ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ Sticker Line ออกใหม่ โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin Joker Game Official Fanpage
ให้เช่า Colocation
สติ๊กเกอร์ไลน์
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin
เฟสบุ๊คเพจ

CM_The News Game
    กล่าวขอบคุณ
    956
    ได้รับคำขอบคุณ: 26,650
    Blog Entries
    3

10 เรื่องราวสุดเศร้าของเหล่าเกมเมอร์

10 เรื่องราวสุดเศร้าของเหล่าเกมเมอร์

ในชีวิตการเล่นเกมของเหล่าเกมเมอร์นั้น จริงอยู่ว่าเราเล่นเกมกันเพื่อความสนุกสนาน แต่บางครั้งสิ่งที่เกมเมอร์ได้มาก็ไม่ใช้ความสนุกสนานเสมอไป เพราะบางทีเล่นไปแล้วมันไม่เป็นตามที่เราคาดหวังไว้ หรือไม่เป็นไปตามที่เราคิดไว้ ก็เลยเป็นเหตุทำให้เกิดอาการเศร้าอาการเซ็งขึ้นได้ ไม่ว่าจะเป็นเกมส์ค้างบ้าง โดนบอสตบตายบ้าง ไฟดับบ้าง เหตุการณ์แต่ละอย่างก็จะมีดีกรีความเซ็ง ความเศร้าไม่เท่ากันซึ่งก็มีการนำมาจัดอันดับเป็น 10 เหตุการณ์สุดเซ็งของเกมเมอร์ มีอะไรบ้างลองมาดูกัน เชื่อว่าเกมเมอร์หลายคนก็คงเคยสัมผัสมันมากันบ้างแล้วแน่

10. ซื้อเกมพลาด ไม่ใช่แนว

คาดว่าน่าจะมีเกมเมอร์จำนวนไม่น้อยครับ ที่เจอเหตุการณ์นี้ โดยเฉพาะเกมเมอร์ที่ซื้อเกมมาเล่นตามกระแส หรือว่าซื้อเกมมาเล่นเพราะเห็นคะแนนวิจารณ์สูง แต่พอซื่้อมาเล่นแล้วมันกลับไม่ใช่แนวที่ตัวเองชอบ เล่นแล้วรู้สึกไม่สนุกอย่างที่คิด สุดท้ายก็ไม่อยากเล่นต่อ ก็ต้องขายทิ้งไป ขาดทุนอีก บางคนไม่ได้ขายแต่ดองไว้ยิ่งขาดทุนเข้าไปใหญ่ เสียเงินไปเปล่าๆไม่ใช่น้อยๆ เหตุการณ์นี้พอป้องกันได้ด้วยการซื้อเฉพาะเกมส์ที่เราอยากเล่นจริงๆครับ อย่าไปเชื่อใครที่ไหน เชื่อความรู้สึกของเราเนี่ยแหละดีที่สุด

มอนสเตอร์ฮันเตอร์ เป็นหนึ่งในเกมที่คนซื้อมาเล่นตามกระแสมาก สุดท้ายก็ขายทิ้ง

9. ซื้อปุ๊ป มันประกาศลดราคาปั๊ป

เหตุการณ์สุดช็อคที่เกิดกับเกมเมอร์ไม่มากนัก แต่ถ้าโดนทีจะพูดไม่ออกไปนานพอควร หลังจากที่เราอดทนเก็บเงินซื้อเครื่องเกมหรือเกมอะไรสักเกม พอจนถึงวันที่เราสามารถซื้อได้แล้วก็จะไปซื้อมาเล่นตามที่รอมานาน แต่หลังจากนั้นไม่กี่วันทางค่ายเกมส์กลับประกาศลดราคาให้เราช้ำใจเล่น ได้แต่เจ็บใจที่รู้งี้อดทนรออีกสักนิดดีกว่า ไม่น่ารีบซื้อเลย

เจอแบบนี้เข้า มันเจ็บปวดใจจริงหนอ

8. ซื้ออุปกรณ์เสริมมา สุดท้ายไม่ได้ใช้

ในการเล่นเกมบางครั้งคนเล่นก็มีอารมณ์อยากจะเล่นในสไตล์ใหม่ๆบ้างเหมือนกันครับ ซึ่งค่ายเกมส์ก็มักจะทำของมาล่อให้เราซื้อหามาใช้กัน ไม่ว่าจะเป็นกล้องจับการเคลื่อนไหว โมชั่นคอนโทรล จอยปืน ฯลฯ แรกๆซื้อมาก็เห่อเล่นกันอยู่ช่วงหนึ่ง แต่พอผ่านไปสักพัก มันก็วางกองอยู่บนพื้นไม่ก็ซุกไว้ในตู้ราวกับไร้ค่า เพราะเบื่อแล้ว เกมรองรับก็น้อย สุดท้ายก็กลับไปใช้จอยเล่นเหมือนเดิมสนุกกว่าเยอะ เสียเงินเปล่าประโยชน์อีกแล้ว

ถามจริง ไอ้พวกนี้เอาไปเล่นได้กี่เกมกัน

7. เลือกเส้นทางผิด

สมัยนี้เกมส์ที่มีเนื้อเรื่องแบบ Non Linear ก็มีออกมาเยอะขึ้นครับ นับตั้งแต่มีเกมดังเกมหนึ่งโด่นด่าทั่วโลก เพราะเดินเรื่องเป็นเส้นตรงราวไม้บรรทัด ไม่มีตัวเลือกให้ผู้เล่นได้มีส่วนร่วมสนุกสนานบ้างเท่าไหร่ แต่ไอ้เนื้อเรื่องแบบ Non Linear มันก็ใช่ว่าจะดีเสมอไปครับ เพราะบางทีเราเลือกตอบคำถาม หรือเลือกเส้นทางเดินเรื่องผิด แล้วมันไม่สามารถย้อนกลับไปแก้ไขได้อีกแล้ว โดยเฉพาะอย่างยิ่งไอ้พวกเกมส์ที่มีระบบ Auto Save ทั้งหลาย วิธีแก้มีเพียงทางเดียวคือ ต้องเริ่มเล่นใหม่ตั้งแต่ต้น ความรู้สึกตอนนั้นคงราวกับว่าฉากของๆๆตัวเรากลายเป็นสีขาวดำหมดเลยทีเดียว ไม่เพียงแค่เนื้อเรื่องนะครับ พวก Skill ในเกมส์ก็เหมือนกัน เวลา Level อัพทีเราก็อยากจะเพิ่มสคิลให้มันเก่งขึ้น แต่กรรมดันไปอัพสคิลผิดเนี่ยสิ แก้ไขไม่ได้แล้ว ทุกอย่างมันจบแล้ว! ถ้าเป็นเกมออนไลน์ก็ต้องใช้พลังเงิน Reskill ที่สุดแสนจะราคาแพงเอาครับ

อัพพลาดที Reskill แพงนะเออ

6. กดปุ่มพลาด

เรื่องนี้มักจะเกิดขึ้นกับเกมเมอร์ที่ชอบมีนิสัยกดปุ่มรัวๆย้ำๆ (บอกตรงๆว่าผมก็เป็น) บางเกมต้องกดปุ่มถี่ๆเพื่อให้ตัวละครโจมตีรัวๆ แต่บางเกมต้องกดเป็นจังหวะ ทำให้ส่วนมากคนเล่นมักติดนิสัยการกดปุ่มรัวๆแทน พอมาเล่นเกมที่ไม่ต้องกดรัว ก็เลยทำให้กดปุ่มพลาดอยู่บ่อยๆ บางทีพลาดหนักเผลอไปกดตอบเนื้อเรื่องผิด ไม่ก็กดรัวจนเริ่มเกมใหม่เลยก็มี ขึ้นอยู่กับว่าเราไปพลาดจังหวะไหน ถ้าเผลอกดพลาดไปลบเซฟทิ้งนี่... Ship หายแล้ว!!

5. เพราะเล่นโหมดง่าย เลยพลาดของดี

มีเกมเมอร์บางส่วนมักจะชอบเล่นเกมส์ในโหมดง่าย Easy ไม่ก็โหมดธรรมดา Normal ซึ่งส่วนมากระดับความยากพวกนี้มักให้เลือกกันตั้งแต่ต้นเกมส์ เราก็จะเลือกเล่นง่ายเอาไว้ก่อน แต่พอมารู้ทีหลังว่า ถ้าเล่นระดับง่ายไป มันจะไม่ปลดล็อครางวัลอันนั้นอันนี้ ไม่ก็ไม่ได้ถ้วยหรือ achievement กว่าจะรู้ตัวบางคนก็เล่นซะเกือบจบแล้ว ก็ต้องมาเสียเวลานั่งเล่นใหม่หมด เพื่อที่จะปลดล็อคสิ่งที่ต้องการในโหมดความยากระดับ Hard แทน เหตุการณ์นี้ป้องกันได้ ด้วยการเลือกโหมดยากสุดตั้งแต่ต้นครับ แต่จะเล่นผ่านหรือไม่นั้นอยู่ที่ฝีมือคนเล่นล่ะนะ

4. พลาดเล่นเกมดีๆไปช่วงหนึ่ง

เกมเมอร์แต่ละคนมีเวลาเล่นเกมไม่เท่ากันครับ บางคนอาจไม่ต้องทำอะไรมีเวลาเล่นทั้งวันทั้งคืน แต่บางคนต้องทำงานหรือเรียนอย่างหนัก มีเวลาเล่นเกมวันละชั่วโมงสองชั่วโมงก็บุญแล้ว ทำให้เกิดการพลาดเล่นเกมดีๆที่อยากจะเล่นไปบ้างเพราะเวลาไม่พอ หรือสาเหตุอื่นๆ พอคิดอยากจะกลับไปเล่นเกมเก่าๆ เจ้ากรรมเกมใหม่ๆน่าเล่นมันก็ออกมาล่อตาล่อใจเราอีก สุดท้ายก็ไม่มีเวลาไปเล่นเกมเก่าๆพวกนั้นแล้ว ยิ่งคนที่ซื้อมาก่อนทั้งๆที่ไม่มีเวลาเล่น ก็จะเรียกว่า "ดอง" เพราะเกมเยอะจัดเล่นไม่ทัน เศร้ากันไป

มีเกมมากมาย แต่ตูไม่มีเวลาจะเล่น

3. ซื้อเครื่องผิด

ทุกๆครั้งที่เปลี่ยนยุคเครื่องเกมที แต่ละค่ายก็จะมีเครื่องเกมใหม่ๆมานำเสนอกัน เกมเมอร์อย่างเราๆไม่ใช่นักวิเคราะห์การตลาด ก็ไม่รู้ว่าเครื่องมันจะรุ่งเครื่องไหนมันจะริ่ง ก็ได้แต่ซื้อเครื่องที่อยากได้มาเล่น สุดท้ายเครื่องที่เราซื้อกลับกลายเป็นเครื่องที่ไม่ได้รับความนิยม ไม่มีเกมใหม่ๆออกมาให้เล่นมากนัก สุดท้ายก็ต้องไปควักกระเป๋าเสียเงินซื้ออีกเครื่องเพิ่มอย่างจำใจ และที่น่าเจ็บใจอีกแบบก็คือ ซื้อเครื่องใหม่มาแล้วเจอ Failure Rate พอดี เครื่องมีปัญหา เล่นไม่ได้ ต้องส่งเคลมเสียเวลาเป็นเดือนรอซ่อม และจะยิ่งน่าเจ็บใจเข้าไปอีก เมื่อซ่อมกลับมาแล้วมันยังไม่ดีขึ้นเลย

ใครเป็นเจ้าของเครื่องนี้ คงไม่ต้องบรรยายความรู้สึก

2. โดนสปอย!!

เล่นเกมส์มันก็ไม่ต่างกับดูหนังดูการ์ตูนเท่าไหร่หรอกครับยุคนี้ เพราะตัวเกมมีเนื้อเรื่องใส่มามากขึ้น ไม่เหมือนเกมสมัยเก่าที่เล่นผ่านฉากไปเรื่อยๆแค่นั้น โดยเฉพาะพวกเกมผจญภัยหรือเกม RPG มักมีเนื้อเรื่องซับซ้อนซ่อนเงื่อนให้ติดตาม เป็นความสนุกอย่างหนึ่งของเกมส์แนวพวกนี้ แต่เมื่อไหร่ที่เราดันไปเจอคน Spoiled เนื้อเรื่องให้เรารู้ก่อนที่เราจะเล่นถึงช่วงนั้นๆ อารมณ์ความอยากเล่นต่อมันจะดับวูบไปในทันทีครับ บางคนจะรู้สึกเซ็งยิ่งกว่าโดนสปอยเนื้อเรื่องหนังหรือการ์ตูนซะอีก เพราะหนังหรือการ์ตูนเรานั่งดูมันอย่างเดียว แต่เกมส์นี่เราเสียแรงเล่นเอง กว่าจะได้มาถึงจุดๆนี้ โดนสปอยเข้าไปทีเงิบเลย

1. ต้องบอกลาเกมส์เก่าๆที่สะสมมา

การสะสมแผ่นเกมส์ก็เป็นความสุขอย่างหนึ่งที่เกมเมอร์บางคนชอบทำ ยิ่งบางคนลงทุนซื้อชุด Limited จัดหนักมาสะสม แต่พอเล่นจบแล้วก็ไม่ได้เอาไปทำอะไรต่อ สะสมไว้เป็นตู้ๆ สุดท้ายเมื่อถึงเวลาที่ต้องเปลี่ยนยุคเครื่องเกมนี้ เกมส์เก่าๆที่สะสมมาพวกนี้ มันก็เอาไปเล่นต่อยังเครื่องใหม่ไม่ได้แล้ว เพราะมันใช้งานร่วมกันไม่ได้ (แค่บางรุ่นที่ทำให้ใช้ได้) พอไปเล่นเครื่องใหม่เราก็จะลืมเครื่องเก่าแล้ว เกมส์ที่สะสมมาก็ไม่ได้ใช้ทำอะไร กลายเป็นของที่ไม่มีค่า จะขายต่อก็ราคาตก สุดท้ายก็ทำได้แค่เก็บมันไว้ให้รกบ้านเท่านั้น

เยอะขนาดนี้ พี่เปิดพิพิธภัณฑ์เหอะ

เกมเมอร์ท่านอื่นๆก็แชร์กันได้นะ ว่าเคยเจอเรื่องเศร้าๆเซ็งๆแบบไหนกันบ้าง

ข้อมูลจาก

http://gamingbolt.com

เรียบเรียงโดย

Sanook! Game

กล่าวขอบคุณ
    344
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,328
    ผมว่าข้อ 2 มันไร้สาระมากสำหรับผม

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    2
    ได้รับคำขอบคุณ: 74
    มอนสเตอร์"""""""""""""""""

ชอบแฟ็บเป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    460
    ได้รับคำขอบคุณ: 398
    เอ่อจริงว่ะ เป็นเกือบหมดทุกข้อยกเว้นสะสม ส่วนใหญ่แผ่นที่ซื้อมาจะเล่นจนไม่อ่าน หรือทำหายครับ เลยไม่มีเก็บไว้

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    11
    ได้รับคำขอบคุณ: 18
    สำหรับผมเจอข้อสองนี่ผมเสียใจตลอดอ่ะ

คือแบบนั่งลุ้นแทบตายโดนสปอยก่อนพอเจอจริง อารมณ์ฟิวลิ่งหายหมด
    ผมค่อนข้างใส่ใจเรื่องนี้กว่าระบบ เกมส์เพลย์ด้วยซ้ำเหมือนกันถ้าไปดูหนังซื้อตั๋วโดนสปอยฉากเด็ดราม่าหน้าโรงก็หมดอารมณ์ได้เหมือนกัน

กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 55
    ข้อ2นี่เกลียดสุดๆอ่ะ บางทีแทบจะไม่อยากเล่นเกมนั้นเลย

กล่าวขอบคุณ
    1
    ได้รับคำขอบคุณ: 12
    เกลียดมาก ข้อ 2 เล่นก็อปยังไม่พอ ยังมาสปอยอีก เซ็งมาก

กล่าวขอบคุณ
    51
    ได้รับคำขอบคุณ: 81
    มีคนไม่ชอบ มอนฮันด้วยแฮะ แปลกใจมากๆ
    Intel(R) Core(TM) i7-3770K CPU @ 3.50GHz 3.50 GHz Ram 8.00 GB System 64-Bit GIGABYTE GEFORCE GTX 680 4GB OC Version

กล่าวขอบคุณ
    13
    ได้รับคำขอบคุณ: 199
    MonHun เกมส์โปรดเราเลยนะนั้น แต่เล่นครั้งแรกไม่รู้เรื่อง งง มากมาย ฮ่าๆ

กล่าวขอบคุณ
    47
    ได้รับคำขอบคุณ: 17
    การสปอยเป็นอย่างนึงที่เกลียดมากเลย เราจะเสพเนื้อเรื่องให้เนื้อเรื่องค่อยๆเป็นค่อยๆไปปะติดปะต่อเข้าทีละนิดเพื่อให้ได้อรรถสรมากที่สุดเพราะเราเป็นคน Sensitive สูงเกี่ยวกับพวกนี้อยู่แล้วเราก็อยากเสพเนื้อเรื่องในแบบที่อินสุดๆเหมือนเราเป็นส่วนนึงไปเลย แต่มีคนมาสปอยนี่เหมือนแบบ ทำให้ผันเราสลายนะบางที เบื่อมากพวกสปอยโชว์ภูมิ

พวกที่บอกว่า "สปอยก็ไม่เห็นเป็นไรเลย" ไม่ได้เสพเนื้อเรื่องเนื้อหาสาระและทุกอารมณ์ที่เกมสื่อมา ไม่เข้าใจหรอก

11. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

LIFE IS A GAME
    กล่าวขอบคุณ
    4,723
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,798
    ข้อ 1 สำหรับผมผมว่าการเก็บเกมเก่าๆไว้น่ะมีค่ามาก รอดูอีก 10-20 ปีจากนี้สิเกมเก่าๆที่เราเห็นว่าไร้ค่ามันจะกลายเป็นตำนานให้ลูกๆหลานๆได้ตะลึงกันอิจฉากัน

กล่าวขอบคุณ
    37
    ได้รับคำขอบคุณ: 51
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ pluggioo อ่านกระทู้
    มีคนไม่ชอบ มอนฮันด้วยแฮะ แปลกใจมากๆ
    ผมคือ 1 ในนั้น ยิ่งเล่น ยิ่งพบว่า ไม่ใช่แนวเลย

กล่าวขอบคุณ
    117
    ได้รับคำขอบคุณ: 154
    ผมว่าข้อหนึ่ง ทำเงินได้นะ โดยเฉพาะเกมเก่าๆบางเกม ประมูลได้สูงนะ

.:: ⒼⒶⓂⒺⓇ ::.
    ข้างบ้านคุณไงไม่เห็นเหรอ
    กล่าวขอบคุณ
    45
    ได้รับคำขอบคุณ: 68
    ข้อ10เนี้ยแหล่ะเจ็บปวดที่สุด ต้องบอกลาเกมส์เก่าที่สะสมมาสำหรับผมเหมือนต้องลาเพื่อนไปเลยทีเดียว T^T

กล่าวขอบคุณ
    178
    ได้รับคำขอบคุณ: 160
    ข้อ 9 ผมยกให้ จ่าพิชิตนะครับ ซื้อเกมไหน วันต่อมาเกมนั้นลด(แหลก) น่าสงสาร

RTH`Conservation
    Conservation`RTH
    กล่าวขอบคุณ
    587
    ได้รับคำขอบคุณ: 506
    ข้อ 5 ผมคนนึงละที่เริ่มโหมด Easy ก่อนจะได้จับทางได้แล้วค่อยไปเริ่ม Hard ถ้าเริ่ม Hard ก่อนแล้วไม่ผ่านมีหวังต้องซื้อจอยใหม่

╰☆╮╰☆╮╰☆╮╰☆╮╰☆╮
    สิงอยู่ในเมะฮาเร็มทั่วๆไป =w=b
    กล่าวขอบคุณ
    239
    ได้รับคำขอบคุณ: 303
    ดันข้อ1 //เผ่น

กล่าวขอบคุณ
    8,298
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,057
    รูปที่ 1 ที่ราคาน่าจะถึงแสนสาทได้ละ

ประชาอุทิศ ทุ่งครุ
    กล่าวขอบคุณ
    1,931
    ได้รับคำขอบคุณ: 374
    Blog Entries
    1
    โดนมากเลยคับ

เอาล่ะ ออกทะเลกันได้!! เฮ
    กล่าวขอบคุณ
    156
    ได้รับคำขอบคุณ: 873
    11. เกมบัคจนไม่สามาถรแถเล่นต่อไปได้ต้องรอ Fix หรือไม่ก็หา Glitch สำหรับแถเล่นให้ผ่านไป อาการนี้ชวนให้หงุดหงิดมาก เกมเล่นยากๆ เล่นไงก็ไม่ผ่านซักที แต่ถ้าผ่านไป ซักครั้งแล้วจะรู้สึกว่าโลกสดใสขึ้นเยอะ แต่ถ้าเป็น Bug ที่แถให้ผ่านไม่ได้ อันนี้แทบจะปาจอยปาคีย์บอร์ดทิ้ง ยิ่งเป็นเกม console ถ้ามีบัคที่ผ่านไม่ได้ อันนี้บางทีไม่ต้องรอ Fix กันเลยในสมัยเก่าๆ

11.2 แผ่นเกมเป็นรอย จนไม่สามารถเล่นต่อได้ อันนี้เป็นยุคของเกมเมอร์เก่าๆ แต่ก็ผ่านมาได้ไม่นานเท่าไร ประมาณปี 2 ปีมาได้ ก็ยังประสบปัญหานี้อยู่บ้าง กำลังเล่นเกม RPG เพลินๆเนื้อเรื่องกำลังเข้มข้น แต่แล้วแผ่นเจ้ากำ มันดันมาเสียหายตรงข้อมูลส่วนนั้นซะนี่ ณ จุดนั้นจะก่อกำเนิดยุธวิธีการแก้ปัญหาเฉพาะหน้าอย่างมากมาย แล้วแต่คนจะสรรหากันมา บางคนยอมซื้อแผ่นใหม่ แต่ก็เจอปัญหาเดิมๆ ก็มี มันชวนให้น่าหงุดหงิดอย่างแรงจนเสียอารมไปเป็นวันๆ เลยก็มี แต่เดี๋ยวนี้เครื่องเกมมันใช้ HDD เก็บข้อมูลได้ก็ช่วยลดปัญหาเหล่านี้ลงไปได้ แต่แหม บางทีก็ยังอยากหยิบเก่าๆ มาเล่นก็ยังต้องมานั่งลุ้นกันว่จะโหลดผ่านไหมกันอยู่ก็ยังมีนะครับ

22. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

織田non
    กล่าวขอบคุณ
    572
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,049
    MonHun นี่ใช่เลย เพื่อนมันแนะนำให้เล่น ๆ อยู่นั้นแหละ พอผมได้เล่นเข้าจริง ๆ ออกไปล่า ฟันอยู่ไม่กี่ตัวผมก็เลิกล่ะ

PRETTY Tiny Berry Love
    กล่าวขอบคุณ
    243
    ได้รับคำขอบคุณ: 251
    ข้อ 5 นี่จริงกันเหรอครับ คนเลือกเล่น Easy กันเหรอ ไม่รู้มาก่อน
    ผมเล่น Easy ตอนเด็กเพราะเล่นไม่ค่อยเป็น ตอนนี้เริ่ม Normal หมด
    เกมในแนวถนัดจัด Hard แต่เริ่ม

กล่าวขอบคุณ
    344
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,328
    ผมเล่นเกมก็แค่เล่นให้จบรู้เนื้อเรื่องก็พอละ ใคร spoil ได้ยิ่งดีจะได้รู้ไวๆ แล้วก็เล่นต่อไป

กล่าวขอบคุณ
    738
    ได้รับคำขอบคุณ: 530
    ข้อ 1 เกมเก่าเล่นกับเครื่องใหม่ไม่ได้เจ็บที่สุด

กล่าวขอบคุณ
    170
    ได้รับคำขอบคุณ: 375
    ของผมนะเซ็งตอนซื้อปุ๊บมีรุ่นใหม่มาป๊ปโคตรเซ่งอย่าง vita ผมซื้อได้3เดือนไม่ทันไรรุ่นไหมมาละ