ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    เมือง, พิษณุโลก
    กล่าวขอบคุณ
    2,532
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,191

MS-DOS ในทุกๆวันชีวิตจริงของผมละครับ

สวัสดีครับทุกๆคน
    วันนี้, ผมอยากจะมาเล่าเรื่องของผมให้คุณฟังนะครับ

แต่เรื่องที่ผมจะเล่านี้ เป็นเรื่องที่ค้อนข้างยาวหน่อยนะครับ
    ไม่เป็นไรหรอกนะครับถ้าคุณไม่อยากฟังผมเล่าเรื่องจริงๆนะครับ

Oh ใช่ครับ!, ผมเกือบลืมไปเลยละครับว่า...
    ในทุกๆรูปของผมนั้นมี Link สำหรับรูปขนาดเต็มอยู่หลังรูปด้วยนะครับ
    ผมจะใส่ Link สำหรับคบางคำพูดของผมด้วยนะครับ

Okay ครับ!, ผมจะเริ่มเล่าเรื่องผมเลยละกันนะครับ:

Ermm... ทุกๆวันนี้...,
    ผมก็ยังมี MS-DOS ใช้อยู่บน Computer เครื่องหนึ่งของผมอยู่เลยละครับ

เพราะว่า ผมแค่อยากเห็นการใช้ Computer ในสมัยก่อน...
    ในแบบที่ "ได้เห็นภาพและได้ยินเสียงจริงๆ" ละครับ
    และผมก็อยากจะหาอะไรสนุกๆเล่นเท่านั้นละครับ

Okay ครับ!, นี้คือบางอุปกรณ์ที่ผมใส่ไว้ใน Computer เครื่องนี้นะครับ:

นี่คือ Intel Pentium Processor ที่ทำงานด้วยความเร็ว 133 MHz ของผมเองละครับ
    ความจริงแล้ว..., นี้ก็คือ CPU ตัวแรกที่ผมเป็นเจ้าของนะครับ
    ผมได้มีประสบการณ์ที่ดีมากๆเลยกับ CPU นี้นะครับ
    ผมรู้สึกว่าผมทิ้งเขาให้คนเดี่ยวไม่ได้อีกแล้วละครับ

แล้วนี่ก็คือ EDO RAM ทั้ง 2 แผงที่ผมมีใน Computer เครื่องนี้ละครับ
    ผมไม่รู้อะไรมากเกี่ยวกับคู่นี้สักเท่าไรหรอกนะครับ
    ผมรู้แค่ว่า ในแต่ละแผงนั้นมีขนาด 16 MB และทำงานด้วย Front Side Bus ที่ 66 MHz ละครับ
    และผมต้องใส่หมดทั้งคู่นี้เพื่อที่จะ Computer ของผมทำงานได้นะครับ

นี่เป็น PCI Graphics Card ของผมที่เป็น S3 Trio 64 V+ จาก ExpertColor นะครับ
    และ Card นี้มีขนาดของ Video RAM เป็น 1 MB ละครับ
    ผมคิดว่านี่ดีสำหรับ DOS-Gaming ของผมนะครับ
    แล้ว Card นี่สามารถแสดงผลสุดถึง 1024x768x8Bit ละครับ

16-Bit ISA Sound Card นี้ได้ให้ความบันเทิงระหว่างที่ผมอยู่บน MS-DOS ได้มากเลยละครับ
    Acer Magic S23 (1991) นี้มีความเข้ากันได้กับ AdLib (1987) และ Sound Blaster Pro (1991) อยู่ด้วยนะครับ
    และทางขวาใกล้ๆกันนั้นก็คือ Yamaha General MIDI OPL นะครับ
    นั้นเป็น Wavetable Daughter Board ที่ให้เสียง MIDI ที่ผมชอบฟังอยู่ด้วยละครับ

แล้วนี่ก็คือ Realtek RTL8139C PCI Fast Ethernet NIC ละครับ
    นี้เป็น Network Card ตัวโปรดของผมเลยละครับ
    เพราะว่าผมเคยชินกับ Card นี้มากที่สุดเลยละครับ
    และ Card นี้ทำงานได้ดีกับเกือบทุกๆ Computers ที่ผมเคยใส่ลงไปได้เลยลนะครับ

และนี่คือ ALi M5273 OHCI USB 2.0 Host Controller ละครับ
    ผมใส่ Card นี้ไว้ใน MS-DOS Computer ของผมก็เพราะว่า...
    ผมใช้ USB Flash Drive ขนาด 128 MB ที่อยู่ทางบนนั้นในการส่งข้อมูลกันระหว่าง...
    MS-DOS Computer ของผม Windows 7 Laptop ของผมละครับ

นี้ก็เป็น Seagate Hard Drive (ST310212A) ที่พ่อของผมเขาไม่ได้ใช้งานแล้วละครับ
    พ่อของผมเห็นว่าผมชอบเล่นอยู่กับ MS-DOS ละครับ
    แล้วก็ 40 Gigabyte-Hard-Drive นั้นไม่ดีกับระบบของผมนะครับ
    พ่อของผมก็เลยให้นี่กับผมมาเล่นเลยละครับ

แล้วนี้คือ Acer 652A-049 CD-ROM Drive ที่พ่อของผมเขาก็ไม่ได้ใช้เหมือนกันนะครับ
    พ่อของผมได้ Upgrade เป็น DVD-RW Drive ใน Computer ของเขาไปแล้วละครับ
    และ CD-ROM Drive ที่ผมเคยใช้อยู่นั้น เริ่มทำงานได้ไม่ค่อยจะดีแล้วละครับ
    ผมก็เลยขอเครื่องนี้จากพ่อของผมมาละครับ

และนี่คือ NEC FD1231T Floppy Disk Drive นะครับ
    Ohh... แน่นอนครับ, นี่คือเป็นอุปกรณ์อีกชิ้นหนึ่งที่พ่อของผมเขาก็ไม่ได้ใช้แล้วละครับ
    พ่อของผมเขาเปลี่ยนจากเครื่องนี้เป็น Memory Card Reader แบบภายในแล้วละครับ
    นี่ก็เลยกลายมาเป็นของ Free จากการขอ CD-ROM Drive ของผมละครับ

นี่คือ AT Power Supply ขนาด 200 วัตต์ (PRO-MAC 200A) ละครับ
    Switch ของ Computer เครื่องนี้เป็นแบบ "กดติด-กดดับ" ที่ต่อโดยตรงมาจาก Power Supply เลยนะครับ
    ผมกำลังจะหมายถึงว่า... ผมต้องระวังไม่ให้อะไรมากด Switch ระหว่างที่ผมกำลังทำงานอยู่ละครับ
    Oh! แต่เดี่ยวก่อนนะครับ!, เครื่องจ่ายไฟนี้ไม่มีอะไรเกี่ยวกับ Macintosh เลยนะครับ

นี่คือ หัวต่อจาก PS/2 Keyboard ให้เป็น AT Keyboard ละครับ
    หัวต่อนี้ช่วยให้ผมยังคงเล่นกับ Computer เครื่องนี้ได้ละครับ
    เพราะว่าเครื่องนี้มีแต่ขั่วต่อ Keyboard แบบ 5-Pin DIN อย่างเดียวนะครับ
    และ Keyboard แบบนั้นที่ต่อโดยตรงได้ของผมก็พังไปหมดแล้วละครับ

แล้วนี้ก็คือ หัวต่อสำหรับ PS/2 Mouse นะครับ
    นี่ช่วยทำให้ผมเล่น DOS-Games ได้สนุกมากๆเลยละครับ
    และนี่ยังช่วยให้ผมควบคุม Computer เครื่องนี้ได้ดีขึ้นด้วยละครับ
    Oh แน่นอนครับ!, ผมเอา Optical Mouse ของผมมาเล่นกับเครื่องนี้เลยละครับ

Okay ครับ!, นี้คือภาพถ่ายตอนที่ผมเปิดฝา Case นะครับ
    อุปกรณ์ทั้งหมดของผมนั้นได้ติดตั้งลงบน Soyo SY-5TF(Mainboard) ละครับ
    Hahaha! ใช่ครับ, ผมยังไม่เคยได้ทำความสะอาดเครื่องนี้ ตั้งแต่วันที่ซื้อมาเลยละครับ
    และผมไม่อยากถอด Mainboard นั้นออกมานะครับ เพราะว่านั้นยึดด้วยตัวยึดแบบ Plastics ที่มีอายุมากนะครับ

Oh! แน่นอนครับ!, นี้ก็คือ Microsoft DOS Version 6.22 [OEM] แท้นะครับ
    พ่อของผมเรียกอีกอย่างหนึ่งว่า "แผ่น Disks แห่งตำนาน" ละครับ
    ผมใช้ทั้ง 4 Floppy Disks นี้เพื่อติดตั้ง MS-DOS ลงใน Computer ของผมละครับ
    แต่ว่าตอนนี้ทั้งหมด 4 แผ่นนั้นไม่สามารถอ่านได้อีกแล้วละครับ

========================================================

Oh!, ตอนนี้ผมได้เวลาทำงานแล้วละครับ:

นี้ก็คือรูปถ่ายตอนที่ Computer ของผม Start-Up เสร็จแล้วละครับ
    ใช่ครับ!, นั้นเป็น MS-DOS Prompt ที่ผมได้ใช้งานในทุกๆวันของผมละครับ
    ถ้าตอนที่ผมอยากจะใช้ Mouse กับบาง Programs ละก็...
    ผมจะพิมพ์คำว่า "mouse" และกดปุ่ม Enter ก่อนที่ผมจะใช้ Program นั้นนะครับ

ครับ!, นี้คือ ราชวิถี Word รุ่นที่ 2.4 นะครับ
    เมื่อก่อนผมเคยใช้ Program พิมพ์เอกสารนี้ในการเขียนจดหมาย...
    คุยกันเล่นๆกับเพื่อนๆของผมผ่านทางไปรษณีย์นะครับ
    และผมยังเคยใช้พิมพ์รายการจ่ายตลาดด้วยละครับ

แล้วนี้ก็คือ Microsoft Word 5.5 for DOS ละครับ
    ผมใช้ Program นี้ในการพิมพ์เอกสารที่เป็นแต่ English อย่างเดียวละครับ
    ผมก็เลยใช้ Program นี้พิมพ์อะไรบางอย่างสำหรับให้ผมอ่านคนเดียวละครับ
    เพราะว่าผมชอบ English นะครับ

ผมชอบใช้ Deluxe Paint II Enhanced 2.0 สำหรับ DOS ในการวาดภาพสีนะครับ
    แล้วบางทีผมใช้สำหรับการปล่อยจิตนาการของผมด้วยละครับ
    Errmmm... คือ..., ผมยังไม่มีความคิดที่จะวาดรูปเลยละครับ
    และผมก็วาดรูปไม่ค่อยจะเก่งสักเท่าไรหรอกนะนะครับ

Oh ใช่แล้วละครับ!, นี้คือ Business Computer Centre Typing Tutor V 1.2 นะครับ
    ผมก็ยังฝึกพิมพ์ดีดด้วย Program อยู่ในบางครั้งละครับ
    แล้วผมได้มาจากที่โรงเรียนของผมนะครับ
    ผมคิดว่า คุณอาจจะยังจำ Program นี้ได้อยู่นะครับ

========================================================

Ahhh..., แล้วตอนนี้ก็คือเวลาพักพ่อนของผมแล้วละครับ:

ผมใช้ Pictview v1.94 นี้เพื่อดูรูปถาพที่มีอยู่ใน Computer นี้นะครับ
    แล้วนี่คือ Wallpaper ของการ์ตูนเรื่อง Chowder ละครับ
    ผมเอารูปนี้มาจาก Computer อีกเครื่องหนึ่งของผมนะครับ
    แล้วรูปทางมุมบนทางขวานั้นคือหน้าต่างที่ใช้เลือกรูปละครับ

ครับ!, นี่คือ Mpxplay v1.57 ละครับ
    ผมรู้สึกดีอีกแบบหนึ่งที่ผมเปิดเพลงโปรดแบบ MP3 บนเครื่องนี้ฟังนะครับ
    แล้วเพลงที่ผมกำลังเปิดฟังอยู่นั้นคือเพลง ไม่อาจเปลี่ยนใจ - เจมส์ เรืองศักดิ์ ละครับ
    ผมชอบเพลงนี้ตั้งแต่ครั้งแรกที่ผมได้ฟังเลยละครับ

และนี่คือ Midimach ที่ผมใช้เล่นเพลงแบบ MIDI ละครับ
    ผมมีเพลงไม่เยอะเท่าไรสำหรับเล่นกับ Program นี้นะครับ
    ครับ!, บางทีผมก็ใช้ Program นี้แทน Karaoke ในเวลาว่างของผมนะครับ
    เพราะว่าตอนที่ผมอยู่บ้านคนเดียวละก็... ผมชอบร้องเพลงไปเล่นๆละครับ

ผมจะใช้ Smacker Player v 4.2e for DOS เพื่อเล่น Video(s) บนเครื่องนี้นะครับ
    ผมได้มาจาก Folder ที่อยู่ของ RAD Video Tools 1.99k....
    ที่ผมติดตั้งไว้ใน Windows 7 Laptop ของผมละครับ
    ผมแปลงจาก "YouTube - The Amazing World of Gumball - "Happy Place".avi" ให้เป็น "GBHPPLC.SMK" ก่อนเอาไปเล่นนะครับ

Yay!, ได้เวลาเล่น Games กันแล้วละครับ:

RTS Game นี้คือ Command & Conquer Red Alert (DOS) ละครับ
    ผมเล่นอยู่กับ Game นี้ได้ถึง 2-3 ชั่วโมงเลยละครับ
    เพราะว่าผมชอบเล่นมาตั้งแต่ผมเป็นเด็กๆแล้วละครับ
    แล้วผมก็อยากเล่น Game วางแผนรบนี้อีกครั้งนะครับ

ใช่แล้วละครับ!, นั้นคือ Harvest Moon(SNES) ที่เล่นด้วย ZSNES 1.51 for DOS จริงๆละครับ
    นี่ก็เป็นอีกหนึ่ง Game ที่ผมชอบเล่นบ่อยๆเหมือนกันนะครับ
    เพราะว่าผมชอบเล่นปลุกผักจริงๆละครับ...
    และผมชอบตัวการ์ตูนด้วยนะครับ

ชื่อของ NES Emulator นี้ก็คือ Nesticle v.x.xx ละครับ
    และ... ใช่แล้วละครับ!, นี่เป็น Program ที่ผมใช้เล่น Game ของ NES(Famicom) บน DOS ละครับ
    ผมก็เลยถ่ายรูปตอนที่ผมกำลังเล่น Contra มาให้ละครับ
    ผมสนุกมากๆเลยละครับที่ผมได้เล่น Game นี้นะครับ

ครับ!, ผมกำลังเล่น Doom II: Hell on Earth นะครับ
    พ่อของผมเขาก็เคยเล่น Game นี้เหมือนกันนะครับ
    ใช่ครับ!, ความน่ากลัวแบบ Classic นี้ก็ยังทำให้ผมรู้สึกกลัวอยู่เลยละครับ
    ผมจะฝันร้ายเกือบทุกๆคืนในวันที่ผมเล่นที่ระดับ "Nightmare!" นะครับ

ผมจะให้ W สำหรับ Wolfenstein 3D นะครับ
    นี้เป็น Classic FPS Game จากปี 92 ที่พ่อของผมก็เคยเล่นเหมือนกันนะครับ
    ผมก็ชอบเล่น Game นี้เหมือนกันนะครับ
    เพราะว่าผมถนัดเล่น FPS Game นี้ที่สุดเลยละครับ

Errmm... นี้ก็คือ Program บางที่ผมใช้ละครับ:

บ่อยๆครั้งที่ผมใช้ Arachne 1.95 GPL ในการเล่น Internet นะครับ
    Program นี้เป็น Web Browser สำหรับ DOS ในแบบ Graphics ละครับ
    รูปภาพนี้เป็นรูปด้วยกันกับ Link นี้นะครับ : [Gumball_wallpaper_gumball2_800x600-1-.jpg]
    เขาคือ Gumball Watterson จากการ์ตูนโปรดของผม The Amazing World of Gumball ละครับ

ผมใช้ MS-DOS Shell Version 6 ในการจัดการ Files ใน Computer เครื่องนี้ละครับ
    ผมคิดว่านี่ดูคล่ายๆกับ File Manager ของ Windows 3.x มากๆเลยละครับ
    แต่ความจริงแล้ว ผมใช้ Program นี้ไม่บ่อยหรอกนะครับ
    แม้ว่านี้จะทำให้ผมจัดการ File(s) ได้ง่ายขึ้นนะครับ

นี่คือ Symantec Ghost 11.5 (DOS) นะครับ
    พ่อของผมเขาให้ Program สำรองข้อมูลนี้กับผมมาละครับ
    เพราะว่า Floppy Disks ที่ผมใช้ติดตั้ง MS-DOS นั้นเสียหมดแล้วละครับ
    Program นี้เลยช่วยให้ผมยังเล่นกับ Computer เครื่องได้จริงๆละครับ

แล้วนี้ก็คือ Navratil Software System Information Version 0.60.45 นะครับ
    ผมคิดว่า Program นี้บอกรายละเอียดเกี่ยวกับ Computer ของผมได้ดีจริงๆเลยนะครับ
    ผมเลยขอบคุณกับ Program นี้สำหรับข้อมูลอุปกรณ์และข้อมูลทาง Software ละครับ
    เพราะว่าผมจะเอาข้อมูลพวกนั้นไปใช้ใน Google ต่อละครับ

จริงๆนี้คือแค่บางสิ่งบางอย่างที่ผมทำบน DOS นะครับ
    แล้วก็ผมขอโทษจริงๆนะครับ, ถ้าผมทำอะไรบางอย่างผิดไปนะครับ

และสุดท้ายนี้, ขอบคุณมากๆอีกครั้งนะครับที่คุณมาฟังผมเล่าเรื่องในวันนี้นะครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Winnejiro : 7th February 2012 เมื่อ 20:34 เหตุผล: ผมเปลี่ยนที่อยู่ของรูปภาพละครับ
    Winnejiro (วินนีจิโร่): http://www.jokergameth.com/board/showthread.php?t=56557

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 156 คนที่กล่าวขอบคุณ:

(ras)_dear, -holmes-, 6thhokage, 7421, :-3, A.Wetzel@AA!, AmEba, animosity, aodlnwlnwaod357, armsupergame, assist05, AUSTIN, Axlrose, BackKoMz-, BananaM, Banco_milano, basbas16, benz1230, BenzdezzS, blackop, BoomSuperNoob, boonyakokrn, Boss OF Olimpus, bossun, BreKFazT, Cantaloupe, chaikaning, charhmongkon, chippie9009, civilzaza, combadboy, dantae_adam, deff5460, diippyjas, Dvl.Farworld, EakO, Earth's Bassist, ekk_sector7, Everlated, EzioAuditoreDaFirenze, Faluk00, Farclown, FeelAlone, ferina, games3707, ghoszaba007, hamaki, humanzolo, IceForest, InFiNiTy, Instinger_Zone, InTrOz, jinzo, jokkasa123, KaMeLRo, keroro07, kidsylenser, killertop, KnocKingMasterM, kodomoke, krell, krit0099, lionhearts, LnwDarK, Loliese, lomsalan, lovenon2006, manesuke, Master-, MasterFill, maxninepower, maxnizium, Maxthon, menoskun, MigmanX, mikeGLA, Minecraft, Mr.GTA, muek9999, myriadisland, naibadboy2011, Naowarat, Netball07, newchamea, nextcancel, niknana, ninwatza, nokung, Northz, npdeoh2754, Nut_crazyboy, ODiE, onalovejung, pangpondpon, panseeme, Pan_do_ra_earth, PassT_T, PhraoBWS, piekie, pkill1994, planxthanee, popejohnpaul2011, PRAPAT, RAZORWIN, Rebellion of angels, regention, Revoluz, rotary13, Rukawa, sanim, saravut284, seiki2011, seria39, shadowno18, SHizYKaK, shuji, SolitaryTon, Song, SoraXXX, speaknase, Speedy-K.O., Springfield, SRMB, subzero9696, Supasun, Super sprite, taiptai, Tanawat0167, TawanINW, teenkaiwa, teerachai212, TheDragooN, theoverhang, thotsawat555, tide16227, titanoon, ultratan, unsignmer, untimate, viewkings2, vinsand, walachia, waterc4t, WgunW, Wolfie0530, worametza, worapon, wvhlyf, xxxlnwjung1, zerlkung, zhezazee, ZoMBiE_K, [9]:H!LO, _ZerO_, คนห่วยๆ, บุรุษฟ้า-ขาว

Joe Hisaishi
    กล่าวขอบคุณ
    794
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,657
    อ่า อยากเห็นหน้าคุณ Winnejiro ชัดๆจังเลย

4. รายชื่อสมาชิกจำนวน 15 คนที่กล่าวขอบคุณ:

Flying on Winds Love..
    In hearth all every body
    กล่าวขอบคุณ
    1,079
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,974
    Blog Entries
    1
    โห โครตดีอ่ะครับ บอกตรงๆ จะมีคนหลายๆ คน นำเอาไปเผยแพร่อย่างแน่นอนครับ

เพราะผมก็เคยใช้แล้วน่ะ มัน ไม่ยาก แต่ มันไม่สะดวก เอามากๆเลย
    ADMIN @ ZEEDZAB.COM

6. รายชื่อสมาชิกจำนวน 4 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    1,023
    ได้รับคำขอบคุณ: 171
    โอ้ เนื้อหาเยอะมากมาย ไว้พรุ่งนี้มาอ่านละกันนะครับ ไปนอนก่อนละครับคืนนี้ ราตรีสวัสดิ์ครับ
    " Death is a promise, and your life is a Fucking Lie.

8. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

Go Let It Out ~
    Krabi , Thailand
    กล่าวขอบคุณ
    1,956
    ได้รับคำขอบคุณ: 257
    ผมนั่งอ่านได้จนจบครับ

เพราะมันมีแรงดึงดูดดดด

10. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    10,991
    ได้รับคำขอบคุณ: 766
    สาระเยอะมากเลย อ่านเพลินครับ บอกตรงๆ โครตชอบอ่ะ

ปล.1 Video RAM 1 MB ผมไม่เคยนึกไม่เคยฝันเลยว่ามันจะมีอยู่จริง

ปล.2 รูปสุดท้ายมีรูปคนถ่ายรูป เป็นคุณหรือป่าวครับ คุณ Winnejiro

12. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

Hip-Hop Takeover!
    กล่าวขอบคุณ
    363
    ได้รับคำขอบคุณ: 915
    ระบบที่เสถียรที่สุด

On Da EastSide Of Da LBC

14. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

คิดถึงวันวาน
    กล่าวขอบคุณ
    870
    ได้รับคำขอบคุณ: 500
    อยากหอมแก้ม จขกท

16. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

Apple` Addict 
    กล่าวขอบคุณ
    1,073
    ได้รับคำขอบคุณ: 485
    Wolfenstein 3D , Doom II: Hell on Earth
    เกมในตำนาน เล่นสมัยเด็กๆ
    ตอนนั้นยัง Celeron อยู่เลย ^__^
    ขอบคุณคุณวินนีจิโร่ มากๆเลยน่ะครับ ทำให้ผมนึกถึงเกมนี้อีกครั้ง

18. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ปิด ID ถาวร
    Kasetsart Univercity
    กล่าวขอบคุณ
    74
    ได้รับคำขอบคุณ: 455
    Socket 7 รึปล่าวหว่า

ของเก่าสุด ผมเคยเห็ เมนบอร์ดรุ่น XT ที่โรงเรียนสอนซ่อมคอม แยกม่ออกเลย อะไรเป็นอะไร มีแต่ IC
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย arm_963 : 9th September 2011 เมื่อ 00:41

20. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

NeVel2Min:D
    Hatyai , Songkhla
    กล่าวขอบคุณ
    999
    ได้รับคำขอบคุณ: 476
    เหมือนกันเลย เล่น Red Alert กับ Contra
    ???

22. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

Youkoso! Hitori Bocchi
    กล่าวขอบคุณ
    16,115
    ได้รับคำขอบคุณ: 423
    โห สุดยอดมากเลย แต่ละโปรแกรมนี้เก่ามาก แสดงให้ผมเห็นว่าของเก่าก็ไม่ใช่ว่าไร้ประโยชน์ ^^ ดีไม่ดีในอนาคตเกิดอะไรขึ้นมา..ของพวกเนี่ยล่ะช่วยให้เราอยู่รอดได้ [แทนที่]

24. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    127
    ได้รับคำขอบคุณ: 399
    ผมอ่านจบครับ เยี่ยมๆ
    แซวกันอยู่ได้ ว่า "DDR4"

26. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    Denver, Colorado, United States
    กล่าวขอบคุณ
    3,027
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,922
    1
    เอาออกประมูลขายได้เลยนะนั่น รวยเละ - -

28. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ไม่ค่อยว่าง...
    กล่าวขอบคุณ
    1,499
    ได้รับคำขอบคุณ: 626
    1
    แต่ละอันนี้คงเป็นของที่คุ้มค่าต่อการเก็บรักษามันไว้เลยและทั้งชีวิตก็ยังไม่เคยเห็นคนใช้ระบบ DOS ได้คล่องขนาดนี้

30. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    203
    ได้รับคำขอบคุณ: 47
    ฟังคุณเล่าแล้วรู้สึกคลาสสิคจริงๆ

32. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบเธอเป็นชีวิตจิตใจ
    สักแห่งบนโลกใบนี้
    กล่าวขอบคุณ
    100
    ได้รับคำขอบคุณ: 146
    MS-DOS มันเท่มากมาย
    ถ้าผมผิดอะไรก็ขอโทษด้วยครับ

34. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

อย่าเห็นแก่ตัว
    กล่าวขอบคุณ
    2,895
    ได้รับคำขอบคุณ: 312
    โหยโคตรคลาสสิกเลยท่านๆ

RESPECT.

36. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    116
    ได้รับคำขอบคุณ: 234
    ไม่นึกว่า DOS จะทำอะไรได้เยอะเพียงนี้

38. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

Your Dogtag Are Mine
    กล่าวขอบคุณ
    182
    ได้รับคำขอบคุณ: 426
    เก่งครับใช้ DOS ผมยังไม่ค่อยจะเป็นเลยเคยใช้ไม่กี่ครั้ง

40. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    24
    ได้รับคำขอบคุณ: 108
    เขียนได้สนุก น่าติดตามมากครับ :')

42. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

We are X [TH]
    [Club]~Metal Zone
    กล่าวขอบคุณ
    668
    ได้รับคำขอบคุณ: 418
    เจ๋งอ่ะ สูงสุดคืนสู่สามัญสินะ

44. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ニャル子さん (」・ω・)」うー!(/・ω・)/に
    Tachibana kanade Home
    กล่าวขอบคุณ
    66
    ได้รับคำขอบคุณ: 9,130
    แรง ดึงดูดมหาสารเกิดจากคำพูด ของ เขา อ่าสินะ เล่นสะ ผม อ่านจบ เลย หละ

46. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    50
    ได้รับคำขอบคุณ: 41
    สุโข้ยไปเลย

48. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    497
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,354
    2
    อ่านจนจบ อ่านไปเเล้ว รู้สึกสนุกตามไปด้วยเลยนะครับเนี่ย ^ ^

50. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ: