ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    124
    ได้รับคำขอบคุณ: 55

ถามเกี่ยวกับการเปลี่ยนศาสนา

คือผมรู้สึกว่าตัวเองไม่ค่อยศรัทธาในศาสนาที่ตัวเองถืออยู่ในปัจจุบันผมอยากทราบว่าหากผมอยากเปลี่ยนศานามันจะกระทบอะไรกับความคิดคนไหมแล้วมันหรือไม่

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    48
    ได้รับคำขอบคุณ: 29
    ผมว่ามันไม่น่าจะมีผลอะไรนะครับ ศาสนากับความคิดคนมันคนละอันกันผมว่าสิ่งที่จะทำให้มีผลกระทบกับความคิดคนไม่ใช่ที่ศาสนานะแต่ผมว่าเป็นที่นิสัยของคนมากกว่า คุณอยากเปลี่ยนก็เปลี่ยนไปเถอะครับมันไม่ได้เดือดร้อนอะไรใครแล้วก็ไม่ได้ทำให้ใครเสียหาย เพราะยังไงก็ตามทุกศาสนาก็สอนให้ทุกคนเป็นคนดีอยู่แล้วน่ะครับ

กล่าวขอบคุณ
    54
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,509
    ยังไงทุกศาสนาก็สอนให้ทุกคนเป็นคนดีครับ
    จริงๆนะ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย gspretun : 13th October 2012 เมื่อ 23:14

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    48
    ได้รับคำขอบคุณ: 29
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ gspretun อ่านกระทู้
    ยังไงทุกศาสนาก็สอนให้ทุกคนเป็นคนดีครับ
    ปล.ยกเว้นศาสนา อิสลาม นไม่รู้ทำไมพวกเขาหัวรุนเเรงกันจริง 555+
    5555 คนป่าไงครับคนป่า
    ปล.ผมล้อเล่นนะ

กล่าวขอบคุณ
    1,695
    ได้รับคำขอบคุณ: 173
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ gspretun อ่านกระทู้
    ปล.ยกเว้นศาสนา อิสลาม นไม่รู้ทำไมพวกเขาหัวรุนเเรงกันจริง 555+
    พูดงี้ก็ไม่ถูกนะ คนอิสลามที่เป็นคนดีก็เยอะครับ เดี๋ยวจะเกิดดราม่าเอาได้

6. รายชื่อสมาชิกจำนวน 5 คนที่กล่าวขอบคุณ:

เสพกราฟฟิกขั้นเทพ
    กล่าวขอบคุณ
    2,381
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,560
    จริงๆแล้วทุกศาสนาก็สอนให้คนเป็นดีอยู่แล้วอ่ะนะครับ คนที่จะขึ้นสวรรค์ได้ไม่จำเป็นต้องถือศาสนาพุทธก็ได้

สุดท้ายแล้วไม่ว่าจะเป็นศาสนาอะไร มันก็มาวัดกันที่ บุญ-บาป อยู่ดีครับ คนเราจะตกนรกหรือขึ้นสวรรค์ นี่มันวัดกันตรง บุญ-บาปนี้แหละ

บุญ-บาป เป็นของสากล เปรียบเหมือนไฟ ไฟไปอยู่ที่ไหนมันก็ร้อน จะอยู่ส่วนไหนของโลกมันก็ร้อน จะอยู่บนภูเขามันก็ร้อน ไปอยู่เชิงเขามันก็ร้อน ไปอยู่ใต้ดินมันก็ร้อน

จะให้มันเย็นไม่ได้ ไม่ว่าสัตว์โลกตัวไหนไปจับไฟมันก็รู้สึกร้อนกันทั้งนั้น จริงมั๊ย??

เฉกเช่นเดียวกัน ทำบุญจะให้มันเป็นบาปก็ไม่ได้ ทำบาปจะให้เป็นบุญมันก็ไม่ได้ มันทดแทนกันไม่ได้

บุญ-บาป เป็นสิ่งที่ไม่มองไม่เห็นแต่รับรู้ได้ด้วยใจ สัตว์โลกทุกหมู่เหล่า แม้แต่คนที่ไม่นับถือศาสนา ก็สามารถรับรู้ได้ ถึงจะไม่รู้ศีลธรรมมาก่อน ก็สามารถรับรู้ได้

ดังนั้นพระท่านจึงสอนว่าให้ ละบาป และ สั่งสมบุญเข้าไว้ ชีวิตจะได้สบาย

บุญ มองไม่เห็น แต่สำหรับนักวิปัสสนากรรมฐาน สามารถมองเห็นดวงบุญได้ บุญมีลักษณะ เป็นดวง ใสๆ เย็นๆ สบายๆ เป็นบ่อเกิดของความสุขและความสำเร็จทั้งปวง

ส่วนบาปนั้นก็คือทำให้ใจเศร้าหมอง ใจดำมืด มันก็ตรงข้ามกับบุญอ่ะนะ

ปล. ผมนับถือศาสนาพุทธ เพราะว่า ศาสนาพุทธเป็นศาสนาที่มีเหตุผล สามารถพิสูจน์ได้ ^_^
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย sattawat1979 : 13th October 2012 เมื่อ 23:21
    Intel Core i7 4790k / MSI Z97 Gaming 5 / GALAX GTX980 SOC 4GB
    AMD Phenom II X6 1090T / Asrock 890GX Extreme 3 / Power Color HD5970 2GB

8. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

IT Hardware
    [ L O P B U R I ]
    กล่าวขอบคุณ
    1,542
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,175
    ศาสนาทุกศาสนาสอนให้คนทำดีครับ เเต่ ศาสนาพุทธสอนให้คนหลุดพ้นหรือนิพพานได้ครับ ศาสนาอื่นเต็มที่ได้เเค่สวรรค์ ชั้นต่างๆ เเต่พุทธยันนิพพานเลยครับถ้าบุญ+บารมีท่านถึง
    I5 4670K XSPC COOLING MAXIMUS VI EXTREME corsair vengeance 8G MSI GTX 780 (Ref) PSU Tt 1500w Cooler Master Cosmos SE

10. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

Bayou Country
    New Orleans, LA, United States
    กล่าวขอบคุณ
    4,555
    ได้รับคำขอบคุณ: 8,950
    ศาสนาที่คุณนับถืออยู่ คุณยังไม่ศรัทธาเลย ?

แล้วศาสนาต่อไปละ ?

ทุกศาสนา สอนให้คนเป็นคนดี ยังไงก็แล้วแต่

คุณต้องถามตนเองว่า คุณปฏิบัติในศาสนาที่คุณนับถือดีแล้วหรือยัง ?

เสพกราฟฟิกขั้นเทพ
    กล่าวขอบคุณ
    2,381
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,560
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ paintsuk อ่านกระทู้
    ศาสนาทุกศาสนาสอนให้คนทำดีครับ เเต่ ศาสนาพุทธสอนให้คนหลุดพ้นหรือนิพพานได้ครับ ศาสนาอื่นเต็มที่ได้เเค่สวรรค์ ชั้นต่างๆ เเต่พุทธยันนิพพานเลยครับถ้าบุญ+บารมีท่านถึง

เห็นด้วยครับ ศาสนาพุทธมีอย่างนึงที่ศาสนาอื่นไม่มี คือมี ''อริยสัจ 4'' เป็นเครื่องมือในการดับทุกข์อย่างมีเหตุมีผล

ศาสนาพุทธมีศาสดาองค์เอก คือพระพุทเจ้าผู้เป็นเลิศในภพทั้งสาม ทรงตั้งโจทย์คือ ''ทุกข์'' และเสนอทางแก้คือ ''ทางดับทุกข์''

ไม่มีศาสดาองค์ใดในโลกที่คิดได้เช่นนี้ ทรงดำริตรงประเด็น แก้ปัญหาได้ตรงจุด

ทรงสอนให้เจริญวิปัสสนากรรมฐาน พิจารณากายในกาย ตั้งแต่ อานาปานสติ จนกระทั่งหลุดพ้นเข้าสู่พระนิพพานได้เลยทีเดียว

เพราะอย่างนี้ไงถือเรียก ศาสนาพุทธ ว่าเป็นศาสนาเอกของโลก
    Intel Core i7 4790k / MSI Z97 Gaming 5 / GALAX GTX980 SOC 4GB
    AMD Phenom II X6 1090T / Asrock 890GX Extreme 3 / Power Color HD5970 2GB

BaH Keyboardist
    กล่าวขอบคุณ
    566
    ได้รับคำขอบคุณ: 983
    Blog Entries
    1
    ผมเฉยๆกับศาสนานะ แล้วก็ไม่ได้นับถืออะไรสักอย่าง

ถ้าคุณอยากเปลียนศาสนา เพราะเสื่อมศรัทธากับศาสนาเดิมก็เปลี่ยนได้ครับ แค่อาจต้องผ่านพิธีกรรมของศาสนานั้นๆด้วย

ส่วนตัวผมคิดว่า พุทธ เสรีที่สุดนะ ไม่ยุ่งยากเลย
    วิจารณ์ไม่ว่า ดราม่ากระทู้บิน
    ก่อนพิมพ์ คิดไตร่ตรองให้ดี จะได้ไม่ทะเลาะกัน
    กรุณาใช้ภาษาไทยให้ถูกต้อง ผิดนิดหน่อยไม่ว่า แต่อย่าให้มันเกินไป คนเราผิดพลาดกันได้ ส่วนใครจะเตือนก็เตือนดีๆ อย่าไปแขวะ จะได้ไม่ทะเลาะกัน

14. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    92
    ได้รับคำขอบคุณ: 720
    ศาสนาคือสิ่งที่มนุษย์สร้างขึ้นจากความกลัวเพื่อเป็นเครื่องยึดเหนี่ยวจิตใจครับ

เราจะเปลี่ยนไปนับถือศาสนาอะไรก็ได้แล้วต่เราครับ หรืออาจจะไม่นับถือศาสนาเลยก็ได้เหมือนกัน

กล่าวขอบคุณ
    2,070
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,554
    สำหรับผม ผมให้ความสำคัญกับศาสนาน้อยมาก ผมคิดว่า เป็นคนดีก็พอ ทำดีไปก็ได้ดีกลับมา

ผมเชื่อแค่ว่า ทำเวรกรรมอะไรก็ต้องรับเวรกรรมกลับคืน

การทำหลายๆๆอย่างที่ขัดต่อศาสนาเช่น กินเหล้าแล้วบาป แต่ความคิดผมคือ ถ้ากินแล้วตัวเองไม่ได้ไปทำร้ายใครหรือสร้างความเดือดร้อนให้คนอื่น อย่างนี้ไม่บาป<<ทั้้งหมดนี่ คือ ความคิดผมนะ

ปล. แล้วแต่ จขกท.นะครับ เป็นแค่คนดีก็พอ ส่วนศาสนาไว้เป็นที่ยึดเนี่ยวจิตใจ แหะๆๆ
    Alexandra Daddario

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    1
    ได้รับคำขอบคุณ: 6
    ขอนะคับ พระเจ้าไม่มีจริงคับ มีแต่มนุษย์ต่างดาวที่คนโบราณเค้าเชื่อว่าสถิตย์มาจากฟ้า ดูอย่างประติมากรรมตั้งหลายแหล่ หินเป็นเกือบพันตัน ยกขึ้นไปได้ไง สมันนี้ยังยกขึ้นไปแทบลำบากเลย
    แต่ถ้าจะถามว่าเจาะรูเพื่ออะไร ก็ไม่รุอะคับ อย่างเช่นปิรามิด มันออาจจะมีอยูแล้วแระพวกอียิปย์มาเจาะมันก็ได้
    เออ แต่ผมจะแสดงความคิดเห็นทำไมหว่า ไม่เข้าใจตัวเองเหมือนกัน

::twisted Metal::
    กล่าวขอบคุณ
    1,650
    ได้รับคำขอบคุณ: 209
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ jimmie อ่านกระทู้
    ขอนะคับ พระเจ้าไม่มีจริงคับ มีแต่มนุษย์ต่างดาวที่คนโบราณเค้าเชื่อว่าสถิตย์มาจากฟ้า ดูอย่างประติมากรรมตั้งหลายแหล่ หินเป็นเกือบพันตัน ยกขึ้นไปได้ไง สมันนี้ยังยกขึ้นไปแทบลำบากเลย
    แต่ถ้าจะถามว่าเจาะรูเพื่ออะไร ก็ไม่รุอะคับ อย่างเช่นปิรามิด มันออาจจะมีอยูแล้วแระพวกอียิปย์มาเจาะมันก็ได้
    เออ แต่ผมจะแสดงความคิดเห็นทำไมหว่า ไม่เข้าใจตัวเองเหมือนกัน
    ผมก็ไม่เข้าใจท่าน สงสัยดม ทินเนอร์ ใส่น้ำแข็ง แน่ๆ

19. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Statesman
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,515
    Blog Entries
    8
    เอ่อ ผมว่า การนับถือศาสนาของคนสมัยนี้มันค่อนข้างจะเป็นการนับถือตามทะเบียนบ้านนะ นับถือตามพ่อแม่

โดยที่ตัวเองไม่เข้าใจหรือรับรู้ถึงแก่นของศาสนานั้นเลย

อยากตอบเยอะกว่านี้จัง แต่ไม่ค่อยมีเวลา เดี๋ยวต้องออกไปหาข้อมูลมาทำวิจัย - -
    ชอบกินไข่เจียว

21. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

The Joker
    กล่าวขอบคุณ
    5,717
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,647
    ผมก็ไม่ค่อยให้ความสำคัญเท่าไหร่ จริงๆเราไม่ต้องมีศาสนาก็ได้นะครับ แต่ควรมีคุณธรรมไว้ ดูอย่าง วรรณสิงห์ ประเสริฐกุล เค้าไม่มีศาสนานะครับ แต่เค้ามีแนวคิดที่จะใช้ชีวิตอยู่ในสังคมได้อย่างสงบสุข เป็นพิธีกรรายการพื้นที่ชีวิตน่ะครับ

กล่าวขอบคุณ
    291
    ได้รับคำขอบคุณ: 973
    แล้วจะไปนับถือศาสนาอะไรเหรอ

$treetWear
    กล่าวขอบคุณ
    311
    ได้รับคำขอบคุณ: 246

นิพพานเเน่นอน 555
    I don't give a fuck because i'm rudeboy B)

25. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ҳ̸Ҳ̸ҳ ҳ̸Ҳ̸ҳ ҳ̸Ҳ̸ҳ
    กล่าวขอบคุณ
    14,834
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,727
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ I3aSiC อ่านกระทู้
    สนใจศาสนาแอสแซสซินกับผมมั้ยครับ

กล่าวขอบคุณ
    124
    ได้รับคำขอบคุณ: 55
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ I3aSiC อ่านกระทู้
    จากที่ฟังๆมาผมคงไม่สนใจเรื่องศาสนาแล้วละครับเพราะผมรู้สึกว่าเป็ฯคนดีก็พอษสนาไม่ต้องมีก็ได้ผมคิดงี้ละ

" Waiting for The End "
    " In Heart who love us "
    กล่าวขอบคุณ
    1,285
    ได้รับคำขอบคุณ: 5,983
    เดี๋ยวเครื่องบินตกใส่หลังคาบ้านจะยุ่งนะ -...-

กล่าวขอบคุณ
    33
    ได้รับคำขอบคุณ: 48
    โลกนี้มี ศาสนาเยอะก็เลยคิดว่า ทำไมพระเจ้าไม่มี แค่ 1