ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ Sticker Line ออกใหม่ โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin Joker Game Official Fanpage
ให้เช่า Colocation
สติ๊กเกอร์ไลน์
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin
เฟสบุ๊คเพจ

!! Monkey Man !!
    กล่าวขอบคุณ
    80
    ได้รับคำขอบคุณ: 17,328

10 อันดับอาชีพในฝันของชาวเกมเมอร์

<< 10 อันดับอาชีพในฝันของชาวเกมเมอร์ >>

ถึงแม้ผู้อ่านหลายคนอาจจะเลยวัยเรียนหนังสือหนังหากันมาบ้างแล้ว แต่ก็เชื่ออีกว่ามีผู้อ่านหลายคนที่กำลังอยู่ในวัยเรียนวัยกำลังมีความฝัน

ซึ่งเป้าหมายที่ชัดเจนของการร่ำเรียนส่วนหนึ่งก็คงหนีไม่พ้นการมีงานทำ

ด้านล่างนี้เป็น 10 อันดับที่ผมเองได้ทำการสำรวจในกลุ่มของผู้เล่นเกมจำนวนหนึ่งของเว็บไซต์ Juropy.com กับหัวข้อ

‘อยากประกอบอาชีพอะไรในอนาคต’

โดยตรงนี้จะเป็นมุมมองของคนเล่นเกมหรือที่เรียกตัวเองว่าเกมเมอร์นั่นแหละ ,ไม่ขอพร่ำให้มากความ ไปดูกันเลยว่ามีอาชีพอะไรกันบ้าง

อันดับ 10: นักกีฬา e-Sport

หนึ่งในอาชีพที่ถือว่าเป็นความฝันของเกมเมอร์หลายคน จะมีอะไรดีไปกว่าวันๆได้ทำในสิ่งที่เรารักแถมยังได้เงินมาใช้อีกด้วย คำตอบของคนเล่นเกมก็คือนักกีฬา e-Sport

ที่กำลังมีบทบาทต่อสังคมโลกมากขึ้นทุกวันโดยเฉพาะในประเทศใหญ่ๆไม่ว่าจะเป็นอเมริกาหรือเกาหลีใต้ที่เหล่าสปอนเซอร์ให้ความสนใจกับกีฬาเกิดใหม่ตัวนี้

จึงมีการจัดลีกแข่งขันเล็กๆจนไปถึงรายการใหญ่ๆอย่าง Major League Gaming เป็นต้น แม้อาชีพนี้ในไทยยังไม่เป็นที่รู้จักแพร่หลายนักแต่ไทยเราก็มีทีมแข่งขัน e-Sport ชื่อดังอยู่เช่นกันคือ MiTH ไงล่ะ

อันดับ 9: ทหาร

ทหารคือรั้วของชาติ คำนี้ยังใช้ได้เสมอนับตั้บแต่อดีตจวบจนปัจจุบัน แม้ช่วงนี้จะเข้ามาอยู่ใจกลางของชาติให้เห็นบ่อยๆก็ตามที

ด้วยความใฝ่ฝันวัยเด็กไม่ว่าจะเล่นปืนอัดลมหรือ BB Gun หรือชอบเพราะการเล่นวีดิโอเกม การเห็นบทบาทของทหารที่ต้องทำหน้าที่เสียสละเสี่ยงชีวิตเพื่อชาติ การปกป้องประเทศ การปกป้องผู้อื่น

ด้วยแรงบันดาลใจจากเกมเหล่านี้นับว่าเป็นตัวช่วยกระตุ้นให้เกิดสิ่งดีให้เหล่าเกมเมอร์อยากเป็นทหารไม่น้อย

อันดับ 8: ผู้กำกับภาพยนตร์

ภาพยนตร์กับคนเล่นเกม สองอย่างนี้เป็นอะไรที่เรียกว่าขาดกันไม่ได้ เรามักจะไม่ค่อยเห็นเกมเมอร์คนไหนพูดออกมาว่าไม่ชอบดูภาพยนตร์

เพราะทั้งสองอย่างนี้คือสิ่งที่ทำให้จินตนการผู้เสพนั้นพรั่งพรูออกมาและปฏิเสธไม่ได้เลยว่าเกมหลายเกมได้แรงบันดาลใจมาจากภาพยนตร์และภาพยนตร์อีกหลายเรื่องได้แรงบันดาลใจมาจากเกมทั้งนั้น

การที่ได้นำสิ่งที่เราได้คิดจินตนาการทำออกมาให้เป็นรูปร่าง การคิดบทหรือสคริป การได้แสดงความสามารถที่หลากหลายและเป็นผู้นำ

ก็ไม่แปลกใจเลยว่าทำไมเหล่าเกมเมอร์ส่วนหนึ่งถึงอยากนั่งแท่นผู้กำกับภาพยนตร์

อันดับ 7: Game Tester

Game Tester นักทดสอบเกม ฟังดูอาจสนุกแต่จริงแล้วไม่หมู ถึงแม้จะเป็นจะได้เล่นเกมก่อนใครเพื่อนแต่การเล่นนั้นไม่ได้เล่นเพื่อสนุกเฉยๆเพียงแต่ต้องหาบัค

หาจุดบกพร่อง หาจุดอ่อนจุดแข็งของเกม ทำรายงานเขียนวิเคราะห์ การทำ test case ซึ่งสิ่งเหล่านี้ก็ใช้พื้นฐานเดียวกับอาชีพนักวิเคราะห์ระบบเพียงแต่เปลี่ยนมาเป็นวีดิโอเกมเท่านั้น หากใครรักในการจับผิด

หาจุดบกพร่องและมีส่วนสำคัญในการพัฒนาเกมให้ถูกใจผู้เล่น Game Tester ถือว่าเป็นอาชีพที่น่าสนใจเลยทีเดียว

อันดับ 6: Artist

Artist ศิลปินหรือจิตกร พูดกันให้เข้าใจง่ายๆคือการวาดรูปนั่นเอง ซึ่งอาชีพนี้ถือว่าเป็นอะไรที่ไม่ห่างไปจากเหล่าเกมเมอร์เท่าไรนัก

เพราะการที่เราจะได้เห็นเกมซักเกมโผล่ออกมาเป็นรูปเป็นร่างโลดแล่นบนหน้าจอคอมพิวเตอร์ล้วนแล้วแต่ต้องผ่านการออกแบบการวาดรูปหรือภาพคอนเซ็ปมาทั้งนั้น

รวมไปถึงงานฝีมือแบบอื่นๆที่ต้องอาศัยการวาดรูปจากหน้ากระดาษเพื่อถ่ายทอดจินตนาการออกมาก่อนเสมอ แถมอาชีพนี้เป็นอะไรที่สามารถนำมาใช้กันตั้งแต่เด็กๆเพราะแค่อยู่อนุบาลทุกคนก็ได้วาดกันแล้ว

ทำให้เหล่าศิลปินหลายคนค้นพบความฝันของตัวเองตั้งแต่เด็ก ใครที่อยากเป็น Artist ชื่อดังก็อย่าลืมฝึกฝนฝีมืออย่างต่อเนื่องล่ะ

อันดับ 5: วิศวกร

วิศวกร อาชีพยอดฮิตของเด็กหนุ่มชาวไทยแม้จะเป็นเกมเมอร์เองก็ยังให้ความสนใจอาชีพนี้อยู่เช่นกัน แล้วอะไรทำไมถึงต้องวิศวกรล่ะ?

อาจจะเนื่องด้วยเป็นอาชีพที่ต้องคิดวิเคราะห์คำนวณเป็นงานหลักตลอดเวลา ซึ่งเหล่าเกมเมอร์นั้นโดยพื้นฐานแล้ว

ส่วนใหญ่จะชอบอะไรที่ท้าท้ายทดสอบความสามารถเป็นทุนเดิมอยู่แล้วจึงทำให้วิศวกรดูเป็นอาชีพที่น่าสนใจสำหรับผู้ที่ปราดเปรื่องในวิชาคิดคำนวณขึ้นมาทันที

อันดับ 4: ดาราหนังโป๊

ไม่เชื่อก็ต้องเชื่อกับอาชีพ ดาราหนังโป๊ หรือหนังสำหรับผู้ใช้อะไรก็ว่ากันไปที่ดันมาโผล่ในการจัดอันดับนี้ได้ เพราะการนั่งดูหนังโป๊สำหรับเกมเมอร์แล้วถือเป็นอะไรที่ดูแล้วไม่ห่างไกลกันสักเท่าไรนัก

อีกทั้งบทบาทของดาราชายที่ได้ปิ๊ดปี้ปิ๊ดกับดาราสาวสวยแค่นี้ก็เป็นแรงบันดาลใจอย่างใหญ่หลวงสำหรับอาชีพนี้แล้ว แต่อย่าลืมว่าผู้ที่จะประกอบอาชีพนี้ต้องแข็งแกร่งทั้งด้านร่างกายและจิตใจบวกกับมีการทดสอบความสามารถ

มีการคัดเลือกอย่างดี จึงทำให้ค่าตอบแทนของนักแสดงหนังผู้ใหญ่เป็นตัวเลขที่สูงพอสมควร

ใครที่อยากประกอบอาชีพนี้ก็อย่าลืมหมั่นฝึกฝนตัวเองให้แข็งแกร่งแล้วไปสร้างชื่อให้กับประเทศไทยที่แดนอาทิตย์อุทัยครับ

อันดับ 3: นักธุรกิจ

นักธุรกิจ หรือจะเรียกว่าพ่อค้าอะไรก็แล้วแต่ ด้วยการที่ได้ดูแลกิจการตัวเอง การวางเวลาว่างของตัวเองได้โดยไม่ต้องยื่นจดหมายลางานหรือก้มหัวให้กับหัวหน้า

การมีอิสระทางความคิดในการลงมือทำ สิ่งเหล่านี้ถือว่าเป็นอีกหนึ่งนิสัยของเหล่าเกมเมอร์ที่รักอิสระเป็นชีวิตจิตใจ แต่อย่าลืมว่าการที่มีอิสระมากก็ต้องแลกมาด้วยการที่ต้องมีความรับผิดชอบสูงเป็นพิเศษ

หากเกมเมอร์วัยเรียนคนไหนอยากจะเป็นนักธุรกิจก็แนะนำมุ่งเรียนสายธุรกิจเลยจ้า

อันดับ 2: โปรแกรมเมอร์

โปรแกรมเมอร์ หนึ่งในอาชีพที่หยิบยกแบบขำๆได้ว่าเป็นกรรมกรห้องแอร์แต่ก็ฟังดูน่าสนใจมากๆสำหรับคนเล่นเกม โปรแกรมเมอร์เป็นอาชีพที่ต้องใช้ความคิด วิเคราห์ จินตนาการไปพร้อมๆกัน

การที่แก้ไขโค๊ด error แล้วรันผ่านถือเป็นอารมณ์ที่ทำให้ผู้ประกอบอาชีพเหล่านี้รู้สึกฟินและยินดีไปกับมัน อีกทั้งในวงการวีดิโอเกม

โปรแกรมเมอร์ถือเป็นส่วนสำคัญที่ทำให้จินตนาการจากนักออกแบบเกมเปลี่ยนมาเป็นโค๊ดและโลดแล่นผ่านออกมาทางหน้าจอคอมพิวเตอร์นั่นเอง

ใครที่อยากฝันเป็นโปรแกรมเมอร์อย่าทิ้งวิชาคณิตศาสตร์ซึ่งเป็นส่วนสำคัญต่อกลไกขั้นตอนการคิดและภาษาอังกฤษเพื่อหาอ่านความรู้จากเว็บต่างประเทศ

จากนั้นก็เริ่มหัดเขียนโปรแกรม จะภาษา Java หรือ C ก็แล้วแต่ใจปารถนาเลย แต่สุดท้ายนี้อยากจะบอกว่าการที่ชอบเล่นเกม

ไม่ได้หมายความว่าเราจะชอบเขียนโปรแกรมเสมอไปครับ

อันดับ 1: นักพัฒนาเกม

หากเป็นเกมเมอร์ขนานแท้ อาชีพไหนมันจะเหมาะไปกว่านักพัฒนาเกมล่ะ จริงไหม?

การที่ได้นำรูปแบบเกมที่ตัวเองคิดแล้วทำออกมาให้ผู้อื่นได้เล่นอย่างแพร่หลาย การนำความรู้หลากแขนงหลอมเข้าด้วยกัน

ไม่ว่าจะเป็นการออกแบบ การวาดรูป การเขียนโปรแกรม ความรู้ด้านเสียง จึงบ่งบอกได้ว่านักพัฒนาเกมต้องมีความรู้หลากหลายรูปแบบ
    นี่
    ก็เป็นเหตุผลว่าทำไมเกมดังๆเราถึงเห็นแบ่งออกเป็นหลายฝ่ายเพื่อพัฒนาเกมนั้นๆนั่นเอง แต่ก็ยังมีนักพัฒนาเกมอินดี้หรือนักพัฒนาอิสระประเภทพัฒนาเองมันหมดทุกอย่าง

ยกตัวอย่างเช่น Polytron Corporation ที่พัฒนาเกม FEZ และ Team Meat ที่พัฒนา Super Meat Boy ,

ใครที่อยากเป็นนักออกแบบหรือนักพัฒนาเกมก็อย่าลืมหมั่นหาความรู้หลายๆแขนงและอย่าลืมหาแรงบันดาลใจด้วยการเล่นเกมด้วยล่ะ

จบกันไปแล้วกับ 10 อันดับอาชีพที่เหล่าเกมเมอร์อยากเป็น จะเห็นได้ว่ามีอาชีพที่ดูหลากหลายซึ่งพิสูจน์ได้ว่าการเล่นเกมก็เป็นส่วนหนึ่งในการเพิ่มแรงบันดาลใจ

เพื่อประกอบอาชีพในอนาคตและไม่ได้หมายความว่าผู้ที่ชื่นชอบวีดิโอเกมจะไม่สนใจอย่างอื่นนอกจากการเล่นเกม หากผู้อ่านคนไหนมีอาชีพในฝันที่อยากทำในอนาคตนอกเหนือจากนี้

ก็แสดงความคิดเห็นกันเข้ามาได้ครับ สวัสดีครับ

Credit

i7 5930k - Asuse Rampage V - RAM 32 GB - GTX 980 2way SLi - Corsair SSD 256 GB - WD Black 4 TB - Corsair AX860i - Corsair Air 540 Silver

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    1,100
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,585
    อันดับ 4 นี่ น่าสนสุดละ จะได้เลิก Fap หน้าคอมสักที

3. รายชื่อสมาชิกจำนวน 7 คนที่กล่าวขอบคุณ:

Restart
    กล่าวขอบคุณ
    904
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,537
    นักพัฒนาเกม
    .:ll:.

5. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

Mary Elizabeth Winstead
    กล่าวขอบคุณ
    368
    ได้รับคำขอบคุณ: 437
    เป็นได้แค่ความฝัน...

กล่าวขอบคุณ
    1,772
    ได้รับคำขอบคุณ: 825
    ใครมีลายแทงคนซ้ายของอันดับที่ 4 มั่งส่งด่วนๆๆๆๆๆ
    [IMG][/IMG]

織田non
    กล่าวขอบคุณ
    572
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,049
    เอาจริง ๆ อาชีพในฝันของเกมเมอร์ ถ้าได้ลองไปทำจริง ๆ แล้ว อาจไม่เป็นอย่างที่ฝันไว้ก็ได้นะครับ

กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 15
    ผมอยากเป็นนักบินโมบิวซูธไม่ก็กัปตันยานชั้นสเปสโนอา

เลนกลางหาย
    กล่าวขอบคุณ
    84
    ได้รับคำขอบคุณ: 183
    ผมไม่อยากเป็นไรเลย อยากนั่งเล่นคอมเฉยๆสบายใจก็พอ
    MoNsTeR KiLL !!

กล่าวขอบคุณ
    2
    ได้รับคำขอบคุณ: 74
    โปรแกรมเมอร์

กล่าวขอบคุณ
    1,530
    ได้รับคำขอบคุณ: 279
    อันดับที่ 4 ไม่มีใครปฎิเสษเลยครับ อยากเป็นกันทุกคน
    TEST

" Waiting for The End "
    " In Heart who love us "
    กล่าวขอบคุณ
    1,285
    ได้รับคำขอบคุณ: 5,983
    ผมว่าอยากเปิดร้านเกมน่าจะอันดับ 1

เหอะ ๆ

「Kurumi Tokisaki」
    くるみ Kurumi !!!!!!
    กล่าวขอบคุณ
    1,912
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,832
    อันดับ 9 ครับ !!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!! สำหรับผมอยากจะเป็นสุด ๆ

15. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    307
    ได้รับคำขอบคุณ: 28
    ผมอันดับ 2 (Programmer) คราบ ความฝันของผมจริงๆ คือ 1 (Game Developer) และอยากเข้า Ubisoft แค่ฝันยังมากไป 555+ Programmer เป็นทางผ่านเพื่อเก็บประสบการณ์

ปล. เลือกงานที่ชอบ แล้วทำให้ดีที่สุดครับผม

กล่าวขอบคุณ
    182
    ได้รับคำขอบคุณ: 367
    ฝันสินะ T_T

Exclusive Street'
    กล่าวขอบคุณ
    285
    ได้รับคำขอบคุณ: 53
    อันดับที่ 4 นี่มัน.....
    FX-8320E 3.20 GHz / MSI 970 GAMING / Hyper-X Fury DDR3 16GB 1600 (8GBx2) / Gigabyte GTX970OC

กล่าวขอบคุณ
    84
    ได้รับคำขอบคุณ: 39
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ wpspo2499 อ่านกระทู้
    อันดับ 9 ครับ !!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!! สำหรับผมอยากจะเป็นสุด ๆ
    ผมก็เหมือนกันสมัครไปเเล้ว ทบ.1 1พ.ค นี่ก็ไปเเล้ว เอาใจช่วยครับผม

ถ้าไม่มีชายไทยสมัครใจจะเป็นทหารเเล้วใครจะมาปกป้องชาติไทยเราได้

ปล.ผมไปอ่านมาหน้าห้อง***ดี - -*

Priv@te Military Corporation -ALL In GURUS-
    กล่าวขอบคุณ
    20
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,082
    ผมคนนึงที่กำลังเดินตามทางฝันข้อที่1 ^^

21. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Taxi Driverเเท็กซี่มหากาฬ
    ข้างทาง Road To Side
    กล่าวขอบคุณ
    2,193
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,770
    ขอ4 ที่ดีที่สุด

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    33
    ได้รับคำขอบคุณ: 47
    "คุณ" อาจเป็นคนไม่มีความรู้ด้านกราฟฟิค ไม่มีความรู้ด้านการเขียนภาษาคอมพิวเตอร์ หากคุณกำลังสนใจอยากจะ Edit เกมส์ FPS Shorting ไว้เล่นเอง เชิญมาเป็นส่วนหนึ่งกับเหล่ากองทัพนักเล่นเกมส์ เรากำลังจะมีโปรเจ็คใหญ่ไปด้วยกัน

สมัครเข้ามาเป็นส่วนหนึ่งกับเราแล้วคุณจะรู้ว่าเกมส์ไม่ได้ไร้สาระอย่างที่ผู้ใหญ่คิด
    https://www.youtube.com/user/ChevCheLIoos

ขอบคุณครับ

Super Member Lv.5
    กล่าวขอบคุณ
    67
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,567
    ขอ 1 7 และ 10 ละกัน
    ร่วมกัน ไม่ครอบลิ้งในโปรแกรมฟรี หรือ ครอบลิ้งของโปรแกรมคนอื่น

กล่าวขอบคุณ
    738
    ได้รับคำขอบคุณ: 530
    ผมว่านักธุรกิจเข้าท่าสุดสำหรับผมนะ ที่เหลือรับได้ทุกข้อ
    ยกเว้นข้อ 4

- CRMA -
    รั้วแดงกำแพงเหลือง
    กล่าวขอบคุณ
    322
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,714
    อันดับ 9 นี้ใช่เลยครับ ตอนนี้เป็นตามฝันผมแล้ว แต่ไม่ตรงตามฝันอีกอย่างตรงที่ไม่ได้เป็นทหารบก ได้เป็นทหารเรือแทน

#~ZixCroDiuS~#
    กล่าวขอบคุณ
    839
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,361
    Blog Entries
    4
    ความใฝ่ฝันเลย อันดับ 1 คือมองแล้วยังริบรี่อยู่เเต่อยากเป็นสาย Graphic Design Character Design มากกว่านะคะเพราะถนัดด้านนี้ อย่างน้อยก็ขอได้เป็นส่วนนึงในการพัฒนาเกมส์ก็สุดหรูแล้วคะ อาชีพในฝันเลยตั้งแต่เด็กๆ ฮ่าๆๆ
    พบกับสาระบันเทิงเพื่อคอเกมโดยเฉพาะ >> VisualGamerTH

กล่าวขอบคุณ
    58
    ได้รับคำขอบคุณ: 90
    ข้อ 10 นี้แหละ

ถ้าได้เป็นคงฟิน

กล่าวขอบคุณ
    239
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,106
    นัก พัฒนาเก ม นักธุระกิจ เเละก็ game tester น่าสนใจนะ