ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ Sticker Line ออกใหม่ โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin Joker Game Official Fanpage
ให้เช่า Colocation
สติ๊กเกอร์ไลน์
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin
เฟสบุ๊คเพจ

Shockolate
    Rayong , Bangkok
    กล่าวขอบคุณ
    352
    ได้รับคำขอบคุณ: 368

สอบถามเรื่องปืนของเครื่องบินใบพัด

จากที่เห็น ผมสังเกตว่าปืนมันอยู่หลังใบพัดหน้า แล้วตอนยิงปืน กระสุนจะไม่ติดใบพัดหรอครับ

ปล เกิดความสงสัยตอนเล่นเกมส์ world of plane

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    47
    ได้รับคำขอบคุณ: 170
    ถ้าตอบตามที่ถามมันไม่ติดใบพัดครับไม่งั้นร่วงเองไปแล้ว แต่ถ้าจะถามว่าทำไมไม่ติดนี่ไม่รู้เหมือนกัน 55555
    i7-3770k @4.5GHz | Gigabyte Z77 UD3H | Gigabyte GTX 680 | Kingston Hyper X 8GB(2*4GB) 2133 MHz | Plextor M5P 128GB | WD 1002 FAEX | CM-Storm Trooper

ヾ(@⌒ー⌒@)ノGhibli-Lover( ゚д
    กล่าวขอบคุณ
    9,171
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,214
    เป็นคำถามที่น่าคิดนะครับ ผมก็เพิ่งมาเอะใจตอนที่มาอ่านกระทู้นี้แหละ

4. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    5
    ได้รับคำขอบคุณ: 109
    ผมว่าปากกกระบอกมันน่าจะเป็นไอ้แท่งเหล็กสีเงินที่ยื่นออกมาตรงกลางหน้าสุดนะครับ เลยใบพัดมาอีก (เดาเอา)
    PC : Intel core i5-4440 + CoolerMaster V8GTS / GTX 760 OC / Asrock H87m / HyperX 8Gb / Thermaltake Chaser A31

6. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

=->Winter_[Of-The]_End<-=
    กล่าวขอบคุณ
    375
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,125
    ปืนอยู่กลางใบพัดครับ =.=
    ->[TN]-x-[LeViaThan]<-

8. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Who?
    กล่าวขอบคุณ
    1,802
    ได้รับคำขอบคุณ: 13,676
    Blog Entries
    2
    เครื่องบินที่มีปืนอยู่หลังใบพัดจะใช้เกียร์ที่เรียกว่า Interrupter(หรือ Synchronization gear) หลักการทำงานคือเมื่อใบพัดอยู่ตรงกับปากกระบอกปืนตัวเกียร์ก็จะขัดไกไว้ไม่ให้ลั่น พอใบพัดพ้นจากปากกระบอกปืนตัวเกียร์จะสั่งให้ไกลั่นกระสุนได้ แต่เนื่องจากใบพัดเครื่องบินมีรอบที่สูงมาก จึงทำให้ไม่รู้สึกถึงการขัดของตัวปืนเลย

*ส่วนภาพที่จขกท.เอามาลง ปากกระบอกมันอยู่ตรงกลางนะ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย [Really~Nuts] : 4th February 2014 เมื่อ 18:21

10. รายชื่อสมาชิกจำนวน 6 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    44
    ได้รับคำขอบคุณ: 19
    มันมีกลไกอะไรซักอย่างจำชื่อไม่ได้ ทำให้การหมุนของใบพัดไปคุมการล็อคการยิงของปืน จะทำให้ช้วงที่ใบพัดหมุนมาตรงหน้าปืนจะยิงไม่ออกแต่เราจะไม่รู้เลยว่ามันหมุนมาตรงตอนไหน เพราะมันเร็วมากซะจนเรามองไม่ทันครับ

12. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    13
    ได้รับคำขอบคุณ: 17
    ถ้าผมจำไม่ผิดมันคือ P-39 airacobra กระบอกนั้นน่าจะเป็น ปืนใหญ่อากาศ 39mm ของมัน ตรงกลางใบพัดจะมีรูกระบอกปืนอยู่ (เคนเล่นในเกม warthunder น่ะ )

14. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Forever...
    กล่าวขอบคุณ
    64
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,560
    เสริมให้ละกัน ระบบนี้เยอรมันคิดค้นขึ้นครับ ในสมัย WWI ระบบนี้ทำให้ฝ่ายสัมพันธมิตรงงไปเลยครับว่าทำได้ยังไงให้กระสุนผ่านใบพัดมาโดยไม่โดนใบพัด มารู้ก็ตอนที่นำเครื่องบินของฝ่ายเยอรมันมาตรวจสอบหลังถูกยิงตก แล้วก็บางคนอาจจะสงสัยว่า "แล้วทำไมมันไม่ไปอยู่ตรงปีกละ จะได้ยิงได้ตลอด ไม่ต้องมาติดใบพัด" คำตอบคือ ถ้าทำแบบนั้นจะมีปัญหากับเป้าหมายเวลายิง เพราะต้องตั้งว่าจะให้กระสุนตัดกันที่ระยะเทาไหร่ก่อนจะขึ้นบิน ถ้าไกลไปจะยิงไม่โดน ถ้าใกล้ไปกระสุนจะตัดกันก่อนจะถึงเป้าหมาย (จะสังเกตได้ว่าเครื่องบินขับไล่เยอรมันในสมัย WWII จะไม่นิยมเอาปืนไปติดไว้ที่ปีกทั้งหมด มันจะเกิดความลำบากต่อนักบินในการกะระยะเป้าหมาย จะเจอบ่อยๆก็พวกเครื่องบินสัมพันธมิตรมากกว่านะ นี่อาจจะเป็นสาเหตุทำไมเยอรมันสอยเครื่องบินขับไล่ของพวกอเมริกันกับอังกฤษได้เป็นโหล 5555)
    ถ้าคุณยังไม่รู้จักกับคำว่า "ความล้มเหลว" ก็ไม่มีทางที่คุณจะรู้จักกับคำว่า "ความสำเร็จ"

16. รายชื่อสมาชิกจำนวน 5 คนที่กล่าวขอบคุณ:

Shockolate
    Rayong , Bangkok
    กล่าวขอบคุณ
    352
    ได้รับคำขอบคุณ: 368
    อ่อออ อย่างนี้นี่เอง ล้ำมากๆเลยนะครับเนี่ย สมัยนั้น ขอบคุณทุกความเห็นมากครับ

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    168
    ได้รับคำขอบคุณ: 857
    ถ้าจำไม่ผิด ต้น ๆ สงครามโลกแรก ๆ มีแค่ปืนหลักกระบอกเดียว อยู่หน้าสุดของใบพัดครับ มีระบบกลไก บังคับสัมพนธ์ ไม่ให้ยิงถูกใบพัดแน่นอน

นักบินแม ร่ งก็อาศํย สัญชาติญาณ เพียว ๆ เป้าปืนไรไม่มีหรอก กด ๆ มันเข้าไป เดี๋ยวก็โดน 555

ต่อมาย้ายปืนหลัก (เพิ่มเป็น 2 กระบอก) ไปติดที่ปีกครับ (แนวยิงไม่โดนใบพัดแน่นอน) บินขับไล่ใบพัดบางรุ่น อาจมีปืนหลักถึง 4 กระบอก ที่ยิงรอบสัมพันธ์กัน

มีระบบเล็งเป้าสำหรับนักบิน แต่ไม่แม่นยำมากนัก (5555)

ต่อมา ปลาย ๆ สงครามโลก มีคนคิดค้นพัฒนา "จรวด" อันเป็น

อาวุธที่ระเบิดได้รุนแรงกว่า "ปืน" และสามารถ ยิงให้กระสุนวิ่งได้รวดเร็วกว่า "ปืน" ต่อมามีการ คิดค้นเปลี่ยนแปลงระบบ "เครื่องยนต์ลูกสูบ" สำหรับเครื่องบินรบ จู่โจม มาเป็น "เครื่องยนต์เจ็ต" อันมีพื้นฐานคือ ใบพัดสันดาปหลายชั้น

(ชุดแรกสันดาปจุดระเบิด อากาศเข้า ชุดต่อ ๆ ไปก็สันดาปแรงขึั้นเรื่อย ๆ เป็นกระบวนการไม่รู้จบ) ทำให้ "ปืน" ไม่อาจเป็นอาวุธหลักที่มีประสิทธิภาพได้อีกต่อไป

(ลูกระสุนเริ่มช้ากว่าเครื่องบิน) จึงมีการคิดค้น จรวดนำวิถึ ขึ้นมา

แต่ในสงครามเวียดนามก็ยังเศือกมี บินขับไล่ไอพ่น โดน บินขับไล่ใบพัดเครื่องยนต์ลูกสูบระดับตำนาน ยิงตกมาแล้วหลายลำซะนั้น (จำชื่อไม่ได้ ขออภัย)

ปัจจุบัน ปืนกลอากาศ หรือ ปืนใหญ่อากาศเหล่านี้มีบทบาท น้อยมากจนถึงไม่มี เนื่อจากเครื่องบินรบต่าง ๆ มีความเร็วสูงมาก ๆ (2 เท่าของเสียงเป็นเบื้องต้น)

จึงทำให้การรบทางอากาศทำการยิง จรวดนำวิถี "อากาศสู่อาศ" ตั้งแต่ "นอกระยะสายตา" กันเป็นส่วนใหญ่ ปืนเหล่านี้จึงเป็นเพียงของประดับเครื่องบินรบขำ ๆ เท่านั้น

นอกจากปืนหลักของ A-10 Tunderbolt เท่านั้น เนื่องจากเป็น Attaker ทำลายรถถัง ที่มีปืนหลักเป็น Gattling Cannon แบบใหญ่ยักษ์ กระสุนทำจากกากยูเรเนียม มีไว้เพื่อยิงทำลายรถถังข้าศึก

"มหกรรมทำลายรถถังไร้ทางสู้ลอยฟ้า" แค่ปืนหลักอย่างเดียว ก็ยาวครึ่งหนึ่งของเครื่องบินแล้ว ความเห็นส่วนตัวเห็นว่าเป็นเครื่องบินลำเดียวที่ยังใช้ปืนหลักนี้อยู่ใน War Fare ปัจจุบัน

ลองไปหาดูใน youtube ดิ ปืนหลักแม ร่ ง ยิง มา ที ปรืดดดดดดดดดดด ๆๆๆๆๆๆๆ อย่าว่าแต่รถถังเลย บ้าน ก รู ทัี้งหลัง แม ร่ ง ก็คงไม่เหลือหรอก ปินแม ร่ ง จะแรงกันไปไหนวะ

ทุกวันนี้เมกา เลิกใช้เครื่อง Attacker (โจมตึโดยตรง) แล้ว หันมาใช้ F/A (หลายบทบาท โจมตีได้ ขับไล่ได้ คุมเชิงได้) เว้นไว้แต่บัก A 10 นี้อย่างเดืยว เพราะไร เครื่องบินก็ไม่ได้เร็วเท่าไร ไม่คล่องแคล่วก็ไม่เป็นไร

อาวุธจรวดหมด ก็ยังไหว ปืนหลักกระบอกเดียวพอ รถถังเหล็กหนา ๆ เกราะหนา ๆ ก็ยังกระจุย เครื่องบินรบงั้นหรือ เร็ว กว่า ไวกว่าไม่เป็นไร อย่าให้ไล่ได้ โดนแค่ "นัดเดียว" พอ ก็พังแล้วแน่ ๆ 555

"ผิดพลาดประการใดขออภัย รอผู้รู้มากกว่า มาชี้แจงครับ"
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย blacklotus55 : 8th February 2014 เมื่อ 12:58