ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ Sticker Line ออกใหม่ โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin Joker Game Official Fanpage
ให้เช่า Colocation
สติ๊กเกอร์ไลน์
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin
เฟสบุ๊คเพจ

JUST DO IT !!
    1 AU (5.1.3Wiki)
    กล่าวขอบคุณ
    60
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,355

Lightbulb แนะนำ Engine สร้างเกมส์หน่อยสิครับ

เพื่อนผมอยากสร้างเกมส์ ผมก็สนนะ
    ความสามารถของผมเหรอ ความรู้ไม่มีรู้อย่างเดียว ถ้าได้ลองทำมันก็คงดี
    จึงอยากให้ท่านที่มีประสบการณ์ ช่วยแนะพื้นฐาน จะว่าไปผมก็เคยทำอยู่ ผมสร้างเกมส์ใน warcraft อ่ะ ง่ายๆกรังๆดี
    และก็ สร้างใน notepad อื่อ เกมส์เหรอตอบปัญหาเชาปัญญา Dota
    ผมถามว่าเกมส์มันจะเป็นอย่างไร มันก็อธิบายทั้งชั่วโมงเรียนเลย แต่ที่ผมเข้าใจ

เป็นเกมส์ ที่เราต้องผ่านหอคอยในแต่ละชั้น เพื่อไป "ยังไม่มีเป้าหมายหรือลืมก็ไม่รู้= ="
    อธิบายง่ายๆสั้น หอคอยจะมีเป็นระดับชั้นขึ้นไปโดยในแต่ละระดับจะเป็นห้องขนาดใหญ่เหมือนเป็นอีกโลกนึงที่เราต้องสู้กับมอนเตอร์ และต้องไปเจอบอส ตัวเป้งๆ และสอยมันให้มลายไป
    โดยรวมแล้วผมมองว่าลักษณะคล้ายๆ Darksiders , Dante's Inferno , God of war อย่างชัดเจน ไม่รู้มันจะคิดเหมือนกันไหม

ทั้งนี้ ผมรู้ว่าการสร้างเกมส์มัน พูดง่ายแต่ทำต้องมันต้องใช้เวลานานและทำด้วยใจเอ่อลืมมือสมองด้วยเอา เพราะฉะนั้นคงไม่เสียหายอะไรถ้าจะเริ่ม ขอบคุณครับ แนะนำทีเน่อ

น่าเบื่อ จังชีวิตนี้ ชิ!
    กล่าวขอบคุณ
    38
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,225
    ขั้นต้นใช้ Flash สร้างก่อน อย่าดูถูกว่าแค่ Flash กราฟฟิคก็ไม่มี

อย่าลืมส่วนใหญ่เกมส์ขั้นต้นคือ Flash ก็มีบางคนสามารถสร้างเกมส์กราฟฟิคอลังๆ จาก Flash ก็มี

แนะนำ Flash ก่อน ถ้าเทพขั้นสามารถทำ Flash รันกราฟฟิคพอๆกับ Dx11 ค่อยหา Engine

ก่อนเริ่มทำ เขาก็ต้องเขียนรายละเอียดต่างๆ ลงบนกระดาษ พูดง่ายๆ storyboard นั้นแหละ ส่วนใหญ่ ถ้าจะอธิบายเกี่ยวกับเกมส์ ก็จะเอาส่วนนี้มาอ้างอิงไงล่ะ

ส่วนรายละเอียด Dota ถ้าระดับๆ พื้นๆที่ตามองเห็นก็ประมาณนั้นแหละ ถ้าลึกเบื้องต้น AI จะเดินไปทางไหน ที่ไม่ตาย ตรงไหนจะ Kill ได้ ป้อมจะยิงไปทางไหน

เยอะเกิน สรุปทีมงานสร้างเท่านั้นแหละที่รู้ทั้งหมด ยกเว้นจะเกิดบัค ที่ไม่คาดคิด จนต้องมานั่ง Code ใหม่ทั้งหมด ( อันนี้แหละที่คนไทย ไม่อยากทำ เขียนไป หมื่นบรรทัด ต้องมานั่งดูใหม่ หมื่นบรรทัด )
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย clean1447 : 21st February 2014 เมื่อ 15:12

3. รายชื่อสมาชิกจำนวน 9 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    672
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,693
    ถอดใจมั้ยจ๊ะ ? เพราะผมแค่อ่านก็ถอดใจแล้ว

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    5
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,811
    ต้องถามก่อนว่ามีเวลาว่างมากไหมและอยากจะทำมันจริงๆไหม เพราะมันใช้เวลามาก มากเกินกว่าที่จะบอกได้ว่ามากแค่ไหน ถ้าอยากทำจริงๆคุนต้องเลิกเล่นเกมทุกอย่าง ้วใช้เวลาตรงนั้นมาทำมัน จะทำได้ไหม เพราะถ้าทำไปเล่นไป ทำเล่นๆเลิกๆ มันจะไม่เสร็จเลย มันจะคาอยู่อย่างนั้น แล้วเราก็จะเบื่อและเลิกทำในที่สุด ผมเคยลองนะ ตั้งใจมากๆ ใช้โปรแกรม rpgmaker สร้างเกม ยังไม่ถึงไหนเลย ก็ถอดใจแล้ว เพราะผมไม่มีเวลาพอ และผมไม่สามารถทนที่จะทำต่อได้ ไม่ใช่ว่าไม่ชอบ แต่เพราะเวลาผมมีจำกัด เวลาที่ใช้เล่นคอมต้องคุ้มค่าที่สุด ผมเลยเลิกไป

ถ้าอยากแนะนำโปรแกรมที่พื้นฐานที่สุดในการสร้างเกมก็ RPG Maker ครับง่ายสุดแล้ว ลองศึกษาดู

แสดงความคิดเห็นทั่วๆไป
    กล่าวขอบคุณ
    488
    ได้รับคำขอบคุณ: 547
    Blog Entries
    1
    Cryengine ครับโหลดฟรี ถ้าทำขาย แบ่ง % ให้เค้าด้วย ไปลองหาดูครับ เป็นโปรแกรมสำเร็จรูป
    . ..

.: Programmer :.
    กล่าวขอบคุณ
    524
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,875
    ยิ่งอ่านยิ่ง งง

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    37
    ได้รับคำขอบคุณ: 51
    Unreal Engine 3 เลยครับ เขาแจกฟรีแล้ว เอาไปพัฒนาได้เลย

คอมกากๆก็สนุกได้นะ
    กล่าวขอบคุณ
    964
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,136
    ผมลองทำมาทุกอันแล้วครับ ถอดใจทุกอัน ทำยากพอๆกันหมดหละ

แต่ cry3 ก็พอได้นะ มันมีเว็บสอน http://thaicryengine.konlengame.com/

=->Winter_[Of-The]_End<-=
    กล่าวขอบคุณ
    375
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,125
    ทำยากอยู่ครับแต่ใช่ว่าจะยากขนาดนั้นแค่เรามีความอดทน + ความเอาใจใส่รายละเอียดหน่อย อูย่ที่ว่าเราจะทำแบบใหนด้วย
    บางอย่างมันก็ง่ายไปเลยนะ เมื่อมี Engine ที่เหมาะสมและตรงตามปัจใจความต้องการในการสร้างของเรา
    แต่ถ้าจะทำในระดับ เดียวกับที่ท่านว่ามาหรือ เท่าขี้เล็บมัน มีกัน ไม่กี่คนอย่าหวังเลยครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย satornarm : 21st February 2014 เมื่อ 21:49
    ->[TN]-x-[LeViaThan]<-

- Deception Inception -
    กล่าวขอบคุณ
    1,175
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,879
    RPG MAKER เลย 5555555

กล่าวขอบคุณ
    106
    ได้รับคำขอบคุณ: 477
    Unity ครับทำได้หลากหลายเหมือนกัน

13. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    389
    ได้รับคำขอบคุณ: 686
    เราเห็นเกมหลายเกมใช้ Unity น่าจะสร้างเกมได้หลากหลายอยู่

กล่าวขอบคุณ
    60
    ครับ หลังจากที่ได้อ่านหลายคอมเมนท์ ทำให้ผมเข้าใจว่า มันระดับ Hardcore จริงๆ และ ไม่เหมาะกับพวกที่ไม่ชอบ กินข้าวผัดทุกวันไม่มีวันเบื่อ

เอแต่ที่บอกไปล้วนแล้วเข้าทางผมทั้งนั้นเลย ขอแค่มีข้าวผัดในทุกวัน ผมก็ไม่เลี่ยนตาย แถมยังเป็นพวกที่ ฝืนตัวเอง
    เล่นเกมส์ไม่เคยเล่นระดับต่ำกว่า hard แถมยังตายซ้ำตายซากแต่ก็ยังจะเล่นให้ผ่าน
    แต่ก็ใช่ทุกอย่างที่ผมจะทนได้มาก ผมเล่นเกมส์มาตั้งแต่อยู่ ป.3 นี่มันก็ผ่านทศวรรษกว่าๆแล้วนะนี่
    ไหนๆก็โดนมองว่าเป็นเด็กติดเกมส์ มันฟังดูแล้วไม่ดีเลยว่าไหมล่ะ ผมอยากโดนมองว่าเป็นเด็กสร้างเกมส์มากกว่า 5555

ยังไงผมก็จะเริ่มทำดูล่ะอุส่าห์มีเพื่อนร่วมอุดมการ ผมมองดูแล้ว ตัวเกมส์ที่ว่าไป มันเหมาะเจาะกับ UDK มากๆ นั้นผมลงสาย Unreal เลยล่ะกัน
    ขอบคุณทุกท่านที่แนะนำ :'')

PlayStationRises
    กล่าวขอบคุณ
    1,545
    ได้รับคำขอบคุณ: 783
    RPG Maker เริ่มต้นแบบไม่ยากมาก(แต่ก็ไม่ง่ายเหมือนกัน)
    It's Good For You !!!!!

กล่าวขอบคุณ
    60
    1 เกมส์อาจจะมีหลาย engine ที่ใช้สร้างในส่วนต่างๆ เช่นส่วนของ Animation Physics Script AI บลาๆ
    ผมเข้าใจถูกไหม ผมว่า RPG Maker ก็น่าสนใจนะครับสำหรับเริ่มต้น

ผมอยากได้ตัวสร้างเกมส์ RPG maker พอจะหาได้ที่ไหนเอ่ย
    ว่าจะลองใช้ดูก่อนจจะทำอะไรใหญ่ๆ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Mcarmy : 22nd February 2014 เมื่อ 09:36

I'm a N.E.E.T
    กล่าวขอบคุณ
    393
    ได้รับคำขอบคุณ: 981
    Rpg maker xp ไปฝึกก่อนดีกว่าครับทำระบบเดินฟัน ยิงปืนให้เมพก่อน ศึกษาภาษารูบี้ ดัดแปลงแก้ไขเกมใน rpg maker xp ให้เซียนแล้วค่อยต่อยอดก็ได้ครับ
    อย่ากดนะ
    บอกว่าอย่าไง
    แน่ะ
    ไม่ฟังกันเลย
    อิอิ
    ยอมและ
    บอกว่ายอมและยังจะกดอีก
    ต้องการอะไรอี๊ก
    เอิบ..
    ^