ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ Sticker Line ออกใหม่ โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin Joker Game Official Fanpage
ให้เช่า Colocation
สติ๊กเกอร์ไลน์
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin
เฟสบุ๊คเพจ

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    531
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,161

Thumbs up ผุดหลักสูตร “พุทธศึกษา” ฟื้นศีลธรรมเด็กไทย

http://www.dailynews.co.th/education/229027

นายปรีชา กันธิยะ อธิบดีกรมการศาสนา(ศน.) กล่าวว่า จากการประชุมหารือให้บรรจุหลักสูตรคุณธรรมจริยธรรมในสถานศึกษาให้เป็นวิชาเลือก และสามารถเทียบโอนหน่วยกิตได้ ณ กระทรวงวัฒนธรรม(วธ.) เมื่อเร็วๆนี้ ที่ประชุมซึ่งประกอบด้วย ผู้แทนหน่วยงานที่เกี่ยวข้อง ได้แก่ สำนักงานคณะกรรมการการศึกษาขั้นพื้นฐาน (สพฐ.)กระทรวงศึกษาธิการ(ศธ.) มหาวิทยาลัยมหาจุฬาลงกรณราชวิทยาลัย(มจร.) มหาวิทยาลัยมหามกุฎราชวิทยาลัย(มมร.) แม่กองธรรมสนามหลวง สำนักงานพระพุทธศาสนาแห่งชาติ(พศ.) มีความเห็นว่า การสอบธรรมศึกษาตรี โท และเอก ควรเทียบโอนเป็นหน่วยกิตในวิชาเลือก ระดับมัธยมศึกษาตอนต้น เพื่อสร้างแรงจูงใจให้เด็กสนใจศึกษาหลักธรรมทางพระพุทธศาสนา รวมทั้งควรมีหลักสูตร พุทธศึกษาในสถานศึกษา โดยแยกออกมาจากวิชาสังคม ให้อยู่ในหลักสูตรแกนกลาง เป็นวิชาบังคับที่เด็กจะต้องเรียน เนื่องจากที่ผ่านมาวิชาพระพุทธศาสนากลายเป็นวิชาเลือก ที่จะเรียนหรือไม่เรียนก็ได้ ส่งผลให้เด็กห่างเหินพระพุทธศาสนามากขึ้น

นายปรีชา กล่าวต่อไปว่า ที่ประชุม เห็นว่า หลักสูตร พุทธศึกษา จะเน้นทั้งภาคทฤษฎี และภาคปฏิบัติ โดยภาคทฤษฎี จะเน้นการเรียนรู้พุทธประวัติ ทฤษฎีการปฏิบัติในพระพุทธศาสนา หลักคำสอนต่างๆ ส่วนภาคปฏิบัติจะเน้นให้เด็กได้ปฏิบัติจริง เพื่อใช้ในการดำรงชีวิต ซึ่งจากนี้ไปศน.จะมีคณะทำงาน ดำเนินการร่างหลักสูตร พุทธศึกษา ซึ่งประกอบด้วยนักวิชาการ ผู้ทรงคุณวุฒิ คาดว่า จะเสร็จประมาณเดือนตุลาคม 2556 จากนั้นจะนำเข้าหารือกับทุกฝ่ายและสพฐ.อีกครั้ง ก่อนนำ ร่างหลักสูตร ดังกล่าว เสนอต่อมหาเถรสมาคม(มส.) และคณะรัฐมนตรี(ครม.)ต่อไป
    “การมีหลักสูตรพุทธศึกษา ที่เป็นวิชาบังคับ และมีรูปแบบการเรียนการสอนที่เปลี่ยนจากเดิม ที่เน้นการปฏิบัติ ก็จะทำให้เด็กได้นำไปใช้ในชีวิตจริง ที่ผ่านมา การที่กระทรวงศึกษาธิการนำวิชาพระพุทธศาสนาไปอยู่ในวิชาสังคม เพราะขาดบุคลากร ที่มีความรู้ด้านนี้จริงๆมาสอนเด็ก ซึ่งหากเรามีหลักสูตร พุทธศึกษา ผมจะประสานกับ มจร.และ มมร.ในการให้ครูพระสอนศีลธรรม เข้าไปมีบทบาทในการเรียนการสอน ในหลักสูตรดังกล่าว”อธิบดีกรมการศาสนา กล่าว..

--------------------------------
    (edit : ลบ hate speech) รัฐบังคับเยาวชนเรียนศาสนา
    แล้วเดิมทีวิชาพุทธศานามันเป็นวิชาเลือกจริงอ่อครับ? ทำไมข้าพเจ้าไม่เรียนไม่ได้วะครับ?
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Blackened : 9th September 2013 เมื่อ 18:52

!!{Falling Away}!!
    กล่าวขอบคุณ
    744
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,735
    คนต่างศาสนาก็เซ็งไปละกัน - -" หรือไม่ก็ไปเรียนโรงเรียนเฉพาะศาสนาเอาเช่นเซนต์โยเซฟ(รึป่าว?)

3. รายชื่อสมาชิกจำนวน 9 คนที่กล่าวขอบคุณ:

LIFE IS A GAME
    กล่าวขอบคุณ
    4,723
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,798
    มีสมองบ้างไหมว่าเคารพเพราะศรัทธากับเคารพเพราะถูกบังคับหรืองมงายมันต่างกันยังไง

5. รายชื่อสมาชิกจำนวน 12 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ҳ̸Ҳ̸ҳ ҳ̸Ҳ̸ҳ ҳ̸Ҳ̸ҳ
    กล่าวขอบคุณ
    14,834
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,727
    อืม มันขึ้นอยู่กัยความศรัทธา อยู่ๆจะเอาศาสนามาเทียบเกรด ใครไปวัด ได้คะแนน
    เอาวิชาพุทธศาสนาไปสอน รร. ที่อิสลามอยู่เยอะๆสิ ไม่ก็ไปสอนในโรงเรียนคริสต์

น่าจะให้เลือกวิชาเรียนตามความศรัทธา ไม่ใช่บังคับให้พุทธหมด

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ AUSTIN อ่านกระทู้
    มีสมองบ้างไหมว่าเคารพเพราะศรัทธากับเคารพเพราะถูกบังคับหรืองมงายมันต่างกันยังไง
    ใช่ครับ ยิ่งบังคับยิ่งต่อต้าน คล้ายการให้ยา ถ้าให้มากๆ เชื้อโรคจะเดื้อยาได้

7. รายชื่อสมาชิกจำนวน 4 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ไม่ค่อยว่าง...
    กล่าวขอบคุณ
    1,499
    ได้รับคำขอบคุณ: 626
    Blog Entries
    1
    มันควรเป็นวิชาที่อยู่วิชาสังคมต่อไปเหอะครับ ขื่นแบบบังคับให้เรียนแยกอีกก็ตายพอดี

ปล.วิชานี้เป็นวิชาเลือกตอนไหนฟร๊ะ

9. รายชื่อสมาชิกจำนวน 4 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    142
    ได้รับคำขอบคุณ: 208
    สงสารเด็กรุ่นหลังๆ จัง

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    Bangkok , Thailand
    กล่าวขอบคุณ
    119
    ได้รับคำขอบคุณ: 13
    แล้วทุกวันนี้ วิชาพุทธศาสนามันไม่ได้บังคับเรียนอยู่รึไงฟระ !!!!???

คนนับถือศาสนาอื่น(รวมถึงเรา)ก็ยังต้องเรียนด้วยเลย

เมาอยู่ หรือเข้าใจอะไรบางอย่างผิดรึป่ะ ถามจากใจจริง -*- ?

(แต่ที่พูดมาก็มีส่วนถูกนะ ทุกวันนี้เน้นจำชื่อหลักธรรมภาษาบาลีไปสอบเฉยๆ)

กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 699
    เห็นด้วย
    1. ประเทศไทยไม่ได้มีเฉพาะคนที่นับถือศาสนาพุทธอย่างเดียว คนที่นับถือศาสนาอื่นก็มี
    2. เด็กเยาวชนรุ่นหลังๆมีพฤติกรรมห่างเหินจากศาสนา ไม่เหมือนกับรุ่นก่อนๆหรือบรรพบุรุษ
    3. วิชาพระพุทธศาสนา บางแห่งเป็นวิชาบังคับต้องเรียน(เหมือนวิชาอังกฤษ คณิตศาสตร์ วิทยาศาสตร์ ฯลฯ) แต่บางแห่งก็เป็นวิชาเลือกเช่นในระดับอุดมศึกษา(มหาวิทยาลัย)
    ไม่เห็นด้วย
    1. การบังคับให้เรียนวิชาพระพุทธศาสนา ไม่ได้บังคับให้ผู้เรียนต้องหันมานับถือศาสนาพุทธ ทำไมไม่คิดว่าถึงเราจะนับถือศาสนาอื่น แต่เราก็ได้เรียนรู้ศาสนาพุทธไปด้วยล่ะ? ซึ่งจะทำให้เรามีความรู้กว้างขวางมากขึ้น เชื่อเถอะว่าทุกศาสนาย่อมสอนให้เราเป็นคนดี อย่าไปปิดกั้นตัวเอง เรียนศาสนาอื่นไปก็ไม่เสียหายอะไร ถูกไหม?
    2. การที่เด็กเยาวชนรุ่นหลังห่างเหินจากศาสนามากขึ้น ไม่ใช่เป็นที่หลักสูตรการศึกษาอย่างเดียว ปัจจัยสำคัญคือสังคม สังคมสมัยนี้มีสิ่งล่อตาล่อใจเยอะ ห้างสรรพสินค้าเอย สถานบันเทิงเอย ฯลฯ เด็กรุ่นหลังๆจะไม่ค่อยเข้าวัดเข้าวาทำบุญบ่อยๆเหมือนผู้ใหญ่ และก็ใช่ว่าทำบุญบ่อยๆแล้วจะดีเสมอไป ทำบุญเพื่อหวังอนาคตข้างหน้าหรือชาติหน้าก็มี เพราะฉะนั้นจะโทษหลักสูตรอย่างเดียวก็ไม่ถูก เพราะสังคมสมัยนี้เปลี่ยนไปจากเมื่อก่อนแล้ว
    [IMG] [/IMG]

13. รายชื่อสมาชิกจำนวน 4 คนที่กล่าวขอบคุณ:

Game Tester
    กล่าวขอบคุณ
    192
    ได้รับคำขอบคุณ: 550
    คิดว่าเอามาเป็นวิชาบังคับแล้วจะช่วยได้เหรอ บังคับเรียนมันผิดหลักศาสนาพุทธแล้ว ที่เด็กห่างเหินเพราะตัวอย่างดีๆในสังคมมันไมค่อยมีไง
    ห่วงเด็กเหลือเกินนะแต่ละอย่างเนี่ย เซ็นเซอร์งี้ การเรียนงี้ ความซื่อสัตย์โตไปไม่โกงงี้ สอนตัวเองได้ดีแล้วเหรอทำตัวให้เป็นแบบอย่างก่อนดีกว่ามั้ย
    โตแล้วแต่ยังทำตัวให้ดีไม่ได้สอนตัวเองไม่ได้คิดว่าตัวเองถูกไปเสียหมด ยังมีหน้าไปสอนเด็กอีก

ปล.ขอโทษสำหรับเนื้อหาครับ ช่วงนี้เห็นข่าวที่เอาเหตุผล"เพื่อเยาวชน"มาอ้าง แต่ละอย่างแล้วสงสัยว่าผู้ใหญ่สมัยนี้คิดอะไรกันอยู่

เสพกราฟฟิกขั้นเทพ
    กล่าวขอบคุณ
    2,381
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,560
    ถ้าสอนศาสนาแบบให้ท่องจำพุทธประวัติแล้วเอามาสอบ ผมว่ามันก็ไม่ต่างอะไรจากวิชาสังคมท่องจำทั่วไปหรอกครับ

การสอนศาสนามันสอนด้วยทฤษฏีไม่ได้ มันต้องปฏิบัติ จะไปมีประโยชน์อะไรถ้าสอบพุทธศาสนาได้เกรด 4 แต่ก็ยังเป็นคนเลวเหมือนเดิม

เป้าหมายของศาสนาคือสอนให้เป็นคนดี มันต้องดีจากภายใน ดังนั้นจะสอนแบบวิชาท่องจำทั่วไปไม่ได้ และของแบบนี้มันก็บังคับกันไม่ได้ด้วย
    Intel Core i7 4790k / MSI Z97 Gaming 5 / GALAX GTX980 SOC 4GB
    AMD Phenom II X6 1090T / Asrock 890GX Extreme 3 / Power Color HD5970 2GB

16. รายชื่อสมาชิกจำนวน 4 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    282
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,736
    คนที่ติดคุกทุกวันนี้ไม่เคยเรียนรู้ศาสนามาก่อนเลยเนอะ

แหม่
    รอวันโดนแบน

18. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

JUST DO IT !!
    1 AU (5.1.3Wiki)
    กล่าวขอบคุณ
    60
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,355
    กระทู้ส่อแวว ผมยังไม่ได้อ่านซักตัวเดี๋ยวว่างๆจะมาอ่านอย่าโพสยาวนะ ตาลาย

กล่าวขอบคุณ
    29
    ได้รับคำขอบคุณ: 55
    ผมเคยคิดนะ หลายๆวิชาที่ไม่จำเป็นจะเอามารกตารางสอนทำไม -..- เสียเวลา ควรจะเน้นภาษาอังกฤษหน่อยนะการศึกษาไทย

กล่าวขอบคุณ
    17
    ได้รับคำขอบคุณ: 430
    จริงๆ เรื่องศาสนา จะจะเป็น แนว คาบ homeroom ตอนเช้า หรือ morning talk ก็น่าจะพอละนะ.....มายัดใส่หลักสูตร มันเหมือนการ ข่มขืนทางจิตใจกัน.. คนที่นับถือต่างศาสนา คงเหนื่อย เวลาเรียน

Biggysharkboy
    กล่าวขอบคุณ
    659
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,074
    ถ้าผมเป็น anthiest ละครับ?

กล่าวขอบคุณ
    92
    ได้รับคำขอบคุณ: 720
    พุทธธรมมดาไม่เท่าไหร่แต่เท่าที่ดูคงเป็นพุทธแบบจานบินแน่ๆ

กล่าวขอบคุณ
    52
    ได้รับคำขอบคุณ: 13
    มีไปก็เท่านั้น ถ้าแม่พิมพ์ของชาติ และระบบการศึกษาเฮงซวยยังคงอยู่

25. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    259
    ได้รับคำขอบคุณ: 558
    คำสอนภาษาบาลีสันสกฤต-เข้าใจว่าเป็นคาถา ต้องจำ ต้องท่องให้ได้ ไม่เคยรู้ว่ามันแปลว่าอะไรด้วยซ้ำ แล้วก็ให้ท่องเป็นภาษาบาลีสันสกฤต อยู่นั่น ทำให้งมงาย ไร้แก่นสาร พอต่อต้านหรือไม่ยอมรับก็จะหาว่าเป็นแกะดำ เนื้อร้าย ตัดทิ้งไป THIS IS THAILAND!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

27. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

เสพกราฟฟิกขั้นเทพ
    กล่าวขอบคุณ
    2,381
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,560
    จริงๆแล้ว แก่นศาสนา ไม่มีอะไรมากครับ

คือ ทาน ศีล ภาวนา ถ้าทำได้ครบทั้งสามนี้ก็ไม่ต้องเรียนอะไรเพิ่มแล้วล่ะครับ

อยู่ที่ว่าจะทำได้รึป่าว?? เท่านั้นเอง
    Intel Core i7 4790k / MSI Z97 Gaming 5 / GALAX GTX980 SOC 4GB
    AMD Phenom II X6 1090T / Asrock 890GX Extreme 3 / Power Color HD5970 2GB

29. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    784
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,275
    ศาสนาเป็นวิชาบังคับ

โอ้แม่เจ้า

= ="

กล่าวขอบคุณ
    135
    ได้รับคำขอบคุณ: 121
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ sattawat1979 อ่านกระทู้
    จริงๆแล้ว แก่นศาสนา ไม่มีอะไรมากครับ

คือ ทาน ศีล ภาวนา ถ้าทำได้ครบทั้งสามนี้ก็ไม่ต้องเรียนอะไรเพิ่มแล้วล่ะครับ

อยู่ที่ว่าจะทำได้รึป่าว?? เท่านั้นเอง
    งั้นง่ายๆ ก็ไม่ต้องสอน แต่ให้อ.ทำให้ดูเป็นตัวอย่าง ดีมั้ยครับ

กล่าวขอบคุณ
    1,843
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,598
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ sattawat1979 อ่านกระทู้
    ถ้าสอนศาสนาแบบให้ท่องจำพุทธประวัติแล้วเอามาสอบ ผมว่ามันก็ไม่ต่างอะไรจากวิชาสังคมท่องจำทั่วไปหรอกครับ

การสอนศาสนามันสอนด้วยทฤษฏีไม่ได้ มันต้องปฏิบัติ จะไปมีประโยชน์อะไรถ้าสอบพุทธศาสนาได้เกรด 4 แต่ก็ยังเป็นคนเลวเหมือนเดิม

เป้าหมายของศาสนาคือสอนให้เป็นคนดี มันต้องดีจากภายใน ดังนั้นจะสอนแบบวิชาท่องจำทั่วไปไม่ได้ และของแบบนี้มันก็บังคับกันไม่ได้ด้วย
    ชอบความเห็นท่านมากๆครับ มีสติแยกแยะได้ชัดเจนดี

จริงด้วยให้เรียน ไม่ใช่ให้นับถือ ถ้าไม่ไปโฟกัสจ้องจับผิด วิชานี้มันก็ไม่ต่างจากวิชาอื่นๆหรอกถ้าจะเรียนเพื่อเอาแค่เกรดดีๆ วิชานี้มันง่ายกว่าวิชาอื่นตั้งเยอะ

ปล.ถ้ารู้ว่าระบบมันแย่ แล้วไม่พัฒนาตัวเอง เอาแต่ด่าโทษระบบการศึกษา มันจะต่างอะไรกับเต่าล้านปีในกระทรวงศึกษาที่งอมืองอเท้ารอเพื่อนบ้านข้ามหัวละครับ

ScarJO ♥♥#!
    SCARLETT'S HOUSE
    กล่าวขอบคุณ
    245
    ได้รับคำขอบคุณ: 482
    คนส่วนใหญ่ "นับถือศาสนา แต่ไม่เข้าถึงธรรม" นับถือไปก็ไร้ประโยชน์ หากเรายังไม่เข้าถึงแก่นธรรม
    Make everthing as simple as possible, but not more simple.

กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 575
    สมัยผมตอนเรียนประถม(ประมาณ10ปีที่แล้ว)ก็มีนะวิชาพระพุทธ แต่ถามหน่อยเหอะแล้วศาสนาคริสต์ ศาสนาอิศลาม ละคนเรามันไม่ได้นับถือพุทธอย่างเดียวนะเฟย

ปล.จริงๆผมรู้อย่างเรื่องนี้ธรรมกายอยู่เบื้องหลังนะคับ พวกนี้พยายามยัดเยียดลัทธิจานบินให้กับภาคการศึกษาอยู่ตอนนี้ เริ่มจากเกณฑ์ครูไปล้างสมองที่ธรรมกาย ต่อมาก็คงเป็นเคสนี้ยัดเยียดพุทธศาสนาแต่ที่จริงใช้วิธีคิด วิธีปฎิบัติแบบลิทธิจานบินแน่ๆ

การบังคับเรียนศาสนาพุทธก็ไม่ได้มากหรือน้อยไปสักเท่าไหร่หรอกครับ
    การยัดเยียดศาสนาที่ศาสนาอื่นๆทำมันรุนแรงละเมิดสิทธิ์มากกว่านี้เย๊อะครับ
    ถ้าเรียนไม่ได้จริงๆ แนะนำออกไปเรียนโรงเรียนคริส-อิสลาม ฯลฯ ได้ครับ ทางเลือกมีครับ
    และถึงประเทศไทยไม่ได้บังคับให้นับถือศาสนาพุทธเหมือนรัฐอิสลาม แต่ยังไงศาสนาประจำชาติก็คือพุทธครับ
    มันเป็นวัฒนธรรมวิถีชีวิตของคนไทยส่วนใหญ่ครับ ใครจะนับถือศาสนาไหนก็นับถือไป แต่อย่ามาขวางการสืบทอดศาสนาพุทธครับ จำไว้ ได้คืบจะเอาศอก ^^ ..
    ในรัฐธรรมนูญไม่เคยระบุไว้นะคับว่าศาสนาพุทธเป็นศาสนาประจำชาติ ในธงชาติเราก็เป็นแถบสีขาวไม่ใช่สีเหลืองหรือมีรูปธรรมจักรหรือจานบินบนธง ในรัฐธรรมนูญระบุไว้ชัเจนคับว่าเรามีเสรีภาพในการนับถือศาสนา แน่นอนเรามีสิทธิเลือกคับ เลือกที่จะนับถือศาสนาอะไร ไม่ใช่แค่พุทธคริสต์ อิศลาม แต่รวมถึงพรามส์ ซิก ขงจือ เต๋า เชน ชินโต โซโรเเอสเตอร์ และรวมถึงลัทธิอื่นๆอีกมากมาย แม้แต่ลัทธิจานบินนั้นด้วย ซึ่งเป็นสิทธิเรามิอาจไปก้าวก่าย ได้ก็แค่ชี้นำแต่สุดท้ายเราก็ต้องให้เค้าเลือกเอง จะไม่ถือเลยหรือนับถือหลายๆศาสนาพร้อมกันแบบพาย ไม่บังคับหรือยัดเยียด การบรรจุในหลักสูตรที่ต้องบังคับให้เรียนบังคับให้สอบนี้เป็นสิ่งที่ไม่สมควรอย่างมากคับ สอนจริงๆก็ควรสอนวิชาจริยศาสตร์พวกนั้นดีกว่า

ศาสนาจริงๆมันเป็นแค่เครื่องมือยกระดับทางจิตใจคับ แน่นอนเรามีสิทธิเลือกว่าเราจะเลือกวิธีไหนหรือขณะเดียวกันเราก็อาจไม่เลือกเลย หรืออาจจะเลือกเดินตามวิถีของตัวเองคับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย liger0000 : 30th August 2013 เมื่อ 20:33

35. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    92
    ได้รับคำขอบคุณ: 152
    การบังคับเรียนศาสนาพุทธก็ไม่ได้มากหรือน้อยไปสักเท่าไหร่หรอกครับ
    การยัดเยียดศาสนาที่ศาสนาอื่นๆทำมันรุนแรงละเมิดสิทธิ์มากกว่านี้เย๊อะครับ
    ถ้าเรียนไม่ได้จริงๆ แนะนำออกไปเรียนโรงเรียนคริส-อิสลาม ฯลฯ ได้ครับ ทางเลือกมีครับ
    และถึงประเทศไทยไม่ได้บังคับให้นับถือศาสนาพุทธเหมือนรัฐอิสลาม แต่ยังไงศาสนาประจำชาติก็คือพุทธครับ
    มันเป็นวัฒนธรรมวิถีชีวิตของคนไทยส่วนใหญ่ครับ ใครจะนับถือศาสนาไหนก็นับถือไป แต่อย่ามาขวางการสืบทอดศาสนาพุทธครับ จำไว้ ได้คืบจะเอาศอก ^^ ..

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ liger0000 อ่านกระทู้
    ในรัฐธรรมนูญไม่เคยระบุไว้นะคับว่าศาสนาพุทธเป็นศาสนาประจำชาติ ในธงชาติเราก็เป็นแถบสีขาวไม่ใช่สีเหลืองหรือมีรูปธรรมจักรหรือจานบินบนธง ในรัฐธรรมนูญระบุไว้ชัเจนคับว่าเรามีเสรีภาพในการนับถือศาสนา แน่นอนเรามีสิทธิเลือกคับ เลือกที่จะนับถือศาสนาอะไร ไม่ใช่แค่พุทธคริสต์ อิศลาม แต่รวมถึงพรามส์ ซิก ขงจือ เต๋า เชน ชินโต โซโรเเอสเตอร์ และรวมถึงลัทธิอื่นๆอีกมากมาย แม้แต่ลัทธิจานบินนั้นด้วย ซึ่งเป็นสิทธิเรามิอาจไปก้าวก่าย ได้ก็แค่ชี้นำแต่สุดท้ายเราก็ต้องให้เค้าเลือกเอง จะไม่ถือเลยหรือนับถือหลายๆศาสนาพร้อมกันแบบพาย ไม่บังคับหรือยัดเยียด การบรรจุในหลักสูตรที่ต้องบังคับให้เรียนบังคับให้สอบนี้เป็นสิ่งที่ไม่สมควรอย่างมากคับ สอนจริงๆก็ควรสอนวิชาจริยศาสตร์พวกนั้นดีกว่า

ศาสนาจริงๆมันเป็นแค่เครื่องมือยกระดับทางจิตใจคับ แน่นอนเรามีสิทธิเลือกว่าเราจะเลือกวิธีไหนหรือขณะเดียวกันเราก็อาจไม่เลือกเลย หรืออาจจะเลือกเดินตามวิถีของตัวเองคับ
    ถาม > ในรัฐธรรมนูญไม่เคยระบุไว้นะคับว่าศาสนาพุทธเป็นศาสนาประจำชาติ ในธงชาติเราก็เป็นแถบสีขาวไม่ใช่สีเหลืองหรือมีรูปธรรมจักรหรือจานบินบนธง
    ตอบ > ถ้าอย่างนั้นแสดงว่าเราเขียนรัฐธรรมนูญผิดมาตั้งแต่เริ่มซิครับ เพราะก็เป็นที่รู้กันอยู่แล้วว่าประเทศเราเป็นประเทศเมืองพุทธมาตั้งแต่ไหนแต่ไร ถึงแม้ว่าจะไม่ได้บังคับหรือระบุเอาไว้ในรัฐธรรมนูญว่าให้นับถือพุทธก็ตาม (อันนี้แอบเหน็บเรื่องจานบินบนธงชาติ ไปเจอคนโง่มาคนสองคน ก็เลยด่วนสรุปว่าคนทั้งหมดโง่ แล้วสรุปว่าใครโง่กันแน่น๊ะ อยากได้คำตอบจริงๆเรย เอิ๊กๆๆ)

ถาม > แน่นอนเรามีสิทธิเลือกคับ เลือกที่จะนับถือศาสนาอะไร ไม่ใช่แค่พุทธคริสต์ อิศลาม แต่รวมถึงพรามส์ ซิก ขงจือ เต๋า เชน ชินโต โซโรเเอสเตอร์ และรวมถึงลัทธิอื่นๆอีกมากมาย แม้แต่ลัทธิจานบินนั้นด้วย ซึ่งเป็นสิทธิเรามิอาจไปก้าวก่าย ได้ก็แค่ชี้นำแต่สุดท้ายเราก็ต้องให้เค้าเลือกเอง จะไม่ถือเลยหรือนับถือหลายๆศาสนาพร้อมกันแบบพาย
    ตอบ > การให้เรียนไม่ได้เป็นการบังคับให้นับถือครับ ทุกคนมีสิทธิ์ในการเลือกหรือไม่เลือกที่จะนับถืออยู่แล้ว ก่อนที่คุณจะเลือกที่เรียน คุณก็ควรคิดถึงข้อนี้ไว้ก่อนด้วย เหมือนคุณเข้าไปเรียนในโรงเรียนคริส-อิสลาม ฯลฯ เขาก็สอน-ปลูกฝังศาสนาให้คุณเหมือนกัน ประมาณนั้น น่าจะชัดเจนน๊ะครับ

ถาม > การบรรจุในหลักสูตรที่ต้องบังคับให้เรียนบังคับให้สอบนี้เป็นสิ่งที่ไม่สมควรอย่างมากคับ สอนจริงๆก็ควรสอนวิชาจริยศาสตร์พวกนั้นดีกว่า
    ตอบ > ตามคำตอบของข้อประเด็นก่อนหน้านี้ทั้งสองข้อ "ก่อนที่คุณจะเลือกที่เรียน คุณก็ควรคิดถึงข้อนี้ไว้ก่อนด้วย เหมือนคุณเข้าไปเรียนในโรงเรียนคริส-อิสลาม ฯลฯ เขาก็สอน-ปลูกฝังศาสนาให้คุณเหมือนกัน ประมาณนั้น" ส่วนวิชาจริยศาสตร์เมื่อก่อนมีสอน เดี๋ยวนี้ไม่ทราบว่ามีหรือเปล่าครับ ถ้ามีก็ดีครับ..

ถาม > ศาสนาจริงๆมันเป็นแค่เครื่องมือยกระดับทางจิตใจคับ แน่นอนเรามีสิทธิเลือกว่าเราจะเลือกวิธีไหนหรือขณะเดียวกันเราก็อาจไม่เลือกเลย หรืออาจจะเลือกเดินตามวิถีของตัวเองคับ
    ตอบ > แน่นอนครับ ศาสนาเป็นเครื่องมือยกระดับจิตใจของคน ทุกคนมีสิทธิ์เลือกอยู่แล้วครับ (ตามคำตอบข้อแรกๆ) เพราะฉะนั้นคิดก่อนเลือกที่เรียนน๊ะครับ ^^ ..
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Hellraizer : 30th August 2013 เมื่อ 22:37