ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    44
    ได้รับคำขอบคุณ: 0

Question อย่าหาว่าผมโง่เลยนะ

คือพรุ่งนี้ผมจะไปซื้อคอมใหม่
    เวลาเราไปซื้อนี่ เราแค่จดสเป็คคอม
    ที่เราต้องการไปให้ทางร้านเขาดู
    แล้วทางร้านเขาก็ประกอบให้เลยหรอ
    หรือเราต้องเดินเลือกของเอง
    แล้วเอามาให้เขาประกอบให้
    แล้วถ้าได้คอมแล้วทางร้านจะลง window
    ให้เลยรึเปล่าครับ? หรือต้องเอามาลงเอง
    คือผมไม่เคยซื้อคอมเลยอะครับ
    ปล.แล้วถ้าลง window เองต้องทำไงมั่งครับ

ขออีกคำถามครับ ใช้ window อะไรดีล่ะ?
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย guide20141 : 25th August 2012 เมื่อ 21:58

Download ขั้นเทพ !!!
    กล่าวขอบคุณ
    1,026
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,440
    ใช่ เลย อยากรู้เหมือนกันครับ

3. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    13,749
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,391
    จดสเปคไปให้เขาครับ ไม่ต้องเลือกของเอง (ร้านเขาจะจัดตามที่จดไปครับ)

ร้านเขาน่าจะประกอบ + ลงวินโดว์ให้ครับ

5. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

เสพกราฟฟิกขั้นเทพ
    กล่าวขอบคุณ
    2,381
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,560
    อยากซื้ออะไรก็จดสเป็กไว้ ยื่นให้ที่ร้านเลย ว่าอยากได้อะไรบ้าง (มีเงินซะอย่าง )

ส่วนจะให้ที่ร้านประกอบให้ก็ได้ ส่วนมากก็จะประกอบให้ฟรี แต่ถ้าลง window ด้วยก็จะเสียค่าลงประมาณ 300 บาท (แล้วแต่ร้าน)

หรือถ้าอยากจะเอาไปประกอบเองที่บ้านก็ได้ ไม่มีใครว่าอะไร
    Intel Core i7 4790k / MSI Z97 Gaming 5 / GALAX GTX980 SOC 4GB
    AMD Phenom II X6 1090T / Asrock 890GX Extreme 3 / Power Color HD5970 2GB

7. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

BLINK ONCE MIDZY UAENA ♥
    กล่าวขอบคุณ
    958
    ได้รับคำขอบคุณ: 667
    ของผม เอาเสปคที่จัดมาแล้วให้ดูครับ ประกอบให้ฟรี แต่ตอนที่ผมซื้อเค้าคิดค่าลง Windows ครับ = =

9. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Amaimon
    กล่าวขอบคุณ
    2,000
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,530
    แล้วทางร้านเขาก็ประกอบให้เลยหรอ
    แล้วแต่เราครับ เอากลับทำเองก็ได้

แล้วถ้าได้คอมแล้วทางร้านจะลง window ให้เลยรึเปล่าครับ ?
    ลงให้ครับ

11. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 435
    - บอกพนักงานขายว่าเรามีงบอยู่เท่าไหร่ พนักงานจะได้จัดสเปกของในวงเงินของเรา
    - อยากได้เบรนหรือยี่ห้ออะไรเป็นพิเศษก็บอกเขาไป พนักงานจะได้จัดให้ตามความต้องการของเรา
    - เราอยากใช้วินโดว์อะไรก็บอกเขาไป และถามเขาว่าค่าลงวินโดว์เท่าไหร่ เพราะส่วนมากพนักงานขายหลายที่จะมีบริการเรื่องติดตั้งซอฟแวร์ให้อยู่แล้ว
    [IMG][/IMG]

13. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    41
    ได้รับคำขอบคุณ: 511
    ทางร้านจะให้ใบมาเลือก รุ่น-สเปคของอุปกรณ์ที่จะให้ประกอบครับ แล้วเค้าก็จะแนะนำให้ เราจะเอาอันไหนก็บอกไป พอเลือกเสร็จเค้าก็จะคำนวณเงินออกมาให้ดู

สุดท้ายเลือกเคส และหน้าจอ รอไม่เกิน 2 ชม. เค้าจะประกอบและลงวินโดว์ให้ครับ (เอาโปรแกรมอะไรเพิ่มบอกได้เลย แล้วแต่บริการของร้านด้วย บางร้านคิดเงินเพิ่มก็มี = =")

15. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    776
    ได้รับคำขอบคุณ: 439
    ของถามต่อเลยได้หรือเปล่าคับ

ถ้าเราให้ทางร้านประกอบ ไม่กลัวว่าทางร้านจะเอา ของมือ2 หรือ ไม่ดีมาใส่หรอคับ

แล้วถ้าให้ทางร้านประกอบ ทางร้านจะต้องมีใบเสร็จประกัน ของแต่ล่ะอุปกรณ์หรือเปล่าคับ

17. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    73
    ได้รับคำขอบคุณ: 85
    ผมเคยไปฝึกงานอยู่นะครับ

เราก็จดไปให้เขา หรือจะให้เขาจัดให้ก็ได้ครับ ส่วนมากจะทุกร้านนะครับ

บางร้านจะเอาของดีให้ บางร้านที่เขาไม่มีชือเสียงบางร้านเขาจะเอาของถูกมาให้นะครับบางที เขาจะมาเอาของจากร้านพวกมีชื่อเสียงไปแล้วไปคิดเงินเพิ่มจะลูกค้าอีกที

เอาเป็นพวกร้านที่มีชื่อเสียงดังๆ เช่น banana it,Jib หรือต่างๆนาๆ

ส่วนเรื่องประกอบก็ฟรีครับมันเป็น ธรรมเนียมอยู่แล้ว บางร้านที่เขาไม่มีคนลงวินโดว์เขาจะไปให้ที่อื่นแล้วคิดเงินเพิ่มอีกที

แต่ร้านมีชื่อเสียงของย่อมแพงอยู่แล้วครับทำใจอันแต่แลกกะ ดีๆมาก็ไม่เสียหายนะ

ลองถามคนที่รู้จักพอที่จะมีความรู้ด้านนี้ไว้เป็นแนวหน้าก็ดีนะครับ

19. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    1,801
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,946
    ตอนที่ผมยังโง่ๆเรื่องคอมอยู่ ผมก็ไปที่ร้านเขาแล้วบอกงบ[ตอนนั้นบอกไปว่า20,000บาท]แล้วเขาก็เอาราคาของแต่ละอันมาให้ดูแล้วพี่ผมเขาก็เลือกให้ๆ[พี่ผมเลือกIntel+Nvidiaให้ครับ]ส่วนของอื่นๆก็ให้เขาเลือกให้เองครับ
    ปล.ตอนนั้นยังเสียดายอยู่เลยน่าจะเล่นAMD+ATIแต่ทำไงได้ยังโง่- -*

21. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบกวนTeen.เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    53
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,310
    Blog Entries
    1
    พอเอาสเปคยื่นให้เขาปุ๊บ
    เขาก็จะบอก อันนี้ไม่มี อันนี้อ่อนของพี่แรงกว่า อันโน๊นเก่าแล้ว มามะ พี่จัดให้ใหม่
    เละ 555+
    (แค่ประสบการณ์น่ะครับ อย่าถือสาอะไรมาก)

23. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    73
    ได้รับคำขอบคุณ: 85
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ devildark อ่านกระทู้
    ของถามต่อเลยได้หรือเปล่าคับ

ถ้าเราให้ทางร้านประกอบ ไม่กลัวว่าทางร้านจะเอา ของมือ2 หรือ ไม่ดีมาใส่หรอคับ

แล้วถ้าให้ทางร้านประกอบ ทางร้านจะต้องมีใบเสร็จประกัน ของแต่ล่ะอุปกรณ์หรือเปล่าคับ
    1.ร้านดังๆมีชื่อส่วนมากจะสั่งตรงจากโรงงานครับ
    2.มีฟระกันครับเขาจะ ติด วอย ให้ครับ

25. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 895
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ krit007za อ่านกระทู้
    1.ร้านดังๆมีชื่อส่วนมากจะสั่งตรงจากโรงงานครับ
    2.มีฟระกันครับเขาจะ ติด วอย ให้ครับ
    ไม่ได้สั่งตรงจากดรงงานครับ
    คือมันจะมีผู้ผลิตอุปกรณ์ต่างๆแล้วมันจะมีผู้นำเข้าในไทยครับ ซึ่งร้านเหล่านี้ก็จะไปสั่งของจากผู้นำเข้าในไทยอีกทีครับ
    ร้านใหญ่ๆเขามีสาขาเยอะเวลาสั่งก้สั่งทีละเยอะๆเลยได้ราคาถูกขายถูกส่วนร้านเล้กๆก็จะไปสั่งจากผู้นำเข้าหรือร้านใหญ่ๆซึ่งราคาก็อีกเรทนึงครับ
    ผมเรียกว่าร้านเล็กๆและร้านใหญ่ๆว่า ดีลเลอร์ ซึ่งการเป็นดีลเลอร์เราจะต้องสมัครสมาชิกกับผู้นำเข้าอุปกรณ์แล้วทำยอดสั่งซื้อให้ได้ตามเป้าครับยิ่งได้มากส่วนลดยิ่งเยอะ
    พวก JIB Banana Advice พวกนี้เขามีทุนครับกล้าสั่งทีละเยอะๆแล้วกระจายขายอีกที
    ดังนั้นถ้าห้างไหนเจอ JIB banana HWH มาตั้งร้านล่ะก็ร้านเล้ๆเตรียมตัวเจ๊งได้เลยครับ แต่ส่วนใหญ่จะปรับตัวไปรับของจากร้านใหญ่ๆแทนซึ่งทำให้ทำราคาพอๆกับร้านใหญ่ๆได้เพราะตอนสั่งก็เหมือนไม่ขอเป็นดีลลเอร์จากร้านใหญ่ซึ่งจะได้มาอีกราคานึง ถูกกว่าคนซื้อปลีกแบบเราๆท่านๆครับ
    ไม่มีสิ่งใดดีไปกว่าการเปิดใจรับฟังความรู้ใหม่ๆ
    รับปรึกษาปัญหาเรื่องคอมและการจัดสเปกคอม

Amat Victoria Curam
    Lampang หนาวมาก
    กล่าวขอบคุณ
    1,746
    ได้รับคำขอบคุณ: 191
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ poowangdee อ่านกระทู้
    พอเอาสเปคยื่นให้เขาปุ๊บ
    เขาก็จะบอก อันนี้ไม่มี อันนี้อ่อนของพี่แรงกว่า อันโน๊นเก่าแล้ว มามะ พี่จัดให้ใหม่
    เละ 555+
    (แค่ประสบการณ์น่ะครับ อย่าถือสาอะไรมาก)
    ผมก็เคยเจอแบบนี้ ถ้าไม่มีความรู้ไปเลยนี่ลำบากมาก เจอยัดของแพงๆใส่ตึม

กล่าวขอบคุณ
    846
    ได้รับคำขอบคุณ: 49
    เห็นด้วยกับข้างบนครับ อย่างน้อยเราควรจะรู้เกี่ยวกับอุปกรณ์บ้าง ไม่งั้นพอของที่เราต้องการไม่มี จะได้ไม่โดนร้านมันจับยัดของห่วยๆให้ ถ้าจะให้ดีเมื่อไม่มีเสป็คที่เราอยากได้ก็เปลี่ยนร้านไปดูร้านอื่นแทน
    FX6100 3.30GHz./GIGABYTE 970A-D3/SAPPHIRE HD 6870 1GB/SSD 120GB./HDD 500GB./​AERO COOL E85-700W/GEIL 12GB.