ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ Sticker Line ออกใหม่ โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin Joker Game Official Fanpage
ให้เช่า Colocation
สติ๊กเกอร์ไลน์
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin
เฟสบุ๊คเพจ

NARUTO
    กล่าวขอบคุณ
    1,238
    ได้รับคำขอบคุณ: 362

คิดกันยังไงเรื่องสายศิลป์สามารถสอบเข้าเป็นแพทย์ได้!!

สวัสดีครับ สับสนสงสัยกันมาตลอดว่า ตกลงแล้วการสอบตรงคณะแพทยศาสตร์ และคณะทันตแพทยศาสตร์ ที่ผ่านระบบ กสพท.นั้น เด็กสายศิลป์ทั้งหลายสมัครได้หรือไม่ เพราะในระเบียบการได้ระบุไว้ว่า "ผู้สมัครเป็นผู้กำลังศึกษา หรือสำเร็จชั้นมัธยมศึกษาชั้นปีที่ 6 หรือเทียบเท่า" วันนี้ พี่ลาเต้ มีคำตอบมาแล้วครับ

รศ.พญ.นันทนา ศิริทรัพย์ รองกรรมการอนุกรรมการสอบคัดเลือก กสพท. ได้ให้สัมภาษณ์ทีมข่าวเว็บ Dek-D ว่า "นักเรียน ม.6 แผนการเรียนศิลป์ - ภาษา หรือศิลป์ - คำนวณ มีสิทธิ์ 100% ในการสมัครสอบคัดเลือกเข้าคณะแพทยศาสตร์/ทันตแพทยศาสตร์ ผ่านระบบ กสพท. โดยจะไม่มีการคัดออกระหว่างทาง หรือในขั้นตอนสัมภาษณ์ เพราะมองว่า หากเด็กสายศิลป์สามารถทำข้อสอบจนผ่านการคัดเลือกเข้ามาได้ก็ย่อมหมายถึงบุคคลนั้นมีคุณสมบัติพร้อมที่จะศึกษาต่อในคณะแพทย์ ดังนั้น จะไม่มีการปรับตกแน่นอน"

ทางด้าน รศ.นพ.สรนิต ศิลธรรม รองกรรมการอนุกรรมการสอบคัดเลือก กสพท.ตัวแทนจากมหาวิทยาลัยมหิดล ได้กล่าวเสริมว่า "ที่ผ่านมาในส่วนของ คณะสายแพทย์ ของมหาวิทยาลัยมหิดล ยังไม่มีนักเรียน ม.6 สายศิลป์ผ่านการคัดเลือกผ่านระบบ กสพท.เข้ามา ซึ่งอาจจะเป็นเพราะนักเรียนเหล่านั้นไม่ได้เรียนในวิชากลุ่มวิทยาศาสตร์สายแพทย์ จึงทำให้ทำข้อสอบแข่งกับสายวิทย์ไม่ได้ แต่ทั้งนี้ตามระเบียบการไม่ได้ปิดกั้น หากนักเรียนสายศิลป์สนใจก็มีสิทธิ์คัดเลือกได้เต็มที่"

Credit(ดูรูป&คลิปเพิ่มได้ที่) : http://www.dek-d.com/content/admissi...9/%7C1#comment

คิดยังไงกันครับ

------------------------------------------------------------------------------------------

ส่วนผมไม่คิดอะไร เพราะผมก็เด็กศิลป์ก็ไม่ได้อยากเป็นหมอเลยไม่ซีเรียสอะไรมาก

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 7 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    3,254
    ได้รับคำขอบคุณ: 11,424
    Blog Entries
    1
    ถึงจะสอบเข้ามาได้

แต่ก็มีสิทธิที่จะดรอปหรือเรียนไม่จบสูงอยู่ดี

เพราะไม่มีความรู้เรื่องพวกฟิสิกส์ เคมี ชีวะ
    เลย

(แบบที่สายวิทย์เค้าเรียนกัน)

แต่กลับกันสายวิทย์ดันเลือกไปสอบแย่งของพวกสายศิลป์ได้

"เห้อๆ นี่หรือการศึกษาไทย"

แล้วไหนจะนี่อีก!

"ม.6 งานเข้า!! ศธ.ปรับวิธีคิด "เกรดเฉลี่ยเข้ามหาลัย" ใหม่"

http://www.dek-d.com/content/admissi...366/|2#comment
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย PEEIII : 26th July 2012 เมื่อ 18:54

4. รายชื่อสมาชิกจำนวน 10 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    152
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,034
    ถ้าอยากเป็นแพทย์คงไปวิทย์คณิตล่ะ ไม่มาสายศิลป์หรอก

6. รายชื่อสมาชิกจำนวน 6 คนที่กล่าวขอบคุณ:

Call Me Doctor !!!
    กล่าวขอบคุณ
    484
    ได้รับคำขอบคุณ: 351
    เอาง่ายๆครับ ถ้าสอบแพทย์ได้ ทำไมไปอยู่สายศิลป์่ล่ะ ?????
    ปัญหามันเกิดมาจาก นักเรียนสายวิทย์ไปแย่งสอบของสายศิลป์ พวกผู้ใหญ่ก็เลยคิดว่า
    เอาสายศิลป์มาแย่งสายวิทย์บ้างก็สิ้นเรื่อง.....
    ตลก !!!

8. รายชื่อสมาชิกจำนวน 5 คนที่กล่าวขอบคุณ:

Stony Cat
    กล่าวขอบคุณ
    1,372
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,137
    1
    นั่นดิ ตลกเนอะ เรียนมา แทบตาย สายศิลป์ สอบเข้าได้ เอ๊ะยังไง สอบได้ใช้ว่าจะเรียนได้ สอบได้ โดนรีทายไปก็เท่านั้น
    อีกอย่าง มากดเกรด เอา เน็ท มาอี๊กกกก แทบบ้า อะไรกันนักหนา แค่เตรียมตัวจะสอบเข้า ก็จะตายละยังจะเอา เนท เนิ๊ท มาดูเป็น % อีกแหมะ แล้วจะเพิ่มตามปีอีก
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Mustas : 26th July 2012 เมื่อ 19:21
    COMPONENTS : FX-8350 X ASUS R9 390x STRIX 20GB of RAM

10. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Bayou Country
    New Orleans, LA, United States
    กล่าวขอบคุณ
    4,555
    ได้รับคำขอบคุณ: 8,950
    ก็ถ้าสายศิลป์สอบเข้าได้

นั่นก็หมายถึงเขามีคุณสมบัติพร้อมที่จะเรียนนี่ครับ

12. รายชื่อสมาชิกจำนวน 5 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ลาลั้ลลา ลัลลา~
    กล่าวขอบคุณ
    164
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,441
    การศึกษาของเยาวชนไทย คือสิ่งที่ผู้ใหญ่ชอบเอามาล้อเล่น

กล่าวขอบคุณ
    84
    ได้รับคำขอบคุณ: 335
    สาย วิทย์ก็ อิจฉาไว้ ซะน่ะ

กล่าวขอบคุณ
    3,196
    ได้รับคำขอบคุณ: 178
    "ก็ถ้าสายศิลป์สอบเข้าได้

นั่นก็หมายถึงเขามีคุณสมบัติพร้อมที่จะเรียนนี่ครับ"

ถูก.......

แต่เข้าได้แล้วจะจบหรือไม่จบ มันอีกเรื่อง อยู่ที่ความพยายาม
    จะวิทย์หรือศิลป์จะเข้าเรียนอะไร ขอให้มีความตั้งใจและพยายามก็สามารถทำได้เช่นกัน

บางคนยังไม่รู้ตัวเองเลยว่าจะไปทางไหนดี อาจจะต้องให้เวลาค้นหา
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย lionhearts : 26th July 2012 เมื่อ 19:25

16. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบออกทะเลเป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    122
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,508
    ไม่คิดกันมั่งหรอครับ ว่าเด็กสายสินเค้าถูกกดดันกันแค่ไหน ยิ่งห้องที่ไม่ใช่คิงศิลป์เนี่ยมักจะถูกมองว่าบ๊วย การศึกษาไม่ควรมีการกีดกันครับ คันเรานะ ถ้ามันเริ่มอยากจะมาขยันเรียนตอน ม.ปลายจริงๆ ต่อให้เรียนคณะไหนก็เรียนได้ทั้งนั้น ถ้าคนมันอยากจะเรียนจริงๆ คนที่ไม่ได้เรียนศิลป์มาจะไม่รู้ความรู้สึกไง ว่าถูกกีดกันด้านคณะเรียนต่อขนาดไหน

18. รายชื่อสมาชิกจำนวน 6 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ヾ(@⌒ー⌒@)ノGhibli-Lover( ゚д
    กล่าวขอบคุณ
    9,171
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,214
    ผมว่าสายไหนก็เรียนไปเถอะ ขอให้เรียนผ่าน+มีจรรยาบรรณพอละ เก่งๆก็เข้าได้อยู่แล้ว(วิทย์-คณิต)

20. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    300
    ได้รับคำขอบคุณ: 40
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ nakiann123 อ่านกระทู้
    ก็ถ้าสายศิลป์สอบเข้าได้

นั่นก็หมายถึงเขามีคุณสมบัติพร้อมที่จะเรียนนี่ครับ

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ phacawit อ่านกระทู้
    ไม่คิดกันมั่งหรอครับ ว่าเด็กสายสินเค้าถูกกดดันกันแค่ไหน ยิ่งห้องที่ไม่ใช่คิงศิลป์เนี่ยมักจะถูกมองว่าบ๊วย การศึกษาไม่ควรมีการกีดกันครับ คันเรานะ ถ้ามันเริ่มอยากจะมาขยันเรียนตอน ม.ปลายจริงๆ ต่อให้เรียนคณะไหนก็เรียนได้ทั้งนั้น ถ้าคนมันอยากจะเรียนจริงๆ คนที่ไม่ได้เรียนศิลป์มาจะไม่รู้ความรู้สึกไง ว่าถูกกีดกันด้านคณะเรียนต่อขนาดไหน
    ผมก็ว่าอย่างนั้น หรือพวกวิทย์กลัวศิลป์มาเเย่งที่นั่งหละหืมม ? เค้าเรียนมาน้อยก็จริงเเต่ถ้าเค้ามีความพยายามเเล้วสอบได้ก็เป็นสิทธิ์ของเค้า

ผมก็ไม่ได้อะไรมากคนเรามีสิทธิ์เท่าเทียมกัน เค้าจบอะไร คุณจบอะไร มาหาว่าสิ่งที่เขาติดสินใจเป็นเรื่อง ตลก ?? พูดอะไรให้เกียรติผู้อวุโสหน่อยครับ

อีกอย่างกว่าจะได้ผลสรุปว่าให้สาย ศิลป์ สอบได้มันผ่านการอนุมัติ หรือไต่ตรองมากี่รอบครับ คุณรู้ไหม ? ไม่ใช่เอะอะจะ อนุมัติไปเรื่อยเปื่อย คิดกันบ้างสิ

22. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

#NOVA
    กล่าวขอบคุณ
    632
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,414
    เพราะสายสินกันผีได้
    .. BUT I CAN'T SLEEP

24. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    304
    ได้รับคำขอบคุณ: 202
    ผมว่าไม่ว่าจะสายวิทย์หรือสายศิลป์ ถ้ามีความสามารถพอที่จะสอบผ่านมาได้ก็มีคุณสมบัติที่จะเรียนได้ครับ ไม่ต่างกันนักหรอก
    แต่เข้ามาแล้วจะเรียนจนจบได้มั้ยมันอีกเรื่องนึง ซึ่งเกี่ยวกับตัวนักเรียนเองแล้วล่ะ ไม่เกี่ยวหรอกว่าจะวิทย์หรือศิลป์
    (แต่%ที่สายศิลป์จะสอบเข้ามาได้ก็น้อยมากๆอยู่ดี เพราะวิชาที่เรียนมา3ปีไม่ใช่วิชาสายวิทย์ ต่อให้เรียนพิเศษมามันก็ไม่ได้แปลว่าจะมีพื้นฐานเหมือนสายวิทย์หรอกนะครับ(ไม่ได้ใช้ในการเรียนทุกวันนี่นา))
    ป.ล. ความเห็นส่วนตัวนะ

INCARCERATE
    กล่าวขอบคุณ
    331
    ได้รับคำขอบคุณ: 211
    1
    ผมว่าดีแล้วหละ บางคนเข้าคณิตวิทย์ไม่ได้อยากเป็นแพทย์ก็เยอะแยะ แบบนี้เท่ากับเปิดโอกาสให้เท่านั้นเอง แต่มันก็ขึ้นอยู่กับตัวคนๆนั้นว่า จะมีความพยายาม เรียนรู้เพิ่มเติมศึกษานอกจากการเรียนในห้องเรียน จนสามารถสอบติดและเรียน ได้หรือปล่าวนั้นก็อีกเรื่องหนึ่ง นี่มันก็เหมือนเปิดทางเลือกเท่านั้นเอง ให้เลือกได้มากขึ้น ผมว่าแบบนี้แหละดีแล้วแค่เปิดโอกาสอยู่ที่ว่าเราจะใช้โอกาสนี้ยังไงมากกว่า

ผมว่าเรื่องการเรียนไม่จบหรือดรอป นั้นมันก็คือตัวคนเรียนเอง เพราะในการที่ไม่ได้อยู่คณิตวิทย์ วิชาก็แตกต่างอยู่แล้วมันยากมากแต่ก็ไม่ใช่ว่าจะเป็นไปไม่ได้ซะหน่อย เพลอๆเรียน นอกโรงเรียน ดีกว่าเรียนในโรงเรียนด้วยซ้ำ เข้าใจมากกว่าด้วยซ้ำ นี่ก็เป็นเพียงความคิดเห็นหนึ่งในมุมมองของผม ผมว่าแบบนี้แหละดีแล้วหละ

ปล.ใครไม่ชอบขอโทษด้วยครับด้วยสมองเพียงเด็กคนหนึ่งเท่านั้นเองอาจคิดไม่ไกลเท่าคนอื่นเค้า

Ryu&BaiFern
    กล่าวขอบคุณ
    897
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,998
    1
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ PEEIII อ่านกระทู้
    ถึงจะสอบเข้ามาได้

แต่ก็มีสิทธิที่จะดรอปหรือเรียนไม่จบสูงอยู่ดี

เพราะไม่มีความรู้เรื่องพวกฟิสิกส์ เคมี ชีวะ
    เลย

(แบบที่สายวิทย์เค้าเรียนกัน)

แต่กลับกันสายวิทย์ดันเลือกไปสอบแย่งของพวกสายศิลป์ได้

"เห้อๆ นี่หรือการศึกษาไทย"

แล้วไหนจะนี่อีก!

"ม.6 งานเข้า!! ศธ.ปรับวิธีคิด "เกรดเฉลี่ยเข้ามหาลัย" ใหม่"

http://www.dek-d.com/content/admissi...366/|2#comment
    ผมสงสารรุ่นต่อๆไปต่อจากผม เอา Onet ตั้ง 40 - 50% แล้วข้อสอบ ขอหยาบๆ "Gu ไม่ใช่ ไอสไตน์นะ" สอบยากมาก
    i3 3.10 GHz - RAM 4 GB - P8H77-M LE - HD7770

28. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    72
    ได้รับคำขอบคุณ: 278
    ผมคิดว่าไม่ใช่เรื่องใหญ่อะไรนะ เพราะสายศิลป์เขาไม่มีวิชาชีวะในบทเรียน ซึ่งยากมากที่จะสอบเข้าได้ ถ้าเขาคิดจะสอบแพทย์จริงส่วนใหญ่คงจะเลือกเข้าเรียนสายวิทย์มากกว่า
    จะได้เป็นการเพิ่มโอกาส ถ้ามีชีวะในสายศิลป์เมื่อไหร่ค่อยว่ากัน

ที่ผมเลือกเรียนวิทย์ก็เพราะอยากเป็นแพทย์นะครับ(แต่สมองธรรมดา IQ 110เองง่ะ)
    ป.ล ความเห็นส่วนตัวนะ

Bayou Country
    New Orleans, LA, United States
    กล่าวขอบคุณ
    4,555
    ได้รับคำขอบคุณ: 8,950
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ spynet อ่านกระทู้
    ผมคิดว่าไม่ใช่เรื่องใหญ่อะไรนะ เพราะสายศิลป์เขาไม่มีวิชาชีวะในบทเรียน ซึ่งยากมากที่จะสอบเข้าได้ ถ้าเขาคิดจะสอบแพทย์จริงส่วนใหญ่คงจะเลือกเข้าเรียนสายวิทย์มากกว่า
    จะได้เป็นการเพิ่มโอกาส ถ้ามีชีวะในสายศิลป์เมื่อไหร่ค่อยว่ากัน

ที่ผมเลือกเรียนวิทย์ก็เพราะอยากเป็นแพทย์นะครับ(แต่สมองธรรมดา IQ 110เองง่ะ)
    ป.ล ความเห็นส่วนตัวนะ

สายศิลป์ก็มีวิชาชีวะนะครับ

กล่าวขอบคุณ
    19
    ได้รับคำขอบคุณ: 575
    รู้สึกว่าข้อสอบแพทย์จะครอบคลุมเนื้อหาที่จำเป็นทั้งหมด ถ้าสายศิลป์สอบได้ทั้งๆที่เขาไม่ได้รับการสอนเรื่องนั้นในโรงเรียนเลย
    หมายความว่าความมุมานะของเขาแรงมาก แล้วคิดหรือว่าเขาจะเรียนแพทย์ไม่ได้นะ

พวกเห็นแก่ตัวบางคนกลัวตรงนี้แหละ

ชอบออกทะเลเป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    122
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,508
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ nakiann123 อ่านกระทู้

สายศิลป์ก็มีวิชาชีวะนะครับ
    ชีวะ เคมี ฟิสิก มีหมดคับ อันที่จริง - -"

กล่าวขอบคุณ
    42
    ได้รับคำขอบคุณ: 89
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ phacawit อ่านกระทู้
    ชีวะ เคมี ฟิสิก มีหมดคับ อันที่จริง - -"
    แต่เรียนไม่ลึกเท่า วิทย์-คณิตเท่านั้น

กล่าวขอบคุณ
    1
    ได้รับคำขอบคุณ: 44
    เอาจริง ๆ ผมว่ายกเลิกระบบคะแนนเฉลี่ยไปเหอะ มันน่ารำคาญ วัดกันที่สอบเข้า 100% ไปเลยดีกว่า

คนเรียน 10 ปี ไม่สู้ คนตั้งใจเรียน 1 ปี มีถมไป

ชอบปล้ำกระทู้
    กล่าวขอบคุณ
    146
    ได้รับคำขอบคุณ: 583
    ดีนะตรูเรียนที่อาชีวะ

สาวนิ่งน่ารัก!!
    กล่าวขอบคุณ
    645
    ได้รับคำขอบคุณ: 704
    บางทีเขาอาจจะเขียนตัวหนังสือสวยกว่าแพทย์อีกหลายๆคนก็ได้น่ะ

จบศิลป์ด้วย ลายมืออาจจะงามกว่าพวกหมอๆน่ะ

ป.ล. ผมเเซวเล่นนะครับ

กล่าวขอบคุณ
    71
    ได้รับคำขอบคุณ: 228
    เห็นเเล้วขำกลิ้งศิลป์ภาษาสอบเเพทย์