ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ Sticker Line ออกใหม่ โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin Joker Game Official Fanpage
ให้เช่า Colocation
สติ๊กเกอร์ไลน์
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin
เฟสบุ๊คเพจ

เสพกราฟฟิกขั้นเทพ
    กล่าวขอบคุณ
    2,381
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,560

ขายบ้านได้แล้วครับ ดีใจจัง

หายจาก JKG ไปพักนึง เพราะสาละวนอยู่กับการหาบ้านใหม่อยู่ครับ

คือผมขายทาวเฮ้าส์ได้แล้ว คราวนี้จะอัพเกรดตัวเองไปบ้านเดี่ยวละ

ก่อนที่จะพูดถึงบ้านใหม่ ผมอยากจะถ่ายทอดประสบการณ์ของคอนโดและทาวเฮ้าส์ที่ผมเคยเจอมานะครับ

เมื่อก่อนผมอยู่คอนโดราคาถูกแถวจังหวัดนนทบุรีครับ เพราะตอนนั้นเพิ่งสร้างตัว เลยไม่กล้ามีหนี้เยอะ

อยู่ไปอยู่มา เริ่มรู้สึกว่าคับแคบ อยู่แต่ในห้องสี่เหลี่ยม อีกหน่อยมีครอบครัวจะอยู่กันอย่างไร คิดได้อย่างนั้นก็เลยขายคอนโด

แล้วมาซื้อทาวเฮ้าส์ครับ เพราะแพงกว่าคอนโดหน่อยนึง แต่ก็พอผ่อนได้ แต่ถึงอย่างนั้นผมก็ทนอยู่คอนโดมาได้ 7-8 ปีเลยล่ะ

เนื่องจากผมมีโลกส่วนตัวสูง เลยเลือกทาวเฮ้าส์หลังมุม จะได้ไม่วุ่นวายกับใคร แต่พอมาอยู่ทาวเฮ้าส์ได้ 1 ปีก็ถึงคราวซวย

บ้านหลังติดกับผม ย้ายมาใหม่ ทีแรกเห็นเป็นผู้หญิงแก่กับลูกสาวและหลานชายคนนึง อยู่กัน 3 คน ก็คิดว่าคงไม่มีอะไร

แต่อยู่ไปซักพักก็เริ่มเห็นสันดาน ลูกสาวด่าแม่หยาบคายมาก เสียงดัง รดน้ำต้นไม้บ้านมันแล้วกระเด็นมาบ้านผม และชอบแขวะบ้านผมอยู่บ่อยๆ

และมีปากเสียงอย่างรุนแรงกับแฟนผมมาแล้วครั้งนึง ผมเป็นคนเงียบๆไม่ยุ่งกับใครพอเจอแบบนี้ ก็เครียดครับ

และประกอบกับความที่มันเป็นทาวเฮ้าส์ใช้ฝาผนังร่วมกัน พูดอะไรหน่อยก็ได้ยินถึงกันหมดแล้ว ที่จอดรถก็แคบ จอดในบ้านแทบไม่ได้

ต้องเอามาจอดหน้าบ้าน ซึ่งทุกคนก็ทำแบบนี้กันทั้งนั้น ถนนก็แคบ จอดรถเรียงต่อตูดกันเหมือนแมงเม่าเลย น่ารำคาญและอึดอัดมาก

ทาวเฮ้าส์พื้นที่ใช้สอยน้อย ปลูกต้นไม้แทบไม่ได้ ทำได้แค่จัดสวนเล็กๆ เท่าแมวดิ้นตายเท่านั้นเอง ความเป็นส่วนตัวน้อยกว่าอยู่คอนโดซะอีก

ออกมานอกบ้านก็เจอหน้าเพื่อนบ้านละ ถ้าเจอเพื่อนบ้านดีก็ดีไป ถ้าเจอเพื่อนบ้านเลวๆก็ถือว่าซวยครับ

เลยอยากฝากบอกเพื่อนๆพี่ๆน้องๆ ว่าถ้าคิดว่าซื้อที่อยู่อาศัย ให้ซื้อ ''บ้านเดี่ยว'' เท่านั้นครับ บ้านมือหนึ่งหรือมือสองก็ได้ แต่ขอให้เป็นบ้านเดี่ยวเถอะครับ

รองรับการมีครอบครัวในอนาคตด้วย อาจจะแพงไปซักหน่อยแต่คุ้มแน่นอนครับ บ้านเดี่ยวมีที่จอดรถในบ้านได้สบายๆ มีพื้นที่ใช้สอยมาก

บางที่มีสนามหญ้าให้ลูกวิ่งได้ด้วย มีพื้นที่ให้ปลูกต้นไม้ใหญ่ๆได้ และสังคมบ้านเดี่ยวน่าจะดีกว่าคอนโดกับทาวเฮ้าส์แน่ครับ

ตอนนี้ผมขายทาวเฮ้าส์ได้แล้ว ดีใจมากเลย ขาดทุนไป 7-8 หมื่น แต่ก็ถือว่าคุ้ม แต่ใจก็แอบสงสารคนที่มาอยู่ต่อว่าจะรับมือกับ

เพื่อนบ้านเลวๆแบบนี้ได้อย่างไร และด้วยข้อจำกัดของตัวบ้านที่คับแคบ อีกหน่อยมีลูก อยากได้พื้นที่เพิ่มก็คงได้ขายกันอีก

แชร์ประสบการณ์ให้กันฟังเท่านั้นครับ ซื้อบ้านทั้งที ซื้อบ้านเดี่ยวไปเลย เชื่อผม
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย sattawat1979 : 13th July 2014 เมื่อ 01:34
    Intel Core i7 4790k / MSI Z97 Gaming 5 / GALAX GTX980 SOC 4GB
    AMD Phenom II X6 1090T / Asrock 890GX Extreme 3 / Power Color HD5970 2GB

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 22 คนที่กล่าวขอบคุณ:

•-:อนาคตคงจะดีกว่านี้:-•
    กล่าวขอบคุณ
    717
    ได้รับคำขอบคุณ: 211
    ดีใจด้วยครับที่ขายได้ เสียใจกับคนที่มาอยู่ใหม่ด้วยฮ่าๆอ่าไม่ใช่

4. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    2,381
    และจากประสบการณ์ ราคาบ้านก็บ่งบอกระดับคุณภาพของผู้อยู่อาศัยได้ในระดับนึงครับ

บ้านเพื่อนผมราคา 3 ล้านปลายๆ เพื่อนบ้านดีๆทั้งนั้น มีการศึกษาดี หน้าที่การงานดี กิริยามารยาทดี พูดจาภาษาดอกไม้ไพเราะน่าฟัง มีน้ำใจให้กันดี

แต่ก็อาจจะมีส่วนน้อยที่เห็นแก่ตัวอยู่บ้าง แต่ผมว่ามันก็ยังดีกว่าสังคมคอนโดและทาวเฮ้าส์ราคาถูกๆแหละครับ
    Intel Core i7 4790k / MSI Z97 Gaming 5 / GALAX GTX980 SOC 4GB
    AMD Phenom II X6 1090T / Asrock 890GX Extreme 3 / Power Color HD5970 2GB

6. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

NTTドコモ 株式会社/スクスト@灰島姉妹組
    กล่าวขอบคุณ
    1,030
    ได้รับคำขอบคุณ: 6,129
    Blog Entries
    4
    ยินดีด้วยครับ

เรื่องที่จอดรถนี่แหละที่ผมประสาทแด๊กที่สุด ไปข้างนอกก็ต้องรบราที่จอดกับคนอื่นกลับบ้านมายังจะมีปัญหาอีก

8. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    2,381
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ hisawahiroki อ่านกระทู้
    ยินดีด้วยครับ

เรื่องที่จอดรถนี่แหละที่ผมประสาทแด๊กที่สุด ไปข้างนอกก็ต้องรบราที่จอดกับคนอื่นกลับบ้านมายังจะมีปัญหาอีก

ใช่เลยครับ มันคือปัญหาคลาสสิกของทาวเฮ้าส์เลย เรื่องที่จอดรถเนี่ย

เป็นเหมือนกันหมดทุกที่ ที่จอดหน้าบ้านกันเพราะจอดในบ้านแล้วอึดอัดครับ พื้นที่ใช้สอยน้อยอยู่แล้วยิ่งน้อยลงไปอีก

จอดหน้าบ้านตัวเองไม่เท่าไหร่ บางคนมีรถหลายคันก็เอามาจอดหน้าบ้านคนอื่นด้วย

ผมเลยคิดว่า บางคนรวยมีรถหลายคัน ทำไมมันไม่ไปซื้อบ้านเดี่ยวว๊า ผมก็ไม่เข้าใจเหมือนกัน

บางคนทนปัญหาตรงนี้ไม่ได้ ขายทิ้งแล้วไปอยู่บ้านเดี่ยว กันเยอะแล้วครับ

ผมคงอำลาทาวเฮ้าส์ไปตลอดกาลแล้วล่ะครับ ไม่ขอกลับไปอยู่อีกแล้ว

NTTドコモ 株式会社/スクスト@灰島姉妹組
    กล่าวขอบคุณ
    1,030
    ได้รับคำขอบคุณ: 6,129
    4
    พวกมี 2-3 คัน ชอบมาจอดระรานทำตัวมีปัญหา ผมก็เจอครับ สงสัยเหมือนคุณเช่นกันมีตั้งหลายคันทำไมมาอยู่ที่แบบนี้ สงสัยเอาตังไปซื้อรถหมดแล้วกระมัง

11. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    2,381
    เพื่อนผมซื้อบ้านราคา 3 ล้านปลายๆ ผ่อนเดือนนึงก็มากโขอยู่ แต่ความเป็นอยู่ดี กลับบ้านก็มีความสุข เพื่อนบ้านยิ้มแย้มทักทายกันดี

กลับจากที่ทำงานมาเหนื่อยๆเจอแบบนี้ก็หายเหนื่อยครับ สุขภาพจิตดี นอนหลับก็สนิทใจ ตื่นมาก็มีพลังพร้อมลุยงานต่อไปได้

มันทำให้ผมคิดว่า ถ้าเรามีกำลังยังทำงานได้ ก็ทำงานมาผ่อนบ้านโครงการดีๆซักหลังเผื่ออนาคตดีกว่าครับ มีเงินก็โปะ

บ้านคือวิมาน ของเราครับ ซื้อทั้งทีซื้อดีๆไปเลย ผมว่านะ

Double Dodge`
    กล่าวขอบคุณ
    342
    ได้รับคำขอบคุณ: 774

14. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    121
    ได้รับคำขอบคุณ: 68
    ขอบคุณมากครับได้ประสบการณดีๆผมจะจำไว้เลยไม่เอาทาวเฮาส์ ฮาๆ

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    142
    ได้รับคำขอบคุณ: 731
    อยากรู้ว่าอยู่ให้ หอใน กับ หอนอก อันไหนมันลำบากกว่า กัน = =

ไม่ได้เจอนานเลยนะครับ หายไป สองสามเดือนได้นะ เอ๊ะ หรือผมหายกันแน่

FC'โหดสสัด V2

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    13
    ได้รับคำขอบคุณ: 48
    สำหรับผม ราคาบ้านบ่งบอกฐานะคนได้ก็จริงอยู่ครับ แต่ไม่ได้บ่งบอกถึงนิสัยคนนะครับ ผมมีทั้งอาคารพานิช บ้านเดี่ยว และคอนโด

ซึ่งโชคดีที่ว่าที่อยู่ทุกที่ได้เพื่อนบ้านดีทั้งหมดเลยครับ ส่วนบ้านเดี่ยวถึงราคาบ้านจะอยู่ระดับ 7ล ขึ้นไป ก็มีหลายบ้านเหมือนกันที่ทำตัวแย่ๆครับ

เช่น บางหลังคิดว่าตัวเค้านั้นซื้อบ้านมาระดับราคาเกือบ 10ล จะทำนู้นทำนี่ก็ดี ซึ่งในหมู่บ้านก็มีกฎที่เขียนไว้ชัดเจน

กรรมการก็เป็นคนในหมู่บ้านทั้งนั้น พาทำไม่ได้ก็มาด่ากรรมการหมู่บ้าน และทำตัวแย่ครับ

ผมก็เจออยู่บ่อยๆ เผอิญโชคดีที่ไม่ได้อยู่ซอยเดียวกันครับ (เพื่อนบ้านข้างๆผมดีหมดครับ)

Fabulous
    กล่าวขอบคุณ
    188
    ได้รับคำขอบคุณ: 763
    ซื้อบ้านใหม่ ขอให้เจอเพื่อนบ้านดีๆนะครับ

ใจร้ายชอบถากถาง
    กล่าวขอบคุณ
    58
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,185
    1
    น่าจะปล่อยเช่านะครับ กินกำไร ยาวๆ ทำเรื่องนิดหน่อย โฆษณานิดๆ อะไรพวกเนี่ยอ่ะครับ

ชอบโพสไม่ชอบดู
    กล่าวขอบคุณ
    2,368
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,846
    ทาวเฮ้าส์ เป็นที่แรกที่ผมจะไม่ไปอยู่เด็ดขาด
    "เมื่อผมกลับไปถึงบ้าน แล้วพวกเค้าถามผมว่านี้นาย นายทำไปเพืออะไร นายบ้าสงครามมากหรือไง ฉันจะไม่ตอบพวกเค้าสักคำ เพราะพวกเค้าจะไม่วันเข้าใจว่ามิตรร่วมรบคืออะไร"

Smooth Criminal
    กล่าวขอบคุณ
    180
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,921
    ทาวน์เฮ้าส์ คือทำเลที่เกลียดเพื่อนบ้านที่สุด