ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ Sticker Line ออกใหม่ โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin Joker Game Official Fanpage
ให้เช่า Colocation
สติ๊กเกอร์ไลน์
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin
เฟสบุ๊คเพจ

>>คนรากหญ้า<<
    กล่าวขอบคุณ
    4,413
    ได้รับคำขอบคุณ: 61,000

ประทับใจ! ครูอินเดียเปิดห้องเรียนใต้สะพาน สอนเด็กยากจนในสลัม

ประทับใจ! ครูอินเดียเปิดห้องเรียนใต้สะพาน สอนเด็กยากจนในสลัม

ในขณะที่เด็ก ๆ ในหลายครอบครัว ต้องต่อสู้กับอาการขี้เกียจ ไม่อยากไปโรงเรียน จนพ่อแม่ต้องจ้ำจี้จ้ำไชให้ไปเรียนจนได้ในแต่ละวัน เพื่อให้ลูก ๆ ได้ไปนั่งเรียนในห้องเรียนที่มีอุปกรณ์การเรียนเพรียบพร้อม เด็ก ๆ จากครอบครัวยากไร้ในเขตสลัมของกรุงนิวเดลี ของอินเดียกลับไม่เป็นอย่างนั้น พวกเขากลับตั้งหน้าตั้งตาเรียนทุกวันแบบไม่ต้องบังคับกันให้เหนื่อย แม้ว่าสถานที่เรียนของเขาจะซอมซ่อ เพราะเป็นโรงเรียนใต้สะพานก็ตาม

และภาพที่เห็นอยู่นี้ ก็คือโรงเรียนใต้สะพานที่กำลังพูดถึง มันซ่อนตัวอยู่ใต้สะพานกลางกรุงนิวเดลีของอินเดีย ซึ่งสภาพของโรงเรียนก็เป็นอย่างที่เห็น เป็นแค่พื้นดินที่เต็มไปด้วยเศษอิฐและฝุ่นดิน แต่ถึงกระนั้น ดูเหมือนว่านั่นจะไม่ใช่อุปสรรคในการเรียนการสอนแต่อย่างใด เพราะในแต่ละวัน เด็ก ๆ จากครอบครัวที่ยากไร้ ก็ยังคงมาช่วยกันเตรียมพื้นที่สำหรับเรียนหนังสือ แล้วตั้งหน้าตั้งตาเรียนกันอย่างใจจดใจจ่อ

สำหรับโรงเรียนใต้สะพานอันน่าประทับใจแห่งนี้ ต้องยกความดีความชอบให้กับนายราเจช คูมาร์ ชาร์มา และนายลักษมี จันทรา ชายทั้ง 2 คนผู้มีจิตวิญญาณความเป็นครูอย่างเต็มเปี่ยม เพราะเขาทั้งคู่นี่แหละ ที่เป็นผู้ริเริ่มสร้างโรงเรียนแห่งนี้ขึ้นมา เพื่อมอบโอกาสให้เด็กยากจนตาดำ ๆ ทั้งหลาย ได้มากอบโกยความรู้กันแบบฟรี ๆ เพื่อนำไปใช้ประกอบอาชีพเมื่อพวกเขาเติบใหญ่

ทั้งนี้ ปัจจุบันโรงเรียนใต้สะพานดังกล่าว เปิดสอนเด็กยากไร้มานานกว่า 3 ปีแล้ว และมีเด็ก ๆ ไม่ต่ำกว่า 30 คน เดินทางมาเรียนทุกวัน แม้บางครั้งจะต้องเผชิญกับแดดฝน ฝุ่นละอองอยู่บ้าง แต่ดูเหมือนว่ามันจะไม่ใช่ปัญหาใหญ่ของครูและนักเรียนที่นี่เท่าไร งานนี้ต้องขอซูฮกให้กับความมีจิตใจที่ดีงามของครูทั้ง 2 คนมาก ๆ เลยครับ ^^

บ้านเราบางคนมีที่เรียนแต่ยังหนีเรียน...?????

เรียบเรียงข้อมูลโดยกระปุกดอทคอม
    ขอขอบคุณภาพประกอบจาก dailydawdle.com

<-_.. It's ME .._->
    .: ดาวนาเม็ก :.
    กล่าวขอบคุณ
    322
    ได้รับคำขอบคุณ: 559
    SuperTeacher

3. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    464
    ได้รับคำขอบคุณ: 130
    นักเรียนบางคนมีที่เรียนแต่ไม่ตั้งใจเรียน

แต่ครูบางคนมีแต่สอนแต่ก็ไม่ตั้งใจสอนเหมือนกัน (อันนี้เก็บกดๆ ฮ่าๆ)

กล่าวขอบคุณ
    1,319
    ได้รับคำขอบคุณ: 27
    สุดยอดเลย น่านับถือมากๆ

WeeDManZ
    กล่าวขอบคุณ
    279
    ได้รับคำขอบคุณ: 186
    นามสกุล จันทรา มีเยอะนะครับ ผมได้ยินบ่อยจัง

เก่งจริงๆ สุดๆยอดๆๆ มากๆๆๆ ทำต่อไปครับ ^_^
    FX-8320E + Maelstrom 120 t AS ROCK 970 Pro 3 HYPER-X 8GB X1 GTX960 4GB `Inno 3D IChill X2 Air Boss` All day All night ~_~

กล่าวขอบคุณ
    251
    ได้รับคำขอบคุณ: 598
    โลกนี้มันช่างไร้ความยุติธรรมอยากให้เด็กๆพวกนี้เกิดมาเป็นลูกของพ่อแม่ของเด็กที่มันไม่สนใจเรียนจังเลย..

Games Hub
    กล่าวขอบคุณ
    1,269
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,686
    Blog Entries
    1
    อยากให้คนที่ไม่ได้ตั้งใจเรียนและโดดเรียนบ่อยๆมาดู เด็กๆเหล่านี้ว่า ..
    พวกเขาไม่มีโอกาสได้ศึกษาในที่ดีๆเหมือนกับคนอื่น . . แต่เขาเหล่านี้อยากเรียนมาก
    ขณะเดียวกัน กลุ่มคนที่ไม่ตั้งใจเรียนและโดดเรียน มีที่เรียนดีๆ มีร.ร. ให้เรียน แต่ก็ยังไม่ตั้งใจเรียน . .
    There is no Thank You and there is nothing right as long as we're downloading illegal games.

เสพกราฟฟิกขั้นเทพ
    กล่าวขอบคุณ
    2,381
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,560
    ครูคนนี้เกิดมาชาติหน้าคงได้เป็นอัจฉริยะแน่ๆ เพราะบุญที่ให้ความรู้เป็นทานแบบนี้ เห็นแล้วชื่นใจ

ขอเชิดชูคุณครูตัวจริงครับ นับถือน้ำใจจริงๆ
    Intel Core i7 4790k / MSI Z97 Gaming 5 / GALAX GTX980 SOC 4GB
    AMD Phenom II X6 1090T / Asrock 890GX Extreme 3 / Power Color HD5970 2GB

กล่าวขอบคุณ
    4,888
    ได้รับคำขอบคุณ: 49
    ทำไมครูรร.ผมไม่เป็นอย่างนี้บ้างนะวันๆมีแต่ด่านร.ในขณะที่ผมไม่ได้ทำไรเลยด่าผมเฉย

" Waiting for The End "
    " In Heart who love us "
    กล่าวขอบคุณ
    1,285
    ได้รับคำขอบคุณ: 5,983
    คนอยากเรียนไม่ได้เรียน คนไม่อยากเรียนกลับมีโอกาสเรียน