ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

.:"LC3AND":.
    "[[On The World]]"
    กล่าวขอบคุณ
    1,351
    ได้รับคำขอบคุณ: 278

ดราม่า!!! เด็กไทยก๊อปผลงานชาวบ้านจนได้ดี

http://www.facebook.com/photo.php?fb...type=1&theater

เกิดเหตุการณ์ที่ต้องทำให้ต้องอับอายกันอีกแล้วสำหรับวงการเกม เมื่อมีเด็กไทยคนหนึ่งได้นำผลงานจากเกมรามาเกียรติ์ของค่ายTK PARK ซึ่งว่าจ้างให้

บริษัท อิเมจิแม๊กซ์เป็นผู้จัดทำ

ไปดัดแปลงและแอบอ้างว่าเป็นผลงานของตน จึงทำให้ได้รับรางวัลการประกวดอวาตารของเกมHONที่เราเป็นที่รู้จักกัน ตามลิ้งค์นี่นะครับ

http://www.online-station.net/news/game/27616

ซึ่งนอกจากรางวัลตัวอวาตารพระรามที่ตนแอบอ้างว่าเป็นคนทำเองได้รางวัลที่3แล้วรางวัลที่สองอวาตารที่มีรูปร่างเป็นนักมวยไทยนั้นน้องเค้าก็ได้แอบอ้างว่าตนเป็นคนคิดเองขึ้น

มาเหมือนกัน ถ้าดูจากรูปร่างเหล่าสาวกstreet fighterคงรู้ดีเลยว่ามันคือตัวละครตัวไหน เนื่องจากเหมือนกันจนแทบเป็นฝาแฝดเลยทีเดียว พิจารณาได้จากรูป

อย่างไรก็ดีตอนนี้ทางเจ้าตัวที่ก็อปผลงานไปได้ทำการปิดเฟสหนีไปแล้ว และทางค่ายเกมของHONก็มีกการลบข้อมูลเกี่ยวกับอวาตารเจ้าปัญหาตัวนี้ออกไปแล้วเหมือนกัน

ยังไม่ทราบว่าจุดจบของเรื่องนี้จะเป็นอย่างไรต่อไป

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ matsushiro อ่านกระทู้
    เรียนพี่น้องชาว HoN และ บุคคลที่เกี่ยวข้องทุกท่าน

เนื่องจากมีกระแสข่าวเรื่องการนำภาพ Art work ของ พระราม โดยมีลิขสิทธิ์ มาประกวดและได้รับรางวัล ต่อมาทางเราก็ได้นำ Concept Art นั้นส่งให้ผู้พัฒนาเกม ไปสร้างเป็นตัวละคร Atl Avatar "พระราม" Forsaken Archer

บริษัท เพลย์อินเตอร์ ผู้ให้บริการเกม Heroes of Newerth ให้ความสำคัญกับการดำเนินการธุรกิจบนแนวทางที่ถูกต้องมาโดยตลอด ขอแสดงความเสียใจและขออภัยในเหตุการณ์ที่เกิดขึ้น ทางทีมงาน และบริษัท มิได้ต้องการที่จะละเมิดลิขสิทธิ์ผู้ใดแต่อย่างใด ด้วยเหตุผลเพียงเพราะเราต้องการให้ เกมเมอร์ HoN ชาวไทย ได้ส่งภาพ Art work เข้าประกวด เพื่อสร้างเป็นตัวละครของคนไทย คิดโดยคนไทย วาดโดยคนไทย เพื่อนำเสนอไปสู่สายตาชาวโลก ให้ชาวโลกได้ชื่นชมศิลปะไทยและสร้างความภาคภูมิใจให้กับคนไทยทั้งประเทศ แต่ทีมงานได้มีความผิดพลาดและมิได้มีการเช็คแหล่งที่มาของภาพ Art work นี้มาก่อน จึงทำให้เกิดเรื่องราวเช่นนี้เกิดขึ้น

ดังนั้นทางบริษัท ขอรับผิดชอบต่อสิ่งที่เกิดขึ้นแต่เพียงผู้เดียว และวอนขอให้สังคมได้ให้อภัยกับน้องที่ได้ส่งรูปเข้ามาประกวดด้วย น้องเค้าสำนึกผิดเสียใจกับสิ่งที่เกิดขึ้นเป็นอย่างมาก มนุษย์สามารถทำสิ่งที่ผิดพลาด ทำไม่ดี กันได้ทุกคน นี่เป็นบทเรียนครั้งสำคัญของน้องเค้าแล้ว ทางบริษัทไม่อยากเป็นส่วนหนึ่งที่ทำลายชีวิตใครคนใดคนหนึ่ง เลยอยากจะให้เกมเมอร์และสังคมเข้าใจ และให้อภัยแก่น้องที่ได้ส่งรูปมาประกวดด้วยครับ

สุดท้ายนี้ ทางเราสามารถติดต่อเจ้าของผลงานภาพวาดนี้ได้แล้ว เราจะรีบพูดคุยและนำบทสัมภาษณ์มาฝาก เพื่อนๆ อย่างแน่นอนครับ ส่วนประเด็นเรื่องลิขสิทธิ์ทางเราจะเร่งดำเนินการติดต่อพูดคุยกับทางเจ้าของลิขสิทธิ์โดยเร็วที่สุด หากมีความคืบหน้าเพิ่มเติมอย่างไรทางทีมงานจะรีบประกาศให้ทราบโดยทั่วกัน

ด้วยความเคารพรักพี่น้องชาว HoN ทุกท่าน

สกลกรย์ สระกวี
    กรรมการผู้จัดการ บริษัท เพลย์อินเตอร์จำกัด

credits: http://www.hon.in.th/news/content/3500.html
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย MAMO_CHIIZ : 26th December 2012 เมื่อ 16:15

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    104
    ได้รับคำขอบคุณ: 56
    อ่าว กรรม อดใช้อวต้าเลย แต่ไม่น่าหรอก อวต้าอย่างสวย ไม่นึกว่าจะซ้ำ....

3. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    2,055
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,973
    พระรามเล่นก๊อปทั้งดุ้นเลย

Kaolammonium เกือบเนียน เอามาจาก Street Fighter
    ** กรุณาเปลี่ยนขนาดของภาพในลายเซ็น **

5. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

Silent & Deadly
    Long Time In The Galaxy Far Far Away
    กล่าวขอบคุณ
    701
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,168
    ถ้าอยากอ่านละเอียดๆแบบสรุปแนะไปที่เว็ปจ่าพิชิตเลยครับ =w=

นี่ถ้า s2game เอาภาพของ capcom มาใช้รับรองได้เจ๊งแน่ -*- โชคดีที่ไม่เอา

7. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    488
    ได้รับคำขอบคุณ: 140
    จะซื้ออยู่แล้ว ออกไทยๆดี

9. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    7,208
    ได้รับคำขอบคุณ: 174
    ถ้าไม่ผิด จะหนีทำไมน้อ

วิชา ก็อปปี้ & เพสท์
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย sakolsak : 25th December 2012 เมื่อ 10:41

11. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

อืมมม...
    กล่าวขอบคุณ
    221
    ได้รับคำขอบคุณ: 337
    รู้ว่าก๊อป จะให้รางวัลทำไมอ่ะ

13. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ทิฐิสูงอย่างเทียบไม่ติด
    กล่าวขอบคุณ
    737
    ได้รับคำขอบคุณ: 148
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ bankkoker อ่านกระทู้
    รู้ว่าก๊อป จะให้รางวัลทำไมอ่ะ
    รู้สึกว่าทาง HON เองก็พึ่งรู้ไม่นานเหมือนกันครับว่าเป็นผลงานหลอกลวง ตอนนี้เห็นว่า กำลังดำเนินเรื่องนี้กันอยู่

15. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ฝันซะไกล ไปไม่ถึง
    กล่าวขอบคุณ
    350
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,272
    อ่าน Top comment ใน youtube แล้วฮา

สีดา.....ข้าซวยแล้ว
    เราจะเกรียน จนตัวตาย
    เบื่อจริงๆ มีเกรียนเดินตาม
    บางครั้ง ข้าก็อยากก๊อปชาวบ้านบ้าง
    capcom ข้ามาแล้ว
    เต้ พินาศแล้ว
    จงไปสู่สุขคติ
    เพื่อสันติสู่นักออกแบบไทย
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย kanoktuch2 : 25th December 2012 เมื่อ 11:02

17. รายชื่อสมาชิกจำนวน 10 คนที่กล่าวขอบคุณ:

เรปล่างเป็นเกย์
    ดวงจันทร์ เเต่โดนNASAปกปิด
    กล่าวขอบคุณ
    3,264
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,636
    น่าเสียดายมาก ดูจากคลิปเเล้วสกินสวยมากเลย

19. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

- ::NOTEALEX:: -
    กล่าวขอบคุณ
    1,512
    ได้รับคำขอบคุณ: 494
    พี่ไทยก็เราจะเอากับเค้าแล้วหรอเนี้ย
    < HEISENBERG >

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    64
    ได้รับคำขอบคุณ: 35
    ผมว่าอวาต้าก็สวยดีไม่อยากใช้กันหรอ

ไม่ต้องเอาเรื่องเค้ามากมายหรอก ตังเค้าได้แค่ 2500 ใช่มะ แต่เงินส่วนอื่นไม่รู้ว่าได้อีกไหม

ก็ยกเครดิตให้คนวาด คือ TK park ใช่มะ แค่นี้เต้มันก้อไม่มีที่จะซุกหน้าหนีแล้ว สังคมออนไลน์ก็รู้กันอยู่ว่าข่าวสารมันไวและกว้างไกลมาก คนไทยกันเองอย่าไปทำร้ายกันเลย

เค้าคงสำนึกแล้วละ
    .:: Never Forget ::.

22. รายชื่อสมาชิกจำนวน 4 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 228
    บอกได้คำเดียวครับ งานงอกครับ งานนี้ เรื่องใหญ่นะครับ สำหรับการ copy ตัวละคร แล้วไปแอบอ้างว่าเป้นของตนเอง แล้วนำไปประกวดหรือแสวงหาผลกำไร

มันผิดกฎหมายมากๆเลย แถมยังผิดศีลธรรมด้วย ถ้าใครทำงานหรือเรียนอยู่วงการการออกแบบ หรือบริษัทออกแบบหรือผลิตเกม

กรณีที่สองนี้ถือว่ายังไม่หนักเท่ากรณีแรกครับ เพราะกรณีที่สองไปลอกเรียนท่าทางเกมคนอื่นมา แต่ก็ทำหน้าตาไม่เหมือน แต่...กรณีแรกนี่ ไป copy มาแล้วไปแอบอ้างมันผิดมหันนนน

แล้วที่ยิ่งไปกว่านั้นดันไปเล่นกับบริษัทใหญ่ๆซะด้วย เค้าตามเอาเรื่องคุณแน่ครับ เพราะไปทำให้บริษัทเค้าเดือนร้อน แล้วไหนจะต้องไปรับผิดชอบคดีกับบริษัทที่ผลิตตัวสละครนั้นอีก
    ถึงขั้นฟ้องร้องกันแน่ ถ้าไม่ยอมความกัน

ผมแนะนำน้องเค้าได้คำเดียวครับ หาทนายเก่งๆไว้ได้เลยครับ ถ้าเค้าจะเอาเรื่องขึ้นมา มีคุกแน่ครับ

The Beginning of Passion

24. รายชื่อสมาชิกจำนวน 4 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    46
    ได้รับคำขอบคุณ 1
    นึกว่าจะได้ใช้ร่างใหม่แระเบื่อ forsaken archer ร่างเดิมแล้ว อดเบยย 55+

26. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    220
    ได้รับคำขอบคุณ: 45
    เรื่อง copy คนไทยไม่แพ้ชาติใดในโลก

กล่าวขอบคุณ
    95
    ได้รับคำขอบคุณ: 209
    ตรรกะที่ว่า คนไทยกันเองอย่าไปทำร้ายกันเลย อย่าเอามาใช้เลยครับ คนผิดยังไงก็คนผิด คิดกันแต่แบบนี้ ปัญหาแบบนี้มันก็ไม่หมดหรอก

29. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ปัญญาอ่อนครับ ตรงๆ...
    กล่าวขอบคุณ
    785
    ได้รับคำขอบคุณ: 617
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ KnotZii[+] อ่านกระทู้
    ผมว่าอวาต้าก็สวยดีไม่อยากใช้กันหรอ

ไม่ต้องเอาเรื่องเค้ามากมายหรอก ตังเค้าได้แค่ 2500 ใช่มะ แต่เงินส่วนอื่นไม่รู้ว่าได้อีกไหม

ก็ยกเครดิตให้คนวาด คือ TK park ใช่มะ แค่นี้เต้มันก้อไม่มีที่จะซุกหน้าหนีแล้ว สังคมออนไลน์ก็รู้กันอยู่ว่าข่าวสารมันไวและกว้างไกลมาก คนไทยกันเองอย่าไปทำร้ายกันเลย

เค้าคงสำนึกแล้วละ
    มันเกี่ยวกับเรื่องลิขสิทธิ์ เรื่องเยอะแยะมากมาย พราะตอนแรก HON กะจ่าย 2500 ซึ่งเป็นเงินจำนวนน้อยนิด เท่าจิมิมด
    แต่ถ้าจะเอาลิขสิทธิ์ของ TK เนี้ย TK จะดึงค่าลิขสิทธิ์ขึ้นไปสูงเท่าไรก็ได้นะ
    ที่สำคัญ อยากใช้อวาต้าที่เป็นของก๊อปปี้คนอื่นเหรอ เสียชื่อชาติไทยหมด
    ไอ้คนส่งประกวดนี้ก็เอย...แย่วะ จุดยืนในสังคมจะมีไหมเนี้ย
    ปัญญาอ่อนครับ ตรงๆ...

31. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    4
    ได้รับคำขอบคุณ: 48
    ถ้าน้องเขาเป็นคนจีน ก็จะบอกว่า ผมได้แรงบันดาลใจมาครับ ปรับปรุงแค่เล็กน้อย ( เล็กน้อยจิงๆ )

33. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    41
    ได้รับคำขอบคุณ: 5,032
    Blog Entries
    2
    หน้าแข้งมันเหมือนกันยิ่งนัก........

35. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    142
    ได้รับคำขอบคุณ: 78
    น่าอนาถแท้ ขอแสดงความอนาถแก่คุณเต้พี่ลือชื่อด้วยนะครับ

--++<..SATANISM..>++--
    กล่าวขอบคุณ
    407
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,863
    สีตัวอักษรนี่มัน

38. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    287
    ได้รับคำขอบคุณ: 300
    เย่ครับ เย่มาก พวกไม่มีความคิดเป็นของตนเองแล้วไปลอกชาวบ้านแบบหน้าด้าน
    อาวุธดี ไม่ได้ทำให้คนเก่ง ปากกาดี ไม่ได้ทำให้ ฉลาด

40. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

THAILAND , BANGKOK
    กล่าวขอบคุณ
    622
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,083
    สงสัยตัดต่อเป็น แต่วาดรูปไม่เป็น 555+

42. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Mountain Bike
    กล่าวขอบคุณ
    1,940
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,101
    ผมก็ส่งนะ คิดเองล้วนๆ 55

44. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบเธอไม่ชอบโพสต์
    9601 Wilshire Blvd. 3rd Floor Beverly Hills,US
    กล่าวขอบคุณ
    5,355
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,669
    สมควรละ อับอายกันเลยทีเดียว