ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ Sticker Line ออกใหม่ โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin Joker Game Official Fanpage
ให้เช่า Colocation
สติ๊กเกอร์ไลน์
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin
เฟสบุ๊คเพจ

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    531
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,161

Question ละครไทย "สะท้อนสังคม" ไปเพื่ออะไร?

“ในประเทศเกาหลี สื่อเขาสร้างหนัง
    ที่พระเอกเป็นผู้ชายอบอุ่น โรแมนซ์
    เพราะสังคมเขาผู้ชายที่แต่งงานแล้วถือว่า
    มีสิทธิ์เด็ดขาดในตัวภรรยาและบ้านเมืองเขา
    มีข่าวตบตีภรรยาในครอบครัวสูงมากถ้าติดตาม
    เขาจึงใช้กลยุทธ์ของ modeling process
    สร้างค่านิยมใหม่ในสังคม
    ให้ผู้ชายเป็นคนโรแมนติคมากขึ้น
    นี่คือการสร้างหนังเพื่อปรับพฤติกรรม

แม้กระทั่งในญี่ปุ่น เขาก็สร้างการ์ตูนผู้พิทักษ์ต่างๆ
    อุลตร้าแมนฯลฯ เพื่อให้เด็กซึมซับความยุติธรรม
    การต่อสู้กับความชั่วหรือในประเทศจีน
    ก็จะมีหนังในทำนองนี้เช่นกัน...

ย้อนกลับมามองประเทศไทยสิ
    ทำไมละครไทยถึงมีแต่เรื่องเดิมๆ
    เป็นอยู่อย่างนี้มา 50 กว่าปี
    พออาจารย์ไปถามผู้จัด ก็ได้รับคำตอบว่า
    “เราสร้างละครเหล่านี้เพื่อสะท้อนสังคม”
    เราจะไป ʽสะท้อนสังคม’ เพื่ออะไร
    เพราะเราสะท้อนมา กว่า 50 ปีแล้ว
    และเนื้อเรื่องมันก็วนเวียนอยู่แค่แย่งตบตีกันแค่นั้น

ทำไมเราไม่สร้างละคร ʽเพื่อนำสังคม’
    เพื่อจูงใจให้เกิดพฤติกรรมดีๆ ล่ะ
    มัวแต่ไปสร้างเพื่อสะท้อนสังคม
    มันก็ไม่เห็นเกิดการเปลี่ยนแปลง
    อะไรในสังคมเลยสักนิด
    ในทางจิตวิทยาแล้ว สื่อมีบทบาทสำคัญมากๆ
    ในกระบวนการเรียนรู้ผ่านตัวแบบ...”

จากคำบรรยายของอาจารย์ภาคจิตวิทยา

ที่มา: New Heart New World - โลกเปลี่ยนไป เมื่อใจเปลี่ยนแปลง
    ขอขอบคุณ ค่ายจับจิต มหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์

แชร์จาก Sathid Tongrak

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 23 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    3,883
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,394
    คือคนไทย นิยมดูกันแบบนี้มาช้านานแล้วอ่ะ -0-

ละครน้ำดี เรตติ้งไม่ดี เดี๋ยวก็โดนตัดตอนจบไป ให้ละครน้ำเน่าเข้ามาอยู่ดี

ทุกวันนี้ผมดูแต่ เป็นต่อ หรือละครที่ชาคริตเล่น 55+

ความคิดเห็นส่วนตัว
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย basz17 : 22nd August 2013 เมื่อ 10:27

.:: ถอยทำถ้วย ::.
    กล่าวขอบคุณ
    210
    ได้รับคำขอบคุณ: 435
    'ชาติสยามถึงกาลทมิฬ ครั้นแผ่นดินลุกเป็นไฟ
    เมื่ออำนาจอยู่เหนือสิ่งใด อธิปไตย คือภาพลวงตา'
    ชอบครับ Like It Ture Story

5. รายชื่อสมาชิกจำนวน 4 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    420
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,714
    Blog Entries
    4
    เพื่อเรทติ่งการแข่งขันระหว่างช่อง...

ตอนนี้มีละครจากช่องนึง..พี่น้องฝาแฝดท้องเดียวกัน ตบตีแย่งฆ่ากันเองเพื่อจะแย่งสามีกัน

.....อยากรูจักสะท้อนสังคมได้จริง ๆ หรอ ?

SNSD @ Joker
    กล่าวขอบคุณ
    1,716
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,098
    คงจะเป็นสังคมของคนที่ แต่งบทละครมั้ง เผ่นฟิ้ว

•:•:• Anime Addict •:•:•
    กล่าวขอบคุณ
    6,661
    ได้รับคำขอบคุณ: 7,813
    มันเป็นยุคที่ เงิน นำหน้า ศีลธรรม

ต่อให้น้ำดีแค่ไหน เรตติ้งไม่ดี โฆษณาไม่มี หรือไปเข้าตัวคนใหญ่คนโต เค้าก็ไม่อยากฉาย หรือโดนตัดทิ้งไป

ส่วนละครน้ำเน่า เรตติ้งดี โฆษณาเยอะ ลุงๆป้าๆติดกันงอมแงม ก็ฉายกันไป บางทีมีมาถ่ายเพิ่มยืดตอนออกไปอีก

ผมเข้าใจนะว่า เงินเป็นตัวแปรสำคัญ ลงทุนทำไปแล้วก็อยากได้กำไร แต่บางทีมันก็เยอะเกินไปจะเอียน

ขนาดแฟนผมว่าติดละครหลังข่าว แต่ก่อนนี่ดูเกือบทุกเรื่อง เดี๋ยวนี้ยังเลิกดูเลย บอกว่าเบื่อ มีแต่เดิมๆ ผมเลยจัดเมะให้ดูแแทน

[̲̅L][̲̅i̲̅][̲̅k̲̅][̲̅e̲̅
    กล่าวขอบคุณ
    926
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,473
    ก็แค่อำนาจของเงินตรา สั้นๆ

กล่าวขอบคุณ
    225
    ได้รับคำขอบคุณ: 133
    ผมเป็นคนที่โคตรจะเกียจละครไทย ถึงขั้นเลิกดู TV เลยครับไม่มีสาระ

กล่าวขอบคุณ
    11
    ได้รับคำขอบคุณ: 54
    ดีไม่ดีตัดสินลำบาก

อย่างน้อยละครไทยส่วนใหญ่ จบด้วยผัวเดียวเมียเดียวตลอด และฉากหวานๆฮาๆก็มีมากมาย ละครเรามักจะจบลงอย่างมีแง่คิด(คนดูต้องหาเอาเอง) ว่าการทำดีมันได้ดี การทำชั่วมันได้ชั่ว ผมยังไม่มองหรอกนะครับว่าละครเรามันไม่ดี มันน้ำเน่า หรือมันทำให้สังคมทราม

แต่นานๆทีจะมีเรื่องอีแบบ ดอกส้มทองแสด แรงเงิบ ออกมาเพื่อให้คนไทยเปลี่ยนแนวดูบ้าง

อย่าดูร้ายแต่บ้านเราเลยครับ ฝรั่งฝั่งอเมริกาเขาก็ชอบดูซีรีย์พวกฆาตกรรมเช่นกัน หรือญี่ปุ่นที่เด่นเรื่องหนังบนเตียง ก็ไม่ยักทำให้จิตใจคนบ้านเมืองเขาทรามมากมายอะไร

ScarJO ♥♥#!
    SCARLETT'S HOUSE
    กล่าวขอบคุณ
    245
    ได้รับคำขอบคุณ: 482
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ jeepthai อ่านกระทู้
    ดีไม่ดีตัดสินลำบาก

อย่างน้อยละครไทยส่วนใหญ่ จบด้วยผัวเดียวเมียเดียวตลอด และฉากหวานๆฮาๆก็มีมากมาย ละครเรามักจะจบลงอย่างมีแง่คิด(คนดูต้องหาเอาเอง) ว่าการทำดีมันได้ดี การทำชั่วมันได้ชั่ว ผมยังไม่มองหรอกนะครับว่าละครเรามันไม่ดี มันน้ำเน่า หรือมันทำให้สังคมทราม

แต่นานๆทีจะมีเรื่องอีแบบ ดอกส้มทองแสด แรงเงิบ ออกมาเพื่อให้คนไทยเปลี่ยนแนวดูบ้าง

อย่าดูร้ายแต่บ้านเราเลยครับ ฝรั่งฝั่งอเมริกาเขาก็ชอบดูซีรีย์พวกฆาตกรรมเช่นกัน หรือญี่ปุ่นที่เด่นเรื่องหนังบนเตียง ก็ไม่ยักทำให้จิตใจคนบ้านเมืองเขาทรามมากมายอะไร
    ก็อย่างที่คุณว่าไว้นั่นและครับ หนัง ละคร มันก็มีทั้งด้านดีและไม่ดี เราเป็นผู้รับสื่อมันขึ้นอยู่ที่วิจารณญาณของตัวเรา ซึ่งมันมีไม่เท่ากัน
    ภาษิตเขาว่า "ดูหนัง ดูละคร ให้ย้อนมองตัว" ถ้าเราทำตามแล้วมันจะมีประโยชน์กับเรามากไม่ใช่เพียงละครไทย รวมถึงหนังฮอลีวู้น และซีรีย์เกาหลีด้วย
    สิ่งใดดีเราทำตาม อะไรที่ไม่ดีก็จำไว้เป็นบทเรียน มันสะท้อนสังคมและสอนเรามาโดยตลอด แต่เรากลับเลือกที่จะเสพแต่ความบันเทิงเพียงเท่านั้น
    Make everthing as simple as possible, but not more simple.

กล่าวขอบคุณ
    6,059
    ได้รับคำขอบคุณ: 93
    อยู่ที่ตัวบุคคนมากกว่าครับที่จะเลือก ละครไทยตัวละครร้ายๆตอนจบก็จะได้รับผลกรรมที่ตัวเองก่อ ไม่เคยเห็นผู้จัดช่องไหนสร้างให้ได้ดีเลยซักคน

ส่วนผลงานของต่างชาติ คนไทยก็ดูแต่ทำไมหนักกว่าเดิมจนเกิดปรากฎการณ์คำว่า"ติ่ง"อาการหนักแค่ไหนsearchหาวีรกรรมได้ในเน็ต

สื่อและคนของเค้าเลือกที่จะเชียร์กันให้เกิดกระแสเพราะเกิดประโยชน์กับประเทศเค้ามากกว่าวิจารณ์ ตรงกันข้ามกับของเรา

คนไทยเราสร้างหนังสร้างละครได้ดีมากแล้วนะครับผลงานเป็นที่ยอมรับในต่างชาติ ยกตัวอย่าง ป้อง มาริโอ้ ตุ้กกี้ชิงร้อย

กล่าวขอบคุณ
    65
    ได้รับคำขอบคุณ: 288
    3

"Blackened"

แม้กระทั่งในญี่ปุ่น เขาก็สร้างการ์ตูนผู้พิทักษ์ต่างๆ
    อุลตร้าแมนฯลฯ เพื่อให้เด็กซึมซับความยุติธรรม
    การต่อสู้กับความชั่วหรือในประเทศจีน
    ก็จะมีหนังในทำนองนี้เช่นกัน...

อยากให้มี แบบนี้มากๆ

15. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 575
    ละครไทยไม่สะท้อนสังคมนะคับ แต่เป็นสนองสังคมมากกว่า

พรอตเรื่องคือ กลุ่มรวยๆ ตบกันแย่งกระปู๋ทองคำแค่นั้น ไม่ได้สะท้อนอะไรเพราะคนรวยๆจริงๆ เขาไม่ว่างมาตบกันหรือสมองมีแต่เรื่องรักๆใคร่ๆแบบนั้นหรอกคับ ละครไทยจะเน้นสนองสังคมโดยการเอาคนรวยมา ทำตัวทรามๆ ด่าด้วยถ้อยคำหยาบคายใส่กัน ตบตี พวกนี้เหมือนประมาณพวกพฤติกรรมติ่งหูในโรงเรียนมากกว่า นอกจากนี้ยังเป็นการวาดวิมาณนในอากาศให้เห็นมิติของคนรวยที่ว่า วันๆไม่ต้องทำอะไร ผู้ชายๆรวยๆก็มักจะหล่อ แถมไม่ทำงานทำการอะไรด้วย เพราะรวย รวยแบบไม่มีเหตุผลแถมว่างงานสุด ถ้าเป็นพีเรียตหน่อยก็คือ เป็นเจ้า เป็นหม่อมราชวงอยู่ในวัง ซึ่งวันๆก็ทำตัวไฮโซไปวัน

และตอนจบยังgood endอีกด้วย ซึ่งชีวิตจริงไม่ใช่แน่คับ

ปล.ข้อมูลผิดนะในจีน จาการที่ผมไปจีนบ่อยๆหนังเขาจริงๆคือหนังสงครามโลกครั้งที่2แบบด่าญี่ปุ่นยับซะส่วนใหญ่คับ อเมริกาจะเป็นแนวอเมริกันฮีโร่ ส่วนญี่ปุ่นนี้ไม่แน่ใจนะแต่ส่วนใหญ่สมัยนี้ส่วนใหญ่จะเป็นแนวโชเนนจั้มคับ (จริงมันมีสโลแกนอยู่แต่จำไมได้ ประมาณว่า มิตรภาพ การต่อสู้เพื่อพวกผ้อง)จะไม่ใช้อเมริกันฮีโร่จ๋าคับ เกาหลีก็แนวโรมาสตอนจบพระเอกตาย
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย liger0000 : 22nd August 2013 เมื่อ 16:02

Games Hub
    กล่าวขอบคุณ
    1,269
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,686
    1
    เหนือเมฆหนังดีๆข้อคิดเพียบ ยังถูกแบนนะครัลแหม่ เหนือฟ้ายังมีฟ้า เหนือเมฆยังมียิ่งLove
    There is no Thank You and there is nothing right as long as we're downloading illegal games.

18. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    282
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,736
    เรื่องก็คือการสะท้อนเนี่ยมันก็ไม่ได้ก่อประโยชน์อยู่ดีไงครับ ก็แค่อ้างว่าสิ่งที่ทำมันไม่ไร้สาระนะ แต่ถ้าดูกันจริงๆ ไอ้เหตุผลว่าสะท้อนสังคมนี่โคตรไร้สาระเลย เพราะมันวัดค่าในสังคมไม่ได้ว่าก่อให้เกิดประโยชน์อย่างไร ปริมาณเท่าไหร่ จุดมุ่งหมายต่อสังคมคืออะไร และประสบผลสำเร็จมากน้อยแค่ไหน
    รอวันโดนแบน