ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    445
    ได้รับคำขอบคุณ: 656
    Blog Entries
    1

เทควันโดกระจอกจริงหรือ?

เรื่องมีอยู่ว่าวันนี้ผมกับเพือนชาวต่างชาติรวมกัน3คน(ไม่ขอบอกนะว่าประเทศอะไร) ไปโรงเรียนแห่งหนึ่งด้วยธุระนินหน่อย แต่วันนี้มีงานกีฬาสีพอดี

ตอนกลับเลยเดินดูเพราะพวกมันก็อยากเห็นว่างานกีฬาโรงเรียนไทยเป็นไง แล้วก็เห็นพวกเด็กๆแข่ง เทควันโดกันอยู่ในอาคารอเนกประสงค์ ก็มีคนหนึ่งในกลุ่มผมพูออกมาว่า

"ทำไมคนไทยชอบเรียนวิชากระจอกๆอย่างเทควันโดนะ"ผมเลยเถียงกลับไปว่า "วิชาไหนๆมันก็มีข้อดีของตัวมันเองน่า" เท่านั้นแหละครับมันเถียงผมใหญ่เลยว่า

มันสู้กับไครก็ไม่ได้นู่นก็แพ้นี้ก็แพ้จนพวกผม2คนรำคาญเลยบอกปัดไปว่า เออๆๆ

ผมเองก็รู้แค่ว่า เทควันโดมันสู้มวยไทยไม่ได้ กับ ประวัติจริงๆของเทควันโดเท่านั้น แต่ไม่รู้ว่ามันกระจอกขนาดนั้นเลยหรอ?ทุกท่านคิดว่าไง?

ปล.ช่วยอ่านกันให้ครบด้วยนะ

2. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

JUST DO IT !!
    1 AU (5.1.3Wiki)
    กล่าวขอบคุณ
    60
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,355
    โหดครับ เมื่อเราเรียนจน ได้สายดำมาแล้ว เราสามารถนำวิชานี้ ไปเตะหมา ที่มันวิ่งไล่ฟัดเราได้ สุดยอดไหมละ กางเกงขายาวด้วยกัดไม่เข้า

4. รายชื่อสมาชิกจำนวน 8 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    43
    ได้รับคำขอบคุณ: 36
    มันเท่ดี ชุดเท่ดี แต่ไม่รู้ดิ รู้สึกว่ามันจะใช้แต่ขา

Fabulous
    กล่าวขอบคุณ
    188
    ได้รับคำขอบคุณ: 763
    เรื่องนี้ต้องถามคนนี้ครับ พี่เน โฮฟาทูร่า

//โดนถีบ

7. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    9
    ได้รับคำขอบคุณ: 70
    คือมันสามารถใช้ป้องกันตัวได้ในระดับนึงครับ แต่ถ้าวัดกันจริงๆศิลปะการต่อสู้อย่างอื่นโหดกว่า เจ็บกว่า แรงกว่าครับ เอาเป็นว่าเทควันโดใช้ป้องกันตัวกับคนที่มันสู้คนไม่ค่อยเก่งก็โอเคละครับ

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    1
    ได้รับคำขอบคุณ: 18
    เหตุที่มวยมีโอกาสชนะเทควันโด เนื่องจาก หมัด นั้น ออกตัวได้เร็วกว่า ขา
    กว่าเทควันโดจะออกมา 1 ขา มวยคงได้ประมาณ 3 หมัด

กล่าวขอบคุณ
    298
    ได้รับคำขอบคุณ: 62
    เทควันโด ศิลปป้องกันตัว+ออกกำลังกาย มวยไทยสมัยก่อนมีไว้ ฆ่าคนจริง ผมว่ามันเทียบกันไม่ได้ละมั้งครับเหมือนจุดประสงค์แต่เดิมไม่เหมือนกัน
    ปล.ข้อมูลผมได้ยินมานะครับ5555

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    5
    ได้รับคำขอบคุณ: 0
    มวยไทย บุกแหลกครับ จังหวะเข้าทำนี่ อย่าไปเทียบกะอิเทควันโดเลย
    ต่างคนคงมีเหตุผลที่ต่างกัน...

กล่าวขอบคุณ
    291
    ได้รับคำขอบคุณ: 417
    จากความเข้าใจของผมนะคับ (อาจมีผิดบ้าง)
    ถ้าเรามองในแง่ของศิลปะป้องกันตัว ศิลปะการต่อสู้ ไม่สนใจว่ามันคือกีฬา ผมมองว่ามวยไทยได้เปรียบกว่าคับ เพราะกติกาของมวยไทยในเรื่องของการออกอาวุธคือใช้ได้ทุกอย่าง หมัก ศอก ขา เข่า แต่ห้ามจู่โจมที่เป้า ห้ามดึงหู ห้ามกัด อะไรทำนองนี้ ในขณะที่เทควันโดอนุญาติให้ใช้ได้เฉพาะขาเท่านั้น แขนไม่ได้ ศอกไม่ได้ ทำให้เราเห็นได้ชัดๆแล้วคับว่าเทควันโดเสียเปรียบเรื่องรูปแบบในการจู่โจม

ในแง่ของการป้องกัน ผมว่ามวยไทยก็ได้เปรียบกว่าอยู่ดี เพราะมวยไทยจะเอาแขนมากันก็ได้ จะยกขาขึ้นมากันก็ได้ หรือจะหลบการจู่โจมนั้นเลยก็ได้ แต่เทควันโดรู้สึกว่าจะให้หลบอย่างเดียว ห้ามเอาแขนกัน

แต่ถามว่าเทควันโดกระจอกไหม ในสายตาผมไม่คับ คนที่เล่นเทควันโดเก่งๆอาจจะสู้มวยไทยเก่งๆไม่ได้ แต่สู้คนทั่วไปได้แน่คับ และด้วยกติกาของเทควันโดที่ทำให้มีการปะทะกันไม่รุนแรงเหมือนมวยไทย ทำให้เทควันโดเข้าถึงคนทั่วไปได้ง่ายกว่ามวยไทยคับ โดยเฉพาะเด็กและผู้หญิงซึ่งร่างกายไม่แข็งแรงขนาดจะไปเล่นมวยไทยจริงๆจังๆได้

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    168
    ได้รับคำขอบคุณ: 857
    ต่อให้สายดำหัวหงอกจากบ้านมันด้วย ปรมาจารย์เลยยิ่งดี สุดยอดของสุดยอดเลยมา มา ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

มาเจอนักมวยลุมพิณีเรา ขอแค่นั้นเองนะ ท้าเลย ไอ่มวยเตะง่อย ๆ แบบนี้ ก็จะโดน """นักมวยไทย""" เป่ากระเด็นเป็นขนม

ไม่เข้าใจ จะมาหาความสำคัญของ """เทควันโด"""" === มันเป็นแค่ """มวยง่อย ๆ""" ทำไมครับ

มันเป็นแค่วิชาเตะโง่ ๆ ที่เลียบแบบ มวยไทย และ คาราเต้ แล้วไปโม้โง่ ๆ ว่าเป็นวิชาประจำชาติขี้โกง โม้ ๆ โง่ ๆ

แค่นั้นเอง จะไปสนใจทำไม
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย blacklotus55 : 5th November 2014 เมื่อ 23:36

กล่าวขอบคุณ
    445
    1
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kachanking อ่านกระทู้
    จากความเข้าใจของผมนะคับ (อาจมีผิดบ้าง)
    ถ้าเรามองในแง่ของศิลปะป้องกันตัว ศิลปะการต่อสู้ ไม่สนใจว่ามันคือกีฬา ผมมองว่ามวยไทยได้เปรียบกว่าคับ เพราะกติกาของมวยไทยในเรื่องของการออกอาวุธคือใช้ได้ทุกอย่าง หมัก ศอก ขา เข่า แต่ห้ามจู่โจมที่เป้า ห้ามดึงหู ห้ามกัด อะไรทำนองนี้ ในขณะที่เทควันโดอนุญาติให้ใช้ได้เฉพาะขาเท่านั้น แขนไม่ได้ ศอกไม่ได้ ทำให้เราเห็นได้ชัดๆแล้วคับว่าเทควันโดเสียเปรียบเรื่องรูปแบบในการจู่โจม

ในแง่ของการป้องกัน ผมว่ามวยไทยก็ได้เปรียบกว่าอยู่ดี เพราะมวยไทยจะเอาแขนมากันก็ได้ จะยกขาขึ้นมากันก็ได้ หรือจะหลบการจู่โจมนั้นเลยก็ได้ แต่เทควันโดรู้สึกว่าจะให้หลบอย่างเดียว ห้ามเอาแขนกัน

แต่ถามว่าเทควันโดกระจอกไหม ในสายตาผมไม่คับ คนที่เล่นเทควันโดเก่งๆอาจจะสู้มวยไทยเก่งๆไม่ได้ แต่สู้คนทั่วไปได้แน่คับ และด้วยกติกาของเทควันโดที่ทำให้มีการปะทะกันไม่รุนแรงเหมือนมวยไทย ทำให้เทควันโดเข้าถึงคนทั่วไปได้ง่ายกว่ามวยไทยคับ โดยเฉพาะเด็กและผู้หญิงซึ่งร่างกายไม่แข็งแรงขนาดจะไปเล่นมวยไทยจริงๆจังๆได้
    ขอเสริมหน่อย มวยไทยเตะเป้าได้ครับ เขามีสิ่งที่เรียกว่า "กระจับ" ไส่กันหลักการทำงานเหมือนหมวกกันน็อก

15. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    759
    ได้รับคำขอบคุณ: 88
    เทควันโดตามความจริงแล้วไม่ใช่เพื่อการต่อสู้ป้องกันตัวครับ เป็นการเรียนการเตะต่างหากครับ คล้ายๆเป็นพื้นฐานของการเตะเลยก็ว่าได้ คนที่เรียนเทควันโดได้สายดำจะรู้เลยครับว่าท่าเตะของเทควันโดมีหลักการ สวย และไม่ต้องใช้แรงมากในการออกแรง
    ถ้าไปเรียนการเตะกับมวยไทย มวยไทยจะใช้แรงมากเพราะเน้นการปล่อยแรงไปที่ขาทำให้เมื่อโดนคู่ต่อสู้ คู่ต่อสู้จะล้มแต่ขาของเราก็จะเจ็บมากตามครับ แต่เทคนิคของเทควันโด จะสอนเทคนิคการส่งแรงแล้วไม่ให้เท้าเจ็บเมื่อโดนคู่ต่อสูครับ เช่น การเก็บเท้า เป็นต้น
    ฉะนั้นแนะนำนะครับ ใครที่จะไปเรียนวิชาป้องกันมวยไทย คาราเต้ เป็นต้น แนะนำให้ฝึกเรียนเทควันโดก่อนครับ(ถึงแค่สายแดงก็พอครับ) แล้วค่อยไปฝึกเรียนศิลปะอย่างอื่น เพื่อที่จะได้รู้หลักการของการเตะครับ
    ปล.ทุกศิลปะมีเอกลักษณ์และประโยชน์ของมัน ขึ้นอยู่กับว่าเรามองวิธีการใช้ประโยชน์จากมันอย่างไรมากกว่า
    การร้องไห้ไม่ใช่แสดงความอ่อนแอแต่เป็นการแสดงให้เห็นว่าคุณนั้นได้เข้มแข็งขึ้นแล้ว

17. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,657

ผมก็ไม่รู้ เหมือนกัน อยู่แต่ละทักษะส่วนบุคคล แต่คลิปนี้ก็นานมากแล้ว ดูไปเขียมมมมมมไป
    "ชอบหันหลังกลับทุกครั้ง.. เมื่อตอนเวลาหันหลังหนีศัตรู"

123456
    กล่าวขอบคุณ
    900
    ได้รับคำขอบคุณ: 403
    ไม่รู้ดิแต่เทควันโดที่เห็นมันก็เป็นแค่กีฬา ไม่ก็แค่ออกกำลังกายไม่เคยเห็นรูปแบบเพื่อใช้ในการต่อสู้จริง แต่ก็นะ ไม่ว่าจะแขนงไหนอะ ผมว่ามันอยู่ที่ทักษะคนใช้มากกว่า ต่อให้พวกคุณว่าเทควันโดเป็นกีฬาง่อยๆ แต่เอาจริงๆมันเตะแรงและเร็วมากเลยนะครับ ถ้ามวยไทยเราคนๆนั้นทักษะไม่ดีพอนี่ก็อาจจะคอหักผมว่านะ แต่ก็อย่างว่าการต่อสู้มันไม่ได้มีเตะอย่างเดียวนี่เนอะ ถ้าเตะไม่ได้ก็คงง่อยแล้วละเทควันโด ถ้ายังไงก็ลองดูคลิปนี้ก่อนนะ
    เมื่อกี้ผิดอันครับ โทษที
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย คุณบอม : 6th November 2014 เมื่อ 00:23

กล่าวขอบคุณ
    445
    1
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kheammachart อ่านกระทู้
    เทควันโดตามความจริงแล้วไม่ใช่เพื่อการต่อสู้ป้องกันตัวครับ เป็นการเรียนการเตะต่างหากครับ คล้ายๆเป็นพื้นฐานของการเตะเลยก็ว่าได้ คนที่เรียนเทควันโดได้สายดำจะรู้เลยครับว่าท่าเตะของเทควันโดมีหลักการ สวย และไม่ต้องใช้แรงมากในการออกแรง
    ถ้าไปเรียนการเตะกับมวยไทย มวยไทยจะใช้แรงมากเพราะเน้นการปล่อยแรงไปที่ขาทำให้เมื่อโดนคู่ต่อสู้ คู่ต่อสู้จะล้มแต่ขาของเราก็จะเจ็บมากตามครับ แต่เทคนิคของเทควันโด จะสอนเทคนิคการส่งแรงแล้วไม่ให้เท้าเจ็บเมื่อโดนคู่ต่อสูครับ เช่น การเก็บเท้า เป็นต้น
    ฉะนั้นแนะนำนะครับ ใครที่จะไปเรียนวิชาป้องกันมวยไทย คาราเต้ เป็นต้น แนะนำให้ฝึกเรียนเทควันโดก่อนครับ(ถึงแค่สายแดงก็พอครับ) แล้วค่อยไปฝึกเรียนศิลปะอย่างอื่น เพื่อที่จะได้รู้หลักการของการเตะครับ
    ปล.ทุกศิลปะมีเอกลักษณ์และประโยชน์ของมัน ขึ้นอยู่กับว่าเรามองวิธีการใช้ประโยชน์จากมันอย่างไรมากกว่า
    ผมไม่แนะนำครับ ผมว่าคุณไม่เคยฝึกมวยไทยแนๆครับถึงพูดแบบนี้ เพราะคุณไม่รู้เลยว่าศิลปะการต่อสู้มีการแตะที่บ่งบอกถึงวิชานั้นๆ พูดง่ายๆคือการแตะของแต่และอย่างมันแตกต่างกันนะครับ

เช่นเทควันโดจะเตะแบบเก็บแขนเหวี่ยงเท้าเก็บเท้า ส่วนมวยไทยจะเตะแบบบิดสโพกฟาดขาและสบัดมือไม่เก็บเท้าทำให้เกิดความรุณแรงมากจนขึ้นแท่น "การแตะในท่ายืนที่รุนแรงทีสุดในโลก"

คุณไม่เคยฝึกมวยไทยคุณไม่รู้หลอกครับว่ามันต่างกันแค่ไหน

ปล.คนฝึกมวยไทยเขาเตะกระสอบทรายนะครับไม่ใชกระสอบผ้า ทำให้นักมวยไทยแตะแล้วขาไม่เจ็บครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ASSASSIN S : 6th November 2014 เมื่อ 00:35

21. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    759
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ASSASSIN S อ่านกระทู้
    ผมไม่แนะนำครับ ผมว่าคุณไม่เคยฝึกมวยไทยแนๆครับถึงพูดแบบนี้ เพราะคุณไม่รู้เลยว่าศิลปะการต่อสู้มีการแตะที่บ่งบอกถึงวิชานั้นๆ พูดง่ายๆคือการแตะของแต่และอย่างมันแตกต่างกันนะครับ

เช่นเทควันโดจะเตะแบบเก็บแขนเหวี่ยงเท้า ส่วนมวยไทยจะเตะแบบบิดสโพกฟาดขาและสบัดมือทำให้เกิดความรุณแรงมากจนขึ้นแท่น "การแตะในท่ายืนที่รุนแรงทีสุดในโลก"

คุณไม่เคยฝึกมวยไทยคุณไม่รู้หลอกครับว่ามันต่างกันแค่ไหน
    คุณเคยฝึกเทควันโดมั้ยครับ?
    ก็จริงน่ะครับที่มวยไทยได้แท่นนั้น แต่เทควันโดนั้นจะมุ่งเน้นสอนเทคนิคการเตะที่ไม่ค่อยเจ็บและส่งแรงได้ดี มวยไทยในการเตะจะเน้นส่งแรงมากกว่าเทควันโด แต่เทคนิคเทควันโดในด้านการเตะต่างๆของเขาจะดีกว่าครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย kheammachart : 6th November 2014 เมื่อ 00:41
    การร้องไห้ไม่ใช่แสดงความอ่อนแอแต่เป็นการแสดงให้เห็นว่าคุณนั้นได้เข้มแข็งขึ้นแล้ว

กล่าวขอบคุณ
    445
    1
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kheammachart อ่านกระทู้
    คุณเคยฝุกเทควันโดมั้ยครับ?
    เคยครับผมเคยฝึก เทควันโด มวยไทย bj่j มวยไทยไชยา มายไทยโคราช มวยไทยจตุลังคบาท นวอาวุธ ดาบ2มือผมก็ฝึกครับ

123456
    กล่าวขอบคุณ
    900
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ASSASSIN S อ่านกระทู้

เช่นเทควันโดจะเตะแบบเก็บแขนเหวี่ยงเท้าเก็บเท้า ส่วนมวยไทยจะเตะแบบบิดสโพกฟาดขาและสบัดมือไม่เก็บเท้าทำให้เกิดความรุณแรงมากจนขึ้นแท่น "การแตะในท่ายืนที่รุนแรงทีสุดในโลก"

ปล.คนฝึกมวยไทยเขาเตะกระสอบทรายนะครับไม่ใชกระสอบผ้า ทำให้นักมวยไทยแตะแล้วขาไม่เจ็บครับ
    ดูคลิปผมยัง เทควันโด เตะแรงกว่าครับ

กล่าวขอบคุณ
    445
    1
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ คุณบอม อ่านกระทู้
    ดูคลิปผมยัง เทควันโด เตะแรงกว่าครับ
    ในคลิปเขาก็อธิบายนิครับว่ามันอยู่ที่การฝกของคนแต่ทางเทคนิกแล้วการแต่แบบมวยไทยนั้นแรงกว่าจากการวิเคราะ

26. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

เอาล่ะ ออกทะเลกันได้!! เฮ
    กล่าวขอบคุณ
    156
    ได้รับคำขอบคุณ: 873
    เทควันโด มันเสียเปรียบอย่างอื่นอยู่แล้ว เพราะเน้นแต่เตะ แค่เรื่องจังหวะก็เสียเปรียบเขาแล้ว

จังหวะของเทคควันโด ต่อเนื่องสุดที่น่าจะเห็นผล น่าจะ 3 ครั้งได้ (เตะต่อเนื่อง) แล้วเตะแต่ละครั้ง คุณจับเวลาไปเลย กว่าเท้าจะลงพื้น ถ้าเตะวืดหรือโดนบล็อกได้ = โดนสวนหนัก โอกาศสูงเกินกว่า 50% แน่นอน
    ในขณะที่มวยไทย มวยปล้ำ กังฟู ไทเก็ก หรืออะไรก็ตามที่ใช้ส่วนบนของร่างกายเป็นเรื่องเป็นราวหน่อย จังหวะสั้นกว่าเห็นๆ แถมไม่ต้องยกแข้งขาให้การทรงตัวต่ำลงด้วย

จากที่เคยเล่นเทควันโด กับมวยสากลมา ผมว่าหมัดหลบยากกว่าเตะเห็นๆ แม้ว่าจะเสียเปรียบเรื่องระยะนิดหน่อย แต่ถ้าเตะผิดจังหวะ มันก็เป้านิ่งดีๆ นี่เอง ถ้าสู้กับคนที่เขาใช้มือใช้แขนได้ เตะสุ่มสี่สุ่มห้าไม่ได้หรอก ถามว่าทำไม ไปดูคลิปบัวขาวเอาก็ได้ ไอมุขจับขาได้ รอจังหวะ แล้วหมัดยัดหน้าเนี้ย มีกี่คลิปแล้ว
    ป.ล. มวยไทยอย่าถาม ผมไม่เคย แต่เรื่องตีกัน ได้เจอะเป็นระยะๆ แล้วแต่ดวง
    OPPAI~~MISSILE!!!

123456
    กล่าวขอบคุณ
    900
    ในคลิปเขาก็อธิบายนิครับว่ามันอยู่ที่การฝกของคนแต่ทางเทคนิกแล้วการแต่แบบมวยไทยนั้นแรงกว่าจากการวิเคราะ
    โทษครับ ผมกรอๆดูเอา เงิบเลยยยยยยยยย

กล่าวขอบคุณ
    759
    เดี๋ยวก่อนๆ ผมนึกว่าพูดเปรียบเทียบกันระหว่างการเตะของแต่ละศิลปะ

กล่าวขอบคุณ
    445
    1
    เดี๋ยวก่อนๆ ผมนึกว่าพูดเปรียบเทียบกันระหว่างการเตะของแต่ละศิลปะ
    ป่าวครับผมพูดถึงความคิดเห็นเรื่อง
    เทควันโดกระจอกจริงหรือ

เอาล่ะ ออกทะเลกันได้!! เฮ
    กล่าวขอบคุณ
    156
    ได้รับคำขอบคุณ: 873
    +++EDIT++++

ไหงมันขึ้นซ้ำได้หว่า
    OPPAI~~MISSILE!!!

กล่าวขอบคุณ
    759
    เคยครับผมเคยฝึก เทควันโด มวยไทย bj่j มวยไทยไชยา มายไทยโคราช มวยไทยจตุลังคบาท นวอาวุธ ดาบ2มือผมก็ฝึกครับ
    ผมเดาว่าคุณไม่ได้เรียนเทควันโดจริงจังเท่าไรสิน่ะครับ