ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ Sticker Line ออกใหม่ โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin Joker Game Official Fanpage
ให้เช่า Colocation
สติ๊กเกอร์ไลน์
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin
เฟสบุ๊คเพจ

G Dragon
    กล่าวขอบคุณ
    992
    ได้รับคำขอบคุณ: 10,868

กาลครั้งหนึ่ง 30 ปีที่แล้วของวงการเกม บทความนี้จะดักแก่ยิ่งกว่าเก่า !

ในวันนี้ผมก็จะต่อยอดพาเพื่อนๆ ทุกคน แก่ขึ้นไปอีกจนถึงเมื่อ 30 ปีที่แล้วกันไปเลย เอาให้แก่กันไปข้างครับ โดยจะเริ่มต่อจากบทความที่แล้ว คือปีที่ 16 นะครับ

16 ปีที่แล้ว (1997) : Duke Nukem Forever ประกาศเริ่มพัฒนา

อ่านไม่ผิดหรอกครับ ข้อมูลไม่มั่วด้วย สำหรับเกม Duke Nukem Forever ภาคใหม่ล่าสุดที่เพิ่งวางจำหน่ายไปเมื่อวันที่ 10 มิถุนายน 2011 ใช้เวลาพัฒนาทั้งสิ้น 14 ปี! และความฝันของแฟนๆ ก็พังทลายลง เมื่อ 14 ปีที่ผ่านไป เกมที่ทำออกมากลับห่วยแตกนรกไม่รับ แถมได้คะแนนรีวิวเข้าขั้นเกมห่วยแตกแห่งปีไปเลย

(สำหรับเกมเมอร์ชาวไทย ปีนี้เป็นปีที่มีเด็กโดดเรียนไปนั่งยิง Counter-Strike กันมากที่สุดครับ ฮ่าๆๆ)

17 ปีที่แล้ว (1996) : เครื่อง N64 และ Super Mario 64 วางจำหน่าย

ในขณะที่เครื่อง PS1 ของ Sony ใช้เทคโนโลยีแผ่น CD-Rom แล้วในปี 1994 แต่ 2 ปีถัดมาทาง Nintendo ยังคงเปิดตัวเครื่องใหม่ของเขาด้วยการใช้ตลับเกมอยู่ แน่นอนว่าค่าพัฒนาและตัวเกมเองก็มีราคาสูงมาก พร้อมกับเกม Super Mario 64 ที่ออกมาควบคู่กัน แล้วก็เป็นเกมที่มีคนยอมรับกันว่าดีที่สุดของเครื่อง N64 แล้ว

18 ปีที่แล้ว (1995) : งาน E3 ครั้งแรก

งาน Electronic Entertainment Expo หรือเวทีไฝว้คอนโซล จัดขึ้นครั้งแรกในปี 1995 ที่ Los Angelese ครับ ซึ่งในงานนี้ถือเป็นครั้งแรกที่ Sony นำเครื่อง PlayStation ออกโชวฺ์สู่ตลาดตะวันตก พร้อมกับที่ Sega นำเครื่อง Saturn ออกมาประชัน โดยมีปู่นิน ที่กำลังอิ่มตัวกับเครื่อง Super Famicom เฝ้าดูอยู่ห่างๆ

19 ปีที่แล้ว (1994) : ก้าวแรกของตำนาน WarCraft

ตำนานแห่งสงครามเผ่าพันธุ์ WarCraft ถือกำเนิดในปีนี้เองครับ แต่ต้องบอกว่า Blizzard ไม่ประสบความสำเร็จเท่าไรนัก เพราะโดนตราหน้าว่าเป็นเกมที่ก๊อบมาจาก Warhammer แต่ Blizzard เองก็ยังคงเดินหน้าต่อจนเกม WarCraft เป็นอีกหนึ่งซีรี่ส์เกมระดับโลกจนได้ในปัจจุบัน

(ปีนี้ก็เป็นปีที่เครื่อง PlayStation เปิดตัวที่ญี่ปุ่นประเทศเดียวครับ อย่าสับสนกับของข้อที่แล้วนะครับ เพราะ Sony ส่ง PlayStation ไำปเปิดตัวในงาน E3 อเมริกาในปี 1995 ครับ)

20 ปีที่แล้ว (1993) : Doom เป็นเกม FPS ระดับมาสเตอร์พีช

Doom ไม่ใช่เกม FPS เกมแรกของโลกนะครับ แต่ไม่มีเกมไหนดังเท่า Doom เพราะเอฟเฟค (ในสมัยนั้น) ที่ยิงทีปีศาจตัวกระจุย เป็นอะไรที่สะใจเกมเมอร์ยุคนั้นมาก

(มาถึงข้อนี้หลายคนที่จำเหตุการณ์ได้ก็เริ่มเข้าขั้นแก่กันแล้วล่ะครับ เหอๆ)

21 ปีที่แล้ว (1992) : Mortal Kombat ให้กำเนิดเรทเกม 20+

ที่จริงแล้ว เกม Mortal Kombat ออกวางจำหน่ายก่อนหน้านี้หลายปีครับ แต่ที่ผมยกมาพูดในปีนี้ เพราะว่าเกมนี้มันเป็นประเด็นใหญ่จนถึงขั้นขึ้นโรงขึ้นศาล ด้วยความโหดดิบของมัน ถึงแม้กราฟฟิกจะพอไปวัดไปวาได้ในสมัยนั้น แต่การต่อยหัวหลุด เตะตัวขาดครึ่ง ก็เป็นอะไรที่โหดร้ายมากเกินไปที่เด็กจะเล่น (สมัยนั้นต่างประเทศก็เหมือนเราแหละครับ คิดว่าเกมเป็นสื่อสำหรับเด็ก)

22 ปีที่แล้ว (1991) : จุดเริ่มต้นตำนาน Nintendo vs Sega

เป็นปีแรกที่สงครามคอนโซลถือกำเนิดระหว่าง Nintendo vs Sega ถึงแม้ Sega จะทำำคอนโซลแข่งกับ Nintendo มานานแล้ว แต่ผมไม่ถือว่ามันเป็นสงครามคอนโซลเพราะก่อนหน้านี้ Sega แืทบไม่มีอะไรไปสู้กับ Nintendo เลย

และสิ่งที่ทำให้ Sega เริ่มมาเปิดศึกสงครามคอนโซลกับ Nintendo ได้อย่างพอฟัดพอเหวี่ยง ก็คือ.. เจ้าเม่นสายฟ้า Sonic ที่เล่นเอายอดขาย Super Famicom ของ Nintendo สั่นคลอนได้ และตั้งแต่นั้นมา Sega เลยจับเจ้า Sonic มาเป็นมาสค็อตประจำค่าย แทนเจ้าหนู Alex Kidd ที่น่าสงสารไปครับ

23 ปีที่แล้ว (1990) : SNK ผงาด (แปปนึง)

ในปีนี้เป็นปีที่ SNK ฟิตมาก ถึงกับทำเครื่องเกม Arcade ของตัวเองเป็นครั้งแรก ยังไม่พอครับ ฟิตจัดถึงขั้นส่งเครื่องคอนโซลเครื่องแรกของตัวเองอย่างเครื่อง Neo Geo เข้าสู่สงครามคอนโซล ซึ่งตอนนั้นถือเป็นช่วงแผ่วของเครื่อง Famicom พอดีด้วย บวกกับเป็นเครื่องเกมที่มีคอนโทรลเลอร์เป็นจอยโยกครั้งแรก เหมือนจำลองเครื่องเกมตู้มาไว้ในบ้าน แต่ก็ตามที่บอกครับว่า "แปปนึง" เพราะเนื่องจากราคาเปิดตัวสูงถึง $650 แถมไม่ค่อยมีเกมซัพพอร์ตมาก จึงดังได้แึค่ "แปปนึง"

และถึงแม้จะออกคอนโซลใหม่ตามมาอย่าง Neo Geo CD มาชนกับ Playstation ในปี 1994 ก็ถูกเขี่ยกระเด็นไป และในปี 1997 จะออกเครื่อง Hyper Neo Geo 64 มาแต่ก็สู้้เครื่อง N64 ไม่ได้อยู่ดี สุดท้ายส่ง Neo Geo Pocket ออกมาหมายมั่นจะไฝว้ตลาด Handheld แต่มาเจอมหาอำนาจยุคนั้นอย่าง Nintendo + กระแสของ Pokemon Gold & Silver เข้าไป จอดสนิดครับ..

บายจ้า Neo Geo ( =w=)//

24 ปีที่แล้ว (1989) : Game Boy วางจำหน่าย

ใครเกิดทันยกมือขึ้น.. อย่าแอบยิ้มคนเดียว อีกหนึ่งเครื่องเกมสามัญประจำตัวเกมเมอร์ยุคเก่า ถึงแม้บางคนอาจจะไม่มีเงินซื้อ แต่ผมว่าทุกคนต้องรู้จักแน่นอน สำหรับคนที่มีเจ้า Game Boy นี้ ก็น่าจะเคยประสบเหตุการณ์โดนเกม Tertis หรือ Mario ดึงดูดกันมาแล้วไม่มากก็น้อย หรือไม่ก็แม่แย่งไปนั่งกด Tertis แบบผม

25 ปีที่แล้ว (1988) : ข้าคือ Jonh Madden

ปีนี้เป็นปีที่ไม่ค่อยมีอะไรใหญ่ๆ ในวงการเกมมากนัก แต่เรื่องราวเงิบๆ ก็พอมีบ้างกับนาย John Madden ที่ปัจจุบันหลายคนอาจคุ้นชื่อ Madden จากเกมแนว American Football แต่ถ้าถามว่า ทำไมถึงมีชื่อตาลุงนี่ติดมาด้วยตลอด มันไม่ใช่นิยายเหมือน Tom Clancy ซะหน่อย (R.I.P.)

แต่เพราะว่าในสมัยนั้น ลุง John Madden เป็นโค๊ชทีมแข่ง American Football ที่ค่อนข้างมีชื่อเสียง และเขาได้เป็นที่ปรึกษาในการสร้างเกมของ EA โดยที่เจ้าตัวไม่รู้มาก่อนว่าจะโดนเอาไปทำเกม กว่าลุงแกจะรู้ตัวก็ปาไปหลายปีหลังจากนั้นโน่น แถมเกมแรกที่ออกมาในชื่อ John Madden Football ก็ไม่มีทีมจาก NFL เลยเพราะไม่ได้สิทธิ์ในการนำชื่อทีมมาใช้

26 ปีที่แล้ว (1987) : Megaman, Metal Gear, Final Fantasy

เป็นปีที่เกมในตำนานถือกำเนิดขึ้นถึง 3 เกมด้วยกัน โดยที่ในยุคนั้น ไม่มีใครคาดคิดว่า ทั้ง 3 เกมนี้ จะไปถึงระดับสุดยอดเกมที่มีแฟนๆ ติดกันทั่วโลกได้ แต่ปัจจุบัน ถ้าไม่นับ Metal Gear ที่กำลังรุ่งขึ่นเรื่อยๆ ก็มี Megaman ที่ตายไปจากใจของแฟนๆ เรียบร้อย กับ Final Fantasy ที่ยังลุ่มๆ ดอนๆ อยู่ในปัจจุบัน

27 ปีที่แล้ว (1986) : Ubisoft ก่อตั้ง

ในตอนนี้เกมเมอร์สาย PC-Console คงไม่มีใครไม่รู้จักบริษัท Ubisoft นะครับ ซึ่งในตอนนี้ก็ถือว่าเป็นหนึ่งในบริษัท Publisher ที่ใหญ่ที่สุดในขณะนี้ ควบคู่กับ EA โดยในปี 1986 นี้ก็เป็นปีเกิดของบริษัท Ubisoft ครับ

28 ปีที่แล้ว (1985) : ชาวตะวันตกได้สัมผัสเครื่อง Famicom

เป็นครั้งแรกของโลก ที่เครื่องเกมจากญี่ปุ่นอย่าง Famicom ถูกส่งไปจำหน่ายยังซีกโลกตะวันตก หลังจากที่ประสบความสำเร็จ และเป็นที่นิยมชมชอบกันมากในประเทศญี่ปุ่นกันไปแล้ว ละก็ไปครองตลาดเกมฝั่งตะวันตกได้อีกด้วย ซึ่งต้องขอบคุณ ลุง Mario ด้วยที่ทำให้ Nintendo เป็นที่รู้จักไปทั่วโลก

29 ปีที่แล้ว (1984) : กำเนิดเกม Tertis

เกม Tertis ถูกสร้างเป็นครั้งแรก สำหรัับเครื่อง PC ในปี 1984 ครับ โดยผู้สร้าง Tertis นั้นใช้ชื่อเรียกทีมตัวเองว่า The Soviet Union และหลังจากนั้นก็ดังเป็นพลุแตก มีคนทำก๊อบออกมามากมายหลายแบบ และมีลงแทบทุกเครื่องของ console มาจนถึงปัจจุบัน

30 ปีที่แล้ว (1983) : Luigi ปรากฏตัว

เมื่อ 30 ปีที่แล้ว Luigi ได้เปิดตัวในเกม Mario Bros. ที่วางขายเป็นครั้งแรกในปี 1983 หลายคนที่ตามลุงมาริโอมาตั้งแต่สมัย Donkey Kong อาจจะตกใจที่เห็นลุงมาริโอตัวสีเขียวในภาคนี้ ที่จริงก็ไม่มีอะไรหรอกครับ เพราะตอนแรก Donkey Kong เป็นเกมสำหรับเล่นทีละคน พอมาเป็น Mario Bros ที่เล่นพร้อมกันได้ 2 คน เพื่อป้องกันการสับสนสี จึงเอามาริโอไปย้อมสี ทำให้เป็นน้องชายที่ชื่อ Luigi ขึ้นมาครับ

หมดแล้วเรียบร้อย กับ 30 ปีที่แล้วของวงการเกม (ผมว่า 30 ปีก็เริ่มแก่แล้วนะครับ) ใครเกิดทันถึงช่วงไหนกันบ้างบอกกันด้วยนะครับ

เครดิต http://www.online-station.net/feature/feature/15614
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Wimpy Kid : 8th October 2013 เมื่อ 18:20

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 142 คนที่กล่าวขอบคุณ:

010555, 0875416998, 482566789, akeuar, allenkheel, Amankris777, basz17, battosai2010, Belkan-War, bigbang06, bingo2553, BlackBOXzzz, BlueSoul, cantaloupes, Care, cdvcdmp70, CGames, chawanan01, Chetoad, ChiLLi~, chokzee, dapper@acsp, Darksider, DeadCarnival, DeathAngeL, denhotx, Devilnest, dffb7iya1234, doneband, Dradonplus, dragon1674, earthkotig, Emo, EvilSoul, Footfeet45, FreeTime, Gentleman, GetsugA, gigacrach, golfbox, golfrest, graphicphoto, haruchan, HearTLockER, hotsuit357, I AM LEGEND, iamindywave, igunz, iharu, ๏WILD-DOG๏, jabbawockeez70, jagarin2005, jajajaja120, james3000, JED, jjjena1234, jlooowall, juduspain, kankloaso, kennova, keroๆ, klao1229, krillsuskriss, l2note, lanlanla, lekkynutt, lionhearts, Lonely_Knight, lovekoal, meganame, micro, MiLaT " C " M!Ne, MinnerZzZ, moovovo, Nemisis', neroza006, nervanamaya, neverdia, neverstop, ninjazaa0078, nokung, nonmd, nontom007, noppawich, numcang, obama1230, ottes, OXYGENz, paperton, peck22, Phang69, PL anatomic, pondsif01, pongdilok, poppysun, PorFG141, Poyo_ts, PrimeΘҢΛĿΘ, prince18354, qwe11507, ratchaponacl, Ratiio, reballion, Resistance, rider rose, RoMeoZ22, safeza00, sakolsak, Sandqueen, sherlock, SilverSnowl, Silver_157, Siraphan, sornram, souharid, SpaceRB, supakritrk, tanonamnaj, tenriyaki, THE DarkLight, theerapatau, thekrof, TheMasterOm, Thut01, tkgwpe, tonwindowxp, ToshirO, WgunW, Winters, worakorn3, YAKAMA27, yiew697dg, zadizman, ZEBRA, Zello, ZirusZa, ZIX, ZoMBiE_K, zzaragonzz, [In]TerLight'z, ลูกกุยแมน, ซากาตะ กินโทกิ

.:: ⒶⓂⒶⓏⒾⓃⒼ ! ::.
    กล่าวขอบคุณ
    1,480
    ได้รับคำขอบคุณ: 5,344
    เก่าแก่สุดๆ !

4. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    18
    ได้รับคำขอบคุณ: 62
    กระทู้นี้ ชวนน่าคิดถึงวีนเก่าจริงๆ ทีทันคือ Gameboy กะ Famicom

' THANK YOU. '
    กล่าวขอบคุณ
    728
    ได้รับคำขอบคุณ: 393
    สุดยอดเลยคับ แหม่

So Nyeo Shi Dae
    Manchester United
    กล่าวขอบคุณ
    1,099
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,761
    บอกเลยแบบไม่กั๊ก ผมเกิด 2532 (1989) 24 ปี

อาซื้อมาให้จาก สิงคโปร์ แต่ปุ่มสีดำหมดนะ ใส่ถ่าน AA 4ก้อน เกมที่นึกออกนะ

Doom เล่นตอน ป.5/6 เนี่ยแหละจำไม่ได้ เล่นให้ห้องคอมตอนนั้นตื่นเต้น สุด ๆ

Tertis นี่มีเยอะจริง ๆ เมื่อก่อนมีเครื่องที่เป็นเกม นี้โดยเฉพาะ แบบเกมบอยอะแต่มันเป็นเกมนี้เกมเดียว
    เคยเล่นใน Nokia 3320 / PSP 2000

Sonic นี่นึกไม่ออกว่าเล่นที่ไหนครั้งแรก แต่มีใน Playstation เหมือนกัน
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย kidsylenser : 8th October 2013 เมื่อ 19:03
    [CPU]AMD FX Black Edition 8320 [RAM]HyperX DDR3 1600 16GB [MB] Gigabyte 970A-D3P [VGA]Sapphire R9 270X 2GB [PSU]Raidmax RX-730ss [SSD] Kingston 120GB [OS] Win 10 Pro x64

8. รายชื่อสมาชิกจำนวน 7 คนที่กล่าวขอบคุณ:

You're like a Dead Sea!
    กล่าวขอบคุณ
    2,595
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,114
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kidsylenser อ่านกระทู้
    บอกเลยแบบไม่กั๊ก ผมเกิด 2532 (1989) 24 ปี

อาซื้อมาให้จาก สิงคโปร์ แต่ปุ่มสีดำหมดนะ ใส่ถ่าน AA 4ก้อน เกมที่นึกออกนะ

Doom เล่นตอน ป.5/6 เนี่ยแหละจำไม่ได้ เล่นให้ห้องคอมตอนนั้นตื่นเต้น สุด ๆ

Tertis นี่มีเยอะจริง ๆ เมื่อก่อนมีเครื่องที่เป็นเกม นี้โดยเฉพาะ แบบเกมบอยอะแต่มันเป็นเกมนี้เกมเดียว
    เคยเล่นใน Nokia 3320 / PSP 2000

Sonic นี่นึกไม่ออกว่าเล่นที่ไหนครั้งแรก แต่มีใน Playstation เหมือนกัน
    ตอนเด็กจำได้ว่า Gameboy รุ่นแรกนี่แดกถ่านมากๆ สงสารเพื่อนที่มันมีใช้กัน (แต่จริงๆแอบอิจฉาอยู่นิดๆ)

ตอนลองเล่น Doom ครั้งแรกรู้สึกมันน่ากลัวมาก เลยได้เล่นไปแค่นิดหน่อย ที่เหลือนั่งดูญาติเล่น

กระทู้ชวนเศร้านิดๆ คิดถึงวัยเด็กแล้วเสียดาย

Intel Core i5-2500 CPU @3.30GHz, 8.0GB RAM, NVIDIA GeForce GT 750

JustSmile^^
    กล่าวขอบคุณ
    1,155
    ได้รับคำขอบคุณ: 498
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kidsylenser อ่านกระทู้

เกมยูกิ จำได้เล่นตอน ป.1ป.2

กล่าวขอบคุณ
    135
    ได้รับคำขอบคุณ: 99
    Prince Of Persia ก็หนึ่งในตำนานนะครับโดยเฉพาะในใจผม เพราะเป็นเกมส์แรกที่เล่นในคอม จนจบได้ในตอน ป.6 จอขาวดำด้วยนะเอ่อ

กล่าวขอบคุณ
    146
    ได้รับคำขอบคุณ: 142
    เล่นเอานึกถึงตอนเด็ก นั่งเล่น Doom 1-2 Final Doom อยู่หน้าคอมจอเบิ้มๆ คีย์บอร์ดแป้นใหญ่ๆสีขาวๆ เล่นเกมบน Window 95 ด้วยโปรแกรม Dos

ห๊ะ! ผมยังไม่แก่้หรอกนะ!
    [IMG][/IMG]

Korat In Thailand
    กล่าวขอบคุณ
    1,931
    ได้รับคำขอบคุณ: 37
    Gameboy นี่ตำนานจริงๆ
    Jokergameth >>> เหมือนบ้านหลังที่ 3

กล่าวขอบคุณ
    133
    ได้รับคำขอบคุณ: 644

ใน Game Boy ยังฝังอยู่ในหัวผมจนถึงทุกวันนี้ก็คือเกมส์ Rockman X5 กับ Doge Ball กับเกมส์ที่ Donal Duck กระโดดอยู่บนเครื่องกระโดดแล้วจิ้มหัวมอนสเตอร์ครับ

The Reds go on!!
    Anfield Road...!!
    กล่าวขอบคุณ
    4,450
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,649
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ DeadCarnival อ่านกระทู้
    ตอนเด็กจำได้ว่า Gameboy รุ่นแรกนี่แดกถ่านมากๆ สงสารเพื่อนที่มันมีใช้กัน (แต่จริงๆแอบอิจฉาอยู่นิดๆ)

ตอนลองเล่น Doom ครั้งแรกรู้สึกมันน่ากลัวมาก เลยได้เล่นไปแค่นิดหน่อย ที่เหลือนั่งดูญาติเล่น

กระทู้ชวนเศร้านิดๆ คิดถึงวัยเด็กแล้วเสียดาย

นั่นสิครับ เวลาคิดถึงวันวาน ตอนเ็กๆ แล้วน้ำตาจะตกทุกที
    ** แซวนิดหน่อยได้ แต่อย่าดูถูกคนอื่นด้วยการเอาเรื่องของคนอื่นมาข่ม **

Me From Another Dimension
    อยู่ที่เรียนรู้ อยู่ที่ยอมรับมัน
    กล่าวขอบคุณ
    2,409
    ได้รับคำขอบคุณ: 170
    นึกถึง sonic ที่มีติดตาม pc ตอนเด็กๆ ติดงอมเลย 55

กล่าวขอบคุณ
    783
    ได้รับคำขอบคุณ: 141
    เกิดมาก็จับเกมบอยก่อนเลย

กล่าวขอบคุณ
    117
    ได้รับคำขอบคุณ: 154
    เกมบอย ตอนนั้น พี่ซื้อไห้จากนอก ดีใจมาก เพื่อนๆมาลุมล้อมขอเล่นเต็มเลย อิอิ

นึกแล้วยิ้ม

กล่าวขอบคุณ
    135
    ได้รับคำขอบคุณ: 33
    ของผมทันเกมส์บอยค้าบผมมมมม ฮิฮิ

กล่าวขอบคุณ
    874
    ได้รับคำขอบคุณ: 143
    Doom สมัยนั้นนี้ ผมกลัวสุดละ เกมกลอนมากนะ ตอนเด็กๆ 555

กล่าวขอบคุณ
    637
    ได้รับคำขอบคุณ: 649
    ตอนนี้ 19 แต่ตอนเด็กๆเคยนั่งดูพ่อเล่นเกม Doom บ้านผมเล่นเกมกันทั้งบ้าน ตั้งแต่ยุคเกม Famicom มาจนยุค Ps1 ก็ห่างจากเกมไปเลย
    I Don't need Weapons I got logic

Aviation/Sci-fi/Astronomy
    Observable Universe.
    กล่าวขอบคุณ
    1,920
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,338
    เห็นแล้วคิดถึง Doom จริงๆ จำได้ว่าสมัยนั้นเล่นเปิดคอมทีไรก็เข้าเกมนี้เป็นลำดับแรก (และคอมก็ยังเป็น Windows 95 เคส CPU ก็ต้องเป็นแบบวางนอน จอวางอยู่ด้านบนตัวเคส)

สมัยนั้นถือว่าเป็นเกมยิงที่สะใจสุดๆ เลยทีเดียว
    " Fortune favors the bold.."

กล่าวขอบคุณ
    476
    ได้รับคำขอบคุณ: 57
    ผมก็ 27 แล้วแต่ไม่ทันสักอัน สงสัยจนจัด

กล่าวขอบคุณ
    13
    ได้รับคำขอบคุณ: 122
    ^^27เท่ากันแต่ผมไม่เคยได้สัมผัสของพวกนี้เลย โตมามีเงินเลยอัพแต่คอมไว้เล่น ชดเชยในวัยเด็กที่ขาดหาย T-T

Kiss Kiss ^3^
    ◕。◕ Top Secret ◕。◕
    กล่าวขอบคุณ
    531
    ได้รับคำขอบคุณ: 721
    เห็นเครื่อง Game boy นึกถึงตลับเกมมัน ต้องเป่าและพ่นน้ำมน
    ลงไปเวลา เปิดเกมไม่ติด

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 8
    แหม่ เพิ่งรู้นะเนี้ยว่าเกิดปีเดียวกะ Ubisoft ก่อตั้ง

-AnU3IZ-
    พิษณุโลก/เชียงใหม่
    กล่าวขอบคุณ
    106
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,063
    เกมแรกที่ผมเล่นเป็นภาพ 3D ก็คือ Mortal Kombat ของ PS1 จากนั้นก็เดินทางเข้าสู่การเล่นเกมมาตลอดเลย
    ส่วน 2D ก็พวกเกมตลับ FR202 มีปืนแถมมาเล่นกับเกมยิงเป็ด ยิงไม่ถูกโดนหมาหัวเราะเยาะอีก

กล่าวขอบคุณ
    58
    ได้รับคำขอบคุณ: 50
    เกมบอยเมือก่อนใช้ถ่าน4ก้อนก็จริง แต่ราคาถ่านจำได้ว่าก้อนร่ะ3บาทเอง หลังๆๆใช้หม้อแปลงกะถ่านชาต
    i5 2500 m/bASUS P8H77-V ram-1333/8G VGA 570GigaByte RAIDMAX 730w