ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

G Dragon
    กล่าวขอบคุณ
    992
    ได้รับคำขอบคุณ: 10,868

ระบาย จะทันมั้ยกับการเตรียมตัวตอนม.6

คือตอนผมอยู่ม.5แล้วแต่ยังใช่ชีวิตกินๆนอนๆอยู่เลย
    คือเวลาอยู่ในห้องเรียน ไม่จะไม่ฟังครูทีสอน ผมจะหลับตลอดเพราะตัวเองชอบเล่นคอมดึกๆหรือไม่ก็เครียดๆจะนอนไม่หลับทั้งคืน และไม่ได้เรียนพิเศษอะไรเลย เวลาสอบก็ใช้ความรู้รอบโตะอย่างเดียว

แล้วปีนี้ผมขึ้นมอ6แล้ว ผมเริ่มคิดแล้วว่าถ้าผมเป็นยังงี้ต่อไปคงจะเข้ามหาลัยดีๆไม่ได้ เพราะที่ผ่านมาผมคิดว่าผมใช้ชีวิตเรื่อยๆเปลื่อยๆมาก โดดเรียนตลอดเลย (ตั้งแต่เรียนมา ม.4 ม.5 ไม่ได้อะไรเลย) (พวกคณิตกับอังกฤษนี้เรียกว่าไม่มีพื้นฐานอะไรเลยก็ว่าได้)

ถ้าผมเริ่มตั้งใจตอนนี้ยังใช่มั่ยครับ

ปล.ผมเรียนสายศิลป์คำนวนครับ

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    17
    ได้รับคำขอบคุณ: 11
    อยากเรียนคณะไหนต่อล่ะครับ

Mountain Bike
    กล่าวขอบคุณ
    1,940
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,101
    เพื่อนผมทำตัวงี้ก็มีได้มหาลัยดีๆเยอะแยะครับ ผมก็เป็นอีกคนที่ทำตัวเหมือน จขกท แต่ติดมหาลัยก่อนเพื่อนเลย เพราะผมรู้ตัวทันไงครับ พิเศษผมก็ไม่ได้เรียน กลับบ้านเล่นคอม อ่านการ์ตูน ดูซี่รี่ ไปฟิตเนส

กลับมาบ้านค่อยเริ่มอ่านแค่ ชั่วโมงกว่าๆ ติวแต่แกท

แต่เพื่อนที่ทำตัวแย่ๆกว่าผมก็มีนะครับ มีที่เรียนดีกว่าผมด้วย แต่ได้มหาลัยเอกชนนะ
    never rat on your friend.and always keep your mouth shut

5. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    260
    ได้รับคำขอบคุณ: 83
    Blog Entries
    1
    แล้วแต่ตัวเองแล้วล่ะครับ 555 เรียนพิเศษช่วยได้อยู่มั้ง มันจะปรับพื้นฐานให้อ่ะ ตั้งแต่ ม.4

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    Denver, Colorado, United States
    กล่าวขอบคุณ
    3,027
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,922
    1
    ผมคล้ายๆ จขกท. เลยครับ
    ต่างกันแค่ผม ม.6 แล้ว - -

กล่าวขอบคุณ
    835
    ได้รับคำขอบคุณ: 947
    เปลี่ยนแปลงตัวเองตอนนี้ ทันอยู่แล้วแต่ถ้าไม่คิดจะเปลี่ยนคิดจะดักดานเหมือนเดิมก็ขอบอกว่าตายลูกเดียวเลิกเล่นคอมดึกๆซะ ถ้าไม่มีพื้นฐานความรู้อะไรเลยก็ไปเสริมพื้นซะเอาให้มาแน่นๆใช้เวลาสัก 6 เดือน เพื่อเสริมพื้นฐานเอาหน้าเข้าหาหนังสือตั้งแต่ตอนนี้เลยและที่สำคัญ แบ่งเวลามั่งคิดซะว่าเพื่อตัวเอง อนาคต พ่อแม่ จะบอกให้ถ้าเรามัวแต่คิดฝันแต่ไม่ลงมือทำมันก็ไม่ต่างกับพวกดีแต่ปาก

เบื่อ ขี้เกียจ ก็นึกถึงหน้าพ่อแม่ให้มากๆ โชคดีครับ
    ใจเย็นๆ

G Dragon
    กล่าวขอบคุณ
    992
    ได้รับคำขอบคุณ: 10,868
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ klao1229 อ่านกระทู้
    อยากเรียนคณะไหนต่อล่ะครับ
    ตอนนี้ผมยังไม่รู้เลยครับว่าผมจะเข้าคณะไรดี เพราะผมไม่เก่งวิชาอะไรเลยอะครับ คณิตก็ไม่เก่ง อังกฤษก็ไม่ได้ T.T

:: BENZMASTERZ ::
    กล่าวขอบคุณ
    109
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,050
    ผมเป็นเหมือน จขกท เลย แต่ตอนนี้ผมอยู่ มหาลัยและครับ ติดรับตรงรัฐศาสตร์ ม.บูรพา

แม่ผมก็มาจับผมยัดเรียนพิเศษตอน ม.6 เนี่ยแหละครับ เหนื่อยมากครับ

ตอนนั่นผมต้องเรียนทั้งที่โรงเรียนตกเย็นก็มาเรียนกวดวิชาต่อ

เสาร์ อาทิตย์ ก็ไม่ได้หยุดเหมือนเพื่อนๆ แต่ผ่านตรงนั้นมาได้

ตอนนี้ก็สบายขึ้นเยอะเลยครับ ตอนนี้ผมอยู่ปี3 ละ รู้สึกว่าไม่อยาก

กลับไปช่วงนั้นเลยกว่าจะผ่านมาได้แทบท้อครับ เพราะผมเล่นดนตรี

แข่งกีฬา แทบจะไม่มีเวลาเลย เพราะต้องเรียนหนักช่วงนั้น แต่ผ่านมาได้

รู้สึกโล่งเลยครับ สู้ครับ เดี้ยวมันก็ผ่านไป
    - Satisfaction Space : Gamer Frontier -

11. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    260
    ได้รับคำขอบคุณ: 83
    1
    ผมก่อเรียนครับ แต่มีหยุดวัน เสาร์ กะวันอังคาร ผมเปลี่ยนตัวเองใหม่ ตอนแรก งานไม่ทำอะไรเลย มารอลอกเอา เพราะขี้เกียจ เอาแต่เล่นเกม

ลองเปลี่ยนตัวเอง จากเลิกเกม มาตั้งใจบ้างเล็กน้อย ทำการบ้านเองบ้าง
    มารอดู ม.6 ไม่รู้จะติดอะไร

ผมอยากเข้า มหาลัยเชียงใหม่ จะต้องเข้าให้ได้เลย ศึกษาศาสตร์ <3
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย armzamang : 18th May 2013 เมื่อ 18:01

ҳ̸Ҳ̸ҳ ҳ̸Ҳ̸ҳ ҳ̸Ҳ̸ҳ
    กล่าวขอบคุณ
    14,834
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,727
    ระบายแบบนี้ไม่ทันครับ
    ขึ้นมอ6แล้ว ผมเริ่มคิดแล้ว
    ถ้ามัวแต่คิด แล้วไม่ทำจะมีประโยชน์อะไรครับ

กล่าวขอบคุณ
    198
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,972

ผมจะมาบอกว่า ไม่ว่าคุณจะอยู่ ม.4,5,6 ไม่มีคำว่าสายครับ
    ถ้าตั้งใจจะทำตอนนี้ ผมมีอะไรจะให้อ่านสำหรับคนรู้ตัวช้าครับ

ก็อปมาให้
    --------------------------
    - กระทู้เฉพาะคนมีคณะในฝัน มุ่งมั่น อยากเข้ามหาลัยรัฐบาลในฝัน -

Twitter จขกท : https://twitter.com/twintwinklez

อ่านหนังสือแบบนี้ไงถึงได้ติด

เป็นบทความสั้นๆสำหรับน้องๆที่อยากเข้ามหาวิทยาลัยรัฐในฝัน แต่ก็มัวแต่คิดว่า ..

- เราเรียนไม่เก่ง
    - เราขี้เกียจ
    - อ่านแล้วเบื่อ ไม่มีกำลังใจจะอ่าน
    - อ่านแล้วท้อ จะติดมั้ย

เชื่อเถอะว่าทุกคนต้องเคยคิดแบบนี้
    และมีความรู้สึกแบบนี้กันทั้งนั้น

รู้มั้ยว่า อยู่ม.ปลายแล้ว รีบหาคณะที่อยากเข้าได้แล้วนะ
    ยิ่งเร็วยิ่งดี เริ่มหาที่ติว เรียนอ่านหนังสือ ซะตั้งแต่เนิ่นๆ
    รับรองว่าที่ทำ ที่ขยันกันอะ ไม่เสียเวลาแน่นอน

เวลาที่รู้สึกเบื่อหรือขี้เกียจ เราบอกเลย
    เราทำอยู่วิธีเดียว คือ
    ให้คิดถึงคนที่อยากเข้าคณะ-สาขา-มหาลัย เดียวกับเรา
    เช่น อยากเข้า อักษร ฬ ก็ให้คิดถึงคนที่เค้าอยากเข้าเหมือนเรา
    ตอนที่เราขี้เกียจ เบื่อ แอบเล่น FACEBOOK แอบดูรีวิวใน สยซ.
    รู้มั้ยว่าคนเหล่านั้นเค้าอ่านหนังสืออยู่ !

มันก็คือ พวกเขากำลังจะเขี่ยเราตกไป!

อย่าลืมนะว่า มหาลัยเลือกเรา ไม่ใช่ เราเลือกมหาลัย
    ที่เราพูดๆว่า เราจะเข้าที่นี่ เราจะเข้าอักษรจุฬา เราจะเข้าวิศวะเกษตร
    เราจะเข้าบัญชีมธ. เราจะเข้าทันตะมหิดล ฯลฯ
    มหาลัยเป็นผู้เลือกคุณค่ะ ! อยู่ที่คุณจะทำตัวเป็นตัวเลือกที่เค้าจะเลือกรึเปล่า
    ถ้ามีตัวเลือกที่ดีกว่า พร้อมกว่า เค้าก็ไม่เลือกคุณค่ะ
    แค่นั้นจบ .

ยิ่งมหาวิทยาลัยที่ดังๆ ระดับTOPๆ (คงรู้กันดี)
    เค้ามีตัวเลือกเยอะมาก มากมายเลย เป็นร้อย พัน หรือมากกว่านั้น
    เค้าจะเลือกใครก็ได้ ที่พร้อมจริงๆ

อย่าท้อนะ ถ้าไม่อยากเป็นตัวเลือกที่เค้าตัดทิ้ง
    ------------------------------ต่อ------------------------------
    ถามว่าอ่านหนังสือยังไงให้ติด
    อย่าเกียจ ให้เปิดเพลงมหาลัยที่อยากเข้าแล้วฟังค่ะ
    รู้มั้ยมันช่วยได้งแรกเลย อย่าท้อนะคะ อย่าขี้เกียจเด็ดขาด

ถ้ารู้สึกขี้เกียจ ให้เปิดเพลงมหาลัยที่อยากเข้าแล้วฟังค่ะ
    รู้มั้ยมันช่วยได้จริงๆ
    (ถ้ามุ่งมั่นที่นี่จริงๆ เช่นแบบ อยากเข้านิเทศ จุฬาฯมากๆ ก็เปิดเพลง
    ' มหาจุฬาลงกรณ์ฯ ' ฟังเลยค่ะ )
    PS. บอกเลยเพลงนี้สุดยอดดดดดดดดด สำหรับคนมุ่งมั่นจุฬาฯ
    ฟังแล้วจะลุกขึ้นมาอ่านหนังสือทันที ไม่เชื่อลองดู!

อ่านหนังสือเยอะไม่เท่าอ่านตรง
    อย่างแรกก่อนที่คิดจะอ่าน ให้หารุ่นพี่ที่เค้าอยู่คณะที่เราอยากเข้า
    ถามเค้า ถามหลายๆคนนะคะ ว่าเค้าอ่านเล่มไหน
    เค้าทำยังไง รุ่นพี่เหล่านี้ช่วยเราได้จริงๆ
    เค้าจะแนะนำอะไรดีๆให้ได้เสมอ

วิชาไหนที่รู้ตัวว่า อ่อน .
    เรียนพิเศษค่ะ แต่เรียนแบบ ตัวต่อตัว นะคะ
    ถ้าอ่อนนี่คือ เรียนแบบสถาบันที่เรียนหลายๆคน หรือแบบ SELF คงไม่ได้
    ถ้ามุ่งจะอัพคะแนนจริงๆ เรียนตัวต่อตัวค่ะ!

มีอะไรอยากรู้ ถามเลย ถามให้หมด ให้หมดเปลือก

คนสอนที่ดี จะช่วยเราได้จริงๆ (เจอมาแล้ว อัพแบบพรวดๆเลยล่ะค่ะ
    คะแนนก่อนเรียนกับหลังเรียนต่างกันเยอะมากๆ แบบดีไปเลย
    ดีใจมากๆที่ได้คนติวดีๆแบบนี้)

อีกอย่างที่สำคัญแบบไม่รู้จะสำคัญยังไงคือ
    ทำข้อสอบเก่า ให้มากที่สุดเท่าที่ทำได้ .
    ข้อสอบเก่าสำคัญมากจริงๆ
    มันจะช่วยให้เราเคยชินว่า เราจะต้องเจออะไรในห้องสอบ
    เจอโจทย์แบบไหน ควรทำยังไงกับโจทย์แบบนี้

FOR EXAMPLE :
    บอกเลย เราเป็นคนที่อ่อน ERROR มากตอนม.ปลายแรกๆ
    ประมาณ ม.4
    เชื่อสิมีหลายคนเป็นแบบเราตอนนั้นคือ
    หาข้อผิดในข้อสอบ error ไม่ได้! ทุกข้อดูเหมือนจะถูกหมดเลย

ใครเป็นแบบนี้ บอกเลย . .
    สาเหตุคือ น้องอ่อนแกรมม่าค่ะ น้องไม่เข้าใจแกรมม่า
    จึงหาข้อผิดไม่ได้ แนะนำให้หาคนติวที่อยู่
    อักษร หรือศิลปศาสตร์ เอกภาษาอังกฤษ (เอกนี้เท่านั้น)
    (แนะนำอักษร เอกอังกฤษ จุฬาฯ) บอกได้เลยว่าเก่งมากจริงๆ)
    แล้วทำโจทย์บ่อยๆมากๆ (เราทำเป็นร้อยๆหลายร้อยข้อ)
    เรารับรองว่า เวลาผ่านไป จะหาข้อผิดได้อย่างถูกต้องในเวลาอันรวดเร็วค่ะ <3

ย้ำนะคะ
    - - - กระทู้นี้เพื่อน้องๆที่มุ่งมั่นอยากเข้ามหาลัยรัฐบาลในฝัน *

ทีนี้จะบอกเรื่องการเริ่มต้นอ่านหนังสือ
    อย่างแรกเลย คือต้องรู้ว่าอยากเรียนอะไร
    อยากเรียนคณะไหน ที่ไหน .

แล้วก็หาข้อมูลว่าเค้าใช้อะไรสอบบ้าง
    เราจึงจะรู้ว่าเราควรอ่านอะไร วิชาไหนบ้าง
    บอกเลยนะคะ แบ่งเวลาดีๆ
    ยิ่งน้องที่กำลังขึ้น ม.6 อ่านประโยคนี้ดีๆนะคะ

' น้องคะ มันหมดเวลาที่น้องจะมานั่งไร้สาระแล้วนะ บอกตรงๆ
    ยิ่งมหาลัยที่น้องอยากเข้า คือมหาลัยที่คนส่วนใหญ่ก็อยากเข้า
    ยิ่งต้องพยายามนะ ไม่ได้อยากให้เครียด แต่อยากให้ตั้งใจ และมุ่งมั่นนะ

รู้มั้ยว่าคนที่เค้าอยากเข้าที่เดียวกับน้องเค้าทำอะไรอยู่?!
    บางคนเตรียมตัวตั้งแต่ม.4-5 แล้ว
    น้องตั้งใจอ่านหนังสืออยู่รึเปล่าคะ น้องทำแบบฝึกหัดเยอะพอรึยัง
    น้องพร้อมสำหรับสนามสอบรึยังคะ พร้อมจะแข่งขันกับคนอื่นรึยัง
    อยากเป็นตัวเลือกที่ถูกเลือก หรือตัดทิ้ง ? '

เมื่อเรารู้ว่าเราอยากเรียนอะไร
    ก็เดินหน้าเลยค่ะ ถามรุ่นพี่ในคณะนั้นๆว่าเค้าเตรียมตัวกันยังไง
    ควรอ่านหนังสือเล่มไหน
    วิชาไหนไม่ไหวจริงๆ เรียนพิเศษเลยนะ

เลือกที่เรียนก็เลือกที่รู้สึกว่า .. ไม่สูงเกินไปมากนัก
    เอาที่เราคิดว่า เราเอื้อมถึง หรือ ..
    (***ถ้าไม่ได้เรียนเก่ง แต่อยากเข้ามหาลัยท๊อปทรี
    น้องคะ สู้ค่ะ สู้เท่านั้น สู้ค่ะ เดินหน้าเลย
    ขยันให้มากกว่าคนอื่น รู้มั้ยมันเป็นไปได้ค่ะ พี่ทำมาแล้ว เกรดม.ปลายจบมาที่ 2.73
    ตอนม.4 พี่ได้เกรดแค่ 2.3 ค่ะ
    ไม่ใช่คนเรียนเก่ง เรียนปานกลาง ถ้าตั้งใจก็เกรดดี
    เข้ามหาลัยท๊อปทรีได้เพราะความพยายามและขยันของตัวเองค่ะ
    พยายามให้มากกว่าคนอื่นนะ มันเป็นไปได้ เพราะมันเกิดขึ้นกับพี่แล้วค่ะ ถึงได้พูดได้ )

ถามพ่อแม่ด้วยนะ ว่าโอเคมั้ยถ้าเราอยากเข้า _______
    เพราะอย่างเพื่อนเราอยากเข้า อินเตอร์ ฬ แล้วค่าเทอมแพง
    พ่อแม่ก็ไม่ให้เข้า แบบนี้ก็มีค่ะ

จริงๆแล้วถ้าไม่ลำบากเกินไป อยากให้ลองไปดูบรรยากาศ
    สถานที่ตั้งของมหาลัยนั้นก่อนด้วย
    เพราะว่าเพื่อนเราหลายๆคนเลยที่อยากเข้าที่ ______
    แล้วเจอบรรยากาศ สภาพแวดล้อมมหาลัยเป็นที่ๆแบบ.. มันไม่ใช่อะ
    เอาเป็นว่า
    เพื่อนเราเค้าไม่โอเค เค้าก็เปลี่ยนใจไม่เลือก เพราะไม่งั้นติดไป ก็ต้องไปเจอ

---------------------------------------------------------------------------
    แอดไลน์อาจจะตอบช้านะคะ เพราะเล่นในไอแพด
    แล้วชอบมีคนเอาไปเล่นจ้า
    แต่ถ้าตอบเร็วกว่าไลน์ต้องทวิตเลย

Twitter : https://twitter.com/twintwinklez

สวัสดีตอนค่ำๆนะคะทุกคน
    มีน้องถามเกี่ยวกับว่า ทำยังไงดีเรื่องท่องศัพท์
    รู้ศัพท์เยอะๆ ทำไงคะทำไงคะทำไงดี
    เพราะว่าวิชาภาษาอังกฤษมันก็ค่อนข้างสำคัญใช่มั้ย
    แล้วทำไงถึงจะรู้ศัพท์เยอะ โอเคมันต้องท่องศัพท์
    มันก็คือวิธีหนึ่งเท่านั้นเอง

น้องคะ หาสมุดโน้ตน่ารักๆมีเส้นมา 1 เล่ม
    รู้มั้ยคะว่าสมุดนี้จะเหมือนสมุดวิเศษที่ทำให้เราอ่านบทความภาษาอังกฤษรู้เรื่อง
    เวลาที่น้องเจอศัพท์ไม่เข้าใจ ไม่รู้เรื่อง แปลไม่ออก
    จดให้สมุดศัพท์เล่มนี้ค่ะ พร้อมคำแปล
    จดให้เป็นระเบียบนะ แล้วอ่านมันบ่อยๆ

จริงๆแล้วถ้าเกิดเราอ่านบทความ หรือพวกข้อสอบ Reading บ่อยๆ
    เชื่อเถอะว่าศัพท์ที่เราเจอมันก็ซ้ำๆกันนั่นแหละ
    สมุดศัพท์เล่มนี้จะมีประโยชน์มากๆเลยจริงๆนะ
    จดให้เยอะที่สุดเท่าที่จะทำได้ (ศัพท์ที่เราไม่รู้)
    เชื่อเถอะว่าความพยายามนี้จะไม่เสียเปล่า
    (พี่ได้ GAT พาร์ทอิงค์ 120+ ด้วยสมุดเล่มนี้และความพยายาม)
    พี่ไม่ใช่คนเก่งค่ะ แต่ขยันและขยัน มุ่งมั่นเตรียมพร้อมจะสู้กับคู่แข่งเสมอ

ลืมบอกอีกอย่าง เคยเห็นใบศัพท์แจกฟรีของครูสมศรีปะ
    ที่ตัวอักษรสีฟ้าทั้งแผ่นมี 4 หน้าอะ
    ขอบอกว่าใบนั้นแบบสำคัญมากกกกก
    คือน้องอยู่ ม.6 ควรจะจำศัพท์ในใบนั้นให้ได้อย่างน้อย 80%
    ย้ำนะคะว่าอย่างน้อย เพราะตอนเราอยู่ม.6 เพื่อนเราและเรา
    จำได้ทั้งแผ่นเลย ฉะนั้นเวลาทำ Reading หรือทำข้อสอบที่หาศัพท์ที่ความหมายต่างจากพวก จะไม่มีปัญหาเลย
    เพราะว่าเรามีทั้งสมุดศัพท์ และจำศัพท์ได้อีก

การเรียนภาษาเป็นเรื่องที่ต้องใช้เวลาค่ะ ไม่สามารถเก่งได้ในเวลาอันรวดเร็ว
    เชื่อว่าหลายๆคนที่อ่านคงจะเกลียดภาษาอังกฤษ
    เพราะมันยาก เรียนไม่รู้เรื่อง อ่านไม่ออก เขียนไม่เป็น บลาๆ

ภาษาเป็นสิ่งที่จำเป็นมากๆนะคะน้อง
    ยิ่งจะมีอาเซียนด้วยแล้วเนี่ย คนได้ภาษาได้เปรียบมากๆนะ

- - - - - อ่านหนังสือกันรึยังงงงงงงงง ?

ว่าแต่อ่านมาถึงบรรทัดนี้ พี่ขอถามก่อน
    ว่าน้องๆที่มีคณะในฝัน มหาลัยในฝัน ตอนนี้ทำอะไรกันอยู่คะ
    โอเค มันอาจจะเป็นช่วงพัก ยังไงก็อย่าลืมทำโจทย์ ทำแบบฝึกหัดนะคะ
    :​) สู้ๆนะ เครียดได้แต่อย่ามาก เพราะมันจะทำให้เรารู้สึกท้อ
    เครียดน่ะดีแล้ว ความเครียดอ่อนๆจะช่วยกระตุ้นเราได้นะ

เวลาขี้เกียจ อย่าลืมนึกถึงคู่แข่งเรานะคะ
    มีคนอีกมากมายที่เค้าอยากเรียนที่เดียวกับเรา
    เวลาเราขี้เกียจ อย่าคิดว่า ทุกคนก็ขี้เกียจเหมือนเรา
    ทุกคนต้องแข่งขันกัน เพื่อให้ได้มาซึ่งสิ่งที่ต้องการ
    ตอนที่น้องขี้เกียจ คนที่เก่งน้อยกว่าน้อง เค้ากำลังพยายามอยู่

ตอนน้องกำลังเล่น มีคนกำลังอ่านหนังสืออยู่
    ตอนน้องอ่านหนังสืออยู่ มีคนกำลังอ่านมากกว่า

อยากเห็นชื่อตัวเองอยู่ในรายชื่อ ผู้มีสิทธิ์เข้าศึกษา
    คณะ______มหาวิทยาลัย_______มั้ยคะ
    บอกได้เลย วินาทีที่น้องเห็นชื่อตัวเองอยู่บนนั้น
    น้องจะพูดไม่ออกเลย มันแบบ จะหายเหนื่อยทันทีเลยละ
    หายเหนื่อยเป็นปลิดทิ้งเลยจริงๆค่ะ
    ลองนึกดูสิคะ
    ว่าวินาทีที่เราเห็นชื่อเราอยู่ในนั้น เราจะรู้สึกอย่างไร แค่คิดก็ขนลุกแล้วใช่มั้ย
    พยายามอีกนิดนึงนะ แล้วผลจะเป็นยังไง น้องจะไม่เสียใจ

ขอให้น้องเข้ามหาลัยรัฐบาลในฝันได้ทุกคนนะคะ

ฝากถึงน้องๆที่จะเข้ามหาวิทยาลัยครับ

อยากเรียนอะไร สนใจอะไร อยากแนะนำให้ไปทางนั้นเลยครับ

ผมไม่อยากให้เป็นเหมือนผม เรียนอะไรที่ไม่ชอบ เพียงเพื่อหวังแค่ว่า อนาคต จะมีงานที่มั่นคงทำ

มันไม่ได้มีความสุขหรอกครับ

อยากเอาดีด้านไหน เลือกซักด้าน ที่ตัวเองต้องการ

แล้วตั้งใจเรียน ทำให้เต็มความสามารถ เชื่อว่าสังคมต้องมองเห็นความสามารถน้องๆแน่นอน

ขอบคุณที่เสียสละเวลามาอ่านครับ รู้สึกสบายใจไปหน่อยนึง

Credit: http://www.dek-d.com/board/view.php?id=2750328
    และ http://www.jokergameth.com/board/sho...d.php?t=177085
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Windtalkers : 18th May 2013 เมื่อ 18:08
    การประสบความสำเร็จ<<<ประสบการณ์<<<ความพยายาม<<<ความอดทน<<<ความเชื่อ<<<ความพ่ายแพ้

15. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    20
    ได้รับคำขอบคุณ: 5
    มันมีหลายแบบครับ คนแบบคุณเนี่ย บางคนโดดเรียน หลับบ้าง แต่หัวดี เขาก็รอด เพื่อนผม เรียนพิเศษหลายที่ แต่เรียนแค่ตามเพื่อน เข้าไปปี1 ก็เลือกเข้ามหาลัยตามแฟน ปีแรกก็ไม่รอด ซิ่วมาแอดก็ไม่ติดอีก
    เนี่ยแหละครับ ผลเสียระยะยาว

ปล.เรปบน ผมก็ศึกษา มช อยู่พอดีเลยงับ ขอไม่บอกสาขาเดี๋ยวตามตัวเจอ pm มาคุยกันเล่นๆได้นะ

17. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    306
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,238
    ผมในห้องหลับ แต่เรียนพิเศษ กลางคืนก็นอนดึกทุกวันไป รร ยิ่ง ม.6 ไม่เข้าแถวเลยซักวัน [ไปไม่้เคยทัน] ติด นิติศาสตร์ มอ. ครับ [ผมว่าก็พอแล้วนะสำหรับผม] แต่เพื่อนผมนี่สิ อยู่โรงเรียนบ้าๆบอๆ เล่นแต่บอล โดด บางวันก็ไม่เข้าโรงเรียน แต่มันก็เรียนพิเศษนะ ติดรัฐศาสตร์ จุฬา เฉย อึ้งกันทั้งแถบ ผมว่ามันแล้วแต่คนครับ บางคนเก่งเพราะเรียนพิเศษ บางคนเก่งเพราะขยัน บางคนหัวดีมาตั้งแต่เกิด

Flere210
    God's right seat
    กล่าวขอบคุณ
    682
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,217
    ผมก็แบบคุณเด๊ะเลย ครับต่างกันที่ผมไม่โดดแค่นั่งเหม่อในห้อง แล้วก็....ผมสายวิทย์ครับ หนักเลยจ๊ะ
    ม.6 ผมก็จะทำแบบเดิมครับ แต่เปลี่ยนจากนั่งเหม่อเป็น อ่านหนังสือเตรียมสอบตรง กลับบ้านก็แบ่งเวลาอ่านหนังสือ ว่าจะเอาให้ติด นิติ มหาลัยฯรัฐ ซักแห่งให้ได้
    God's Right Seat

กล่าวขอบคุณ
    239
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,106
    ชีวิตไม่เเตกต่างจากผม เลย ผมก็ ม.6 ล่ะ คณะที่เล็งไว้ ก็มี อยู่ 2 คณะ อย่างน้อยก็มีที่เล็งไว้

ส่วนความขยัน นี้ ต้องพิจารณาเป็นพิเศษ ฮ่าๆ ><"