ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    197
    ได้รับคำขอบคุณ: 737

ข้อห้ามทางไสยศาสตร์ จิงหรือไม่???

ประเดิมกระทู้หลอนๆสไตล์ผมนะครับ
    เชื่อว่าบางคนอาดโดนว่าโดนเตือนในบางข้อมั่งแหละครับ

1.ห้ามผิวปากเวลากลางคืนเชื่อว่าจะโดนคุณไสยที่ล่องลอยอยู่

2.ห้ามโพกหัวหรือสวมหมวกในวัดหรือสถานที่ศักดิ์สิทธิ์เชื่อว่าหัวจะล้าน

3.ห้ามบ้วนน้ำลายลงโถส้วมเชื่อว่าวาจาจะเสื่อม

4.ห้ามนั่งบนขั้นบันไดเพราะผีบ้านผีเรือนไม่ชอบ

5.ห้ามนั่งบนหมอนเชื่อว่าคาถาจะเสื่อม

6.ห้ามเล่าความฝันในขณะทานข้าวเชื่อว่าแม่โพสพท่านไม่ ชอบ

7.ห้ามเดินข้ามหนังสือเพราะเชื่อว่าจะเรียนไม่จำ

8.ห้ามนุ่งผ้าเปียกเข้าบ้านเพราะเชื่อว่าผีไม่กลัวและจะทำให้ปวดท้อง

9.ห้ามหญิงมีครรภ์ห้ามไปงานศพ เพราะจะมีวิญญาณติดตามมา

10.ห้ามดมดอกไม้ที่จะนำไปถวายพระเชื่อกันว่าจมูกจะเป็นไซนัสหรือริดสีดวงจมูก

11.ห้ามหลับเวลาฟังพระเทศเชื่อว่าชาติหน้าจะเกิดเป็นงู

12.ห้ามเอาของคืนเมื่อให้ผู้ใดไปแล้วเชื่อว่าจะเป็นเปรต(นอกจากให้ยืม)

13.ห้ามกวาดขยะกลางคืนเชื่อว่าผีไม่คุ้มและกวาดทรัพย์ออกหมด

14.ห้ามตัดเล็บกลางคืนเชื่อว่าอายุจะสั้น

15.ห้ามลอดไม้ค้ำต้นกล้วยและไม้ค้ำบ้านและห้ามลอดราวผ้าและห้ามลอดใต้แขนคนอื่นเพราะจะทำให้ของเสื่อม

16.อย่าให้ใครข้ามหัวเพราะจะทำให้อาคมเสื่อมและของทุกอย่างเสื่อม

17.ห้ามด่าแม่ผู้อื่นเพราะสาริกาลิ้นทองจะเสื่อม

18.คนสักยันต์ห้ามกินฟักแฟงบวบน้ำเต้าและปลาไม่มีเกล็ดเพราะเชื่อว่าหนังจะไม่เหนียว

19.หากไปในที่สถานที่แปลกๆห้ามทักเมื่อได้ยินเสียงแปลกๆเพราะเชื่อกันว่านั่นคือคุณไสย หรือของไม่ดีหากใครทักจะเข้าตัวทันที

20.ห้ามนอนหันหัวไปทางทิศตะวันตกเพราะเชื่อว่าวิญญาณจะออกจากร่าง(อีกอย่างหนึ่งเป็นทิศที่หันหัวของคนตาย)

21.ห้ามขึ้นบ้านวันเสาร์ เผาศพวันศุกร์ โกนจุกวันอังคาร แต่งงานวันพุธ เพราะเป็นอัปมงคล

22.ห้ามเคาะจานข้าวเวลารับประทานอาหาร โบราณท่านถือว่า ห้ามเคาะจานข้าว เพราะจะเป็นการเรียน
    วิญญาณที่พเนจร เมื่อได้ยินเสียงเราเคาะจาน ก็จะพากันมาแย่งเรากินข้าว กินอาหารคาวหวานท่านต้องเคยเห็นเวลาเราไหว้ศพหรือไหว้วันสำคัญ เราจะจัดชุดสำหรับพวกผีไม่มีญาติ และทำพิธิเรียกมากิน โดยใช้การเคาะถ้วยชาม ดังนั้นผู้ใหญ่จึงถือมาก ห้ามลูกหลานเคาะจานชามเวลากินข้าว

ขอขอบคุณเนื้อหาโดน: http://www.mthai.com/

!! Monster Energy !!
    กล่าวขอบคุณ
    612
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,479
    เข้ามู้นี้ทีเม้นไม่ถูกเลย

CBR

3. รายชื่อสมาชิกจำนวน 16 คนที่กล่าวขอบคุณ:

R.I.P 2PAC (1971-1996)
    กล่าวขอบคุณ
    496
    ได้รับคำขอบคุณ: 432
    ของอย่างนี้ไม่เชื่ออย่าลบหลู่

5. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 379
    ทำมาเกือบทุกข้อแล้วไม่เห็นเป็นอะไรซักอย่าง

7. รายชื่อสมาชิกจำนวน 9 คนที่กล่าวขอบคุณ:

Lie To Me
    กล่าวขอบคุณ
    1,573
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,610
    เคยได้ยินมาหมดทุกข้อเลย เหอะๆ

กล่าวขอบคุณ
    13
    ได้รับคำขอบคุณ: 165
    เรื่องนี้เชื่อถือได้นะ
    ถ้าใครไม่เชื่อ เวลาไปต่างจังหวัดที่ไม่ใช่บ้านตัวเองอ่ะ เดินป่า เดินเขา แล้วลองทำตรงข้ามกับ 22 ข้ออ่ะ
    ได้ผล 100 เปอร์

ทำอยู่ในบ้าน แถวบ้าน มันไม่มีไรหรอก มันคือที่ของเรา มีเทวดาประจำบ้าน ใครก็ทำไรเราไม่ได้
    อยากเหนผลต้องไปต่างถิ่น ที่ๆไม่ใช่ที่ของเราอ่ะ เช่น เที่ยวป่า เที่ยวเขา เที่ยวทะเล เที่ยวน้ำตก
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Steve-O : 25th August 2012 เมื่อ 22:14
    Hard Core Sex

10. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    203
    ได้รับคำขอบคุณ: 40
    เคยได้ยินมาบ้าง

Bayou Country
    New Orleans, LA, United States
    กล่าวขอบคุณ
    4,555
    ได้รับคำขอบคุณ: 8,950
    ผมตัดเล็บตอนกลางคืนบ่อยมาก

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    3
    ได้รับคำขอบคุณ: 6
    กำเลยส่วนมากผมจะทำตรงข้ามกับที่เขาห้ามเป็นส่วนใหญ่ 5555555555555555555555

ก็เเค่ความเชื่อเพื่อไม่ให้ตัวเองเกิดบาดเจ็บอย่างตัดเล็บตอนกลางคืน

สมัยก่อนเขามีไฟที่ไหนก็เลยกลัวตัดพลาดไปโดนเนื้อบ้างก็เลยสร้างความเชื่อเพื่อไม่ให้คนทำผิด

แต่บางความเชื่อก็ไม่รู้จะมีไปทำไม อย่างห้ามชี้รุ้งเงี้ย

ข้อ 7 เมื่อก่อนผมโครตกลัวเลย

ตอนประถม ข้ามทีไหว้******หมดพอขึ้น ม.ต้น เริ่มไหว้บ้างไม่ไหว้บ้างละ ม.ปลายข้ามทีแทบจะไม่ไหว้ พอขึ้นปี1 แทบขึ้นไปเหยียบละครับ

เขาว่าที่ห้ามไม่ให้ข้าม/เหยียบเพราะเป็นการดูถูกความรู้แต่ผมว่ายังไงก็แค่หนังสือเหยียบก็ไม่ได้หมายความว่าดูถูกสักหน่อย

แต่ก็มีตรรกระโง่ๆของคนที่ว่าก็เพราะคิดแบบนี้ถึงได้โง่ไม่เจริญ ขอโทษครับผมจบ ม.6รวมเกรด 5 เทอม 3.53ครับ

ทุกวันนี้คนที่ว่าผมในตอนนั้นไม่รู้ยังเป็นเด็กซิ้วอยู่หรือเปล่า
    จะได้รู้จักกันมากคลื้นนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนน

14. รายชื่อสมาชิกจำนวน 4 คนที่กล่าวขอบคุณ:

Catch me if u can !!
    กล่าวขอบคุณ
    584
    ได้รับคำขอบคุณ: 243
    มันเป็นความเชื่อครับ แล้วแต่บุคคล แต่ก็ไม่ควรลบหลู่

I'M THE RED ARMY !
    กล่าวขอบคุณ
    1,603
    ได้รับคำขอบคุณ: 976
    จขกท. นี้ก็น้ออออ นี้ตอนกลางคืนแล้ว มาโพสท์ อย่างงี้อีก นอน ไม่หลับแน่ตรู 555555.

ขอส่ง คนนี้ไปอยู่ ข้างๆ จขกท. ละกัน 55555.

.:: DAVID DE GEA ::.

17. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบอ่านเป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    953
    ได้รับคำขอบคุณ: 149
    ห้ามกินข้าวครั้งละหลายๆจานเพราะ ขี้เกียจล้าง มั่กๆ (ข้าวไข่เจียวก็เรียบร้อย อิอิ) ขณะนี้ 4ทุ่มครึ่ง ตูคงไม่ลุกไปล้างแน่ๆ กองไว้ก่อนพรุ่งนี้ค่อยว่ากัน

เรปล่างท่านว่ามั๊ย
    ทำดีได้ดีมีที่ไหน ทำชั่วได้ดีมีถมไป

BLINK ONCE MIDZY UAENA ♥
    กล่าวขอบคุณ
    958
    ได้รับคำขอบคุณ: 667
    เคยทำบ้างข้อครับ = =

Amaimon
    กล่าวขอบคุณ
    2,000
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,530
    ห้ามเยอะ มากๆ เห่อๆ

กล่าวขอบคุณ
    197
    ได้รับคำขอบคุณ: 737
    ผมว่าบางข้ออาจเป็นกลอุบายของคนโบราณก็ได้ครับเช่น
    5.ห้ามนั่งบนหมอนเชื่อว่าคาถาจะเสื่อม (เดียวหมอนแบนนอนไม่สบาย)
    6.ห้ามเล่าความฝันในขณะทานข้าวเชื่อว่าแม่โพสพท่านไม่ ชอบ (เดียวข้าวติดคอ)
    ประมาณนี้

22. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    817
    ได้รับคำขอบคุณ: 230
    11.ห้ามหลับเวลาฟังพระเทศเชื่อว่าชาติหน้าจะเกิดเป็นงู

งานเข้าแล้ว ผมไปค่ายธรรมะมา พระมาเทศปุ๊ปหัวพิงเสาเลย หลับบ่อยมาก

กล่าวขอบคุณ
    283
    ได้รับคำขอบคุณ: 150
    บางข้อถ้าเราจะมองว่าเป็นกุศโลบายที่คนสมัยก่อนๆสร้างขึ้นก็ได้นะครับเพื่อเป็นการห้ามทำในสิ่งที่ไม่ดี

ตอนเด็กๆผู้ใหญ่ชอบบอกอย่าเล่นซ่อนแอบเวลากลางคืนเพราะผีจะบัง จริงๆเค้าก็แค่กลัวหาเด็กไม่เจอกลัวจะมีอันตรายซะมากกว่า

EX. ข้อ 17 ห้ามด่าพ่อแม่ผู้อื่นเพราะสาลิกาลิ้นทองจะเสื่อม >>>สาลิกาลิ้นทองเค้าว่าพูดอะไรแล้วคนอื่นจะคล้อยใจตามเพราะเราพูดแต่ในสิ่งที่ดี ถ้าเราพูดด่าพ่อด่าแม่คนอื่นใครจะอยากฟังที่เราพูดกันหละ? จริงป่าวๆ

PIGGY : ) ''
    กล่าวขอบคุณ
    1,012
    ได้รับคำขอบคุณ: 369
    ผมชอบทำตามข้อ 3 อ่ะ

คอมเมนต์เป็นชีวิตจิตใจ
    ( '/w')/( '/w')/\(' w ')/\('w\' )\('w\' )
    กล่าวขอบคุณ
    380
    ได้รับคำขอบคุณ: 721
    ผมไม่ลบหลู่หรอกครับ แต่มันเป็นวิธีสอนของชาวโบราณมากกว่า

แต่ละข้อพาทำให้คนกลัวซะส่วนใหญ่ เพราะ มนุษย์มีความกลัวเป็นพื้นฐานอยู่แล้ว

ซึ่งความจริงมีหนึ่งเดียวคือพิสูจน์ครับ

Stephen Jerm
    กล่าวขอบคุณ
    1,456
    ได้รับคำขอบคุณ: 808
    มันอาจจะเป็นกุสะโลบายของผู่เฒ่าผู้แก่ที่เล่าต่อกันมาเพื่อสอนให้ลูกหลานเคารพเชื่อฟัง
    จริงๆตอนเด็กผมก็เคยได้ยินคนแก่แถวบ้านเล่าประเภทนี้บ่อยๆ
    5.ห้ามนั่งบนหมอนเชื่อว่าคาถาจะเสื่อม - หมอนเป็นสิ่งที่เราใช้หนุนหัวนอนไม่ดีแน่ถ้าไปทับ
    6.ห้ามเล่าความฝันในขณะทานข้าวเชื่อว่าแม่โพสพท่านไม่ชอบ - เวลากินข้าวแล้วพุดไปด้วยอาจเกิดการสำลักได้
    11.ห้ามหลับเวลาฟังพระเทศเชื่อว่าชาติหน้าจะเกิดเป็นงู - อาจเป็นภาพที่ไม่น่าดูได้เสียมารยาท
    14.ห้ามตัดเล็บกลางคืนเชื่อว่าอายุจะสั้น - ตอนกลางคืนแสงสว่างอาจไม่เพียงพออาจทำให้เกิดอันตรายได้
    16.อย่าให้ใครข้ามหัวเพราะจะทำให้อาคมเสื่อมและของทุกอย่างเสื่อม - ตามความเชื่อของคนไทยศรีษะเป็นของสูง
    17.ห้ามด่าแม่ผู้อื่นเพราะสาริกาลิ้นทองจะเสื่อม - ด่าพ่อ แม่ผู้อื่นเป็นสิ่งไม่ดี
    22.ห้ามเคาะจาน - มันเป็นแสดงพฤติกรรมที่เสียมารยาทตรงโต๊ะอาหารและส่งเสียงดังรบกวนคนรอบข้าง

ปล.ทุกอย่างนี้มันเป็นแค่ความคิดเห็นส่วนตัว
    ONE FOR ALL AND ALL FOR ONE

28. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

Games Hub
    กล่าวขอบคุณ
    1,269
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,686
    Blog Entries
    1
    ไว้มาอ่านพรุ่งนี้ละกัน จะนอนละ
    There is no Thank You and there is nothing right as long as we're downloading illegal games.

กล่าวขอบคุณ
    481
    ได้รับคำขอบคุณ: 78
    โดนผมเต็มๆ

กล่าวขอบคุณ
    282
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,736
    ลบหลู่ไปเยอะแล้วครับ ผลคือทุกวันนี้ยังมีความสุขดี กินอิ่ม นอนหลับ ลมหายใจยังเข้าออกปกติ

ตราบใดที่คุณไม่ไปทำต่อหน้าคนอื่น เพราะถ้าเอาเท้าไปเหยียบหัวความเชื่อคนอื่น ส่วนใหญ่แทนที่เขาจะเลิกเชื่อ เขาจะเอาเท้ามาเหยียบเราแทน

มนุษย์มันก็แค่นี้

32. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

.:: MCR HELENA ::.
    The Walking Dead
    กล่าวขอบคุณ
    1,260
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,020
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ killernut อ่านกระทู้
    ผมว่าบางข้ออาจเป็นกลอุบายของคนโบราณก็ได้ครับเช่น
    5.ห้ามนั่งบนหมอนเชื่อว่าคาถาจะเสื่อม (เดียวหมอนแบนนอนไม่สบาย)
    6.ห้ามเล่าความฝันในขณะทานข้าวเชื่อว่าแม่โพสพท่านไม่ ชอบ (เดียวข้าวติดคอ)
    ประมาณนี้
    ก็น่าจะใช้ล่ะน่ะ ก็ไม่รู้สิ เชื่อบ้างไม่เชื่อบ้าง ....
    Facebook :: Buddy Lord

Avalanche's Fanboy
    กล่าวขอบคุณ
    574
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,138
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ harnibal409 อ่านกระทู้
    มันอาจจะเป็นกุสะโลบายของผู่เฒ่าผู้แก่ที่เล่าต่อกันมาเพื่อสอนให้ลูกหลานเคารพเชื่อฟัง
    จริงๆตอนเด็กผมก็เคยได้ยินคนแก่แถวบ้านเล่าประเภทนี้บ่อยๆ
    5.ห้ามนั่งบนหมอนเชื่อว่าคาถาจะเสื่อม - หมอนเป็นสิ่งที่เราใช้หนุนหัวนอนไม่ดีแน่ถ้าไปทับ
    6.ห้ามเล่าความฝันในขณะทานข้าวเชื่อว่าแม่โพสพท่านไม่ชอบ - เวลากินข้าวแล้วพุดไปด้วยอาจเกิดการสำลักได้
    11.ห้ามหลับเวลาฟังพระเทศเชื่อว่าชาติหน้าจะเกิดเป็นงู - อาจเป็นภาพที่ไม่น่าดูได้เสียมารยาท
    14.ห้ามตัดเล็บกลางคืนเชื่อว่าอายุจะสั้น - ตอนกลางคืนแสงสว่างอาจไม่เพียงพออาจทำให้เกิดอันตรายได้
    16.อย่าให้ใครข้ามหัวเพราะจะทำให้อาคมเสื่อมและของทุกอย่างเสื่อม - ตามความเชื่อของคนไทยศรีษะเป็นของสูง
    17.ห้ามด่าแม่ผู้อื่นเพราะสาริกาลิ้นทองจะเสื่อม - ด่าพ่อ แม่ผู้อื่นเป็นสิ่งไม่ดี
    22.ห้ามเคาะจาน - มันเป็นแสดงพฤติกรรมที่เสียมารยาทตรงโต๊ะอาหารและส่งเสียงดังรบกวนคนรอบข้าง

ปล.ทุกอย่างนี้มันเป็นแค่ความคิดเห็นส่วนตัว
    ครับ ที่จริงถ้าปฏิบัติได้ทุกข้อ มันก็ดูเป็นคนเรียบร้อยนะครับ
    ผมก็คิดว่าเหมือน คห. นี้แหละ เอาไว้ทำให้เด็กโตขั้นมามีวินัย ไม่ใช่ เคาะจานข้าวโป้งเป้ง