ
    2,019
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,263
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ gegamash อ่านกระทู้
    ภาษา Eng อ่ะดีแล้วทำ ทำไมภาษาไทยให้เกมส์มันเสื่อม กลัวเกรียนเล่นไม่รู้เรื่องหรอ เห็นแปลเกมส์ ต่างประเทศทุกเกมส์ ไม่เคยได้เรื่องซักเกมส์
    ถ้าทำมาเสร็จแล้วอย่าให้ผมเห็นคุณพิมพ์ไทยในเกมส์นะครับ พ่อจะตบให้เกรียนแตก ^^
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ auditionko อ่านกระทู้
    ส่วนตัวผมว่า การที่เกมเป็นภาษาENG อ่ะดีแล้ว ไม่ชอบเวลาเห็นภาษาไทยเป็น interface มันทำให้เกมดูกากไปเลยอ่ะ ถ้างงตรงส่วน descriptionของ skill ทำแปลเป็น database ลงเว็บบอร์ดเหมือนเดิมดีกว่า
    ปล.อย่างว่าคนทำสมัครใจก็ปล่อยทำไปละกันคิดซะว่าทำให้หัวเกรียนเล่น ผมค่อยปรับเป็นENG เองก็ได้ ^ ^
    คิดแบบนี้แล้วเมื่อไหร่จะมีเกมส์ PC ที่ใส่ภาษาไทยให้คนไทยได้เล่นกันละครับ นี่ถือว่าเป็นจุดเริ่มต้นที่ดี
    ถ้าคุณไม่พอใจ คุณก็ใช้ตัวเกมส์ของ US สิครับ จะมาพล่ามให้มันได้เหิ้...ไรขึ้นมา -*-
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย -[Chelsea_FC]- : 18th November 2011 เมื่อ 20:16

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    54
    ได้รับคำขอบคุณ: 19
    ผมว่าเป็นอะไรที่ดีมากครับ เหมือนกับเขาให้ความสำคัญกับเราด้วย ทั้งๆที่หลายๆเกมไม่มีภาษาไทยเลย

KillerJoE
    กล่าวขอบคุณ
    320
    ได้รับคำขอบคุณ: 193
    สู้ๆนะครับคนแปลทั้งหลาย

กล่าวขอบคุณ
    158
    ได้รับคำขอบคุณ: 119
    ผมว่าภาษาอังกฤษทั้งหมดและดีอยู่แล้ว อยากเล่นก็ไปเรียนภาษาอังกฤษมาเพิ่มซะ ฝึกภาษาไปในตัว เดี่ยวนี้เห็นเกมอะไร เกมออนไลน์ก็แปลไทยซะหมด เซงจริงๆ

กล่าวขอบคุณ
    248
    ได้รับคำขอบคุณ: 52
    คนไทยพิมพ์ไทยอ่ะดีแล้ว

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    75
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,279
    ภาษา Eng อ่ะดีแล้วทำ ทำไมภาษาไทยให้เกมส์มันเสื่อม กลัวเกรียนเล่นไม่รู้เรื่องหรอ เห็นแปลเกมส์ ต่างประเทศทุกเกมส์ ไม่เคยได้เรื่องซักเกมส์
    แล้วคุณเคยแปลแล้วได้เรื่องหรอ อย่าเอาแต่โหลด

กล่าวขอบคุณ
    506
    ได้รับคำขอบคุณ: 29
    อย่าดูถูกภาษาไทยสิครับ!! ผมว่ามันไม่เกี่ยวกับเกมส์หรอก มันอยู่ที่คน ส่วนคนที่บอกว่าทำให้เกมมันดูกาก ผมว่าที่เล่นdotaกันอยู่ก็ยังพิมภาษาคาราโอเกะกันอยู่ ถ้าฝรั่งเห็นเค้าก็คงคิดเหมือนที่เราคิดว่ากากหละครับ

ที่เค้าจะแปลกันนั้นก็ล้วนแต่ความสมัครใจ คนดีๆมีเยอะครับ ส่วนพวกเกรียนๆก็ปล่อยไป...

ปล.ให้ความสำคัญกับภาษาไทยภาษาประจำชาติเราหน่อยนะครับ

ไปว่าเค้าไม่ได้เรื่องคุณทำอะไรอยู่หรอครับ คนที่ทำแล้วโดนด่าเค้าจะรู้สึกยังไง ไปบอกว่าไม่ได้เรื่อง คุณช่วยเค้าทำหรือยังไงครับ
    แล้วที่คุณบอกว่าทำ ทำไมภาษาไทยให้เกมส์มันเสื่อม !! มันเหมือนคุณกำลังดูถูกภาษาไทยอยู่นะครับ เล่นบอกว่าภาษาไทยทำให้เกมส์มันเสื่อม เกมส์กับภาษาไทยอันไหนดูมีค่ากว่ากันหละครับ สิ่งไหนควรอนุรักษ์กว่ากันครับ ผมถามหน่อย ? จริงอยู่คุณอาจจะเก่งภาษา แล้วคนอื่นหละครับคนที่อยากเล่น แต่เค้าไม่รุ้เรื่องด้านภาษา มันเป็นภาษาไทยไม่เห็นจะเป็นไร ใจเขาใจเราครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย zikoros : 18th November 2011 เมื่อ 23:06

18. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

One Shot One Kill
    Samutprakarn :)
    กล่าวขอบคุณ
    518
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,582
    Blog Entries
    2
    Service เกินไปแล้ว ><~~~

จน
    กล่าวขอบคุณ
    2,988
    ได้รับคำขอบคุณ: 681

เด็กไทยสมัยใหม่ที่มันไม่พัฒนาก็เพราะแบบนี้แหละ เมื่อก่อนมีหรอเกมส์ภาษาไทย

อยากเล่น Final Jp ล้วนๆ ด้วยใจรักอยากเล่นก็จำเอา เขียนแบบนี้แปลว่าอะไร ( ไม่ก็ไปถามคนที่มีความรู้ให้เค้าสอน แล้วจดจำเอา)

โตขึ้นมี Ver Eng ก็เล่นอีก โตแล้วเริ่มมีความคิดก็เอาวะ เล่นมานานอยากรู้มันคุยอะไรกันเปิด Dic หาอ่านแปล ทำความเข้าใจได้ ศัพท์

สมัยนี้หรอ ก้มหน้าก้มตาเล่นเข้าไปดิ

ส่วนคนที่ว่าผมเป็นเกรียน ผมหาเงินใช้เอง ทำอาชีพสุจริตไม่ได้เกาะใครกิน (คุณคนที่ว่าผมทำแบบนี้ให้ได้ก่อนแล้วค่อยมาคุยกันดีกว่าครับ)
    เขาจะแปลแค่ คำอธิบายครับ ส่วน ชื่อ hero skill คำที่เด้งขึ้นมาตอน kill ได้จะไม่แปลครับ

คนแปลสิงอยู่บอร์ด tcg เข้าไปดูหน่อย เขาไม่แปลซั่วๆ หรอกครับ

เบื่อพวกดูถูกคนอื่น แบบตัวเองไม่รู้ไรเลยเหอะ

`LoDotA HoN-Garena
    กล่าวขอบคุณ
    353
    ได้รับคำขอบคุณ: 115
    Blog Entries
    2
    ขอบคุณครับสนับสนุน

Mr.?
    กล่าวขอบคุณ
    543
    ได้รับคำขอบคุณ: 282
    หนัาเล่นมากครับ
    .::: Jokergame th.com :::.

กล่าวขอบคุณ
    112
    ได้รับคำขอบคุณ: 487
    มาแปล skyrim ป่ะ
    Intel Core I5 2500k+ RAM KingstonHyberX 4gb 2*2 GTX 560 TI Top

24. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

<LAGD TEAM>
    กล่าวขอบคุณ
    291
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,095
    คนพวกนี้เค้าเรียกมือไม่พาย เอาตรีนราน้ำครับ

ส่วนตัวผมมีก็ได้ ไม่มีก็ได้ ตอนเล่น Hon มีเมนูไทย ผมก็ใช้ภาษาอังกฤษครับ

แต่ คนบางคนเขาก็อยากพิมพ์ไทยคุยกับเพื่อนใน แชลแนลมั่ง ในเกมมั่ง

มีภาษาไทยเสริมไว้มันจะเป็นไรไป

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    55
    ได้รับคำขอบคุณ: 19

คุณคนทำอาชีพสุจริตครับ ไม่ทราบไอที่คุณพูดๆมาเนี่ย คุณรู้หรอครับว่าเค้าแปลยังไง คำไหนบ้าง พูดเหมือนภาษาไทยมันแย่ คุณไปดูถูกพวกเขา

การที่เกมส์ดังๆ เอาภาษาไทยใส่ไปด้วยมันดีแค่ไหนแล้วครับ ผมหวังว่าคุณคนทำอาชีพสุจริตไม่ได้เกาะใครกิน คงจะได้คิดได้นะครับ

เหอะๆ