ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    > IsTanbul 99 < สิงสถิตยุใน Pic POST
    กล่าวขอบคุณ
    250
    ได้รับคำขอบคุณ: 474

เปิดตำนานหลอน Arkham Asylum (batman)

ณ วินาทีนี้เลย ผมเชื่อว่าคงมีเกมเมอร์น้อยคนนักครับที่จะไม่รู้จักสถานที่ซึ่งรู้จักกันดีในนาม Arkham Asylum ไม่มีทางแน่ๆในเมื่อ Batman : Arkham Asylum คือหนึ่งในเกมที่ดีที่สุดเกมหนึ่งในปี 2009 ที่ผ่านมา แน่นอนว่าเกมเมอร์และเหล่านักอ่าน Americans’ Comics ต่างรู้จักสถานที่แห่งนี้ แต่ทว่าประเด็นของเรานั้นไม่ได้อยู่ที่ว่า “คุณรู้จักสถานที่แห่งนี้หรือไม่?” แต่ประเด็นมันอยู่ที่ว่า “คุณรู้จักสถานที่แห่งนี้ดีเพียงใด” ต่างหาก...

ชื่อเรียกเต็มๆของสถานที่แห่งนี้ก็คือ The Elizabeth Arkham Asylum for the Criminally Insane ซึ่งปรากฏออกมาให้เรารู้จักกันครั้งแรกตั้งแต่ปี 1974 ครับ (Batman #258 by Dennis O’neil) และนับตั้งแต่นั้นเป็นต้นมา สถานที่แห่งนี้ก็ถูกเปิดใช้งานมาจนกระทั่งถึงปัจจุบัน ซึ่งผู้ที่มาใช้บริการส่วนใหญ่ก็มักจะเป็นพวกตัวแสบต่างๆใน Batman Series แต่ทว่าก็ยังคงมีตัวแสบอื่นๆในจักรวาล DC แวะมาเยี่ยมบ้างเป็นครั้งคราวด้วยครับ

“Bruce นั้นโหด แต่ทว่าเขาก็ไม่เคยคิดจะสังหารถ้ามีทางเลือก”

ด้วยเหตุนี้ Arkham Asylum จึงเต็มไปด้วยเหล่านักโทษผู้มีสติไม่สมประกอบมากมายครับ ผู้ที่จะเข้ามาใช้บริการสถานที่แห่งนี้ได้นั้นส่วนใหญ่แล้วจะเป็นนักโทษที่ถูกจัดให้อยู่ในประเภท “ผิดปกติทางจิต” (หรือที่ในภาษาบ้านๆก็คือ “บ้า”) เท่านั้นครับ ซึ่งถ้าคุณไม่ใช่นักโทษ (ซึ่งในเรื่องใช้คำว่า “ผู้ป่วย”) ที่ผิดปกติทางจิต คุณก็จะถูกส่งไปยัง Blackgate แทน (Blackgate เป็นคุกอีกแห่งที่ใช้คุมขังนักโทษคดีร้ายแรง แต่ทว่าเป็นนักโทษที่มีสติสมประกอบทั่วๆไป ยกตัวอย่างก็เช่น Catwoman และ KGBeast) ซึ่งหน้าที่หลักของเจ้าหน้าที่ใน Arkham Asylum แห่งนี้ก็คือการดูแลเหล่านักโทษและพยายามบำบัดให้กลับกลายเป็นคนธรรมดาสามัญทั่วๆไปนั่นเองครับ...
    แม้จะไม่เคยทำสำเร็จแม้แต่ครั้งเดียวก็เถอะ...

ใน Graphic Novel ตอน A Serious House on Serious Earth ได้มีการท้าวความเกี่ยวกับต้นกำเนิดของ Arkham Asylum ไว้ด้วย ซึ่งผมเชื่อว่าหลายๆคนคงได้รับรู้เรื่องราวพวกนี้ไปบ้างแล้วตอนเล่นเกมด้วยการ Scan ป้ายหินที่พบได้ในมุมต่างๆของ Arkham Asylum แต่ขออนุญาตเอามาสรุปให้ฟังอีกทีละกันนะ

The Elizabeth Arkham Asylum นั้นถูกตั้งชื่อตามมารดาของ Amadeus Arkham ซึ่งเป็นผู้ก่อตั้งโรงพยาบาลแห่งนี้ครับ ใช่แล้วครับ ผมพิมพ์ไม่ผิดแล้วคุณก็อ่านไม่ผิด แรกเริ่มเดิมทีสถานที่แห่งนี้ก็คือโรงพยาบาล Amadeus Arkham ก็คือผู้ที่ทำการเปลี่ยนสถานที่แห่งนี้ให้กลายเป็นสถานบำบัดผู้มีอาการผิดปกติทางจิต สาเหตุที่เขาทำการตัดสินใจเช่นนั้นก็เพราะมารดาของเขา Elizabeth นั้นเป็นผู้ที่มีอาการป่วยทางจิตอย่างรุนแรง Amadeus ไม่ต้องการที่จะให้มีผู้ใดต้องมาทรมานเฉกเช่นมารดาของเขาอีก เขาจึงตัดสินใจก่อตั้งสถานบำบัดแห่งนี้ขึ้นครับ

แต่ทว่าในระหว่างช่วงแห่งการเปลี่ยนแปลงนั้นเอง เหตุการณ์ที่เลวร้ายที่สุดสำหรับ Amadeus ก็เกิดขึ้น เหตุการณ์นั้นก็คือคดีฆาตกรรมซึ่งเหยื่อก็คือภรรยาและลูกสาวของเขานั่นเอง โดยฆาตกรนั้นก็คือ Maddog หรือ Martin Hawkins ซึ่งเป็นฆาตกรต่อเนื่องที่เพิ่งจะแหกคุกออกมาสดๆจากคุกของ Metropolis (มันก็คือเมืองเพื่อนบ้านของ Gotham หรือก็คือเมืองของ Superman นั่นล่ะครับ ใครๆที่ชอบดู Smallville คงจะจำได้ดี) และเพราะเหตุการณ์นี้เอง ความทรงจำอันน่าเศร้าที่ Amadeus พยายามที่จะลืมก็คืนกลับมาอีกครั้ง มันก็คือเหตุการณ์ที่เขาทำการสังหาร Elizabeth หรือก็คือมารดาของเขาด้วยมือของเขาเองนั่นเอง (เพื่อปลดปล่อยเธอจากอาการป่วยที่เธอเป็นอยู่)

ในปีเดียวกันนั้นเอง The Elizabeth Arkham Asylum ก็เปิดทำการครับ โดย Hawkins ก็ถูกส่งมาที่นี่เพื่อรับการบำบัดอาการทางจิตเช่นเดียวกัน แต่ทว่าหลังจากดำเนินการรักษาไปได้เพียงแค่ 6 เดือน Hawkins ก็เสียชีวิตระหว่างพยายามทำการรักษา และนั่นก็คือเหตุผลที่ทำให้สภาพจิตของ Amadeus แย่ลง แย่ลง แย่ลง จนกระทั่งในที่สุด Amadeus ก็ถูกคุมขังอยู่ในสถานบำบัดของเขาเอง ก่อนที่จะเสียชีวิตในเวลาต่อมาหลังจากนั้นไม่
    นานนัก

ฟังๆดูมันก็โรงพยาบาลนิ? แล้วมันแปรสภาพกลายเป็นคุกได้อย่างไร?
    ในช่วงแรกของ Series สถานที่แห่งนี้ก็ยังคงถูกเรียกว่า Askham Hospital อยู่ครับ (ไม่เชื่อลองไปพลิกหาจากเล่มเก่าๆได้เลย) แต่ทว่าหลังจากที่เหล่า Super Villians ก็เริ่มตบเท้าเข้ามาที่นี่ทีละคนสองคน สถานที่แห่งนี้ก็ต้องเข้มงวดมากขึ้นและแปรสภาพจนกลายเป็นคุกอย่างที่เห็นในที่สุดครับ
    แม้ Arkham Asylum จะไม่ได้มีประวัติศาสตร์ยาวนานสักเท่าไหร่ แต่ทว่าสถานที่แห่งนี้ก็โดนถล่มไปยับหลายต่อหลายครั้งเลยทีเดียว อย่างไรบ้าง ไปดู...

เหตุร้ายแรงครั้งแรกๆเลยก็เป็นฝีมือของ Bane ครับ พี่ท่านทำการปล่อย “ผู้ป่วย” ทั้งหมดออกมาจากคุก (ทั้งหมดนี่คือทั้งหมดจริงๆ แน่นอนว่าผมหมายถึงไอ้โหดอย่าง Joker ด้วย) และก็ในช่วงปลายเหตุการณ์นี้เองครับที่ Batman เจอ Bane หักหลัง (ผมหมายถึงโดนเล่นงานจนหลังหักนะ) จนต้องพักยาวกันเลยทีเดียว ช่างเป็นเหตุการณ์ที่น่าจดจำจริงๆสำหรับ Batman Series

เหตุการณ์ต่อมาก็คือเหตุการณ์ในช่วง No Man\'s Land ครับ (เป็นตอนที่ผมชอบที่สุดใน Batman Series เลย แนะนำให้ควรหามาอ่านอย่างยิ่ง) ก่อนที่จะเกิดเหตุการณ์แผ่นดินไหวครั้งใหญ่ที่ทำลาย Gotham จนไม่เหลือชิ้นดี เหล่านักโทษทั้งหมดถูกปล่อยออกมาเพื่อให้หนีเอาชีวิตรอด และนี่เองครับก็คือเหตุวุ่นวายที่ทำให้เกิดเหตุการณ์ใน No Man\'s Land ขึ้น และ Northwest Batcave หรือถ้ำค้างคาวแห่งที่สองก็ถูกสร้างขึ้นในช่วงนี้นี่เอง

และใน Batman R.I.P. ก็เป็นอีกครั้งครับที่ Arkham Asylum โดนเล่นงานซะยับด้วยฝีมือของ Black Mask เขาได้ทำการระเบิด Arkham Asylum ทิ้งและปล่อยนักโทษออกมาเดินยั้วเยี้ยเต็มไปหมด (ซึ่งถ้าผมจำไม่ผิด ใน Pantip เราก็เคยมีคนใจดีมา Spoil ให้อ่านกันด้วยนะ) แม้ในภายหลัง Arkham Asylum จะถูกสร้างขึ้นใหม่อีกครั้ง แต่ผมเชื่อว่าในไม่ช้าก็เร็ว ต้องมี Topic เด็ดๆให้ได้พูดถึงกันอีกแน่แท้

ณ จนถึงเวลานี้ แม้จะถูกทำลายไปจนไม่เหลือชิ้นดีแล้วก็ตาม แต่ Arkham Asylum ก็กำลังจะกลับมาอีกหนครับ ไม่ว่าจะในส่วนของ Comics เองหรือในส่วนของ Game (ซึ่งค่อนข้างแน่นอนว่าจะมีภาค 2 แน่ แต่จะเป็น New Arkham) ซึ่งโรงพยาบาลคนบ้าแห่งนี้จะมีชะตากรรมเป็นเช่นไรต่อไปนั้น ก็คงต้องติดตามชมกันต่อไปครับ

CREDIT:http://www.pantip.com/tech/techblog/...leID=GC2873731
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Henry smile : 30th June 2012 เมื่อ 20:34

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 4 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    282
    ได้รับคำขอบคุณ: 34
    ขอบคุณครับ ชอบ Batman มาก

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    15
    ได้รับคำขอบคุณ: 486
    ติดตามมานานครับ สนุกดี bane มันใช้สาร venom สารมันไม่มีวันหมดหรอครับ?