ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ Sticker Line ออกใหม่ โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin Joker Game Official Fanpage
ให้เช่า Colocation
สติ๊กเกอร์ไลน์
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin
เฟสบุ๊คเพจ

>>คนรากหญ้า<<
    กล่าวขอบคุณ
    4,413
    ได้รับคำขอบคุณ: 61,000

ตะลึง! ผลวิจัย ชี้ คุณภาพการศึกษาไทยรั้งอันดับ 8 ในอาเซียน

ตะลึง! ผลวิจัย ชี้ คุณภาพการศึกษาไทยรั้งอันดับ 8 ในอาเซียน

อุดมศึกษาไทยตามหลังกัมพูชา อันดับ8ในเออีซี/สำนักพิมพ์ตำราPearsonตอกซ้ำรั้ง"กลุ่มบ๊วย" (ไทยโพสต์)
    ภาพประกอบไม่เกี่ยวข้องกับข้อมูล

"ภาวิช" ระบุคุณภาพการศึกษาไทยตกต่ำลงเรื่อย ๆ สถาบันวิจัยของสำนักพิมพ์ตำรา Pearson จัดอันดับการศึกษาของไทย อยู่ในกลุ่มสุดท้าย มีคะแนนต่ำที่สุด ระดับอุดมศึกษาแย่หนัก ถูกจัดอยู่อันดับ 8 ตามหลังกัมพูชาและฟิลิปปินส์ ยกย่องมาเลเซียเดินหน้าพัฒนาคุณภาพการศึกษาดีเยี่ยม

เมื่อวันที่(26 ธันวาคม) สภาการศึกษา (สกศ.) จัดการประชุมระดมความเห็นเรื่อง "การพัฒนากรอบและทิศทางการวิจัยทางการศึกษาของประเทศ (พ.ศ.2555-2558) เพื่อสนับสนุนการดำเนินงานตามนโยบายด้านการศึกษาของรัฐบาล" ซึ่ง ศ.(พิเศษ) ภาวิช ทองโรจน์ อดีตเลขาธิการคณะกรรมการการอุดมศึกษา (กกอ.) ในฐานะที่ปรึกษา รมว.ศึกษาธิการ กล่าวบรรยายพิเศษเรื่อง "ยุทธศาสตร์การวิจัยเพื่อขับเคลื่อนการพัฒนาการศึกษาไทยตามนโยบายด้านการศึกษาของรัฐบาล" ตอนหนึ่งว่า ประเทศไทยถูกสะท้อนภาพคุณภาพการจัดการศึกษาที่ตกต่ำลงทุกปี อาทิ ระดับการศึกษาขั้นพื้นฐานของไทยจัดอยู่ในอันดับ 6 ของประเทศในกลุ่มอาเซียน โดยไทยตามหลังเวียดนาม ขณะที่ระดับอุดมศึกษาอยู่อันดับ 8 ซึ่งเป็นที่น่าตกใจว่าเราตามหลังกัมพูชาและฟิลิปปินส์ เป็นเรื่องที่ไม่อยากจะเชื่อ แต่ก็รับทราบข้อมูลไว้ก่อน ทั้งนี้ พบว่าการจัดอันดับของหน่วยงานอื่น ๆ ไทยก็ถูกจัดอันดับต่ำลงเรื่อย ๆ ขณะที่ประเทศมาเลเซียมีดัชนีที่ชัดเจนว่ากำลังก้าวเข้าสู่วิสัยทัศน์ที่ได้ประกาศไว้ว่า ปี ค.ศ.2020 มาเลเซียจะเป็นประเทศที่พัฒนาแล้ว

ที่ปรึกษา รมว.ศธ.กล่าวอีกว่า สถาบันวิจัยของสำนักพิมพ์ตำรา Pearson จัดอันดับการศึกษาของไทยอยู่ในกลุ่มสุดท้าย ซึ่งเป็นกลุ่มที่มีคะแนนต่ำที่สุด โดยสถาบันแห่งนี้ได้วิจัยและมีข้อสรุปว่า เงินทุนไม่ใช่ปัจจัยสำคัญที่สุดของการมีระบบการศึกษาที่ดี และการที่ครูอาจารย์มีเงินเดือนสูงก็ไม่ได้หมายความว่าจะมีความสามารถทางการสอนสูงตามไปด้วย สำหรับประเทศไทยในช่วง 2-3 ปีที่ผ่านมา เราผลักดันเรื่องเงินเดือนครู ซึ่งเป็นสิ่งที่ดี แต่เราก็ต้องเร่งรัดครูในเรื่องประสิทธิภาพในการสอนควบคู่กันไปด้วย

ศ.(พิเศษ) ภาวิช กล่าวอีกว่า การจะแก้ไขปัญหาวิกฤติการศึกษาของชาตินั้น รัฐบาลนี้มีนโยบายที่จะปฏิรูปหลักสูตรและปฏิรูปครู โดยขณะนี้หลักสูตรขั้นพื้นฐานอยู่ในระหว่างการปรับรื้อ ส่วนการปฏิรูปครูนั้นจะต้องเร่งวางระบบการผลิตและพัฒนาที่ชัดเจน เนื่องจากที่ผ่านมาหน่วยงานต่าง ๆ ออกมาระบุเพียงว่า 10 ปีข้างหน้าจะมีครูที่เกษียณอายุราชการ 200,000 อัตรา แต่สถาบันการผลิตครูกลับไม่มีทิศทางที่ชัดเจนในการผลิตครู โดยพบว่าในปี 2555 มีอัตราว่างเพื่อบรรจุครู 1,500 อัตรา แต่มีผู้จบครูมาสมัคร 190,000 คน แสดงว่าเรามีคนที่มีใบประกอบวิชาชีพครูล่องลอยโดยไม่มีงานทำกว่า 200,000 คน ขณะที่สถาบันการผลิตรับนักศึกษาเฉลี่ยปีละ 50,000 คน และที่น่าตกใจมากกว่านั้นคือ ปี 2555 รับนักศึกษาปี 1 คณะครุศาสตร์/ศึกษาศาสตร์ พุ่งสูงถึง 100,000 คน ดังนั้นในอีก 5 ปี เราจะมีบัณฑิตที่จบด้านครุศาสตร์/ศึกษาศาสตร์ หลายแสนคน ซึ่งจะเป็นฝันร้ายของวงการศึกษาในอนาคตแน่นอน

เกาะติด ข่าวอาเซียน 10 ประเทศ ข้อมูลอาเซียน เลาะรั้วอาเซียน คลิกเลย

ขอขอบคุณข้อมูลจาก

อ้างอิงจาก kapook

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 30 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    Some Where In Uttaradit.
    กล่าวขอบคุณ
    44
    ได้รับคำขอบคุณ: 189
    ตบมือ แปะๆๆๆๆ = ='
    เมื่อไรคนจัดหลักสูตรการศึกษาเค้าจะรู้ตัวซะทีอะฮะ - -.

4. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    13
    ได้รับคำขอบคุณ: 48
    เด็กไทยเรา เน้นการท่องจำ ไม่เน้นกระบวนการคิด เหอะๆ

ปัจจุบันยิ่งนับวันเด็กยิ่งไม่สนใจเรียนมากขึ้น เพราะยิ่งเทคโนโลยีล้ำมากขึ้น ก็ยิ่งทำให้ถูกลุ่มหลงต่อสิ่งเหล่านี้ได้ง่าย

Release My Soul
    กล่าวขอบคุณ
    564
    ได้รับคำขอบคุณ: 542
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ teepagon อ่านกระทู้
    ตบมือ แปะๆๆๆๆ = ='
    เมื่อไรคนจัดหลักสูตรการศึกษาเค้าจะรู้ตัวซะทีอะฮะ - -.
    นั่นสินะ
    ไม่ใช่มันคิดบ้าๆบอๆ เพิ่มเวลาเรียนอีกนะ

7. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

นักแปลอนิเมะ
    ค่ายอนิเมะ Akiraz-FS
    กล่าวขอบคุณ
    1,504
    ได้รับคำขอบคุณ: 757
    ผมเรียน7คาบต่อวันเลยนะครับ ดีแล้วที่ไม่มีเรียนพิเศษ

Translator ประจำค่าย Akiraz-FS

หssม
    Pichit , Phitsanulok
    กล่าวขอบคุณ
    2,016
    ได้รับคำขอบคุณ: 638
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ SpMe อ่านกระทู้
    นั่นสินะ
    ไม่ใช่มันคิดบ้าๆบอๆ เพิ่มเวลาเรียนอีกนะ
    อย่าเพิ่มเลย

.JUST BE ALIEN.
    กล่าวขอบคุณ
    56
    ได้รับคำขอบคุณ: 297
    เย้ๆๆๆๆๆๆๆ อันดับ 8
    นึกว่า 10

กล่าวขอบคุณ
    784
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,275
    ปัญหามันเยอะกว่านี้อีก

โทษแต่นักเรียนไม่ได้หรอกนะ

โทษทั้งตัวผู้ใหญ่และระดับสูงทั้งหลายด้วยนั่นละ = ="

ชื่อน้ำตาลแล้วดีใจจัง
    กล่าวขอบคุณ
    732
    ได้รับคำขอบคุณ: 576
    บางวิชา เรียนไปก็เอาไปทำไมก็ไม่รู้ เซ็ง

13. รายชื่อสมาชิกจำนวน 4 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    1,155
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,568
    ร.ร. ผม ผอ สั่งห้ามสั่งงานหรือการบ้าน เยอะ

ของผมอยู่ห้อง ม.4/4 วันหนึ่ง เรียน แค่ 4-5 คาบ ที่เหลือว่างเพียบ

บางอาจารสอนแต่สอนไม่รู้เรื่อง บางคนเขามาในห้องเช๊กแค่ชื่อเฉยๆก็ปล่อย ออกจากห้อง

15. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    357
    ได้รับคำขอบคุณ: 160
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ satsawat7925 อ่านกระทู้
    บางวิชา เรียนไปก็เอาไปทำไมก็ไม่รู้ เซ็ง
    โดยเฉพาะ IS

กล่าวขอบคุณ
    732
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ InterScopE อ่านกระทู้
    โดยเฉพาะ IS
    ของผม คอมพิวเตอร์ซอฟต์แวร์ เรียน ลีลาศ น่ะสิ

กล่าวขอบคุณ
    1,287
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,383
    ผมเรียน เยอะมากอะ 7 คาบ บางวัน 8 นี้เเค่ ม.ต้น นะ ม.ปลายโรงเรียนผม 8-9 คาบ
    .....................................

คุณได้ใช้ Email ปลอม ทำให้มีจดหมายแจ้งเตือนต่างๆ ตีกลับมาเป็นจำนวนมาก เป็นผลทำให้ระบบของเวปไซท์ทำงานหนักขึ้นโดยไม่จำเป็น จึงขอให้คุณเปลี่ยน Email ที่สามารถใช้งานได้จริง หากคุณยังเพิกเฉย จะทำการระงับการใช้งาน ID นี้โดยไม่แจ้งให้ทราบล่วงหน้า: ผู้ดูแลระบบ

กล่าวขอบคุณ
    26
    ได้รับคำขอบคุณ: 789
    การศึกษาไทย เน้นให้นักเรียนรู้รอบด้าน แต่ไม่เก่งสักด้าน วิชาที่เรียนมาเอาไปใช้ในอาชีพไม่ได้ เพราะอาชีพภายในประเทศก็เน้นแรงงานไร้ฝีมือ เป็นส่วนใหญ่

ผมยังเห็น ป้ายประกาศรับสมัครงานสนามบิน ป.ตรี เงินเดือน 9000 - 12000 น้อยกว่า ม.3 12000 - 15000

ท่องจำมันก็สำคัญ แต่แปลก เวลาอาจารย์ถามใครไม่เข้าใจถามได้นะคะ แต่ไม่เห็นมีคนยกมือถาม อาจารย์บางคนก็ ดีนะยินดีตอบในส่วนที่ นศ.ไม่เข้าใจ แต่บางคนเนี่ย ถามใครไม่เข้าใจพอยกโดน ด่าเลยที่สอนไปทำไม่เข้าใจ

กล่าวขอบคุณ
    170
    ได้รับคำขอบคุณ: 699
    ผมว่ามันมีแต่คนเห็นแก่ตัวและคนหาผลประโยชน์เยอะเกินไปนะครับ
    ประเทศถึงได้ Shiftหายแบบนี้

ทำไมมันเป็นแบบนี้ แล้วก็มาโทษแต่นักเรียน โถ่ไม่ดูพวกตัวเองเลย
    ให้ตายเถอะ

21. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

[ISH]
    Shinonono shrine
    กล่าวขอบคุณ
    947
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,281
    มันจะมีคนอยู่ด้วยกัน 2 ประเภท

1.พวกที่โทษแต่เนื้อหาสาระ/สูตรการเรียนรู้
    2.พวกที่โทษแต่ศักยภาพของตัวนักเรียน

คิดกันไปเพลินๆนะครับ ^^

23. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ҳ̸Ҳ̸ҳ ҳ̸Ҳ̸ҳ ҳ̸Ҳ̸ҳ
    กล่าวขอบคุณ
    14,834
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,727
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ postgeno159 อ่านกระทู้
    มันจะมีคนอยู่ด้วยกัน 2 ประเภท

1.พวกที่โทษแต่เนื้อหาสาระ/สูตรการเรียนรู้
    2.พวกที่โทษแต่ศักยภาพของตัวนักเรียน

คิดกันไปเพลินๆนะครับ ^^
    เห็นด้วยที่สุดครับ

ไม่กวนตีนก็ไม่ใช่ตู
    ไม่กวนตีนก็ไม่ใช่ตู
    กล่าวขอบคุณ
    1,150
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,290
    Blog Entries
    4
    เพิ่ง "ตะลึง" กันหรอ !

26. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    2,950
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,219
    ตะลึง! ผลวิจัย ขี้

55555555555+ ตอนแรกอ่านผิด รีบอ่านไปหน่อย

28. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

THAILAND , BANGKOK
    กล่าวขอบคุณ
    622
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,083
    ประเทศไทย คนจัดหลักสูตรเค้าคิดว่า เรียนเยอะๆจะได้ฉลาด แต่ล่ะอันที่ให้มาเรียนนี้ ขยะสมอง ทั้งนั้นมีใช้จริงอยู่ไม่ถึง 50%

กล่าวขอบคุณ
    291
    ได้รับคำขอบคุณ: 417
    ถ้าคุณได้เรียนหลักสูตรที่เน้นการคิดวิเคราะห์แบบผม คุณจะรู้ว่ามันตืด(ช้า)มาก เพราะครูต้องเก่งเวอร์ๆ(โดยเฉพาะการสื่อสารให้นักเรียนเข้าใจ)และนักเรียนเองก็ต้องหัวไวด้วยไม่งั้นได้กลายเป็นตัวถ่วงหรือไม่ก็โดนตัดห่างปล่อยวัดไปเลย บ่อยครั้งที่ครูต้องนัดเรียนเสริมช่วง 2-4 ทุ่ม เหตุเพราะสอนไม่ทัน บ้างคาบลึกซึ้งเกินเรียนยังไงก็งง=ย่ำอยู่กับที่ เรียนไม่ถึงไหน

ร่ายมายาวๆนี้แค่อยากจะบอกว่า หลักสูตรที่เน้นการคิดวิเคราะห์เป็นหลักสูตรที่นักเรียนต้องพร้อม ครูผู้สอนต้องพร้อม แต่บังเอินว่าประเทศไทยเรายังไม่พร้อมทั้ง 2 อย่างเลย ผมว่าเรียนแบบท่องจำไปก่อนก็ดีแล้วละ ทุกคนเขาไม่ได้หัวดีหัวไวแบบคุณซ่ะหน่อย

ชอบ FAP เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    429
    ได้รับคำขอบคุณ: 424
    ผมว่า กระทรวงศึกษาธิการ ควรแก้ไขอย่างเร่งด่วนแล้วล่ะ

ลองคิดอีก 3 ปีข้างสิ การศึกษาไทยเราคงตกไปอยู่โหล่ แหง๋ๆ ผมว่าที่ควรแก้ไขไม่ใช่อาจารย์หรือนักเรียนหรอก ควรแก้ไขหลักสูตรการเรียนและกระบวนการมากกว่า

ทุกวันนี้ เราใช้แต่กระบวนการเดิม "เรียน > ท่อง > จำ > วัดผล" ทำอย่างนี้ซ้ำแล้วซ้ำอีก เน้นรอบรู้ แต่ไม่เน้นการคิด สิ่งที่เรียนบางอย่างแทบไม่จำเป็น ท่อง จำ ท่อง จำ ตื่นเช้ามาก็ลืมหมดละ

32. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    732
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ marrlody52 อ่านกระทู้
    ผมว่า กระทรวงศึกษาธิการ ควรแก้ไขอย่างเร่งด่วนแล้วล่ะ

ลองคิดอีก 3 ปีข้างสิ การศึกษาไทยเราคงตกไปอยู่โหล่ แหง๋ๆ ผมว่าที่ควรแก้ไขไม่ใช่อาจารย์หรือนักเรียนหรอก ควรแก้ไขหลักสูตรการเรียนและกระบวนการมากกว่า

ทุกวันนี้ เราใช้แต่กระบวนการเดิม "เรียน > ท่อง > จำ > วัดผล" ทำอย่างนี้ซ้ำแล้วซ้ำอีก เน้นรอบรู้ แต่ไม่เน้นการคิด สิ่งที่เรียนบางอย่างแทบไม่จำเป็น ท่อง จำ ท่อง จำ ตื่นเช้ามาก็ลืมหมดละ
    คนแถวบ้านผมจบ ป.ตรี ไฟฟ้า มาจากมหาลัยมีชื่อแห่งหนึ่ง ไม่ขอบอกว่าเป็นที่ไหนละกัน ตอนผมไปฝึกงาน เห็นเขาถามหัวหน้างานว่า Magnetic มันคืออะไรเขาไม่รู้จัก LOL

กล่าวขอบคุณ
    92
    ได้รับคำขอบคุณ: 720
    เหมือนตอนนี้พวกเรียนครูเค้า็ไม่มีเรียนแบบ2ปีได้ใบแล้วอ่ะครับ เห็นว่ากำลังเปลี่ยนเป็นต้องจบป.โทถึงจะได้ใบครู

กล่าวขอบคุณ
    1,463
    ได้รับคำขอบคุณ: 457
    ผมเรียนวันละ 8 ชั่วโมงจันทร์-ศุกร์ วันเสาร์อีก 5 ชั่วโมง ไม่มีเรียนพิเศษ

ผมเรียนพิเศษนอกเวลาอีก 2 ชั่วโมงเฉพาะวันพฤหัสบดี ภาคค่ำ

จะเยอะไปไหม- -* ให้โอกาสผมออกไปติวนอก รร บ้างก็ได้นะ ให้เด็กได้เจาะกะลาออกมาดูโลกข้างนอกบ้างว่าเขาเรียนกันยังไง ไม่ใช่เห็นโรงเรียนสอนไม่ดีก็บังคับเพิ่มเวลาเรียนๆๆๆ

เพิ่มวันเรียน มันไม่มีผลอะไรหรอกครับถ้าเด็กคิดไม่เป็นและไม่รู้ตัวว่าอนาคตจะเป็นยังไง

ปล.ที่เซ็งไปมากกว่านั้น อาจารย์บางคนสอนไม่เข้าใจ แต่เขาเก่งจริงๆนะ แต่ถ่ายทอดวิชาไม่ค่อยเก่งเท่านั้นเอง แต่เขากลับสั่งงานการบ้านซะถล่มทลาย

แต่ทางกลับกันอาจารย์ืที่สอนแล้วเข้าใจคิดว่าต้องได้แน่ๆ เขากลับไม่มีงานหรือการบ้านให้ฝึกทำเลย
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย offerre : 29th December 2012 เมื่อ 17:32