ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    342
    ได้รับคำขอบคุณ: 600

ที่แท้ภายในก็เหมือนๆเดิม...[ I Mobile IQ X ]

i Mobile IQ X

i Mobile IQ X

Quad-core แรง 1.2 GHz ที่มาพร้อมกับกล้องความละเอียด 18 MP
    แถมกล้องหน้ายังมีความละเอียด 8 MP ในราคา 9,490 บาท !

แต่....เอะใจกันไหมครับ กล้อง 18MP
    แม้แต่ค่ายดังๆก็ยังไม่เคยทำ

รึว่าเป็น 18MP ของปลอม !!!
    เราจะมาดูกันครับ ^^
    ดูไว้ไม่ถูกหลอก....

" ความจริงมีเพียงหนึ่งเดียว "

มีคำถามขึ้นมา 2 ข้อด้วยกัน

- เซนเซอร์กล้องมือถือขนาด 18 MP นั้นยังไม่เคยได้ทราบข่าวว่ามีการผลิตให้พร้อมใช้งานได้แล้ว
    จะมีเห็นก็ 16 MP ที่ทางญี่ปุ่นมีใช้ในมือถือบางรุ่น (ไม่นับ Nokia 808 pure view อันนั้นมันขนาดใหญ่เกินกล้องมือถือ)

- ส่วน CPU MTK6589 ที่ใช้ใน IQX นั้น รองรับการทำงานกับกล้องที่ความละเอียด 13 MP เท่านั้น (ข้อมูลของ MTK6589)

โหมดกล้องถ่ายภาพ ก็พบว่าสามารถตั้งค่าที่ 18 MP ได้ในการถ่ายภาพขนาด 4:3 แต่....
    ถ้าปรับเป็นโหมด 16:9 นั้น จะถ่ายได้ที่ความละเอียด 6 MP ซึ่งก็ยิ่งสงสัยขึ้นไปอีก
    เพราะปกติกล้อง 12 MP จะถ่ายภาพ Wide Screen [16:9] ได้ที่ 9 MP เป็นอย่างน้อย
    แต่นี่กล้อง 18 MP ทำไมถ่าย wide ได้แค่ 6 ?

แล้วเอามาเทียบกัน ก็พบว่าที่ภาพ crop 100% นั้น มีความแตกต่างอย่างชัดเจน
    คือในภาพ 18 MP นั้นรายละเอียดภาพหายไปหมด ความคมหายเบย
    สรุปยังไง ???

งั้น....มาดูถึง Hardware เลยดีกว่า

พลิกคว่ำพลิกหงาย หาทางแงะเอาตัว camera module ออกมาดู ว่าเป็นของยี่ห้ออะไร มีรหัสอะไหล่หรือรายละเอียดอยู่ที่ตัวกล้องหรือไม่

ไม่รู้ว่าปกติแล้วที่ camera module เค้าเขียนอะไรไว้บ้าง แต่ที่สังเกตุเห็นก็คือ....
    ที่กล้องหลังนี่ มีตัวเลข 12.7M กำกับอยู่ หรือมันจะหมายถึง กล้องตัวนี้มีความละเอียด 12.7 MP ?

หรือนี้....เป็นการใช้กล้องขนาด 13 MP มาทำการถ่ายภาพ
    แล้วใช้ software interpolation เพิ่มจำนวนพิกเซลเข้าไปที่ภาพ จนกลายเป็นภาพขนาด 18 MP ในที่สุดกันแน่..

* กล้องที่ดีไม่จำเป็นต้อง pixel เยอะๆ...
    ขนาดกล้อง iPhone 4 แค่ 5MP คุณภาพยังดีกว่า i Mobile 12MP ที่ผมลองมาเลย

เลนซ์ + เซนเซอร์กล้องก็สำคัญมากๆคับ
    สุดท้าย....

Exmor R / Exmor RS จงเจริญ 5555555+

From : Droidsans
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ElFz : 13th May 2013 เมื่อ 15:48
    TheSunlightHurtMyEyes

กล่าวขอบคุณ
    2,813
    ได้รับคำขอบคุณ: 81
    มันก็แค่แผนการตลาดครับ เอาตัวเลขมาอวดอ้าง

3. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    153
    ได้รับคำขอบคุณ: 130
    ต้มกันเห็นๆ
    FX-4100 XFX 7850RAM 4 GB HDD 500 X 2 เเค่นี้พออยู่พอกินเเล้ว

5. รายชื่อสมาชิกจำนวน 4 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    554
    ได้รับคำขอบคุณ: 343
    เป็นแบบนี่จริงดิ ผมผิดหวังกับ imobie ตั้งแต่ IQ 6 ละนะ

กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 262
    เอาอะไรมากกับ i Mobile ครับ
    ผมเลิกเชื่อถือใน i Mobile มานานละครับ
    สมัยกล้อง 2 M เอามาถ่าย ยังถ่ายสู้กล้อง 1 M ของเจ้าอื่นไม่ได้เลย
    ผมเลยเลิกซื้อ i Mobile เพราะว่าหลอกลวงผู้บริโภค

8. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

Life is Piracy
    กล่าวขอบคุณ
    233
    ได้รับคำขอบคุณ: 320
    Blog Entries
    2
    ไม่เคยคิดจะซื้อมือถือค่ายนี้อยู่แล้ว รู้ๆกันอยู่ว่ามันลวงโลก

~.This is my world.~
    ละอ่อนเจียงใหม่
    กล่าวขอบคุณ
    1,916
    ได้รับคำขอบคุณ: 184
    เงิบ ไม่คิดว่าจะเป็นอย่างนี้เล้ย
    " I play it because I love it. "

น่าเบื่อ จังชีวิตนี้ ชิ!
    กล่าวขอบคุณ
    38
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,225
    ไม่ไหวๆ ลอกชาวบ้านเขาไปทั่ว เครื่อง ก็ 13 MP ไปนั้นแหละ
    ก็นะ เขาเรียกว่า การแลกเปลี่ยนอย่างเท่าเทียม

เครื่องหนา 41 MP
    เครื่องบาง 13 MP

•:•:• Anime Addict •:•:•
    กล่าวขอบคุณ
    6,661
    ได้รับคำขอบคุณ: 7,813
    Pure View + Carl Zeiss

ผมเลิกใช้ i-mobile ตั้งแต่สมัยกล้อง 300k อ่ะ 7-8 ปีละมั้ง -_-"

เครื่องเดียวเข็ดเลย รวนยันเงา

กล่าวขอบคุณ
    4
    ได้รับคำขอบคุณ: 42
    เอาจริงๆ ตาคนเรามันก็แยกไม่ออกหรอก ระหว่าง 5MP กับ 10กว่าๆ MP ในกรณีที่เลนส์เหมือนๆกันน่ะนะ
    เรื่องอย่างนี้มันขึ้นกับเลนส์จริงๆ ไม่อย่างนั้นพวกกล้อง DSLR มันจะแพงเหรอครับทั้งๆที่ Pixel หลายๆรุ่นน้อยกว่ามือถือสมัยนี้ซะอีก ยิ่งเลนส์ที่พวกมืออาชีพใช้ ผมว่าเอาเงินไปซื้อ PC เจ๋งๆได้ 2 ชุดเลยมั้ง

กล่าวขอบคุณ
    51
    ได้รับคำขอบคุณ: 86
    แบบนั้นเป็นที่ระยะโฟกัสรึเปล่าที่ผมเห็นน่าจะหลุดโฟกัสนะ ลองถ่าย วิว ให้ภาพเหมือนกัน 2 ภาพ ถึงแม้จะคนละระยะ ดูครับ แล้วลองไปเปิดดูใน PHOtoshop หรือโปรแกรมแต่ภาพแล้วซูมเยอะๆ ดู ถ้า 18แตกง่าย กว่าเยอะ ก็เป็นนของปลอมครับ

12.7 M เป็นเลขของ ระยะเลนส์รึเปล่าครับ 12.7mm (อาจย่อตัว M)
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Decide : 13th May 2013 เมื่อ 18:50

กล่าวขอบคุณ
    291
    ได้รับคำขอบคุณ: 417
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ salim123 อ่านกระทู้
    เอาจริงๆ ตาคนเรามันก็แยกไม่ออกหรอก ระหว่าง 5MP กับ 10กว่าๆ MP ในกรณีที่เลนส์เหมือนๆกันน่ะนะ
    เรื่องอย่างนี้มันขึ้นกับเลนส์จริงๆ ไม่อย่างนั้นพวกกล้อง DSLR มันจะแพงเหรอครับทั้งๆที่ Pixel หลายๆรุ่นน้อยกว่ามือถือสมัยนี้ซะอีก ยิ่งเลนส์ที่พวกมืออาชีพใช้ ผมว่าเอาเงินไปซื้อ PC เจ๋งๆได้ 2 ชุดเลยมั้ง
    ถ้าเอามาเทียบกับกล้องมือถือ กล้อง DSLR มันแพงทุกอย่างคับไม่ใช่แค่เลนส์
    ไม่รู้มีใครคิดเหมืนผมรึเปล่านะ แต่ผมว่าคนทั่วไปเขามองว่ากล้องมือถือถ้าจะให้เจ๋งต้องวัดกันที่จำนวนพิกเซลเป็นอันดับแรก

We Are The Soshi
    กล่าวขอบคุณ
    218
    ได้รับคำขอบคุณ: 504
    2
    มันก็สมกับราคาอ่ะครับ

NTTドコモ 株式会社/スクスト@灰島姉妹組
    กล่าวขอบคุณ
    1,030
    ได้รับคำขอบคุณ: 6,129
    4
    แย่จังเซตะของผม 16.3MP แท้เอง แพ้ i-mobile ซะละ

So Nyeo Shi Dae
    Manchester United
    กล่าวขอบคุณ
    1,099
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,761
    Pixel เยอะไม่ได้หมายความว่ารูปจะชัด รูปชัดไม่ชัดมันอยู่ที่ เลน อย่างเดียวเลยผมว่า

ที่มันออกมาบอก 18mp ผมไม่สนใจเลยซักนิด
    [CPU]AMD FX Black Edition 8320 [RAM]HyperX DDR3 1600 16GB [MB] Gigabyte 970A-D3P [VGA]Sapphire R9 270X 2GB [PSU]Raidmax RX-730ss [SSD] Kingston 120GB [OS] Win 10 Pro x64

น่าเบื่อ จังชีวิตนี้ ชิ!
    กล่าวขอบคุณ
    38
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,225
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kachanking อ่านกระทู้
    ถ้าเอามาเทียบกับกล้องมือถือ กล้อง DSLR มันแพงทุกอย่างคับไม่ใช่แค่เลนส์
    ไม่รู้มีใครคิดเหมืนผมรึเปล่านะ แต่ผมว่าคนทั่วไปเขามองว่ากล้องมือถือถ้าจะให้เจ๋งต้องวัดกันที่จำนวนพิกเซลเป็นอันดับแรก
    ไม่รู้นะ ถ้าเมื่อก่อนยอมรับจริงว่าดูที่พิกเซล แต่พอมาใช้ 808 พิกเซลนั้นเป็นเรื่องธรรมดาไปเลย
    8 MP ถ้ามี Pureview ชัดพอๆ กับ 41 MP เลย

ดังนั้น หนูจะดูที่
    เม็ดพิกเซล ( ถึงจะพิกเซลน้อย ถ้าเม็ดพิเซลเยอะ ยิ่งดี )
    การเก็บรายละเอียด สี ฉาก คน ( อันนี้สำคัญจริงๆ )
    ระบบการปรับแต่งค่อนข้างเยอะ ( ลูกเล่นเยอะนั้นแหละ )
    รูรับแสงเยอะ ใช้ถ่ายที่มืดๆ ( เป็นแบบ 920 จะดีมาก )

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    2
    ได้รับคำขอบคุณ: 38
    นานาจิตตังครับผม

1. ราคาไม่ถึงหมื่น กล้องได้ 13MP รุ่น iQ6 ก็เป็นอีกรุ่นนึงที่ถ่ายรูปออกมาพิสูจน์ได้ว่าสวยกว่าหลายรุ่นในระยะราคาเดียวกัน
    2. จุดเด่นของรุ่นนี้ อยู่ที่กล้องหน้าเยอะสุดในโลกตอนนี้ (8MP) แถมยัง autofocus อีกตะหาก
    3. กล้องรุ่นนี้ไม่นูนออกมาเหมือน iQ รุ่นอื่นแล้ว
    4. CPU ที่ให้มาเป็น Quadcore และ GPU PowerVR SGX544MP อีก1คอร์ ในราคาไม่ถึงหมื่น
    5. หน้าจอ HD จอไม่ใหญ่มาก ถือถนัดมือ
    5. ตัวเครื่องเบาเรียว ออกแบบสวยสุด ๆ
    6. มีไฟ Notification Light ให้ด้วย
    7. หน้าจอ Coring Gorilla Glass
    8. รุ่นนี้มีเช็ค OTA ด้วย ไม่แน่ว่าไอโมบายอาจจะทำให้รุ่นนี้เป็นต้นไป มีระบบอัพเดตเหมือนรุ่นอื่นก็ได้

อย่ามองว่า เป็น 18MPปลอม ที่ Scaled up มาจาก 13MP อย่างเดียวครับ มันเป็นกลยุทธ์การตลาด

เซนเซอร์ของ Nokia Pureview808 มีขนาด 41MP แต่ถ่ายได้จริงที่ 4:3 แค่ 38MP และ 34MP ที่ 16:9 หลาย ๆ คนยังบอกเป็นกลยุทธ์การตลาดของโนเกียซะงั้น

ของคนละระดับราคาเลยครับ อย่าเอามาเทียบกัน ในงบที่จำกัดการจะทำให้แบรนด์ที่มีชื่อเสีย ในอดีตกลับมาเป็นที่นิยมจำเป็นต้องใช้ผลิตภัณฑ์ที่ราคาถูก และดีในระดับนึง
    และที่ I-Mobile ไม่ทำราคาของเกินหมื่น เพราะน่าจะเป็นระยะราคาที่แพงเกินไปสำหรับแบรนด์ที่กำลังอยู่ในช่วงกู้ชื่อเสียง ถ้าราคาหมื่นกว่าไปเล่นรุ่นอินเตอร์แบรนด์ไม่ดีกว่าหรือครับ

# ติหน่อยครับ จขกท.เขียนบทความไม่เป็นกลางสุด ๆ อ่านแล้วก็รู้เลยว่ากำลังดูถูก I-mobile เห็นแล้วรู้สึกหดหู่เลยมาแก้ต่างให้ครับ ไม่ใช่ติ่งไอโมบายนะ เพราะใช้ซัมซวยอยู่
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย KetsuyaBoy : 13th May 2013 เมื่อ 22:39

21. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    528
    ได้รับคำขอบคุณ: 895
    ถ้าเกิดชอบถ่ายรูปมากทำไมไม่ซื้อกล้องถ่ายรูปมาถ่ายซะเลยหละครับ ..

//เผ่นนนนน
    I5 3570K 4.1Ghz/ASRock Z77 Pro4/kingston 8gb 1600/GTX670/Raidmax 730w/thermaltake black edition v3/ เท่ห์******ยย

23. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

Stephen Jerm
    กล่าวขอบคุณ
    1,456
    ได้รับคำขอบคุณ: 808
    ไอโมบายตัวนี้มันขายแล้วหรอครับ
    ONE FOR ALL AND ALL FOR ONE