ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ Sticker Line ออกใหม่ โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin Joker Game Official Fanpage
ให้เช่า Colocation
สติ๊กเกอร์ไลน์
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin
เฟสบุ๊คเพจ

G Dragon
    กล่าวขอบคุณ
    992
    ได้รับคำขอบคุณ: 10,868

แพทย์เตือนเล่นเกมเกินวันละ ชม. เสี่ยงสมองถูกทำลาย

แพทย์เตือนเล่นเกมเกินวันละ ชม. เสี่ยงสมองถูกทำลาย

แพทย์เผยข้อมูลใหม่ เล่นเกม-พนัน ช่วยกระตุ้นสมองให้ทำงานเร็วขึ้นแต่ส่งผลร้ายระยะยาว เครือข่ายสังคมยื่นข้อเสนอ จี้รัฐเร่งกำหนดกฎหมายควบคุม หวั่นการพนันคุกคามเยาวชนในยุค 3จี...

เมื่อวันที่ 10 ต.ค.นพ.ประเสริฐ ผลิตผลการพิมพ์เลขาธิการมูลนิธิสดศรี-สฤษดิ์วงศ์ เปิดเผยว่า งานวิจัยฉบับหนึ่งค้นพบว่าสมองของเด็กจะมีขนาดใหญ่ที่สุดเมื่ออายุ12-15 ปี จากนั้นเซลล์สมองบางส่วนจะลดลงเนื่องจากถูกกำจัดโดยเส้นประสาทและสมอง หากไม่มีการคิดลุ้นหรือเสี่ยงตัดสินใจตั้งแต่อายุ 15 ปีขึ้นไป เซลล์สมองประเภทใช้เรียน อ่าน จำ คิดวิเคราะห์ ก็จะถูกสลายทิ้งไป แต่หากสมองถูกกระตุ้นด้วยเกมหรือการพนันจะพบว่าสมองส่วนดังกล่าวถูกฝึกฝน ส่งผลให้สมองส่วนดังกล่าวมีความว่องไวในการทำงาน แต่ถือเป็นปัจจัยสำคัญที่จะทำให้สมองสูญเสียความสามารถในการควบคุมตนเองและการตัดสินใจในระยะยาว ส่งผลให้เยาวชนดังกล่าวเติบโตและกลายเป็นผู้ใหญ่ที่ขาดวุฒิภาวะในอนาคต

เลขาธิการมูลนิธิสดศรี-สฤษดิ์วงศ์ กล่าวอีกว่า ปัจจุบัน ภาครัฐยังไม่สามารถกำหนดกติกาเพื่อดูแล สังคมครอบครัวจึงต้องสร้างการป้องกันด้วยตนเอง ซึ่งคำแนะนำทางการแพทย์ที่สามารถทำได้เองนั้น ได้แก่ ห้ามเด็กอายุต่ำกว่า 2 ขวบดูโทรทัศน์ เพราะอาจทำลายเซลล์และเนื้อสมองบางส่วน นอกจากนี้ยังห้ามเล่นเกมเกินวันละ 1 ชั่วโมงในคนทุกช่วงอายุ เพราะอาจทำลายสมองและความสามารถในการยับยั้งชั่งใจ

นอกจากนี้ จากการประชุมเชิงปฏิบัติการเพื่อระดมความคิดเห็นและหาข้อเสนอเกี่ยวกับการป้องกันเด็กและเยาวชนจากการพนัน ใน 3 หัวข้อ ได้แก่ พนันออนไลน์ ความท้าทายในการจัดการการเข้าถึงการพนัน, สื่อกีฬาสร้างสรรค์ กับการป้องกันพนันฟุตบอล และกองทุนเพื่อป้องกันเด็กและเยาวชนจากการพนัน บทเรียนและความเป็นไปได้ในประเทศไทย โดยมูลนิธิสดศรี-สฤษดิ์วงศ์ ได้ข้อเสนอแนะว่า ควรมีการแก้ไขและกำหนดกฎหมายให้มีความเข้มแข็งในการกำกับดูแลเรื่องของการพนัน ขณะเดียวกันก็ต้องปลูกฝังศีลธรรมและชี้ให้เด็กและเยาวชนได้เห็นโทษของการเล่นพนัน และขยายเครือข่ายเกี่ยวกับการกำกับดูแลเรื่องดังกล่าวให้กว้างขวางขึ้นอย่างต่อเนื่องทั้งในระดับโรงเรียน ชุมชน สังคม และระดับประเทศ นอกจากนี้ก็จำเป็นนำเสนอสื่อสร้างสรรค์เพื่อเป็นมาตรฐานแก่วงการสื่อมวลชนและตระหนักถึงประโยชน์ในการรับสื่อของผู้บริโภคด้วย.

เครดิต http://www.thairath.co.th/content/tech/375360

-=::_GreaN_::=-
    กล่าวขอบคุณ
    891
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,709
    ให้ตายเถอะ สมองผมไปหมดแล้วแน่ๆ *0*

3. รายชื่อสมาชิกจำนวน 13 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบโพสต์ไว้แล้วก็จากไป
    กล่าวขอบคุณ
    514
    ได้รับคำขอบคุณ: 300
    แล้วเกมส์ที่ต้องวางแผนเป็นเวลานานๆล่ะ อย่างตะกลู C&C ไม่ช่วยให้การอ่าน จำ คิดวิเคราะห์ รอดบ้างเลยหรือ (หรือว่าเอาไปวัดกับเกมส์ GTA อีก ถ้างั้นก็ไม่ต้องพูดต่อแล้ว)

5. รายชื่อสมาชิกจำนวน 12 คนที่กล่าวขอบคุณ:

•:•:• Anime Addict •:•:•
    กล่าวขอบคุณ
    6,661
    ได้รับคำขอบคุณ: 7,813
    แต่ผมว่าผมตัดสินใจได้ดีขึ้นเวลาขับรถหลังจากเล่น NFS มาเป็น 10 ปีนะ

บ้านนี้เมืองนี้ คนที่เรียกตัวเองว่า "ผู้ใหญ่" กับ "นักวิชาการ" นี่ เค้ากินอะไรเป็นอาหารเหรอ ความคิดแต่ละคน อินดี้มาก
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย CanDiiZ : 11th October 2013 เมื่อ 09:37

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    1,370
    ได้รับคำขอบคุณ: 442
    ผมรู้อยู่แก่ใจแล้ว 5555555555555555555 แต่ผมก็เล่น
    ≡MOTOR≡
    steam dota2 ว่างๆแอดมาหน่อย

กล่าวขอบคุณ
    624
    ได้รับคำขอบคุณ: 885
    ขอบอกว่าไม่เชื่อ การอ้างอิงผลวิจัยก็ไม่มี และงานวิจัยของต่างประเทศก็ตรงกันข้ามอีกต่างหากว่าเล่นเกมแล้วสมองไวขึ้น
    มันก็เป็นแค่หาเรื่องให้ผู้ปกครองกลัวแล้วไม่ให้เด็กเล่นเกมโดยอ้างอะไรงี่เง่ามากกว่า ถ้าเป็นอย่างนั้นจริงสมองเกมเมอร์เน่า
    หมดแล้วครับ แต่ทุกวันนี้ยิ่งเล่นเกมผมก็ยิ่งเก่งขึ้นต่างหาก ทั้งภาษา ทั้งความเร็วในการคิดแก้ปัญหาเฉพาะหน้า ผมการอ้าง
    งานวิจัยอะไรก็ตามควรมีแหล่งอ้างอิงที่ชัดเจนแล้วควรเชื่อครับ(รวมทั้งเอาตัวงานวิจัยมาให้ดูด้วย) ผมว่าถ้าเชื่ออันนี้ไปแหละ
    สมองเราจะเน่าเอง ระวังเชื้อเต่าล้านปีเข้าสมองนะครับ บอกว่างานวิจัยฉบับหนึ่งแต่การวิจัยอีกเป็นสิบบอกว่าดีซะงั้น อันนี้
    จะเชื่อใครก็คิดกันเอาเองนะครับ
    ปล.ที่ขาดวุฒิภาวะเนี่ยพวกผู้ใหญ่เต่าล้านปีแบบพวกนี้หรือเปล่ารวมทั้งพวกที่เราจ้างให้เข้าไปตีกันในสภาเหมือนเด็กช่างตีกัน
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย jeditrainer : 11th October 2013 เมื่อ 09:47

9. รายชื่อสมาชิกจำนวน 10 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ไม่ค่อยว่าง...
    กล่าวขอบคุณ
    1,499
    ได้รับคำขอบคุณ: 626
    Blog Entries
    1
    สงสัยสมองผมคงไปหมดละ เล่นเกิน 1 ชม.ทุกวัน แต่ทำไมผมยังเรียนได้ดีทำอะไรก็ได้อยู่ละครับ

11. รายชื่อสมาชิกจำนวน 6 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    141
    ได้รับคำขอบคุณ: 77
    อ่านให้ครบกันก่อนแล้วคิดวิเคราะห์บทความครับเขาไม่ได้สื่อว่าเล่นเกมแล้วสมองเน่าแต่อย่างไร เขาบอกว่าการเล่นเกมเป็นวิธีการหนึ่งที่ช่วยทำให้สมองทำงานได้เร็วขึ้นเป็นการช่วยพัฒนาสมองโดยตรง แต่ในทำนองกลับกันเมื่อทำให้เกิดภาวะติดเกม-พนันในกลุ่มบุคคลที่ไม่สามารถควบคุมตนเองได้ ผลคือสมองจะหยุดคิดแต่เรื่องสิ่งๆนั้น ทำให้มีผลแต่สนใจแต่สิ่งๆเดียวขาดการใส่ใจเรื่องอื่น จนมีผลทางอ้อมให้เกิด ภาวะสมองมีการเจริญเติบโตลดน้อยลงกว่าที่ควรเป็น
    ไม่ใช่บอกว่าไม่มีงานอ้างอิง ไม่เชื่อ หรือ โถ่ผมเล่นเกมแล้วไม่เห็นจะมีผลอะไรเลย มันก็ใช่ตัวเราไม่รู้สึกหรอกครับ แต่มันเป็นภาพรวมส่วนใหญ่เขาว่างั้น เขาถึงอยากป้องกันไม่ให้เกิดแนวโน้มที่เสี่ยงไปในด้านที่ไม่ดีเยอะกว่าครับ
    ถ้าไม่เห็นภาพ อธิบายง่ายๆเอาใกล้ๆตัวล่ะกัน เช่นผมมีเงิน 500 บาท ซื้อของมา 2 สิ่่ง สิ่งแรกขายได้ 600 บาทแต่โอกาศขายได้ 5% กับอีกสิ่งหนึ่ง ขายได้ 550 แต่โอกาศ 95% แล้วถ้าขายไม่ได้มูลค่าสิ่งนั้นจะกลับมาเป็น 500 บาทอีกครั้ง ถามว่าสิ่งไหนเราป้องกันความเสี่ยงได้ มุมมองนักวิจัยเขาก็เป็นแบบนี้แหละครับ

13. รายชื่อสมาชิกจำนวน 13 คนที่กล่าวขอบคุณ:

God of mischief
    กล่าวขอบคุณ
    716
    ได้รับคำขอบคุณ: 340
    ขอบคุณสำหรับสาระดีๆ ครับ

อ่านแล้วก็รู้อยู่แก่ใจ คงต้องเริ่มจากตัวเรา ^^

Rhythm Master
    กล่าวขอบคุณ
    1,710
    ได้รับคำขอบคุณ: 5,916
    แสดงว่าผมเป็นพวก New Type ไปแล้ว

กล่าวขอบคุณ
    335
    ได้รับคำขอบคุณ: 445
    ไม่เข้าจะอะไรกับเกมส์หนักหนา
    จะมีบ้างไหมที่จะสนับสนุน​

กล่าวขอบคุณ
    16
    ได้รับคำขอบคุณ: 159
    ถ้าผมไม่เล่นเกมก็เป็นระดับ Genius ไปละมั้ง

กล่าวขอบคุณ
    68
    ได้รับคำขอบคุณ: 221
    อ่านดีๆ ก่อน

19. รายชื่อสมาชิกจำนวน 4 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    359
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,792
    2
    ผมเห็นด้วยกับเรื่องการพนันนะมันไม่ดีแต่เกมส์ก็แล้วแต่คนนะส่วนใหญ่คนแต่ละคนเติบโตมาต่างวาระ สถานที่ ชีวิต ครอบครับ การเป็นอยู่ไม่เหมือนกัน วิจัยยังไงก็ไม่ตรงจุดประสงค์ที่ต้องการหรอกครับและอีกอย่างทำไมต่างประเทศไม่วิจัยแบบนี้บ้างเห็นแต่ไทยวิจัยอย่างเดียวเลยแบบนี้ยังไงกันแน่นี้

คือภาวะการเป็นผู้นำต้องเริ่มจากการฝึกฝนตนเองและสิ่งแวดล้อมที่เอื้ออำนวย

ส่วยผมไม่ชอบเล่นการพนันเพราะมีแต่จมลงๆส่วนเกมส์ผมเล่นแค่ผ่อนคลายเวลาว่างๆดีกว่าออกบ้านแล้วเสียเงินไม่รู้เป็นไรออกทีไรเสียเงินทุกทีอย่างน้อยก็ต้องซื้อน้ำและ1ขวดอยู่บ้านกินนำ้กองแทบเปรียบเป็นเงินไม่ได้เลย ยกตัวอย่างเฉยๆ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย manglove : 11th October 2013 เมื่อ 10:23

กล่าวขอบคุณ
    784
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,275
    งานวิจัยฉบับหนึ่งค้นพบว่า

ผมคิดว่าคนเขียนข่าวที่น่าจะได้ไปฟังการบรรยายของมูลนิธินี้ควรจะจดชื่อ งานวิจัยมาด้วยนะครับ = =" อ่้างว่างานวิจัยฉบับหนึ่งนี้คิดว่าจะมีคนเชื่อถือมั้ยเนี่ยยย

ไม่ใช่ต่อต้านอะไรหรือไม่อ่านนะ แต่คิดว่าควรบอกชื่องานวิจัย โดยใคร ของใคร ไม่ใช่อยู่มาวันหนึ่งก็มีงานวิจัยฉบับหนึ่งเกิดขึ้น....

22. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    624
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ tsted5u7 อ่านกระทู้
    อ่านให้ครบกันก่อนแล้วคิดวิเคราะห์บทความครับเขาไม่ได้สื่อว่าเล่นเกมแล้วสมองเน่าแต่อย่างไร เขาบอกว่าการเล่นเกมเป็นวิธีการหนึ่งที่ช่วยทำให้สมองทำงานได้เร็วขึ้นเป็นการช่วยพัฒนาสมองโดยตรง แต่ในทำนองกลับกันเมื่อทำให้เกิดภาวะติดเกม-พนันในกลุ่มบุคคลที่ไม่สามารถควบคุมตนเองได้ ผลคือสมองจะหยุดคิดแต่เรื่องสิ่งๆนั้น ทำให้มีผลแต่สนใจแต่สิ่งๆเดียวขาดการใส่ใจเรื่องอื่น จนมีผลทางอ้อมให้เกิด ภาวะสมองมีการเจริญเติบโตลดน้อยลงกว่าที่ควรเป็น
    ไม่ใช่บอกว่าไม่มีงานอ้างอิง ไม่เชื่อ หรือ โถ่ผมเล่นเกมแล้วไม่เห็นจะมีผลอะไรเลย มันก็ใช่ตัวเราไม่รู้สึกหรอกครับ แต่มันเป็นภาพรวมส่วนใหญ่เขาว่างั้น เขาถึงอยากป้องกันไม่ให้เกิดแนวโน้มที่เสี่ยงไปในด้านที่ไม่ดีเยอะกว่าครับ
    ถ้าไม่เห็นภาพ อธิบายง่ายๆเอาใกล้ๆตัวล่ะกัน เช่นผมมีเงิน 500 บาท ซื้อของมา 2 สิ่่ง สิ่งแรกขายได้ 600 บาทแต่โอกาศขายได้ 5% กับอีกสิ่งหนึ่ง ขายได้ 550 แต่โอกาศ 95% แล้วถ้าขายไม่ได้มูลค่าสิ่งนั้นจะกลับมาเป็น 500 บาทอีกครั้ง ถามว่าสิ่งไหนเราป้องกันความเสี่ยงได้ มุมมองนักวิจัยเขาก็เป็นแบบนี้แหละครับ
    แล้วไหนละครับ ผลการวิจัยที่ว่า แหล่งอ้างอิงมันไม่มีแล้วจะให้เชื่อได้ยังไง คุณสักแต่เชื่อว่านักวิชาการจะต้องถูกเสมอ
    คุณแน่ใจเหรอครับ แล้วประเด็นมันก็ไม่ได้อยู่ที่การพนันอะไรนั่นเลย มันแค่จะชี้ว่าเล่นเกมแล้วไม่ดีอย่างเดียว ผมว่าคุณ
    กลับไปอ่านไปแล้วจับใจความให้ดี ๆ นะครับมันบอกว่าสมองจะเป็นนั่นเป็นนี่ ส่วนเรื่องการพนันอะไรนั่นก็ขึ้นอยู่กับการ
    อบรมเลี้ยงดูของทางบ้านและตัวเด็กเองแล้วละครับ ถ้าคนมันจะดียังไงมันก็ดี ไม่มีอะไรทำให้มันเลวได้ง่าย ๆ หรอกนะครับ
    แล้วคุณจะยกตัวอย่างก็เอาให้มันอยู่ในประเด็นหน่อยครับ อย่าคิดเองเออเองเหมือนนักวิชาการเต่าล้านปีได้หรือเปล่าครับ
    ถามย้ำครั้งสุดท้าย "ไหนละงานวิจัยที่ว่า?" ทั้งคุณทั้งบทความนี้ใช้วิธีชักแม่น้ำทั้งห้าเอามายำรวมกันมั่ว ๆ นี่เหรอครับสิ่งที่
    จะให้คนที่เขารู้จักการไตร่ตรองนั้นปักใจเชื่อ อ่านไปก็เหมือนอ่านฟอร์เวิร์ดเมล์ขยะเลยนะครับ รู้ไว้ซะ
    ทำให้นึกถึงฟอร์เวิร์ดเมล์ฉบับหนึ่งที่ว่า งานวิจัยชิ้นหนึ่งกล่าวว่ากินชาเขียวเย็นแล้วจะทำให้เป็นมะเร็ง โดยอ้างว่ามีงานวิจัย
    ชิ้นหนึ่งแต่ก็ไม่มีลิ้งก์ข้อมูล อ้างลอย ๆ อ้างคนโน้นคนนี้ สุดท้ายก็กลายเป็นแค่ "ขยะไซเบอร์" แล้วควรจะเชื่อหรือเปล่าละครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย jeditrainer : 11th October 2013 เมื่อ 10:54

24. รายชื่อสมาชิกจำนวน 5 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    1,843
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,598
    เรื่องจริงที่เกรียนเมอร์บ้านเราไม่ยอมรับ

26. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    624
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ BoonTew อ่านกระทู้
    เรื่องจริงที่เกรียนเมอร์บ้านเราไม่ยอมรับ
    เหอะ ที่เขาไม่ยอมรับเพราะมันเชื่อถือไม่ได้ แหล่งอ้างอิงไม่มี ไม่มีอะไรเลย ถ้าคุณว่าคนที่ไม่ยอมรับเกรียนละก็
    ผมว่าคุณคงจะแย่กว่าแล้วละครับ เพราะคุณอาจจะมีเขางอกก็ได้ เพราะไม่ได้ไตร่ตรองวิเคราะห์อะไรเลย ใครเป่าหู
    อะไรหน่อยก็เชื่อละ นี่แหละนะการศึกษาไทยถึงได้ย่ำแย่ เพราะต้นเหตุมาจากทั้งนักวิชาการทั้งคนแบบคุณ
    ---------------------------------------------------------------------------------
    ตอบคอมเม้นต์ล่างเลยนะ มีGoogle คุณก็หาเองสิครับ ผลงานวิจัยที่บอกว่าดีก็มีคนเอามาลง JKG ด้วยไม่นานมาก
    มีอ้างอิงด้วย แค่นี้ก็ต้องให้ผมหาให้ด้วยเหรอครับ มีเน็ตก็หัดใช้ให้เป็นประโยชน์นะครับ ต้องให้ป้อนให้ด้วยเหรอ
    อยากได้ความรู้ก็ขวนขวายหาเองนะครับ ผมไม่ได้มีหน้าที่ป้อนให้คุณ เข้าประเด็นการศึกษาแย่เดิม ๆ อีกนั่นแหละ
    ---------------------------------------------------------------------------------
    ตอบคอมเม้นต์ล่างอีกอัน เตือน! เตือนอะไรเหรอครับ คุณรู้จักไหม "สารสนเทศ" นะแล้วจะเชื่ออะไรต้องมีองค์ประกอบ
    ครบตามนี้ด้วย ไม่ใช่อ้างลอย ๆ อย่างเดียว นี่ผมก็ชี้ทางแล้วนะครับ เหมือนจะเดิม ๆ อีกนะ การศึกษาไทยทำให้
    เด็กไทยอย่างพวกคุณหลายคน ไม่รู้จักใช้สมองคิดวิเคราะห์ ผมว่าอันนี้มากกว่านะที่ทำให้สมองพวกคุณห่วย
    ปล.แล้วผมก็ไม่ใช่เด็กแล้วด้วยนะครับ ผู้ใหญ่เองก็ไม่ได้เต่าล้านปีกันทุกคน
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย jeditrainer : 11th October 2013 เมื่อ 11:23

28. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    1,843
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,598
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ jeditrainer อ่านกระทู้
    โอ ที่เขาไม่ยอมรับเพราะมันเชื่อถือไม่ได้ แหล่งอ้างอิงไม่มี ไม่มีอะไรเลย ถ้าคุณว่าคนที่ไม่ยอมรับเกรียนละก็
    ผมว่าคุณคงจะแย่กว่าแล้วละครับ เพราะคุณอาจจะมีเขางอกก็ได้ เพราะไม่ได้ไตร่ตรองวิเคราะห์อะไรเลย

เหรอครับ งั้นขอแหล่งอ้างอิงที่ว่าเล่นเกมแล้วพัฒนาสมองเด็กสุดๆ โดยที่ไม่มีผลอะไรต่อเด็กเลยมาถีบผมทีครับ

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    32
    ได้รับคำขอบคุณ: 15
    เขาออกมากล่าวเขาออกมาเตือน ก็กลายเป็นผู้ใหญ่ไม่ยอมรับเกมบางละ ผมปกติดีบ้างละ
    บอกตรงอ่านๆ บทความนี้แล้ว ไม่เห็นมีประโยคไหนที่ไม่ยอมรับเกม แต่เขาอยากหาวิธีการป้องกันแก้ไข้
    อุ๊บแต่แพทย์หรือจะมาสู้นักวิชาการ Jokergameth ได้

31. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    784
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ BoonTew อ่านกระทู้
    เหรอครับ งั้นขอแหล่งอ้างอิงที่ว่าเล่นเกมแล้วพัฒนาสมองเด็กสุดๆ โดยที่ไม่มีผลอะไรต่อเด็กเลยมาถีบผมทีครับ
    คุณติณณวัฒน์ เนื่องจำนงค์ ซึ่งเป็นนักศึกษาไทย ระดับปริญญาเอก คณะเอเชีย-แปซิฟิกศึกษา สาขาเอกด้านความสัมพันธ์ระหว่างประเทศ มหาวิทยาลัยวาเซดะ ประเทศญี่ปุ่น ได้ทำการศึกษาเกี่ยวกับความสัมพันธ์ของเกมแนว MOBA กับการพัฒนาสภาวะความเป็นผู้นำในชีวิตจริงครับ
    บทคัดย่อของวิทยานิพนธ์ชิ้นนี้ได้กล่าวถึงที่มาที่ไปว่าก่อนหน้านี้มีงานวิจัยของ IBM บริษัทชั้นนำของโลกด้านไอทีในหัวข้อ Leadership in Games and at Work : Implication for the Enterprise of Massively Multiplayer Online Role-Playing Games หรือแปลเป็นภาษาไทยว่า สภาวะความเป็นผู้นำในเกมและที่ทำงาน : ความเกี่ยวข้องจากการเล่นเกม MMORPG

ผมเจอใน online station

33. รายชื่อสมาชิกจำนวน 5 คนที่กล่าวขอบคุณ:

เกิดมาเพื่อเล่นเกม-ดูหนัง
    กล่าวขอบคุณ
    5,824
    ได้รับคำขอบคุณ: 6,374
    1
    นานาจิตตังครับ มันมีทั้งข้อดีข้อเสีย

35. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    624
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Spermz อ่านกระทู้
    คุณติณณวัฒน์ เนื่องจำนงค์ ซึ่งเป็นนักศึกษาไทย ระดับปริญญาเอก คณะเอเชีย-แปซิฟิกศึกษา สาขาเอกด้านความสัมพันธ์ระหว่างประเทศ มหาวิทยาลัยวาเซดะ ประเทศญี่ปุ่น ได้ทำการศึกษาเกี่ยวกับความสัมพันธ์ของเกมแนว MOBA กับการพัฒนาสภาวะความเป็นผู้นำในชีวิตจริงครับ
    บทคัดย่อของวิทยานิพนธ์ชิ้นนี้ได้กล่าวถึงที่มาที่ไปว่าก่อนหน้านี้มีงานวิจัยของ IBM บริษัทชั้นนำของโลกด้านไอทีในหัวข้อ Leadership in Games and at Work : Implication for the Enterprise of Massively Multiplayer Online Role-Playing Games หรือแปลเป็นภาษาไทยว่า สภาวะความเป็นผู้นำในเกมและที่ทำงาน : ความเกี่ยวข้องจากการเล่นเกม MMORPG

ผมเจอใน online station
    มีคนเขาเอามาป้อนให้แล้วนะครับ นี่ยังไม่รวมงานวิจัยอื่นอีกเยอะ คงจบนะครับ
    เอ! แล้วต้องให้อธิบายหรือเปล่านะ ว่าเกมแนว MOBA คืออะไรอีก แล้วภาวะผู้นำคืออะไร หึ

กล่าวขอบคุณ
    784
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ zanuk9876 อ่านกระทู้
    นานาจิตตังครับ มันมีทั้งข้อดีข้อเสีย
    ประเด็นคือ บทความนี้ทำซะกึ่ง Forword mail เกินไปครับ เรื่องทั้งเรื่อง คือมันขาดความน่าเชื่อถือ ^^"

38. รายชื่อสมาชิกจำนวน 4 คนที่กล่าวขอบคุณ:

I..AM...GROOT
    กล่าวขอบคุณ
    113
    ได้รับคำขอบคุณ: 455
    ผมวันละ 10 ชม สมองผมคงกลายเป็นซอมบี้แล้วหล่ะ