ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ Sticker Line ออกใหม่ โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin Joker Game Official Fanpage
ให้เช่า Colocation
สติ๊กเกอร์ไลน์
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin
เฟสบุ๊คเพจ

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    19
    ได้รับคำขอบคุณ: 575

อุตสาหกรรมอาวุธ และยุทธปัจจัยในไทย

ขอโทษด้วยที่หายไปนานนะครับ พอดีติดสอบปลายภาค เราจะมาต่อกันในเรื่องอุตสาหกรรมยุทธปัจจัยของกองทัพไทยกันนะครับ
    ว่า ประเทศของเราสามารถผลิตหรือทำอะไรได้กันบ้าง

1. ศูนย์ซ่อมสร้างยุทโธปกรณ์ทางทหาร กรมสรรพาวุธทหารบก
    ศูนย์ซ่อมสร้างยุทโธปกรณ์ทางทหารนั้น ตั้งอยู่ที่นครศรีธรรมราช(โคราช) ภายในมีโรงงานซ่อมบำรุงขนาดใหญ่
    ขีดความสามารถของศูนย์ คือต้องซ่อมยุทโธปกรณ์ทุกรูปแบบที่กองทัพบกมีประจำการให้ได้
    และสามารถผลิตยุทโธปกรณ์ที่จำเป็นได้ในบางส่วน เพื่อลดงบประมาณในการจัดหาจากต่างประเทศ(แต่อะไรที่ผลิตเองไม่คุ้มก็ยังคงไม่ผลิต)
    ภาพตัวอย่างการซ่อมบำรุงรถถังเบา FV101 Scorpion

ยุทโธปกรณ์ที่สร้างโดย กรมสรรพาวุธทหารบก
    กรมสรรพาวุธของไทยเองก็ผลิตยุทโธปกรณ์ใช้งานในกองทัพเป็นจำนวนมากเช่น ปืน ค. ปืนใหญ่ ปืนเล็กยาว11 HK33 (ปัจจุบันผลิตแต่ชิ้นส่วนสำหรับซ่อมบำรุง)
    กระสุนปืนอีกหลายแบบ และในอนาคต จะมีการปรับปรุงเครื่องจักรบางส่วนสำหรับผลิต ปืนกล 9 mm แบบ MP5 (เพราะเยอรมันเลิกผลิต MP5 ขาย หันไปทำ UMP ที่ต้นทุนถูกกว่า แต่ไม่ค่อยถูกใจทหาร)

ปืนใหญ่ 105 mm แบบ M425 ที่ผลิตเอง

ปืนใหญ่ 105 mm M425 แบบอัตราจรล้อยาง(ปัจจุบันประจำการแล้ว 3 คัน อยู่ที่ศูนย์ฝึกทหารปืนใหญ่ และกำลังผลิตเพิ่มอีก)

ปืน 155 mm M71 แบบอัตราจรล้อยาง(ปัจจุบันยังอยู่ในขั้นตอนทดสอบโครงสร้าง อัตราการเสื่อม ของตัวรถกับปืนอยู่ ตัวจริงจะมีระบบช่วยยิงเพิ่มเติมอีก)

2. บริษัทชัยเสรีจำกัด
    เป็นบริษัทเอกชนที่ยุทธปัจจัยให้กองทัพไทยและขาย โดยหลักที่ผลิตคือชิ้นส่วยานเกราะ สายพานรถถัง ซ่อมยานเกราะให้กองทัพบางส่วน(โรงงานของกองทัพซ่อมไม่ทัน)
    และล่าสุดที่เห็นกันคือยานเกราะกันระเบิดแบบ First win โดยลูกค้าต่างประเทศรายใหญ่คือจีน และกลุ่มประเทศตะวันออกกลาง
    ได้สั่งชิ้นส่วนรถถังหลายรายการสำหรับไปซ่อมบำรุงรถถังของตน
    ภาพ First win ตัวล่าสุด(มีคณะทหารจากมาเลเซีย มาดูการทดสอบด้วย)

ภาพการซ่อม AAV-7 ให้นาวิกโยธิน

3. บริษัทพรีซิพาร์ท จำกัด
    เป็นบริษัทเอกชน ที่ทำการผลิตอุปกรณ์สำหรับตำรวจ รวมถึงชุดเกราะกันกระสุนบางระจัน ที่เป็นที่นิยมทั้งในกองทัพ และตำรวจ ถึงแม้กองทัพจะมีชุดเกราะที่ผลิตเองอยู่
    แต่การเบิกจ่ายของหลวงก็มีข้อจำกัดบาง ทำให้ทหาร ตำรวที่มีงานเข้าบ่อยๆแบบไม่เลือกเวลา นิยมจัดหามาใช้(เจ้าหน้าที่สามารถมีไว้ครอบครองได้จนกว่าจะพ้นสถานะการเป็นเจ้าหน้าที่)

4.DTI สถาบันเทคโนโลยีป้องกันประเทศ
    ทุกคนคงคุ้นชื่อกันดี เป็นสถาบันที่ตั้งขึ้นเพื่อวิจัยพัฒนาอาวุธยุทโธปกรณ์เพื่อตอบสนองความต้องการและแผนการพัฒนากองทัพ
    ปัจจุบันที่เห็นกันบ่อยคือ ระบบจรวดหลายลำกล้องขนาด 302 mm ระยะยิง 180 km DTI-1 แต่ก็ยังมีงานวิจัยด้านอื่นๆอีกด้วย

ระบบจำลองการรบ สำหรับฝึกยิง

ยานเกราะหนุมาน ทำวิจัยร่วมกับคณะอาจารย์สถาบันเทคโนโลยีพระจอมเกล้าเจ้าคุณทหารลาดกระบัง โดยใช้ stryker เป็นต้นแบบ แล้วลดขนาดลงให้พอดีกับขนาดของทหารไทย(เพิ่งเสนอโครงการของบทำต้นแบบไปเมื่อต้นปีนี่เอง)

เจ้า DTI-1(ปัจจุบัน มี 2 คัน รถบรรทุกกระสุน 1+ต้นแบบจากจีน(WS-1) อีกประมาณ 6 คัน(ไม่ทราบจำนวนที่แน่ชัด) ยังไม่เข้าประจำการเต็มรูปแบบ จนกว่าตัวจรวดนำวิถี(DTI-1G)จะพัฒนาเสร็จ(อีกปี2ปี)
    เพราะลูกแบบไม่นำวิถี มีอัตราคลาดเคลื่อนเยอะไปเมื่อทำการยิงระยะไกลกว่า 100 km(แต่ถ้าเอาไปยิงเขมร ลูกไม่นำวิถีก็พอ))

5.บริษัท TAI บริษัท อุตสาหกรรมการบินจำกัด
    เป็นบริษัทซ่อมบำรุงอากาศยานที่ใหญ่ที่สุดของไทย มีส่วนร่วมในการซ่อมบำรุง ปรับปรุงอัพเกรดอากาศยานของกองทัพเป็นจำนวนมากเช่น
    การอัพเกรดเครื่อง F-16 เพื่อเพิ่มขีดความสามารถในการรบนอกระยะสายตา(ยิงมิสไซร์พิสัยไกล เพิ่มประสิทธิภาพเรดาห์)

การซ่อมบำรุง ยืดอายุการใช้งาน L-39 ZA/ART โดยมีทีมงานจากเชค(ประเทศผู้ผลิต) มาให้คำแนะนำช่วยเหลือในการซ่อม

ไอ้สีเหมือนสนิมที่เครื่อง เป็นน้ำยาลอกสีนะครับ ไม่ใช่สนิม

6.อู่ต่อเรือ Marsun
    เป็นอู่ต่อเรือ ที่รับต่อเรือให้ราชนาวีไทยจำนวนมากมายหลายแบบ และยังต่อเรือให้กองทัพต่างชาติเช่นกัน

เรือ ตรวจการชายฝั่งชุด ต 991 กับ 994

เรือสนับสนุนหน่วยปฏิบัติการพิเศษ M21

เรือเร็วตรวจการลำน้ำ

เรือโจมตีเร็ว อวป.(อาวุธปล่อย) ต่อให้กองทัพปากีสถาน(เอาไปติดอาวุธเอง)

จบกันไปแล้วนะครับ สำหรับบริษัทที่ผลิตอาวุธยุทธปัจจัยต่างๆให้กองทัพ เห็นได้ชัดเจนเลยว่าประเทศไทย ก็ผลิตอะไรเองได้หลายอย่างเช่นกัน
    และคุณภาพก็ไม่ได้น้อยหน้าต่างชาติเลย
    สำหรับกระทู้หน้า เห็นเรียกร้องรถถังกันจัง งั้นก็จัดให้โดยแบบเป็น 3 กระทู้ เพ่อให้ครอบคลุมเนื้อหาของรถถังตั้งแต่รุ่นแรกที่ประจำการ จนถึงรุ่นที่จะส่งมอบล่าสุดนี้เลยนะครับ
    กระผม นาย Markrura ของจบกระทู้นี้เพียงเท่านี้ ขอบคุณครับ

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Minecraft อ่านกระทู้
    รู้สึกภาพ บ. ซ่อมเครื่องบิน จะซ้อน กัน อย่างล่ะ 3 ภาพน่ะครับ
    ครับขอบคุณที่เตือนครับ
    credit:https://www.facebook.com/pages/Combat-Z ... 2960785639
    http://www.pantip.com/cafe/wahkor/topic ... 84825.html
    http://thaidefense-news.blogspot.com...g-post_22.html
    http://www.thaiarmedforce.com/
    http://monsoonphotonews.blogspot.com...g-post_27.html
    http://www.marsun.th.com/
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Markrura : 12th April 2013 เมื่อ 12:06

กล่าวขอบคุณ
    152
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,034
    สาระล้วนๆครับ รอติดตามกระทู้ต่อไปอย่างใจจดใจจ่อ เพราะผมก็รีเควสรถถังไป อิอิ

ขอบคุณมากๆครับ
    0000000000000000000000

Nothing
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,050
    สุดยอดเลยครับ ตอนแรกคิดว่า ประเทศไทยต้อง ซื้อเรือรบเครื่องบินรถถังจากต่างชาติอย่างเดียว

กล่าวขอบคุณ
    524
    ได้รับคำขอบคุณ: 700
    ทำให้รู้ว่าไทยไม่ด้อยไปกว่าใคร
    ลายเซ็น

กล่าวขอบคุณ
    784
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,275
    เท่าที่สังเกตุ เราไม่มีบริษัท ผลิด ไรเฟิล,มิซไซล์ ใช้เอง ..

6. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Youkoso! Hitori Bocchi
    กล่าวขอบคุณ
    16,115
    ได้รับคำขอบคุณ: 423
    รู้สึกภาพ บ. ซ่อมเครื่องบิน จะซ้อน กัน อย่างล่ะ 3 ภาพน่ะครับ

8. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    1,882
    ได้รับคำขอบคุณ: 100
    แล้วบริษัท ที่ผลิตพวกไรเฟิลหลักๆละครับ ทำไม่ถึงไม่ค่อยมีบริษัทเอกชนทำเลย

ถ้าอยากจะผลิตมันต้องจบอะไร ? ต้องรู้เรื่องอะไรบ้าง ? แล้วต้องผ่านข้อกฎหมายยังไง ? จะทำยังไงให้เป็นที่ยอมรับครับ
    จะต้องทำยังไงให้ได้ทำงานแบบนี้ ??

ผมนั่งคิดนั่งทำเล่นๆ เลยออกมาเป็นเซตแบบนี้เลย 555555

คล้ายๆ Tar-21 เลยว่าม๊ะ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย EVLFieldTH : 11th April 2013 เมื่อ 16:54
    I'm ~G☆RFIELD~@jokergameth.com

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    8
    ได้รับคำขอบคุณ: 26
    เจ้า DTI-1 นี้ยิงไกลกว่า300kmใช่ไหม ? เหมือนเคยดูสารคดีมา พัฒนาไปไกลแต่กองทัพส่งขายไม่ได้ติดกฏหมายป้องกันประเทศอีก -*-

-* BeaMZaMaSTeR *-
    แก่งคอย สระบุรี
    กล่าวขอบคุณ
    1,203
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,890
    Blog Entries
    2
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ EVLFieldTH อ่านกระทู้
    แล้วบริษัท ที่ผลิตพวกไรเฟิลหลักๆละครับ ทำไม่ถึงไม่ค่อยมีบริษัทเอกชนทำเลย

ถ้าอยากจะผลิตมันต้องจบอะไร ? ต้องรู้เรื่องอะไรบ้าง ? แล้วต้องผ่านข้อกฎหมายยังไง ? จะทำยังไงให้เป็นที่ยอมรับครับ
    จะต้องทำยังไงให้ได้ทำงานแบบนี้ ??

ผมนั่งคิดนั่งทำเล่นๆ เลยออกมาเป็นเซตแบบนี้เลย 555555

คล้ายๆ Tar-21 เลยว่าม๊ะ

สวยเลยครับ ผมยังทำไม่สวยเท่านี้เลย 55 อยากจะทำปืนแบบ Bull-pup เอง แต่ออกมาก็เหมือนกับปืนอื่นๆ เลยไม่ค่อยทำ 55 แต่หนุกดี

ชอบโพสต์ไว้แล้วก็จากไป
    กล่าวขอบคุณ
    514
    ได้รับคำขอบคุณ: 300
    กรมสรรพาวุธทหารบก ก็ผลิตปืนไรเฟิลนะครับแต่ซื้อแบบจากนอกเข้ามาประกอบในไทยโดยใช้วัสดุในไทย (เพื่อนผมมันบอกมันประกอบและซ่อมบำรุง)

กล่าวขอบคุณ
    73
    ได้รับคำขอบคุณ: 85
    นี้ๆๆ เอาข้อมูลลการผลิตของกองทัพมาเผยแพร่ระวังโดนอุ้มนะจร๊ะ

[ISH]
    Shinonono shrine
    กล่าวขอบคุณ
    947
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,281
    สุดยอดเลยครับ นั่งอ่านเพลินมากๆ ของไทยเราก็มีดีจริงๆ

อย่างตัว first win นี่ผมว่าเท่ห์ดีนะครับ

The Way of Chef .
    Thailand Lampang 52000 // Hua Hin 77110
    กล่าวขอบคุณ
    4,684
    ได้รับคำขอบคุณ: 324
    เพิง่รู้นะเนี่ย ขอบคุณมาก ๆ ครับ : )
    ASUS M5A78L-M LX:AMD FX-8350 Kingston HyperX 8 GB Giggabyte GTX 660 OC

Shockolate
    Rayong , Bangkok
    กล่าวขอบคุณ
    352
    ได้รับคำขอบคุณ: 368
    กระทู้น่าสนใจมากครับ แต่เหมือนเครื่องบินจะซ้ำเยอะอยู่ มึนเลย
    ตอนนี้ปืนของทหารใช้อะไรหรอครับ ยังใช้ M16 อยู่หรอ

กล่าวขอบคุณ
    152
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,034
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ TAnwa1219 อ่านกระทู้
    กระทู้น่าสนใจมากครับ แต่เหมือนเครื่องบินจะซ้ำเยอะอยู่ มึนเลย
    ตอนนี้ปืนของทหารใช้อะไรหรอครับ ยังใช้ M16 อยู่หรอ
    ก็ยังอยู่ในบางหน่วย(หรือก็ส่วนใหญ่...มั้ง)ครับ HK33 ก็ยังมีอยู่น่ะ แต่อีกไม่นาน ทหารไทยเราจะได้ใช้ TAR-21 กันแบบ

ครบทุกหน่วยสักที ตอนนี้ก็เข้าเป็นปืนประจำกายในบางหน่วยแล้ว รอเวลา อย่างเดียว
    0000000000000000000000

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    41
    ได้รับคำขอบคุณ: 5,032
    2
    ฮาตรงภาพซ้ำ.... รับใช้ชาติมานาน เลื่อนลงมา รับใช้ชาติมานาน เลื่อนมาอีก รับใช้ชาติมานานนนนนนนนนนน นานจริงๆด้วย

กล่าวขอบคุณ
    19
    ได้รับคำขอบคุณ: 575
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ AwixTime อ่านกระทู้
    เจ้า DTI-1 นี้ยิงไกลกว่า300kmใช่ไหม ? เหมือนเคยดูสารคดีมา พัฒนาไปไกลแต่กองทัพส่งขายไม่ได้ติดกฏหมายป้องกันประเทศอีก -*-
    ไม่ครับ ระยะยิงสูงสุดที่ 180 km ปัจจุบัน ยังพัฒนาไม่เสร็จดีครับ(ลูกจรวดนำวิถียังไม่เสร็จ) เลยไม่ส่งขาย กองทัพบ้านเราขายของใหที่อื่นก็เยอะครับ
    ที่สิงคโปร์ ฟิลิปปิน ก็ซื้อกระสุนปืนใหญ่จากเราครับ

PONY is magic
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 758
    นี่สิกระทู้ดีๆ

" Waiting for The End "
    " In Heart who love us "
    กล่าวขอบคุณ
    1,285
    ได้รับคำขอบคุณ: 5,983
    ปลื้ม DTI1 มากๆ

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    หน้าเซ้นทรัล เวิร์ล ถถถ
    กล่าวขอบคุณ
    6,401
    ได้รับคำขอบคุณ: 7,965
    เจ้าของบริษัทในข้อ 2 เป็นผู้หญิงด้วยนะตัวเธอว์

//จากคู่สร้างคู่สมเล่มอะไรไม่รู้

กล่าวขอบคุณ
    170
    ได้รับคำขอบคุณ: 70
    1
    First win มาเลสั่งซื้อไป 200 คันแล้วครับ http://pantip.com/topic/30356981