ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    45
    ได้รับคำขอบคุณ: 6,869

Exclamation ชาวเน็ตแชร์ภาพ หนุ่มพิการถูกยาม BTS ทำร้าย สังคมไทยแย่ลงทุกวัน?

ชาวเน็ตแชร์ภาพ หนุ่มพิการถูกยาม BTS ทำร้าย สังคมไทยแย่ลงทุกวัน?

MThai News: ผู้ใช้เว็บไซต์พันทิปรายหนึ่งได้นำภาพชายพิการซึ่งอ้างว่าถูกพนักงานรักษาความปลอดภัยของสถานีรถไฟฟ้าบีทีเอสBTS สนามกีฬา บริเวณหน้าห้างสรรพสินค้ามาบุญครองไล่ลงมาและตีเข้าที่กลางหลังมาโพสต์ลงพร้อมบอกเล่าเหตุการณ์ว่า เขาและรุ่นพี่นัดกันที่หน้ามาบุญครอง โดยรุ่นพี่คนดังกล่าวยินรออยู่ก่อน และเห็นเหตุการณ์เข้าจึงโทรตามเจ้าของกระทู้มาช่วยกัน

ภาพที่รุ่นพี่ผมได้เห็นนั้นคือ รปภ. BTSกำลังตีราวเหล็กกั้นขอบสะพานลอยเพื่อไล่คนพิการลงไปพื้นราบ แต่ด้วยความที่พี่เค้าเป็นคนพิการ จึงไม่สามารถลงให้เร็วได้ดั่งใจของ รปภ. . .ทันใดนั้น รปภ. ได้เอากระบองฟาดไปที่หลังคนพิการอย่างรุนแรง และกระทุ้งตามลำตัว

จนรุ่นพี่ผมเข้าไปเตือนสติ รปภ.ว่าเค้าเป็นคนพิการ ทำไมทำอย่างนี้ และในขณะนั้นก็มีชาวต่างชาติที่เห็นเหตุการณ์จะเข้ามาช่วยอุ้มชายพิการผู้นี้ลงด่านล่าง แต่ รปภ. ได้ห้ามและพูดว่า “ไม่ต้องไปช่วยมัน! มันเดินเองได้!” และได้ตีไล่คนพิการคนนี้ จนรุ่นพี่ผมได้ค่อยๆ พาลงด่านล่าง โดยมีไอ้ รปภ. ตามประกบ . .

. . . พอผมวิ่งมาถึง สิ่งที่ผมได้เห็นคือ พี่ชายคนพิการกำลังนั่งกลัวตัวสั่น น้ำตาไหล และไม่เข้าใจว่าทำไมตนเองต้องโดนรุนแรงเช่นนี้ สภาพพี่เค้าที่ผมได้เห็น มันทำให้ผมโกรธจนตัวสั่น พร้อมกับน้ำตาคลอเบ้าเพราะความเวทนาต่อคนพิการคนนี้ ลองดูซิครับ น้ำตาพี่เค้าคลอเบ้า และนั่งตัวสั่น ด้วยความหวาดกลัว

. . ผมได้ถามพี่เค้าว่า พี่อยากจะทำอย่างอื่นบ้างไหมครับ นอกจากการนั่งเป็นขอทาน? พี่เค้าพูดพร้อมน้ำตาว่า . . .ถ้าชีวิตผมเลือกได้ สภาพผมไม่เป็นแบบนี้ ผมก็คงไม่มานั่งขอเงินแบบนี้ . . ผมชอบเครื่องกล ผมอยากเป็นช่าง แต่ผมพิการ . .ผมทำไม่ได้ ผมอยากทำงานอะไรก็ได้ ถึงขาผมใช้ไม่ได้ แต่แขนและมือของผมยังใช้ได้ . . .

อย่างไรก็ตาม ผู้ที่เข้ามาแสดงความคิดเห็นต่างก็เห็นใจหนุ่นพิการรายนี้ ทั้งยังลงความเห็นว่าพนักงานรักษาความปลอดภัยทำเกินกว่าเหตุ ขณะที่ผู้ใช้บางรายแสดงความคิดเห็นว่า เจ้าของกระทู้ไม่เห็นเหตุการณ์ทั้งหมดอาจมีเรื่องราวที่ไม่เห็นก็เป็นได้
    และมีคนจำนวนไม่น้อยที่แสดงความเห็นว่า บนสถานีรถไฟฟ้าบีทีเอสจะไม่อนุญาตให้มีการขายของหรือการขึ้นไปขอทาน ซึ่งอาจเป็นไปได้ที่หนุ่มพิการรายนี้อาจขึ้นไปเป็นประจำ ตักเตือนหลายครั้ง จนรปภ.ต้องใช้ความรุนแรงก็เป็นได้

ขอบคุณข้อมูลจาก เว็บไซต์พันทิป

Hello!!
    กล่าวขอบคุณ
    8,476
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,728
    สงสารครับ ทำไมต้องทำร้ายเขาด้วย ทำไมไม่พูดขอร้องดีๆ??

ผมอายชาวต่างชาติจริงๆ

3. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

$treetWear
    กล่าวขอบคุณ
    311
    ได้รับคำขอบคุณ: 246
    ใจหมาจริงๆไอ้ยาม
    I don't give a fuck because i'm rudeboy B)

5. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    192
    ได้รับคำขอบคุณ: 282
    ให้มันจมปลักอยู่กับอาชีพยามของมันไปตลอดชีวิตเถอะครับสันดานแบบนี้

กล่าวขอบคุณ
    45
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ WgunW อ่านกระทู้
    สงสารครับ ทำไมต้องทำร้ายเขาด้วย ทำไมไม่พูดขอร้องดีๆ??

ผมอายชาวต่างชาติจริงๆ
    นั่นซินะคับ

>>คนรากหญ้า<<
    กล่าวขอบคุณ
    4,413
    ได้รับคำขอบคุณ: 61,000
    คนใจร้ายไม่มีน้ำใจ

Bayou Country
    New Orleans, LA, United States
    กล่าวขอบคุณ
    4,555
    ได้รับคำขอบคุณ: 8,950
    ผมอายฝรั่งครับ

เป็นผม ผมวิ่งไปตุ๊ย รปภ. ละ LOL

กล่าวขอบคุณ
    7,208
    ได้รับคำขอบคุณ: 174
    (ความคิดเห็นต่าง) จบ....

"Not follow."
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย sakolsak : 17th October 2012 เมื่อ 18:31

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    24
    ได้รับคำขอบคุณ: 71
    "บนสถานีรถไฟฟ้าบีทีเอสจะไม่อนุญาตให้มีการขายของหรือการขึ้นไปขอทาน ซึ่งอาจเป็นไปได้ที่หนุ่มพิการรายนี้อาจขึ้นไปเป็นประจำ ตักเตือนหลายครั้ง จนรปภ.ต้องใช้ความรุนแรงก็เป็นได้"

ในความคิดผมน่าจะเป็นแบบนี้นะ แต่ผมว่าก็เกินกว่าเหตุอยู่ดี

12. รายชื่อสมาชิกจำนวน 6 คนที่กล่าวขอบคุณ:

- [ The Gang ] -
    RAMAIX BangNa Phathumtani
    กล่าวขอบคุณ
    55
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,062
    น่าสงสารครับ คนพิการยังทำได้ลง จิตใจแย่

ปล.เดี่ยวมีมาม่า

เสพกราฟฟิกขั้นเทพ
    กล่าวขอบคุณ
    2,381
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,560
    ถึงยังไงก็ไม่ควรทำกับคนพิการนะครับ มนุษยธรรมหายไปไหนหมด
    Intel Core i7 4790k / MSI Z97 Gaming 5 / GALAX GTX980 SOC 4GB
    AMD Phenom II X6 1090T / Asrock 890GX Extreme 3 / Power Color HD5970 2GB

กล่าวขอบคุณ
    45
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ sattawat1979 อ่านกระทู้
    ถึงยังไงก็ไม่ควรทำกับคนพิการนะครับ มนุษยธรรมหายไปไหนหมด
    นั่้นซินะคับ รุนแรงเกินไป

ddc-หน่วยย่องเบา
    กล่าวขอบคุณ
    497
    ได้รับคำขอบคุณ: 786
    ถามจริงขึ้นไปยังไง

17. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    95
    ได้รับคำขอบคุณ: 209
    เข้าไปอ่าน แล้วจะรู้

http://drama-addict.com/2012/10/16/%...8%A1%E0%B8%B2/

19. รายชื่อสมาชิกจำนวน 8 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    524
    ได้รับคำขอบคุณ: 700
    ไอ้ยาม มันก็พวกโง่ที่อยากเป็นตำรวจแต่ดันโง่สอบไม่ติดแต่ยังอยากใส่เครื่องแบบแล้วทำเป็นแอ็คทำเป็นเบ่งคิดว่าตัวเองเป็นเจ้าหน้าที่
    ลายเซ็น

New York Midtown
    กล่าวขอบคุณ
    345
    ได้รับคำขอบคุณ: 447
    ไอ ยาม ของ BTS มันจะเข้มงวดกวดขันไปไหน คราวที่แล้วก็เรื่องลูกโป่ง ไม่ให้นำเข้ามา คาวในี้เอาอีก เบาๆลงก็ได้

กล่าวขอบคุณ
    1,013
    ได้รับคำขอบคุณ: 120
    คือท่าหากคุณไม่ได้อยู่เเถวนั้นจิงๆไม่ได้รับรู้เหตุการตั้งเเต่ต้น ก้อย่าพึ่งไปด่ายามเขา เลยครับ

(ความเห็นส่วนตัว)

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    System of Live operation
    กล่าวขอบคุณ
    2,831
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,021
    เห็นมาหลายข่าวแล้ว ไม่รู้ว่าจะเอาหน้าไปมุดไว้ไหน

บอกตามตรงครับถ้าผมอยู่ตรงนั้นผมกระทืบยามไปแล้ว แต่ก็นะ ทำร้ายเจ้าหน้าที่ในเครื่องแบบ - -

ผมล่ะเกลียดมากพวกที่ชอบทำร้ายคนที่อ่อนแอกว่าครับ

ปล.อารมณ์ขึ้นไปหน่อย

กล่าวขอบคุณ
    282
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,736
    ถ้าคนเราเอาแค่ความรู้สึกส่วนตัวเป็นที่ตั้ง ก็ไม่ต้องมีกฏเกณฑ์กฏหมายกันแล้วครับ เพราะบัญญัติไปมันก็ "เปลืองน้ำหมึก" จริงไหม?
    เพราะเป็นคนพิการ เลยไม่ต้องปฏิบัติตามกฏที่ว่าห้ามหาบเร่ ขอทาน ขึ้นไปทำกิจกรรม?
    ถ้ายามปล่อยปละละเลย = ไม่ปฏิบัติหน้าที่
    ทำตามหน้าที่ = ทำงานเกินสมควร
    ตอนนี้ยามคนนั้นถูกไล่ออกแล้ว เพราะสื่อ + สังคมโหมกระหน่ำว่ายามเลว ทางบริษัทก็ต้องรักษาหน้าตนเอง
    คน 1 คนถูกทำให้เป็นคนตกงาน เพราะบริษัทต้องรับหน้ากับสังคมที่ไร้แล้วซึ่งเหตุผล
    คงสะใจพวกคุณแล้วสินะครับ
    Thailand Only
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย exodus : 16th October 2012 เมื่อ 12:14

25. รายชื่อสมาชิกจำนวน 7 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    1,383
    ได้รับคำขอบคุณ: 583
    ไม่รู้นะ แต่ผมคิดว่าเค้าทำเกินไป โอเคถ้าสมมุติเค้าขึ้นมาขอทานหลายครั้งแล้ว ตักเตือนก็ไม่ฟัง ก็ต้องลงไม้ลงมือใช่ป่ะ

แต่ผมว่ามันไม่สมควรตรงที่ไปทำร้ายเค้า แล้วเค้าไม่มีทางสู้ได้ โอเคเป็นฟน้าที่ แต่นึกถึงศักดิ์ศรีมั่งเหอะไอ้รปภ.

27. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    1
    ได้รับคำขอบคุณ: 132
    ขอทานผิดครับ

กล่าวขอบคุณ
    1,013
    ได้รับคำขอบคุณ: 120
    เมื่อวันอาทิตย์ ผมได้เอากระทู้นี้ไปสอบถามทางเว็บบอร์ดของทาง BTS มาครับ

วันนี้หนูด่วนมาตอบแล้วจ้า

ตามที่ได้มีการแชร์ภาพ ชายพิการถูกรปภ.รถไฟฟ้าบีทีเอสไล่ลงจากสถานี ในอินเตอร์เนตนั้น หนูด่วนขอเรียนชี้แจงดังนี้ครับ

บริเวณทางเดินเชื่อมด้านหน้าห้างสยามดิสคัฟเวอรี่ และทางเข้าหน้าห้างมาบุญครอง ซึ่งเป็นพื้นที่อยู่ในความดูแลของบริษัทฯ มักมีกลุ่มขอทาน แม่-ลูก และกลุ่มผู้พิการ มานั่งขอทานอยู่เป็นประจำทุกวัน โดยปกติในการปฏิบัติ เจ้าหน้าที่จะแจ้งให้กลุ่มคนเหล่านั้น ออกไปจากพื้นที่สถานี และตามที่กระทู้ในพันทิพย์กล่าวถึง เหตุการณ์วันที่ 11 ต.ค. 55

ระบุว่ามีชายผู้พิการทางขา ได้มานั่งขอทานอยู่บริเวณทางเข้าห้างมาบุญครอง และถูกเจ้าหน้าที่รปภ.ได้ใช้กระบองฟาดที่หลัง

จากการตรวจสอบข้อเท็จจริง ทราบว่า เจ้าหน้าที่รปภ. ได้พยายามผลักดันชายผู้นี้ให้ออกจากพื้นที่ในช่วงเช้า เวลาประมาณ 09.50 น. แต่ได้กลับขึ้นมาอีกโดยได้ขึ้นมานั่งขอทานอยู่บริเวณ ทางเดินเชื่อมหน้าทางเข้าห้างมาบุญครองที่เดิม จึงได้ผลักดันออกจากพื้นที่เป็นครั้งที่ 2 แต่ชายผู้พิการคนดังกล่าวไม่ยอมลงไป เจ้าหน้าที่รปภ.จึงได้เอาปลายกระบองกระทุ้งไปที่หลัง พร้อมกับใช้กระบองเคาะราวจับสแตนเลสเป็นทำนองขู่ โดย ไม่ได้ใช้กระบองตีไปที่ชายผู้พิการแต่อย่างใด หลังจากนั้นชายผู้พิการดังกล่าวจึงออกจากพื้นที่ไป จากเหตุการณ์ที่เกิดขึ้น ส่วนงานที่เกี่ยวข้อง จึงได้แจ้งให้บริษัทรปภ.ที่ได้ว่าจ้างมาให้ลงโทษเจ้าหน้าที่รปภ.คนดังกล่าวโดยได้ปลดประจำการออกไปเป็นที่เรียบร้อยแล้ว เนื่องจากไม่ปฏิบัติตามข้อระเบียบ

จึงเรียนมาเพื่อทราบ

ขอแสดงความนับถือ
    หนูด่วน

นี้คือความจิงครับ ตอนนี้ชีวิตของยามคนนั้น จะเป็นอย่างไร ลูกเมีย เขาจะเป็นอย่างไร พ่อเเม่เขาหล่ะจะเป็นอย่างไร

เพียงเเค่ ยามทำตามหน้าที่ ทำตามหน้าที่เเต่ โดนไล่ออก เพราะ สื่อ+สังคมที่รุมประนามโดยไม่ฟังความเห็นทั้ง 2ฝ่าย

ผมเห็นเรื่องนี้เเล้วสลดครับ ไม่ได้เข้าข้างยาม หรือ เข้าข้างขอทาน เเต่อย่างใด

โลกนี้อยู่ยากขึ้นทุกวัน

นึกถึงเรื่อง Butterfly Effect . . .

ยามตกงาน ลูกเมียไม่มีจะกิน ออกมาปล้นและเผลอทำร้ายเหยื่อจนปางตาย

โดยเหยื่อนั้นเป็นลูกชายของคนต้นเรื่องที่ทำให้ตัวเองนั้นตกงาน

หนังสั้นเบาๆ 10 นาที ให้ข้อคิดเรื่องการรับสารอย่างขาดปัญญา แล้วโหมกระพือต่อด้วยความไร้เดียงสามันจะทำให้เกิดผลอย่างไร

30. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ҳ̸Ҳ̸ҳ ҳ̸Ҳ̸ҳ ҳ̸Ҳ̸ҳ
    กล่าวขอบคุณ
    14,834
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,727
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ oksulnw อ่านกระทู้
    นี้คือความจิงครับ ตอนนี้ชีวิตของยามคนนั้น จะเป็นอย่างไร ลูกเมีย เขาจะเป็นอย่างไร พ่อเเม่เขาหล่ะจะเป็นอย่างไร

เพียงเเค่ ยามทำตามหน้าที่ ทำตามหน้าที่เเต่ โดนไล่ออก เพราะ สื่อ+สังคมที่รุมประนามโดยไม่ฟังความเห็นทั้ง 2ฝ่าย

ผมเห็นเรื่องนี้เเล้วสลดครับ ไม่ได้เข้าข้างยาม หรือ เข้าข้างขอทาน เเต่อย่างใด

โลกนี้อยู่ยากขึ้นทุกวัน

อ่านแล้วเลิกสงสารขอทานเลย ขอทานด้าน เป็นคนพิการแล้วคิดว่าจะได้สิทธิ์พิเศษ? เวลามีเรื่องแน่นอนคนย่อมเข้าข้างผู้อ่อนแอกว่า กฎมีไว้ปฏิบัติตาม ถ้าเขาไม่ไปขอเงินอยู่ตรงนั้นยามก็คงไม่โดนไล่ออก สงสารยามจัง
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย babymaster : 16th October 2012 เมื่อ 13:28

32. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    45
    ผิดด้วยกันทั้งคู่คับ แต่คนละกรณี

ไม่ซิ่งก็ซี้..
    Forks - Washington
    กล่าวขอบคุณ
    479
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,669
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ nakiann123 อ่านกระทู้
    ผมอายฝรั่งครับ

เป็นผม ผมวิ่งไปตุ๊ย รปภ. ละ LOL
    เอ๋..... วิ่งไปตุ๊ยเลยรึ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย RealArmy : 16th October 2012 เมื่อ 14:26