ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ Sticker Line ออกใหม่ โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin Joker Game Official Fanpage
ให้เช่า Colocation
สติ๊กเกอร์ไลน์
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin
เฟสบุ๊คเพจ

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    127
    ได้รับคำขอบคุณ: 853

มีข้อคิด 20 ข้อโดนๆก่อนอายุ 40

ถ้าคุณยังมีอายุอยู่ในช่วงวัยรุ่นถึงวัยกลางคน แต่ยังไม่พ้น 40 ปี คงจะต้องสะดุดกับข้อคิดโดน ๆ จากบทความ "20 ข้อที่ควรรู้และปฏิบัติก่อนอายุ 40" จาก คุณ Wisoot Sangarunlert ที่เขียนลงใน นิตยสาร MiX ฉบับเดือนเมษายน 2556 ซึ่งเขียนเอาไว้บอกหนุ่ม-สาว ที่ยังไม่ก้าวเข้าสู่ความเป็นผู้ใหญ่อย่างเต็มตัว ได้เรียนรู้ที่จะปรับตัวกับการใช้ชีวิต โดยอ้างอิงมาจากประสบการณ์ส่วนตัวของผู้เขียนล้วน ๆ ใครอยากรู้ว่าทั้ง 20 ข้อจะตรงใจขนาดไหน ต้องลองไปอ่านบทความดี ๆ ชิ้นนี้พร้อมกันเลย

1. ไม่ต้องตั้งใจเรียนมากไป เอาแค่พอใช้ได้ก็พอ เพราะโลกแห่งความเป็นจริง วัดกันที่ผลงานไม่ใช่ที่เกรด

2. การทำกิจกรรมในรั้วมหาวิทยาลัยนั้นสำคัญมาก พอ ๆ กับการคร่ำเคร่งหน้าตำราเรียน

3. เลือกงานที่เราชอบนั้นใช่ แต่อย่าลืมด้วยว่า อาชีพนั้นสามารถเลี้ยงดูตัวเราได้จริงหรือเปล่า ถ้าไม่ใช่ก็อย่าหลอกตัวเอง

4. เมื่อถึงวัยทำงาน ใครเก็บเงินก่อน รวยเร็วกว่า และสิ่งสำคัญที่ต้องจำไว้ คือ "ชีวิตที่ไม่มีหนี้ คือชีวิตที่ประเสริฐที่สุด"

5. หาเป้าหมายในชีวิตให้เจอโดยเร็วที่สุด เพราะมันจะเป็นเครื่องนำทางของคุณในชาตินี้ตลอดไป

6. ซื้อบ้านก่อน ที่จะซื้อรถ เพราะบ้านมีแต่จะมีมูลค่าเพิ่มขึ้น รถมีแต่มูลค่าลดลง ชื่อก็บอกอยู่แล้วว่า รถ=ลด

7. ดอกเบี้ยบ้านนั้นมหาโหดมาก รีบใช้ให้หมดโดยเร็วพลัน ก่อนที่จะแก่ แล้วผ่อนไม่ไหว

8. การเก็บเงินเป็นแค่บันไดขั้นแรกสู่ความร่ำรวย แต่ขั้นต่อมา คือ ต้องรู้จักลงทุน

9. อย่าเป็นศัตรูกับใครก็ตามบนโลกใบนี้ เพราะคุณจะไม่มีทางรู้ว่า วันหนึ่งเขาอาจจะยิ่งใหญ่มาก จนกลับมาทำร้ายคุณก็เป็นได้

10. คอนเน็คชั่นหรือสายสัมพันธ์เป็นสิ่งที่สำคัญมาก ๆ ต่อให้เก่งแค่ไหน ก็สู้การมีเพื่อนเยอะไม่ได้

11. ควรมีงานทำมากกว่า 1 งาน เพราะความมั่นคง ไม่เคยมีบนโลกใบนี้

12. อย่าคิดว่าตัวเองทำอะไรได้แค่อย่างเดียว เพราะความสามารถของคนเรา มีมากกว่า 1 เสมอ

13. เมื่อมีโอกาสใดก็ตามเข้ามา จงอย่าปฏิเสธ ถึงจะล้มเหลว แต่มันก็คือ ประสบการณ์

14. สร้างเนื้อสร้างตัวให้ได้เร็วที่สุด ในขณะที่คุณยังมีกำลัง ยังเป็นหนุ่ม-สาว เพราะการฝ่าฟันอุปสรรคในช่วงอายุมาก ไม่ใช่เรื่องสนุก

15. ออกเดินทางท่องเที่ยวตั้งแต่ยังหนุ่มสาว เพราะเมื่อมีครอบครัว การเดินทางจะเป็นเรื่องยุ่งยากกว่าเดิม

16. เลือกคู่ชีวิต จงคิดให้ดี ๆ อย่าดูแต่ข้อดีของเขา แต่ต้องดูด้วยว่าเราสามารถรับข้อเสียของเขาได้มากแค่ไหน

17. การมีแฟน หรือสามี-ภรรยา ยังเลิกกันได้ แต่ความเป็น พ่อ-แม่-ลูก นั้นเลิกกันไม่ได้ เพราะฉะนั้น ควรดูแลพวกเขาให้ดี ๆ

18. ความสำเร็จที่มากมายแค่ไหน ก็ไม่สามารถทดแทนความล้มเหลวของครอบครัวได้

19. ลองหาเวลาอยู่ว่าง ๆ ไม่ต้องทำอะไรเลยดูบ้าง อย่าแบกโลกทั้งใบไว้คนเดียว และอีกอย่าง งานก็ไม่ใช่ทุกอย่างของชีวิต

20. สุขภาพเป็นเรื่องสำคัญอันหนึ่ง โปรดถนอมตัวเองให้มาก เมื่อยังเป็นวัยรุ่น อย่าใช้ชีวิตให้หนักเกินไป

ทั้งนี้ ผู้เขียนย้ำว่า "ทั้ง 20 ข้อนี้นั้นเป็นความคิดเห็นส่วนตัวจากประสบการณ์ส่วนตัวของผม ซึ่งไม่มีวันใช้ได้จริงกับทุกคนครับ" ว่าแต่อ่านจบแล้ว .. มีข้อไหนที่โดนใจกันบ้างหรือเปล่า

อ่านแล้วมาแชร์ความคิดเห็นกันนะครับ

ขอขอบคุณ

[ISH]
    Shinonono shrine
    กล่าวขอบคุณ
    947
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,281
    โดนทุกข้อเลยครับ

"เมื่อถึงวัยทำงาน ใครเก็บเงินก่อน รวยเร็วกว่า และสิ่งสำคัญที่ต้องจำไว้ คือ "ชีวิตที่ไม่มีหนี้ คือชีวิตที่ประเสริฐที่สุด""

3. รายชื่อสมาชิกจำนวน 4 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    230
    ได้รับคำขอบคุณ: 58
    โดนข้อ 1 เลยครับ 555
    กำลังกังวลเรื่องเกรดพอดี แต่ความจริงมันต้องเน้นผลงานสิเนอะ

5. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    824
    ได้รับคำขอบคุณ: 439
    ผมชอบ2ข้อนี้นะ ทำงานในสิ่งที่เราชอบมันก็ดีแต่อย่าลืมด้วยว่า อาชีพนั้นสามารถเลี้ยงดูตัวเราได้จริงหรือเปล่า ถ้าไม่ใช่ก็อย่าหลอกตัวเอง ทุกวันนี้คนเป็นเเบบนี้กันมากนะผมว่า

3. เลือกงานที่เราชอบนั้นใช่ แต่อย่าลืมด้วยว่า อาชีพนั้นสามารถเลี้ยงดูตัวเราได้จริงหรือเปล่า ถ้าไม่ใช่ก็อย่าหลอกตัวเอง

4. เมื่อถึงวัยทำงาน ใครเก็บเงินก่อน รวยเร็วกว่า และสิ่งสำคัญที่ต้องจำไว้ คือ "ชีวิตที่ไม่มีหนี้ คือชีวิตที่ประเสริฐที่สุด"
    /\AMD FX 8350 oc 5.00ghz /\corsair h100i\ /GIGABYTE990FXA-UD7/\ GTX 780 SLI/\SILVERSTONE Gold1200w /\ vengeance 16 gb ssd corsair gt 120 gb

กล่าวขอบคุณ
    142
    ได้รับคำขอบคุณ: 208
    เกลียดข้อ 2 ที่สุดเลยว่ะ

กล่าวขอบคุณ
    3,254
    ได้รับคำขอบคุณ: 11,424
    Blog Entries
    1
    ผมชอบนะ

1. ไม่ต้องตั้งใจเรียนมากไป เอาแค่พอใช้ได้ก็พอ เพราะโลกแห่งความเป็นจริง วัดกันที่ผลงานไม่ใช่ที่เกรด

ส่วนพ่อแม่ผมนั้นสอนเหมือนข้อนี้เลย พ่อแม่ท่านบอกกับผมว่า

Feel Lonely
    กล่าวขอบคุณ
    547
    ได้รับคำขอบคุณ: 228
    เน้นๆเลยครับ อ่านแล้วก็เตือนใจดีครับ ขอบคุณครับ
    Amagami SS+ !! Love Tsukasa Ayatsuji !!

กล่าวขอบคุณ
    421
    ได้รับคำขอบคุณ: 520
    ข้อ19 เนี่ยทำบ๊อยบ่อย 55+

คิดว่าดีก็ทำต่อไป
    กล่าวขอบคุณ
    2,795
    ได้รับคำขอบคุณ: 117
    ข้อ1ก็โดนเลยครับ

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    74
    ได้รับคำขอบคุณ: 6
    ชอบข้อ 2 ครับ พวกบ้าเรียนอย่างเดียวแต่ไม่ทำกิจกรรมก็เท่านั้น
    ลายเซ็นหาย !!!!!!

"ONPU-NO-TEGAMI"
    กล่าวขอบคุณ
    156
    ได้รับคำขอบคุณ: 518
    ข้อ21 เอาเวลามานั่งอ่านไปทำให้เวลาที่มีอยู่ให้เกินประโยชน์สูงสุด
    • dOn't Give Up !! •

กล่าวขอบคุณ
    259
    ได้รับคำขอบคุณ: 558
    9.อย่าเป็นศัตรูกับใครก็ตามบนโลกใบนี้ เพราะคุณจะไม่มีทางรู้ว่า วันหนึ่งเขาอาจจะยิ่งใหญ่มาก จนกลับมาทำร้ายคุณก็เป็นได้ ข้อนี้จริง*** อะ

กล่าวขอบคุณ
    10
    ได้รับคำขอบคุณ: 118
    6. ซื้อบ้านก่อน ที่จะซื้อรถ เพราะบ้านมีแต่จะมีมูลค่าเพิ่มขึ้น รถมีแต่มูลค่าลดลง ชื่อก็บอกอยู่แล้วว่า รถ=ลด

อันนี้ไม่จริงอ่ะครับส่วนตัวผมเพราะพ่อผมบอกว่า

ถ้าซื้อบ้านก่อนซื้อรถ พ่อผมคิดให้ฟังว่า บ้านราคาหลังละ 2 ล้าน +

ผ่อนถ้ามนุษย์เงินเดือนก็ 10000 - 15000 ก็แทบแย่แล้ว ไหนจะเจอดอกเบี้ยเข้าไปอีก

0.5 - 1 % แค่นี้มันอาจดูน้อย แต่ผ่อนบ้านบางคนผมเห็น 10 - 15 ปีก็มี

แล้วรถซื้อก่อนบ้านดีกว่าตรงที่ว่าเรามีรถไปทำงานมีรถไว้ขนของเราจะไปเที่ยวไหนก็ไปได้

พ่อผมอธิบายเยอะกว่านี้นะแต่ผมจำไม่ได้

16. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ: