ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

เลิกเล่นถาวร !! :D
    กล่าวขอบคุณ
    1,037
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,030

ขอถามหน่อยครับเกี่ยวกับเรื่องจอ

ผมสงสัยมานานล้ะครับว่า จอ LED กับ จอ LCD นี่มันแตกต่างกันยังไงเหรอครับถ้าใช้เป็นจอคอมเล่นเกมแบบไหน

จะดีกว่าครับ

- [ The Gang ] -
    กล่าวขอบคุณ
    2,192
    ได้รับคำขอบคุณ: 5,144
    LED คือจอ LCD ที่เปลี่ยนหลอดไฟ
    LCD ราคาถูก ค่าไฟแพง
    LED ราคาแพง ค่าไฟถูก

ปกติเดียวนี่ไม่ค่อยมี LCDแล้วครับ

Gunz
    กล่าวขอบคุณ
    595
    ได้รับคำขอบคุณ: 898
    จอLED จะมีหลอดLEDหลายๆดวง ทำให้แสดงสีภาพได้สดและสมจริงกว่า ถ้าอยากได้อรรถรสในการเล่นเกมหรือดูหนัง LED เป็นคำตอบที่ดีที่สุด

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    บางกะปิ - ลำสาลี
    กล่าวขอบคุณ
    173
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,008
    จอที่เราๆใช้กันมีอยู่แบบนี้นะ

1.LCD คือ จอภาพที่ใช้ผลึกของเหลวเป็นตัวสร้างสีขึ้นมาจากการจ่ายกระแสไฟเข้าไป แล้วใช้หลอด ฟลูออเรสเซ้นต์ (หลอดนีอนนตามบ้าน) เป็นตัวให้ความสว่าง ข้อเสียของมันคือ ภาคจ่ายไฟของหลอด ฟลูออเรสเซ้นต์ ชอบพังครับซ่อมทีเป็นพัน

จอ LCD จะมีหลอดนี้อยู่ 2-4 หลอด แล้วแต่รุ่น และ ขนาดของจอ (อยู่บริเวณ ขอบบน-ล่างจอ)

2.LED คือ จอภาพแบบ LCD ครับ แต่เปลี่ยนจากหลอด ฟลูออเรสเซ้นต์ เป็น หลอด LED แทน ข้อดัคือ ประหยัดไฟ+ บาง + เบา + ค่าคอนทราส(ค่าความต่างระหว่างสีดำ กับ ขาว ) ดีกว่า ดำก็เป็นดำ ไม่ใช่สีเทา

แต่ จอ LED ก็ยังคงไม่สามารถทำให้ดำสนิทได้อยู่ดีครับ เพราะว่าจอ LED ที่เราๆใช้กัน มีหลอด LED ให้ความสว่างอยู่บริเวณขอบจอเท่านั้น เรียกว่า edge-LED backlit เพราะว่า edge-LED ไม่สามารถหรี่แสงอย่างอิสระได้ครับ แต่ก็แลกมาด้วยราคาที่ถูกแสนจะถูก

ซึ่่งมีอีกแบบที่เรียกว่า Full LED ซึ่งจะมีหลอด LED เล็กๆ เรียงตัวกันอยู่ด้านหลัง ทำให้สามารถหรี่ และ เร่งแสงได้อย่างอิสระ (คือตรงใหนมันมึด ก็หรี่แสงลง ตรงใหนมันสว่าง ก็เร่งแสงขึ้น นั่นเอง) ดำ ก็จะ ดำได้สนิทขึ้น แต่ราคาก็แพงเอามากๆ

ตัวอย่าง EDGE-LED VS FULL LED

ที่จริงต้องเรียกจอ LED ว่า LCD-LED backlit ถึงจะถูกนะ อิอิ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Xgenza : 4th December 2011 เมื่อ 15:54
    AMD X6 1605T 4GHz # 880GMH-U3S3 #Team Xtreem 8G/2133# Gigabyte GTX 570

5. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

เลิกเล่นถาวร !! :D
    กล่าวขอบคุณ
    1,037
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,030
    ^

ความรู้แน่นดีจังเลยครับพี่