ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

Download ขั้นเทพ !!!
    กล่าวขอบคุณ
    1,026
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,440

รบกวนผู้รู้มาตอบคำถามของผมหน่อยครับเรื่อง Case

คำถามนี้ผมส่งสัยมานานละครับ
    การเลือก Case ที่ถูกต้องเราควรเลือกอย่างไรระหว่าง

มีพัดลมเยอะ ๆ

และพัดลมน้อย ๆ

Case ลักษณะแบบไหนที่ดี และ เย็น แต่ส่วนมากผมเห็นพี่ใช่แบบพัดลมน้อยทั้ง ๆ ที่ตัว พัดลมเยอะ ๆ ก็ราคาไม่แตกต่างกัน
    และอีกอย่างหนึ่งครับ Case ที่มี พัดลมน้อยนี้เค้าชอบเปิดฝาข้างออก หรือ ว่า ซิ้งใหญ่เกินยัดไม่เข้าอะไรยังงี้
    เลยอยากจะถามว่าการเลือก Case ควรจะดูที่อะไร ระหว่างพัดลม เยอะ ๆ กับ พัดลมน้อย ๆ แต่เปิดฝาข้างเพื่อระบายความร้อน
    และระหว่างพัดลมเยอะ ๆ กับพัดลมน้อย ๆ เนี่ยอันไหน เย็น กว่า กันครับ
    และถ้าใครมีวิธีเลือก Case ก็มาแชร์ความรู้กันหน่อยนะครับผมขอบคุณมาก ครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย sanim : 7th September 2012 เมื่อ 15:29

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    2,626
    ได้รับคำขอบคุณ: 216
    น่าจะมี ที่วัตต์อุณภูมิ มาตรวจบ้างน๊ะครับแบบถูกๆ (จะได้วัด อุปกรณ์ ที่อยู่ภายในเคส ที่มีอุณหภูมิ เท่าไหร่บ้าง )

ก็ยกตัวอย่าง คนหนึ่งคน อยู่ห้องอุณภูมิปกติ แล้วถ้า 10 คนหละ อุณภูมิในห้องเพิ่มขึ้นหรือเปล่าน๊ะ (แต่ถ้าห้องปิดทึบ ร้อนแน่ แต่ถ้าห้องถ่ายเทอากาศดีๆ ก็ช่วยได้เยอะครับ )

*เคส มีแค่ซีพียู บอร์ด แรม ฮาร์ดดิส ก็คงไม่ร้อนมาก - พัดลม หน้า หลัง
    *เคส มีแค่ซีพียู บอร์ด แรม ฮาร์ดดิส การ์ดจอ ก็ร้อนเพิ่มขึ้นมา - พัดลม หน้า หลัง ข้าง
    *เคส มีแค่ซีพียูโอเวอร์คล็อค บอร์ดแรง+ แรมโอเวอร์คล็อค ฮาร์ดดิส+ การ์ดจอตัวแรง+ ก็ร้อนเพิ่มขึ้นมาอีก พัดลม หน้า หลัง ข้าง และ ด้านบน

ก็เลือกดูครับ ว่าเราใส่อุปกรณ์ เข้าไว้ในเคส เยอะหรือเปล่า อากาศถ่ายเทสะดวก ดูดลมเย็นเข้า เป่าลมร้อนออกไป

*แค่ความคิดเห็น ตอนเริ่มต้นของการแค่มีคอมส์ใช้งานทั่วไปครับ*

ส่วนเคสดี เคสอลูมิเนียมไปเลยครับ เย็นดี

3. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

♣ข้าเองเทพของพวกเจ้า ♣
    กล่าวขอบคุณ
    3,345
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,316
    เปลี่ยนเป็น เคส ตู้ปลาไปเลย

ใส่ ปลาลงไปด้วย สวย+ได้กิน+ไม่ร้อน

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Emo : 7th September 2012 เมื่อ 18:40
    ลายเซ็น เข้าใจนะ

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    System of Live operation
    กล่าวขอบคุณ
    2,831
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,021
    ^
    ^
    ^
    ถูกของเค้านะ หะหะ

ชอบกวนTeen.เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    53
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,310
    Blog Entries
    1
    เรื่องพัดลมไม่เสมอไปครับ
    พัดลมมากใช่จะเย็นกว่าพัดลมน้อยตลอด
    ต้องดูการออกแบบการถ่ายเทอากาศ และทิศทางลมประกอบด้วยครับ

Skyz...Skyking!!!
    กล่าวขอบคุณ
    954
    ได้รับคำขอบคุณ: 142
    2
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Emo อ่านกระทู้
    เปลี่ยนเป็น เคส ตู้ปลาไปเลย

ใส่ ปลาลงไปด้วย สวย+ได้กิน+ไม่ร้อน

ว้าวทำไงครับเนี่ย อยากทำบ้างจังหลังไมค์หน่อยครับบ

6+++++++++++++++++++++

ไม่ยากครับดู ว่าสะดวกกับเราไหม พ.ท การใช้งาน + งบประมาน+ ความต้องการครับ

เรื่องพัดลม ความร้อน ไม่เกี่ยว ขึ้นอยู่กับอุปกรณ์ ว่า ประสิทธิภาพสูงรึปล่าว ยิ่งสุงยิ่งร้อนครับ แต่ราคาสูงมันก็มีระบบเย็นๆมาให้เหมือนกัน

ลองเลือกๆดูครับ ^^

กล่าวขอบคุณ
    374
    ได้รับคำขอบคุณ: 41
    ถ้าให้เลือกผมเอา พัดลมเยอะๆ ดีกว่า แต่จะกินไฟล์หน่อย ไม่มากเท่าไรหลอกงับ
    แต่ถ้าจะให้เลือกมันต้องหา Case ที่ใส่กับบอร์คเราได้ด้วยและก็หาว่าใช้สนิด อะไรดีหรือ Size อะไรดี
    ใส่กับบอร์คเราได้หรือป่าว เพราะตัวอย่าง ซื้อ บอร์ค Size ใหญ่ Case เล็กก็ใส่ไม่ได้
    ก็ Sizeหรือชนิด ก็มีประมาณนี้ ครับ AT, Baby AT, ATX, Micro ATX, Flex ATX, LPX, NLX
    AT---Full size
    ATX---Middle Size
    Server
    Mini
    Pico
    หรือมีเยอะกว่านี้ผมก็ไม่รู้นะ5555
    ข้อมูลจากท่าน lagom และ halabi (Nikom Sahaviriya) จาก guru นะงับ

กล่าวขอบคุณ
    374
    ได้รับคำขอบคุณ: 41
    อยากเย็นจริงๆต้องเล่น Water Cooling เลย 5555 หริอที่เขาเรียกว่า OC(Overclock)
    ลืมบอกไปนะงับว่า power supply ของเราก็ร้อนเหมือนกันนะงับส่วนมากความร้อนจะมาจาก power supply นี้ละงับ
    กับ การ์จอ อะงับแต่ถ้า CPU ของเราเป็นแบบสูงๆเช่น I-3,I-5,I-7,Xeon(ส่วนมากใช้กับ Server)
    ก็มีส่วนทำให้ร้อนขึ้นด้วยงับ
    ผิดพลาดตรงไหนขออภัยนะงับ

ช่วยด้วยใจว่ะ
    กล่าวขอบคุณ
    351
    ได้รับคำขอบคุณ: 540
    สูงๆโล่งๆยิ่งดีครับ ดูช่องอำนวยความสดวก พัดลมไม่สำคัญ เพิ่มหรือลดดัดแปลงแต่งเองได้
    เอาที่มันถอดใส่อุปกรณ์ได้สดวก ที่สำคัญดูให้มันแข็งแรงหน่อย
    รองมาดูความเท่ ความสวย

♣ข้าเองเทพของพวกเจ้า ♣
    กล่าวขอบคุณ
    3,345
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,316
    หรือไม่ก็ แยก คอมไป อยู่ใน ตู้เย็น -10 ไปเลย ยิ่งดี
    ลายเซ็น เข้าใจนะ

ชอบกวนTeen.เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    53
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,310
    1
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Emo อ่านกระทู้
    หรือไม่ก็ แยก คอมไป อยู่ใน ตู้เย็น -10 ไปเลย ยิ่งดี
    ความร้อน+ความเย็น+ความชื้น=หยดน้ำ

Download ขั้นเทพ !!!
    กล่าวขอบคุณ
    1,026
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,440
    ^
    ^
    ^
    ท่าจะเวิลเหะ ๆๆ ขอบคุณ 555

The_Nine
    กล่าวขอบคุณ
    2,094
    ได้รับคำขอบคุณ: 723
    ถ้าอยากได้ลบผ่าน เยอะๆหน่อยก็ เอาเป็นพวก Strike X Air ไปเลย + พัดลมบ้านอีกตัวเปิดเบอร์3 ท่าจะเย็น
    หรือถูกๆก็ เปิดฝาข้าง แล้วก็ พัดลมบ้านเบอร์3เช่นกัน 55