ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    1,503
    ได้รับคำขอบคุณ: 7,332

แปะ!!(สำหรับคนอยากอัพสกิลภาษาอังกฤษ)

5 เว็บสุดเจ๋ง ช่วยอัพสกิลภาษาอังกฤษ

1. TED.com

เว็บไซต์ดังระดับโลกที่รวบรวมคลิปบรรยายของผู้มีชื่อเสียงเอาไว้มากมาย แต่ละคลิปจะมีซับไตเติ้ลให้ด้วยค่ะ สำหรับคนที่เทิร์นโปรแล้วแต่อยากฝึกทักษะการฟังเพิ่ม จะฟังแบบไม่ดูซับไตเติ้ลเลยก็ได้ แต่ถ้าฟังไม่ออกบางคำก็สามารถดูซ้ำอีกรอบโดยเปิดซับไตเติ้ลภาษาอังกฤษตามไปด้วย ความพิเศษสุดๆ คือบางคลิบมีทั้งซับไตเติ้ลภาษาอังกฤษและภาษาไทย เหมาะอย่างยิ่งสำหรับมือใหม่ที่เริ่มหัดภาษาด้วยตัวเอง ซึ่งขอแนะนำว่ารอบแรกควรเปิดแค่ซับอังกฤษไปก่อนนะคะ ดูว่าเราจับใจความได้มากน้อยแค่ไหน แล้วค่อยเปิดซับไทยเพื่อเช็คความถูกต้อง

โปรแล้วอยากฟัง-อ่านอังกฤษล้วน >> http://www.ted.com/

มือใหม่หัดฟังขอซับไทยเป็นตัวช่วย >> http://www.ted.com/talks/browse?language=th

2. engVid.com

เรียนภาษาอังกฤษฟรีมีแบบฝึกหัดให้ลองทำต้อง engVid เลยค่ะ ปัจจุบันเว็บนี้มีอาจารย์ประจำอยู่ 10 ท่าน และมีหัวข้อน่าสนใจที่เหมาะกับนักเรียนไทยมากมาย เช่น แกรมม่า คำศัพท์ ศัพท์สแลง การพูด การเขียน รวมถึงแนะนำการทำข้อสอบ IELTS, TOEFL, TOEIC ด้วย แต่ละคลิปก็สั้นๆ ไม่ยาวมาก มีการความยากแบ่งออกเป็น 3 เลเวล คือ Beginner, Intermediate และ Advanced ตอนนี้มีประมาณ 700 กว่าคลิปแล้วค่ะ เว็บนี้อาจารย์จะมายืนสอนและเขียนลงบนกระดานด้วย ทำให้ผู้เรียนสามารถติดตามเนื้อหาได้ง่ายยิ่งขึ้น

>>> http://www.engvid.com/

3. BBC.co.uk

นอกจาก BBC จะเป็นสำนักข่าวชื่อดังที่มีความน่าเชื่อถือเป็นอันดับต้นๆ ของโลกแล้ว เว็บของ BBC ยังใจดีมีคอลัมน์ฝึกภาษาอังกฤษให้ฟรีๆ ด้วยค่ะ เว็บนี้เหมาะมากสำหรับคนที่ต้องการฝึกภาษาสำเนียงอังกฤษ (ส่วนใครอยากฝึกสำเนียงอเมริกันเดี๋ยวจะแนะนำเว็บถัดไปค่ะ) โดยบทเรียนต่างๆ ก็มีตั้งแต่เรื่องแกรมม่าไปจนถึงการใช้ภาษาอังกฤษในที่ทำงานเลย ซึ่งเราสามาถโหลดได้ทั้งไฟล์เสียง (Audio) และไฟล์ตัวหนังสือ (Text) ของแต่ละบทเรียนมาเก็บไว้ทวนซ้ำได้ด้วย เรียกว่าของฟรีดีๆ ยังมีในโลกนะคะลองเข้าไปดูกัน

เรียนผ่านเว็บ BBC ของประเทศอังกฤษ >>> http://www.bbc.co.uk/worldservice/learningenglish/

เรียนผ่านเว็บ BBC ของประเทศไทย >>> http://www.bbc.co.uk/thai/learningenglish/

4. VOA.com

VOA ย่อมาจาก Voice of America ค่ะ ถ้าใครอยากฟังภาษาอังกฤษสำเนียงอเมริกันตรงรี่ไปที่เว็บนี้ได้เลย คลิปของ VOA มีหลากหลาย ตั้งแต่ข่าวทั่วๆ ไป รายการดนตรี รายการวัฒนธรรม ฯลฯ ช่วงเทศกาลต่างๆ ก็จะมีเนื้อหาที่เกี่ยวข้องกับบริบททางสังคมด้วย สามารถเลือกฟังและชมคลิปได้ตามความสนใจ ซึ่งเวลาจดจ่อกับสิ่งที่สนใจเนี่ยก็จะทำให้เรามีความกระตือรือร้นอยากจะเรียนรู้มากขึ้นค่ะ เว็บนี้เหมาะมากสำหรับคนยังพื้นฐานไม่ค่อยแน่น เพราะแต่ละคลิปจะพูดช้าเป็นพิเศษและใช้คำศัพท์พื้นฐานที่ไม่ยากจนเกินไป ไม่เหมือนพวกเว็บข่าวต่างประเทศที่มักใช้ศัพท์เฉพาะทางเยอะ นอกจากนี้ยังสามารถโหลดไฟล์เสียงมาเก็บไว้ฝึกฟังบ่อยๆ หรือจะโหลดแอพพลิเคชั่น VOA มาติดสมาร์ทโฟนไว้ก็ได้

>>> http://learningenglish.voanews.com/

5. BangkokPost.com

เว็บสุดท้ายขอแนะนำเป็นเว็บของประเทศไทยบ้างนะคะ ข้อดีของเว็บนี้คือเราจะได้เรียนรู้ภาษาอังกฤษผ่านข่าวในประเทศไทยค่ะ ซึ่งทำให้สามารถเชื่อมโยงบริบทต่างๆ ได้ง่ายขึ้น และมีหมวด Easy News คือนำข่าวมาเรียบเรียงใหม่โดยใช้คำศัพท์พื้นฐาน เหมาะแก่ผู้เรียนระดับเริ่มต้นมาก ตอนท้ายของข่าวก็ยังมีสรุปรวมคำศัพท์ที่น่าสนใจพร้อมคำอธิบายศัพท์ภาษาอังกฤษและคำแปลภาษาไทยไว้ให้ด้วยค่ะ ที่น่าสนใจมากอีกหมวดคือการสอนภาษาอังกฤษผ่านเพลงฮิต อันนี้เพลินมากค่ะใช้ปรับฟีลเวลาเรียนเยอะจนเริ่มเหนื่อยเกินไปได้เป็นอย่างดี

>>> http://www.bangkokpost.com/learning/

Cr.http://teen.mthai.com/education/75471.html

พร้อมแล้วก็ลุยโล้ดดด

Senior Inspector
    กล่าวขอบคุณ
    419
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,611
    ลงชื่อไว้ก่อนเลยครับ...เดี๋ยวพรุ่งนี้มาดู
    You mad bro? No? Okay.. Whatever you say..

I'm still looking for you
    กล่าวขอบคุณ
    1,416
    ได้รับคำขอบคุณ: 418
    ลงชื่อด้วยคน น่าสนใจมากครับ จขกท.

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    11
    ได้รับคำขอบคุณ: 6
    ถ้าไม่รู้ภาษาอังกฎษเลยนี้ต้องทำยังไงก่อนหรอ

กล่าวขอบคุณ
    14
    ได้รับคำขอบคุณ: 220
    Blog Entries
    1
    ปัญหามันคือ ไม่ค่อยจะจำคำศัพท์อะครับ

อยากฝึกเรื่องการ คำศัพท์ ที่ใช้ในชีวิตประจำวัน อะมีไม๊

กล่าวขอบคุณ
    1,503
    ได้รับคำขอบคุณ: 7,332
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ KooBABA อ่านกระทู้
    ปัญหามันคือ ไม่ค่อยจะจำคำศัพท์อะครับ

อยากฝึกเรื่องการ คำศัพท์ ที่ใช้ในชีวิตประจำวัน อะมีไม๊
    http://www.dailyenglish.in.th/

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ surinpaoq อ่านกระทู้
    ถ้าไม่รู้ภาษาอังกฎษเลยนี้ต้องทำยังไงก่อนหรอ
    ถ้าไม่มีพื้นฐานในการอ่านประโยคเลย ผมแนะนำให้ลองหาหนังสือมาอ่านมาฝึกแปล

พอเข้าใจแล้วก็เริ่มดูหนัง ครับ >> http://www.jokergameth.com/board/sho...d.php?t=230127

ทั้งนี้ก็ต้องฟังเพลงสากลบ่อยๆด้วยนะครับ ฟังแล้วก็เปิดเนื้อเพลง ดูไปด้วย

ถ้าแปลเนื้อเพลง 2 เพลงนี้ได้ ก็ไม่กลัวว่าตัวเองไม่มีพื้นฐานแล้วครับจัดมามีพื้นฐานอยู่บ้างครับ

ลองแปลประโยคนี้ดูนะง่ายๆ ครับ

ปล.แปลเองนะห้าม google เด็ดขาด แต่ถ้าไม่ไหวก็เปิดๆไปเถอะ

ปล2.ติดตามอาจารย์ Adam เยอะๆ ด้วยครับ https://www.facebook.com/AjarnAdamBradshaw?fref=ts แล้วก็พยายามกดไลค์ เพจภาษาอังกฤษเยอะๆด้วย
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Guardian : 16th July 2014 เมื่อ 05:26

#~ZixCroDiuS~#
    กล่าวขอบคุณ
    839
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,361
    4
    มาแปะเอาไว้ก่อน ขอบคุณมากนะคะ เลิกงานแล้วเดี๋ยวกลับมาอ่าน อิอิ ><
    พบกับสาระบันเทิงเพื่อคอเกมโดยเฉพาะ >> VisualGamerTH

Stephen Jerm
    กล่าวขอบคุณ
    1,456
    ได้รับคำขอบคุณ: 808
    ของผมเรียนในยูทูปครับ พิมว่า adam bradshaw เขาเป็นคนเมกามาสอนภาษษในไทย พูดไทยได้ชัดแถมรู้หลักภาษาของไทยด้วย สอนเข้าใจง่ายดีครับ

ONE FOR ALL AND ALL FOR ONE

กล่าวขอบคุณ
    260
    ได้รับคำขอบคุณ: 83
    1
    ขอบคุณมากครับ

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 0
    ขอบคุณมากๆเลยค่ะ ดีมากๆ

กล่าวขอบคุณ
    19
    ได้รับคำขอบคุณ: 36
    ขอบคุณมากครับ น่าสนใจดี

เกิดมาเพื่อเล่นเกม-ดูหนัง
    กล่าวขอบคุณ
    5,824
    ได้รับคำขอบคุณ: 6,374
    1
    ขอบคุณครับ ลงชื่อไว้เช่นกัน

โกดังเกมส์ - GoDungGames
    กล่าวขอบคุณ
    159
    ได้รับคำขอบคุณ: 533
    ใครอยากเป็นคุณครูให้ผมบ้างไหม ?????

กล่าวขอบคุณ
    335
    ได้รับคำขอบคุณ: 445
    เดียวมาดูกำลังหาอยู่เบย

กล่าวขอบคุณ
    17
    ได้รับคำขอบคุณ: 71
    ลงชื่ออีกคนคับ ขอบคุณมากคับ
    จริงจังกับชีวิตให้มากกว่านี้ แล้วทุกอย่างจะดีขึ้นเอง

(์ Never Say )
    กล่าวขอบคุณ
    143
    ได้รับคำขอบคุณ: 205
    น่าสนๆ

ชอบกินเเมวเป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    321
    ได้รับคำขอบคุณ: 923
    เห็นเเค่ชื่อกระทู้ ก็ต้องรีบมาลงชื่อก่อนเลย ครับ

กล่าวขอบคุณ
    1,331
    ได้รับคำขอบคุณ: 692
    แวะมาทิ้งทุ้นไว้ก่อน

กล่าวขอบคุณ
    73
    ได้รับคำขอบคุณ: 259
    อยางแรกเลยสำหรับหลายคนที่อยากเก่งอิง แต่แค่อยากเฉยๆ ไม่ได้ลงมือฝึกฝนอย่างจริงจัง ชอบหาทางลัดนู่นนี่จนติดเป็นนิสัยรักสบาย สุดท้ายก็หายใจรดตัวเองไปวันๆ

ถ้าอยากจะเก่งภาษาอังกฤษจริงๆ ย้ำว่าอยากเก่งจริงๆ ต้องมีความพยายามสูง อดทนกับความยากลำบากในการฝึกฝน ปัญหามีไว้ให้ก้าวข้าม ตัวอย่างในประวัติศาสตร์ก็สอนเราได้เป็นอย่างดี

ถ้าถามว่าควรจะเริ่มยังไงดี ภาษาทุกภาษาของโลกล้วนใช้ทักษะเหมือนกันทั้งสิ้น ทักษะในที่นี้มีด้วยกันสี่อย่าง 1.ฟัง 2.พูด 3.อ่าน 4.เขียน ทักษะทั้งสี่อย่างนี้ เกิดมาพร้อมกับมนุษย์ทุกคนบนโลก ทักษะทั้งสี่อย่างนี้เราได้มันมาเพื่ออะไร? เราได้มันมาก็เพื่อใช้ในการอยู่รอดบนโลกใบนี้ ถามว่าถ้าขาดทักษะทั้งสี่อย่างนี้ เราจะตายไหม คำตอบคือไม่ แต่ต้องเป็นภาระของลูกหลานแน่นอน รู้อย่างนี้ ในเมื่อเรามีมันแล้ว ถ้าเราไม่ใช้มันอย่างคุ้มค่า ถ้าพูดกันอย่างหยาบๆ ชีวิตที่เกิดมามันก็ไร้ค่าจริงๆ

ด่านแรกของภาษาอังกฤษ ถ้าถามใครหลายๆคน แทบจะตอบว่าไวยกรณ์กันเป็นเสียงเดียว พวก Past of speech หรือเรื่อง Tense แต่คำตอบจริงๆคือ ไม่ใช่อะไรทั้งสิ้น เพราะอย่างเดียวที่จะทำให้เราเก่งภาษาอังกฤษได้มีแค่สิ่งเดียวเท่านั้น นั่นก็คือ 'คำศัพท์' นั่นเอง ภาษาอังกฤษไม่ใช่ภาษาแม่ของเรา เพราะงั้นเราจะคิดศัพท์ขึ้นมาเองไม่ได้ เราจึงจำเป็นต้องท่องศัพท์ หลายๆคนอาจจะเคยได้ยินมาแล้วว่าการท่องศัพท์ มันเป็นแค่วิธีโบราณ มันไม่ใช่แก่นแท้ของการเรียนภาษาอังกฤษ คุณได้ยินอะไรมาจงลืมมันไปให้หมดซะ! เพราะคำศัพท์มันคือสิ่งเดียวที่จะทำให้เราเปิดประตูสู่โลกของภาษาได้ ยิ่งเรามีศัพท์มากเท่าไหร่เราก็ยิ่งเลเวลสูงเท่านั้น อีกอย่างไม่ว่าคุณจะเรียนเรื่องอะไรของอิง คุณก็จำเป็นต้องรู้ศัพท์ทั้งนั้น ดังนั้นคุณจะประสบความสำเร็จหรือไม่ มันก็ขึ้นอยู่กับความพยายามในการท่องศัพท์ของคุณ

มีคนเคยกล่าวไว้ว่า อัจฉะริยะเกิดมาจากแรงบันดาลใจหนึ่งเปอร์เซนต์ และหยาดเหงื่อในแรงงานเก้าสิบเก้าเปอร์เซนต์

คนสมัยก่อนลำบากกว่าสมัยนี้มากเพราะไม่มีอะไรสักอย่าง ส่วนเราตอนนี้มีเครื่องอำนวยความสะดวกมากมาย แต่กลับมองว่ามันยากเกินกว่าที่จะเรียนรู้ นั่นก็เพราะว่าเราสบายจนเคยตัว มีอีกคำที่มีคนเคยกล่าวไว้ 'เปลี่ยนความคิดเปลี่ยนชีวิตตัวเองได้' ขอให้ทุกคนที่มีความตั้งใจจริง ประสบความสำเร็จในการเรียนรู้ภาษาอังกฤษนะครับ

กล่าวขอบคุณ
    10
    ได้รับคำขอบคุณ: 7
    ส่วนตัวอยากเก่งอังกฤษมากๆ ตอนนี้ผมเรียนตามปกติเหมือนคนทั่วไป ดูซีรี่ย์ usa เล่นเกมพวกนี้จะมีอังกฤษมาบ่อยๆ วันหนึ่งผมดูซีรี่ย์ติดเรื่องนี้มากแต่มันพึ่งออก แต่ในใจอยากดูเร็วๆแง ปรากฎว่าได้ดู sub eng original เลยงับ พยายามแปลไปเรื่อยๆ ผิดๆถูกๆจนผมเป็นงี้แหละ สลับปกปนไปเรื่อยๆจนผมดูซับไทย ซับอิ้งแบะๆกันไปอันไหนไม่เข้าใจก็หาความหมาย ต่อมาผมก็รู้สึกว่าภาษาไทยยากกว่าอังกฤษนะแต่ทำไมเรายังไม่เข้าใจสักทีเห้อ เราเลยแก้ในการขยันขึ้นเรื่อยๆเรียน อ่าน ดู เขียน พูด
    จนตอนนี้ผมมีทักษะในการพูดสูงมากครับ คือพูดเร็วและถูกด้วย (แนะนำนะครับจะเก่งเรื่องนี้ของผมเริ่มแรกฟังเพลงครับ) -- ไม่ได้หลงตัวเองหรืออวดนะครับ แต่มันจริงๆ คำไหนที่ผมอ่านได้ก็อ่าน อันไหนที่ไม่เคยเจอก็ออกเสียงได้ครับ ถ้ามีพื้นฐาน เรื่องแปลผมก็มีพื้นฐานระดับหนึ่งครับ แต่ก็ไม่ใช่แปลจะถูกซะจนหมด ของอย่างงี้มีไว้ศึกษา และขยันครับ

ความสำเร็จมีไว้พยายามครับ ไม่มีพยายามไม่มีคำว่าสำเร็จ

จากที่ผมอ่านกระทู้นี้ผมกำลังฝึก สำเนียงให้ power up ขึ้นไปอีก ใครที่พูดเร็วๆ ถูกๆ แล้วลองอ่านข่าว BBC ไรพวกนี้ดูครับ สนุกดี 55555
    I want drink milk.

กล่าวขอบคุณ
    443
    ได้รับคำขอบคุณ: 485
    โพสไว้เดวพรุ้งนี้มาดูต่อ