ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ Sticker Line ออกใหม่ โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin Joker Game Official Fanpage
ให้เช่า Colocation
สติ๊กเกอร์ไลน์
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin
เฟสบุ๊คเพจ

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    342
    ได้รับคำขอบคุณ: 600

สั้นๆแต่ได้ใจความ...Android / iOS

เหตุของปัญหา android ไม่ลื่นมันเกิดจากการออกแบบระบบตอนเริ่มต้น ไม่ได้ออกแบบมาสำหรับ touch screen
    แต่ออกแบบมาเพื่อสู้กับ blackberry จนเมื่อ iPhone ออกมาก่อน เจ้า android เลยเปลี่ยนเป้าหมายไปสู้กับ iPhone แทน
    โดยยังไม่ทิ้งรากฐานเดิมที่เป็นระบบเพื่อการควบคุมแบบปุ่ม รวมถึงระบบการวาดหน้าจอที่เหมาะสำหรับการวาดหน้าจอทีละบรรทัด
    เหมือนเลื่อนข้อความใน bb ครับ ส่วน iPhone จะเป็นรูปแบบการวาดหน้าจออีกลักษณะหนึ่ง ที่เป็นลักษณะเป็นแผ่นสี่เหลี่ยม
    ทำให้สามารถเลื่อนได้อิสระกว่า

นอกจากนี้ iPhone ถูกออกแบบโดยเก็บเป็นความลับสุดยอดมาตลอด และสตีฟ จ็อบส์ให้ความสำคัญกับการตอบสนอง
    และความลื่นของหน้าจอมากๆ ระบบเลยออกแบบให้งานวาดหน้าจอมีความสำคัญระดับสูงสุดของระบบ ที่เรียกว่าระดับ real-time คือแม้มีการเลื่อนหน้าจอมากๆ ระบบจะทุ่มการประมวลทั้งหมดไปลงที่การวาดหน้าจอ ที่บางคนเห็นว่าเมื่อมีการเลื่อนจอเร็ว เว็บถึงกับหยุดโหลดเพื่อให้เลื่อนจอให้เสร็จก่อน...

[ เหยก.... ผมสังเกตุมาหลายรอบแล้ว เพื่งมารู้ ]

และระบบการทำงานของ iPhone กับ android ก็แตกต่างกัน ดั่งปรัชญาการผลิตที่ต่างกัน
    คือ iOS ยอมที่จะสละบางอย่าง เพื่อให้งานบางอย่างออกมาดีที่สุด
    [ ในที่นี้ก็คือระบบ multitask iOS ที่จะไม่มีการประมวลผลเบื้องหลังเด็ดขาด แต่จะแช่แอพไม่ให้ทำงานไว้อย่างนั้น เพื่อรอเรียกใช้ต่อไป ]
    ในขณะที่ android ทำงานเหมือนคอมพิวเตอร์ คือทุกงานไว้ว่าจะเปิดอยู่ หรืออยู่บน background ทำงานได้หมด

ซึ่งความแตกต่างในจุดนี้ ทำให้ android กินแรงซีพียูมาก กินแรมมาก เพื่อรักษางานทุกอย่างให้รันต่อไปได้
    ส่วน iPhone จะทุ่มแรงและทรัพยากรทั้งหมดเพื่องานที่อยู่ตรงหน้า ทำให้ผู้ใช้รู้สึกว่ามันตอบสนองดีกว่า

ทางออกของ android เรื่องความลื่นของระบบจึงออกมาในรูปของการอัดระบบ อัดซีพียู อัดแรมให้สูงขึ้นเรื่อยๆ
    ส่วน iPhone สามารถทำงานได้ดีแม้แรม 512 เพราะมันไม่ต้องเหนื่อยกับภาระงานเบื้องหลังใน multitask ครับ
    นอกจากนี้ถ้าจะแก้ปัญหาความลื่นของการแสดงให้เท่ากับไอโฟนโดยไม่ต้องเพิ่มความเร็วระบบ
    ก็ต้องรื้อฐานของ os ใหม่ ทำให่แอพที่มีอยู่ในปัจจุบันจะรันไม่ได้

iOS กับ Android จึงแตกต่างทั้งการกำเนิด และปรัชญาการทำงาน แต่ก็ต้องมาสู้กันในปัจจุบันครับ

เห็นบ่นกันเยอะว่าทำไมมือถือผลไม้ถึงทำงานลื่นกว่ามือถือหุ่นเขียว
    ตอนนี้คงหายสงสัยกันแล้วนะครับ ว่า ทำม๊ายยยย ทำไมนะ iPhone จึงทำงานลื่นกว่า Androidแต่ยังไงๆ ก็รักน้องดรอยด์นะ ^__^
    TheSunlightHurtMyEyes

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 20 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    2,974
    ได้รับคำขอบคุณ: 38
    อ่านละบรรลุเลยครับ 5555

'MUSlC'S Łl₣Σ™
    SΣΛTTŁΣ, WΛSĦΊИGTOИ, US
    กล่าวขอบคุณ
    398
    ได้รับคำขอบคุณ: 11,364
    ผมว่าไม่สั้นนะ นี่มันบทความชัดๆ เลย
    Foo Fighters : Sonic Highways : Released Nov 10, 2014

กล่าวขอบคุณ
    62
    ได้รับคำขอบคุณ: 384
    ใช่ ได้ยินมานานแล้ว โปรแกรมเมอร์ของแอนดรอยบอกว่า แอนดรอยอัดสเปคเท่าไหร่ก็ไม่มีวันลื่นเท่าไอโฟน เพราะอัลกอริทึ่มต่างกันถ้าจะทำให้ลื่นเท่าต้องแก้ตั้งแต่อัลกอริทึ่มเลยทีเดียว

แต่ลองเครื่องใหม่ๆสเปคสูงๆก็ลื่นปรื้ดอยู่นะ โดยเฉพาะเกมส์

Thank
    เรื่องเล็ก เม้นสิเรื่องใหญ่จะได้ครึกครื้นขอแค่สักเม้นเดียว ก็ชื่นใจและ

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    1,689
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,198
    อ้อๆๆๆๆๆ อย่างงี้นี้เองง !

<ชอบThankไม่ขอบโพสต์>
    กล่าวขอบคุณ
    4,288
    ได้รับคำขอบคุณ: 209
    ถูกต้องที่สุดครับ IOSผมถือว่าเป็นOSที่ค่อนข้างลื่นไหลมาก Androidถึงสเปกจะสูงขนาดไหนก็ยังมีอาการหน่วงอยู่ดี

ลองคิดเล่นๆนะครับ ถ้าเอาข้อดีข้อสองฝั่งนี้มารวมกัน ผมว่าได้โทรศัพท์ที่สุดยอดมากแน่ๆเลย

Flying on Winds Love..
    In hearth all every body
    กล่าวขอบคุณ
    1,079
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,974
    Blog Entries
    1
    แล้ว Windows Phone ล่ะครับ
    ADMIN @ ZEEDZAB.COM

กล่าวขอบคุณ
    1,293
    ได้รับคำขอบคุณ: 101
    อ่อๆๆๆๆ ขอบคุณครับ มันเป็นเช่นนี้นี่เอง แต่ข้อแตกต่างนี้ มันก็ยังเห็นชัดในตอนนี้เหมือนเดิม

กล่าวขอบคุณ
    5
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,811
    ผมว่านะ ที่จริงความสามารถของมนุษย์ตอนนี้ สามารถสร้างโปรแกรมที่มันสุดยอดได้แล้ว ทำได้นานแล้วด้วย มันจะลื่นมาก เร็วมาก เทพมาก แต่ไม่ทำ เพราะอะไร (ง่ายๆ ถ้าทำของดีสุดยอด แล้วอนาคตจะขายอะไร)

NTTドコモ 株式会社/スクスト@灰島姉妹組
    กล่าวขอบคุณ
    1,030
    ได้รับคำขอบคุณ: 6,129
    Blog Entries
    4
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ shisaku อ่านกระทู้
    ผมว่านะ ที่จริงความสามารถของมนุษย์ตอนนี้ สามารถสร้างโปรแกรมที่มันสุดยอดได้แล้ว ทำได้นานแล้วด้วย มันจะลื่นมาก เร็วมาก เทพมาก แต่ไม่ทำ เพราะอะไร (ง่ายๆ ถ้าทำของดีสุดยอด แล้วอนาคตจะขายอะไร)
    ตามนั้นเลยครับ ทำได้แต่ไม่ทำ แต่ค่อยๆทำทีละนิดจะได้กินเงินเรื่อยๆ ผมเชื่อน่ะ

บางที...บริษัทผลิตมือถืออาจจะมี สนธิสัญญาณลับ ร่วมกันก็เป็นได้ ห้ามใครแหกข้อ ทำมือถือเทพออกทีเดียว...ไม่งั้นตลาดพัง

กล่าวขอบคุณ
    1,003
    ได้รับคำขอบคุณ: 437
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ninwatza อ่านกระทู้
    แล้ว Windows Phone ล่ะครับ
    ทำงานใกล้เคียงกับ Android ครับ

บ้านของเสียงหัวใจ
    กล่าวขอบคุณ
    1,166
    ได้รับคำขอบคุณ: 171
    แต่ตอนนี้ข่าว ios เสียหายๆเยอะมากไม่ค่อยมันใจเท่าไรเลย

กล่าวขอบคุณ
    874
    ได้รับคำขอบคุณ: 143
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ hisawahiroki อ่านกระทู้
    ตามนั้นเลยครับ ทำได้แต่ไม่ทำ แต่ค่อยๆทำทีละนิดจะได้กินเงินเรื่อยๆ ผมเชื่อน่ะ

บางที...บริษัทผลิตมือถืออาจจะมี สนธิสัญญาณลับ ร่วมกันก็เป็นได้ ห้ามใครแหกข้อ ทำมือถือเทพออกทีเดียว...ไม่งั้นตลาดพัง
    ถ้าปล่อยออกมาที่เดี่ยวมันก็ไม่เจ๋งเท่ากับ ปล่อยไปกินไปหรอก 55

กล่าวขอบคุณ
    280
    ได้รับคำขอบคุณ: 281
    ผมใช้ แอนดรอยอยู่ครับ ระบบหรูหราดี แต่ เมนบอร์ดเคยพังไปทีนึงละ