ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

-l3odySlam-
    กล่าวขอบคุณ
    517
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,971

ช่วยทีครับ เครื่องปริ๊นหัวหมึกตัน

ขอวิธีหน่อยครับ ผมใช่ canon mp250 series คือ ผมใช้แบบ แทงค์อะครับ แล้วปล่อยวันหลาย อาทิตย์ กลับมาปริ๊น อีกที หมึกมันไม่ค่อยออกอะ ครับ แบบปริ๊นแล้ว มันเป็นขีดๆ บางทีลองปริ๊น สีดำ ทั้งแผ่น มันก็ดำไม่เติมแผ่น สงสัยหัวหมึกมันจะตันอะครับ มีวิธีแก้ไหมครับ เข้เกียจยกไปอีกแล้วอะครับ เคยยกไปรอบนึกละ เขาก็เปลี่ยนหัวหมึกให้ใหม่เลย

ขอบคุณครับ
    ติดตามได้ที่ www.bodyslamband.com หรือ www.bodyslamfc.com

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 435
    เราใช้รุ่นเดียวกันเลย
    1. ลองเข้าไปที่ Control Panel\Hardware and Sound\Devices and Printers\Canon MP250 series Printer
    2. กดที่ Display Printer Properties เลือกTab "การบำรุงรักษา" กด "การทำความสะอาดอย่างละเอียด" แล้วค่อยกด "ตรวจหัวฉีด" ดูว่าสีออกมาปรกติหรือยัง(เต็มทั้งแถบไหม)
    3. ถ้าสียังออกมาไม่เต็ม(ไม่ปรกติ) อาจเป็นเพราะ 1.ตลับหมึกพิมพ์อาจจะตัน หรือ 2.ใช้งานมานานตลับหมึกพิมพ์เสื่อมสภาพ(อายุการใช้งานประมาณ1-2ปี ขึ้นอยู่กับการใช้งานว่าบ่อยแค่ไหน) ก็ยกไปให้ช่างซ่อมเปลี่ยนตลับหมึกพิมพ์ หรือถ้าเปลี่ยนเองได้ก็ซื้อมาเปลี่ยนเอาเองก็ได้(ถ้าทำเป็น)
    4. แนะนำว่าให้ปริ้นท์อย่างน้อยสัปดาห์ละแผ่น(ปริ้นท์ให้ครบทั้ง 4 สี) อย่าไปเสียดายน้ำหมึกและกระดาษ เพราะถ้าไม่ปริ้นท์เลยนานๆเข้าจะตันอาจจะต้องเปลี่ยนตลับหมึกพิมพ์ ยังดีนะที่ใช้ Cannon เพราะมันจะแยกสีดำไว้ต่างหาก (Cannonจะมี2ตลับ 1.ตลับสีดำ กับ 2.ตลับสี แดง เหลือง น้ำเงิน)หากตลับใดตลับหนึ่งเกิดตันขึ้นมาอาจจะเปลี่ยนแค่อันนั้นอย่างเดียว(อีกตลับอาจยังใช้การได้อยู่) ถ้าเป็นยี่ห้อEpsonหล่ะแย่เลยเพราะตลับสีมันรวมอยู่ด้วยกัน หากสีใดสีหนึ่งไม่ออกต้องเปลี่ยนยกชุดแพงมาก(ประมาณ1000-2000บาทขึ้นไป)
    5. หากใครกำลังหาซื้อเครื่องปรินท์เตอร์ แนะนำของ Cannon นะ เพราะราคาถูก(กว่ายี่ห้ออื่นๆ) และทนใช้ได้เลย เครื่องเราใช้มา4-5ปีแล้ว(ต่อแทงค์ด้วย) เปลี่ยนแค่ตลับเพราะมันเสื่อมแล้ว ส่วนEpsonจะเหมาะกับใช้ในสำนักงานที่ต้องปริ้นท์ทุกวัน ปริ้นท์หนักๆเยอะๆ มากกว่า(ถึงจะคุ้มกับตลับหมึกพิมพ์ที่ราคาแพงกว่าชาวบ้านมาก) ถ้าถามว่าแล้วงานที่ได้ออกมายี่ห้อไหนดีกว่า บอกตามตรงจากที่เคยใช้มา ไม่ว่าจะ Cannon Epson หรือรุ่นเก๋าอย่าง Brother(ยี่ห้อนี้แทบหาไม่ได้แล้ว) งานที่ได้ออกมาแทบไม่แตกต่างกันเลย อายุการใช้งานก็พอๆกัน หากคุณใช้งานอย่างสม่ำเสมอรับรองว่าไม่มีปัญหาเรื่องตลับหมึกอุดตันหยุมหยิ๋มเลย(เครื่องไม่งอแง) ตามที่บอกถ้าจะหาเครื่องปริ้นท์มาใช้เองที่บ้าน แนะนำให้ใช้ Cannon นะ เพราะคุณภาพใช้ได้ อะไหล่เปลี่ยนราคาไม่แพง แต่ถ้าเน้นยี่ห้อดังๆ แพงๆ จะใช้ของ Epson ก็ไม่ว่ากัน แต่ต้องคำนึงถึงค่าซ่อมแซมหรืออะไหล่่ที่มากตามมาด้วย
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย biobobzaa : 19th August 2012 เมื่อ 14:59
    [IMG][/IMG]

3. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

-l3odySlam-
    กล่าวขอบคุณ
    517
    ขอบคุณครับท่าน เดี๋ยวผมจะลองดู ^ ^
    ไม่ได้ก็คงต้องยกอะนะครับ
    ติดตามได้ที่ www.bodyslamband.com หรือ www.bodyslamfc.com

-l3odySlam-
    กล่าวขอบคุณ
    517
    ลองดูละครับ แถบสีดำ ไม่ติดเลยครับ สีฟ้า( c 2 อันอะครับ ) เป็น ขีดๆ ส่วน

สี อื่นๆ ยังได้ครับ

มันเเกะออกมาล้างได้ไหมครับ

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 435
    - ลอง"ตรวจหัวฉีด"ซ้ำๆสัก2-3ครั้ง ใช้กระดาษแผ่นเดิมก็ได้กลับหัวกลับหาง กลับหน้าหลัง แต่กระดาษต้องไม่มีรอยยับนะ
    - การที่จะเอาตลับออกมาล้างนั้นแบ่งเป็น 1.มีเครื่องมือล้างโดยเฉพาะ เป็นเครื่องขนาดเล็กใส่น้ำไว้ด้านบนของเครื่องแล้วเอาตลับสีจุ่มลงไป หรือ 2. ถ้าไม่มีเครื่องล้าง ให้ใช้วิธีแบบบ้านๆเราคือ เอาทิชชู่จุ่มน้ำอุ่นๆ(สัก35-38องศา)เช็ดซ้ำๆตรงส่วนที่จะสีจะออกของตลับ(ตรงที่มีแผงวรจรส้มๆแล้วมีช่องสี่เหลี่ยมเล็กๆให้สีออกเวลาพิมพ์อ่ะ) แล้วซับตลับสีให้แห้ง(สนิด) แล้วลอง"ตรวจหัวฉีด"ใหม่อีกครั้ง ถ้าสีทั้งหมดกลับมาเป็นปรกติก็ Happy Ending จ๊ะ
    - ถ้าสีออกมายังไม่เต็มแถบอีก ซ่อม(เปลี่ยนตลับ)เลยดีกว่า <---- ตลับสีมันอาการโคม่าแล้ว ถึงเวลามันละอ่ะ (อิอิ แซวเล่นขำๆนะ)
    [IMG][/IMG]

7. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

-l3odySlam-
    กล่าวขอบคุณ
    517
    ขอบคุณครับ สำหรับคำแนะนำดีๆ เดี๋ยวยังไง ผมคิดว่า ผมยกไปดีกว่าครับ ไม่กล้าเสี่ยง กลัวพังครับ

ขอบคุณมากๆครับผม ^ ^