ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ Sticker Line ออกใหม่ โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin Joker Game Official Fanpage
ให้เช่า Colocation
สติ๊กเกอร์ไลน์
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin
เฟสบุ๊คเพจ

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    23
    ได้รับคำขอบคุณ: 240

Question สอบถาม เรื่องพระสงฆ์ ขับรถยนต์ และรถจักรยานยนต์

คือผมสงสัยมากๆเลยครับ เพราะสมัยผมเด็กผมเหมือนเคยจำได้ว่า พระสงฆ์เขาไม่ให้ขับรถ แต่ขี่รถได้ (ประมาณ สิบปีที่แล้ว)
    แต่ระยะหลัง ผมเห็นพระสงฆ์ขับรถเก๋ง ขับรถมอเตอร์ไซค์ เข้าไปในหมู่บ้านบ้าง อันนี้เบาๆ แต่หนักสุดนิขี้เข้าไปในตัวอำเภอ แต่ที่ผมประหลาดใจคือ
    ชาวบ้านก็ทักทายและมองเหมื่อนเป็นเรื่องปกติ ซึ่งผมก็งงหล่ะครับว่า ตกลงมันไม่มีศีลที่ว่าห้ามขับรถใช่หรือไม่
    ตามจริงก็อยากจะไปถามพระท่านหล่ะครับ แต่เกรงใจ แหม่ ท่านจะค่ำแล้วยังขับออกไปไหนไม่รู้ - -

ช่วยให้คำตอบทีครับ

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    221
    ได้รับคำขอบคุณ: 325
    ทำเรื่องดีไม่ใช่ปัญหา ทำเรื่องไม่ดีนี่สิปัญหา

4. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

•:•:• Anime Addict •:•:•
    กล่าวขอบคุณ
    6,661
    ได้รับคำขอบคุณ: 7,813

เข้าใจตรงกันนะ . . .

กล่าวขอบคุณ
    637
    ได้รับคำขอบคุณ: 649
    ห้ามขับครับผม

ส่วนคุ้มครองพระพุทธศาสนา สำนักเลขาธิการมหาเถรสมาคม
    สำนักงานพระพุทธศาสนาแห่งชาติ อ.พุทธมณฑล จ.นครปฐม 73170
    โทร 0-2441-4547 แฟกซ์ 0-2441-4548
    อีเมล์ : bps@onab.go.th หรือ iconab@onab.go.th

ตามนั้นเลย
    I Don't need Weapons I got logic

ชอบสถิตย์อยู่บอร์ด IT
    กล่าวขอบคุณ
    35
    ได้รับคำขอบคุณ: 912
    -0- พระขี้ในตัวเมือง 5555 แก้ด้วยนะครับ 5555

Hank Williams
    กล่าวขอบคุณ
    18,706
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,004
    เป็นพระต้องสำรวมครับ *

กล่าวขอบคุณ
    175
    ได้รับคำขอบคุณ: 615
    ผมว่าถามเขาไปก็คือเก่าเดี๋ยวเขาก็ยกบทสวดมาสอนเรากลับจนสุดท้ายเราเองจะดูผิดอยู่ดี

กล่าวขอบคุณ
    28
    ได้รับคำขอบคุณ: 43
    -*- ว่ากันตามจริงไม่มีศีลข้อนี้นะครับ เอาจริงมันจัดอยู่ในหมวด โลกติเตียน (เขียนถูกเปล่าหว่า) แค่ประมาณว่า ดูไม่สมควร แค่นั้นละครับแต่คนเรามาปรุงแต่งกันไปเอง อย่างตอนพ่อผมบวชมีคนนิมนต์ไปนอกวัด ขากลับฝนตกใกล้มืดด้วยถนนลูกลัง ก็ลื่นซิครับ มัคทายกขับไม่ได้พ่อผมมาขับเองเลย มัคทายกเลยว่าพระมาขับรถได้ยังไง พ่อผมก็สวนเลยว่าหรือจะให้เรากับเจ้าอาวาสเดินตากฝนกลับวัดละ ถ้าไม่ให้ขับก็มาขับซิ แค่นั้นละเงียบครับ สรุปคือแล้วแต่กรณีครับ พระขี่ม้าบิณฑบาตยังมีเลยครับ

#โกรกทอง
    ซุ้มขายผักหน้าสแตมฟอร์ด บริดจ์
    กล่าวขอบคุณ
    4,001
    ได้รับคำขอบคุณ: 6,829
    พระยังเดินพันทิพย์เลย #มิตรสหายท่านหนึ่ง
    เสด็จพ่อฯ #บีโธเฟ่น #โกรกทอง

กล่าวขอบคุณ
    1,843
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,598
    ว่าตามวินัยสงฆ์ก็ผิดนะ ก็อาบัติแต่ไม่ถึงปาราชิก แต่ถ้าเกิดเหตุฉุกเฉินช่วยคนก็ขับได้ ไม่ใช่เอามาขับใช้ส่วนตัว ปลงอาบัติเอา

อย่างว่ากฎมันหย่อน วินัยมันยาน พวกคอสคุริรินถึงได้ทำอะไรตามใจได้แล้วก็มาปลงอาบัติเอา ไม่ได้สำนึกอะไรกันหรอก

( ^▽^)っ✂╰⋃╯
    End of the world
    กล่าวขอบคุณ
    203
    ได้รับคำขอบคุณ: 328
    ไม่ผิดวินัย เพราะสมัยก่อนไม่มีรถจึงไม่มีการออกกฎห้ามพวกนี้ แต่ถ้าคิดว่าพระพุทธเจ้าทรงตรัสรู้เห็นแจ้งทุกสรรพสิ่งก็น่าจะเห็นอนาคต เห็นถึงเรื่องนี้แล้ว แต่ก็ยังไม่ได้ออกกฎห้าม ดังนั้นพระขับรถจึงไม่ผิดวินัยแน่นอน ขับสิบล้อก็ไม่ผิด ขับยานอวกาศก็ไม่ผิด
    กฎที่ออกภายหลังเอามานับไม่ได้ เพราะพระรุ่นปัจจุบันมั่วคิดออกมาเอง พวกพระที่ออกกฎก็แค่อยากให้พระดูดีในสังคม เห็นกระแสสังคมอะไรแรงหน่อยก็รีบออกข้อห้าม กฎพวกนี้ไม่ควรถูกยอมรับ

14. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    16
    ได้รับคำขอบคุณ: 159
    ตามเรปบนเลย

แต่เวลาพระสงฆ์โดนขับรถตัดหน้าไรงี้ก็จะโมโหไม่ได้ ต้องสำรวมๆ

กล่าวขอบคุณ
    142
    ได้รับคำขอบคุณ: 731
    งั้นพระถังซัมจั๋ง ผู้เลื่อมใส ก็ ผิดสิครับ !!
    ขี่ม้า เดินทางไปอัญเชิญพระไตรปิฎก ณ ชมพูทวีป

ปล. ผมว่าต้องมีข้อยกเว้นบ้างละ
    FC'โหดสสัด V2

กล่าวขอบคุณ
    1,843
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,598
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Hannah อ่านกระทู้
    ไม่ผิดวินัย เพราะสมัยก่อนไม่มีรถจึงไม่มีการออกกฎห้ามพวกนี้ แต่ถ้าคิดว่าพระพุทธเจ้าทรงตรัสรู้เห็นแจ้งทุกสรรพสิ่งก็น่าจะเห็นอนาคต เห็นถึงเรื่องนี้แล้ว แต่ก็ยังไม่ได้ออกกฎห้าม ดังนั้นพระขับรถจึงไม่ผิดวินัยแน่นอน ขับสิบล้อก็ไม่ผิด ขับยานอวกาศก็ไม่ผิด
    กฎที่ออกภายหลังเอามานับไม่ได้ เพราะพระรุ่นปัจจุบันมั่วคิดออกมาเอง พวกพระที่ออกกฎก็แค่อยากให้พระดูดีในสังคม เห็นกระแสสังคมอะไรแรงหน่อยก็รีบออกข้อห้าม กฎพวกนี้ไม่ควรถูกยอมรับ
    ไม่ผิดวินัยสงฆ์จริงๆด้วย ผมเข้าใจว่าเข้าข่ายทำตนไม่น่าเลื่อมใส

ขอละไว้เวลาออกจากวัดไปกิจนิมนต์ หรือเหตุฉุกเฉินก็น่าจะพอ แต่ก็ไม่ได้หมายความว่าพระสามารถใช้ยานพาหนะในกิจส่วนตัวได้ในทุกกรณี เพราะมันดูไม่ดีจริงๆ

>< OH MILK!!!
    กล่าวขอบคุณ
    525
    ได้รับคำขอบคุณ: 508
    แล้วพระที่ยังต้องขี่ม้ายังขี่ได้มั้ยครับนิ . ____ . อันนี้จำเป็นจริง ๆ สินะ

Taxi Driverเเท็กซี่มหากาฬ
    ข้างทาง Road To Side
    กล่าวขอบคุณ
    2,193
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,770
    เเล้วถ้ากีต้า พระสงฆ์ ละ

กล่าวขอบคุณ
    42
    ได้รับคำขอบคุณ: 25
    ตอนผมบวชเป็นพระ พ่อผมเส้นเลือดในสมองอุดตัน ขณะผมอยู่กับพ่อ2คนที่บ้าน ผมอุ้มขึ้นรถขับขึ้นทางด่วน เหยียบเป็นร้อย เจอตำรวจเรียกพอเห็นสภาพคนป่วยก็ให้รีบไป ส่งพอเข้าห้องฉุกเฉินก็กลับมาขับรถไปวนหาที่จอด สายตาคนที่เห็นมองมาไม่เป็นมิตรเลย ได้ยินไกลๆว่าพระ*****อะไรขับรถเองวะ แต่พอเข้าไปในโรงพยาบาล มีโยมถวายปัจจัยให้เป็นค่าน้ำมัน เพียบเลย ถวายน้ำถวายข้าว หลังจากนั้นประมาณ 2 ชม.ผมออกไปเดินเรื่องในโรงพยาบาล เจอกลุ่มคน รณรงค์ไม่ให้ถวายเงินกับพระพอดีเลย บังเอิญจริงๆ เขาเข้ามาถามว่าพระรับเงินได้ไหมเจ้าค่ะ ผมก็ตอบไปว่าได้สิโยม เท่านั้นแหละเปลี่ยนสายตาจากมิตรเป็นดูุูถูกเหยียบหยามสุด มีประมาณ5-6 คน แล้วก็ยกเรื่องที่พระพุทธองค์เคยตรัสเรื่องห้ามภิกษุ รับแก้ว แหวน เงิน ทอง มาใส่ชุดใหญ่เลย ผมก็ได้ถามกลับไปว่า ถ้าอาตมาไม่รับเงิน แล้วจะเอาอะไรไปจ่ายค่าน้ำค่าไฟฟ้าค่ารถเวลามาหาหมอละโยม คำตอบที่ได้คือ ท่านต้องมีโยมอุปฐาก ห๊ะ!!! แล้วพระที่ไม่ได้เป็นเกจิมีชื่อ ใครจะมาคอยนั่งเฝ้ารับใชัได้ทุกวีทุกวันเนี่ย -*-

กล่าวขอบคุณ
    393
    ได้รับคำขอบคุณ: 303
    พิณ 3 สายครับ ตึงหรือหย่อนเกินไปก็ไม่ดี ทางสายกลางครับแต่ก็ต้องดูตามความเหมาะสมครับ

บางรูปผมเห็นควักไอโฟนเดินคุยตามทางเท้าเลยครับ หรือก็ควักมา ปัดซ้าย ปัดขวา ตอนรับกิจนิมนต์ ไม่อายชาวบ้านบ้างดูแล้วเหมือนอวดว่าใช้ไอโฟน

กล่าวขอบคุณ
    361
    ได้รับคำขอบคุณ: 83
    บางที่เคร่งบางรูปจะไม่ทำ ไม่ว่าอย่างไรก็ตามเพื่อรักษาพระวินัยไว้ครับ > ไม่ให้ขับ ขี่ ทั้งรถ หรือสัตว์
    Intel(R) Core i7-4790 Gigabyte H97-Gaming 3 GTX970 'GigaByte' RAM Corsair Vengeance 8GB