ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
ค้นหาข้อมูลใน jokergameth.com
หน้าแรก สั่งซื้อสินค้า
กระดานพูดคุย เกี่ยวกับเรา

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ สนับสนุนเว็บไซต์ Joker Pao Pao Joker Game Official Fanpage บล็อคสาวไฮโซ เล่นเกมแล้วได้เงิน ลงโฆษณา
ให้เช่า Colocation
บริจาค Bitcoin
ซาลาเปา JOKER
Jokergame Facebook
บล็อคสาวไฮโซ
จ้างให้เล่นเกม

♥ ϟƘƦƖןןΣx ♥
    577
    กล่าวขอบคุณ
    429
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,058
    Blog Entries
    2

Talking .:: โซนี่เฮ !! ศาลยกฟ้องถอดฟังก์ชัน "Other OS" บน PS3 ::.

.:: โซนี่เฮ !! ศาลยกฟ้องถอดฟังก์ชัน "Other OS" บน PS3 ::.

โซนี่ได้เฮ เมื่อศาลพิพากษายกฟ้องกรณีที่ ตัดฟังก์ชัน "Other OS" ออกจากเครื่องเพลย์สเตชัน 3 โดยศาลพิจารณาว่าเจ้าของเครื่องสามารถปฏิเสธการติดตั้งการอัพเดตเฟิร์มแวร์ 3.21 ได้ โดยที่เครื่องเพลย์สเตชัน 3 ยังทำงานทุกอย่างได้เต็มระบบไม่ว่าจะเป็นการใช้เป็นเครื่องคอนโซลที่เล่นเกมผ่านแผ่น หรือการใช้เป็นคอมพิวเตอร์ที่มีฟังก์ชันระบบปฏิบัติการอื่น

ย้อนกลับไปเมื่อวันที่ 1 เมษายน ปี 2010 โซนี่ได้ตัดฟังก์ชัน "Other OS" ออกจากเครื่องเพลย์สเตชัน 3 ปิดโอกาสในการติดตั้งระบบปฏิบัติการอื่นบนเครื่องเพลย์สเตชัน 3 โดยโซนี่ให้เหตุผลในการตัดฟังก์ชันดังกล่าวเนื่องจากต้องการให้ระบบมีความปลอดภัย

หลังจากการตัดฟังก์ชัน "Other OS" ได้ไม่นานเครื่องเพลย์สเตชัน 3 ก็ถูกเจลเบรค รวมถึงถูกแฮคเพลย์สเตชัน เน็ตเวิร์ค สูญหายเป็นมูลค่ากว่า 171 ล้านเหรียญสหรัฐและข้อมูลลูกค้าเพลย์สเตชัน เน็ตเวิร์คกว่าล้านแอคเคาท์ก็ยังถูกขโมยเอาข้อมูลส่วนตัวไป

ล่าสุดมีข่าวดีที่เกิดขึ้นกับทางโซนี่ เมื่อโซนี่จะไม่ต้องรับผิดชอบชดใช้ต่อเจ้าของเครื่องเพลย์สเตชัน 3 ผู้เสียหาย จากเหตุที่โซนี่อัพเฟิร์มแวร์เพื่อตัดฟังก์ชัน "Other OS" ออกจากเครื่องเพลย์สเตชัน 3 เมื่อสัปดาห์ที่แล้วศาลแคลิฟอร์เนียเหนือได้ตัดสินยกฟ้องคดีความที่เหลือทั้งหมดที่ฟ้องร้องต่อโซนี่ในกรณีที่โซนี่อัพเดตเฟิร์มแวร์ แล้วการอัพเดตที่ว่านี้ไปตัดฟังก์ชัน Other OS ออกจากเครื่องเพลย์สเตชัน 3

คดีความที่ฟ้องร้องต่อโซนี่เกิดขึ้นในช่วงปลายเดือนเมษายน ปี 2010 (อัพเดตเฟิร์มแวร์ตัดฟังก์ชัน "Other OS" ในช่วงต้นเดือนเมษายน) เอกสารฟ้องร้องระบุว่าโซนี่ทำผิดสัญญาซื้อขาย รวมถึงทำผิดข้อสัญญาในตัวผลิตภัณฑ์ และเป็นการกระทำที่ไม่ยุติธรรม จากการที่ตัดฟังก์ชัน Other OS ออกจากเครื่องเพลย์สเตชัน 3 ในการฟ้องร้องดังกล่าวมีการเรียกร้องให้บรรดาเจ้าของเครื่องเพลย์สเตชัน 3 ที่ซื้อเครื่องตั้งแต่วันที่ 17 พฤศจิกายน ปี 2006 จนถึงวันที่ 27 มีนาคม ปี 2010 เป็นโจทก์ร่วมฟ้องโซนี่

การตัดสินใจยกฟ้อง ยกประโยชน์ใหักับโซนี่ครั้งนี้ทางศาลได้มีการเปรียบเทียบเรื่องราวของฟังก์ชัน "Other OS" บนเครื่องเพลย์สเตชัน 3 กับคดีก่อนหน้านี้ของบริษัทรถยนต์โตโยตา ที่โตโยตาเคยออกมาโฆษณาว่ารถยนต์ไฮบริดจะสามารถขับเข้าไปใน recreational driving facility สถานที่สุดพิเศษที่สร้างขึ้นเพื่อการขับรถที่สนุกสนานได้ แต่แล้วในภายหลังทางโตโยตาออกกฏมาว่ารถยนต์ไฮบริดจะอนุญาติให้เข้าไปในสถานที่ดังกล่าวได้ก็ต่อเมื่อปิดฟังก์ชันแบตเตอรี่เสียก่อนซึ่งการปิดแบตเตอรี่ไปแต่ระบบไฮบริดก็ยังคงทำงานได้อย่างเต็มรูปแบบไม่มีปัญหาอะไร

กรณีดังกล่าวถูกนำมาเทียบโดยระบุว่า เจ้าของเครื่องเพลย์สเตชัน 3 สามารถปฏิเสธการติดตั้งการอัพเดตเฟิร์มแวร์ 3.21 ได้ โดยที่เครื่องเพลย์สเตชัน 3 ยังทำงานทุกอย่างได้เต็มระบบไม่ว่าจะเป็นการใช้เป็นเครื่องคอนโซลที่เล่นเกมผ่านแผ่น หรือการใช้เป็นคอมพิวเตอร์ที่มีฟังก์ชันระบบปฏิบัติการอื่น ส่วนในทางกฏหมายแล้วศาลเห็นว่าทางโจทก์ผู้ฟ้องไม่สามารถอ้างเหตุผล หรือมีทฤษฏีใดๆที่ฟังขึ้นว่าโซนี่ควรจะต้องรับผิดชอบชดเชยความเสียหายที่เกิดขึ้นจากการตัดฟังก์ชัน "Other OS"

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย JigsawHYHY : 14th December 2011 เมื่อ 18:52
    คุณได้ใช้ Email ปลอม ทำให้มีจดหมายแจ้งเตือนต่างๆ ตีกลับมาเป็นจำนวนมาก เป็นผลทำให้ระบบของเวปไซท์ทำงานหนักขึ้นโดยไม่จำเป็น จึงขอให้คุณเปลี่ยน Email ที่สามารถใช้งานได้จริง หากคุณยังเพิกเฉย จะทำการระงับการใช้งาน ID นี้โดยไม่แจ้งให้ทราบล่วงหน้า :joker

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    3,257
    ได้รับคำขอบคุณ: 11,422
    1
    ขอบคุณครับผม

มาวินมาแวะ มาวินมาแวะ ..
    กล่าวขอบคุณ
    675
    ได้รับคำขอบคุณ: 529
    อ่าว โทษครับผมว่าผมกดเข้า Jokergame นะ

ดันเข้า HI5 ซะงั้น ขออภัยครับ -*-

ปล.ประชด จขกท. แต่งเวอร์เกิน ฮ่าๆๆ

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ JigsawHYHY อ่านกระทู้

งั้นผมเลิกก็ได้ ~~ เบื่อเหมือนกัน
    เอ๋า ผมแซวพี่เล่นเฉยๆ แบบนี้ก็ดีแล้วไม่เหมือนใคร

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ JigsawHYHY อ่านกระทู้

ผมก็แซวเล่นเฉยๆ 55555 Haha

แซวตอนไหน ??
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย F-A-I-L : 14th December 2011 เมื่อ 18:43
    ถถถถถถ

4. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Shake well before drinkin
    กล่าวขอบคุณ
    306
    ได้รับคำขอบคุณ: 363
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ F-A-I-L อ่านกระทู้
    อ่าว โทษครับผมว่าผมกดเข้า Jokergame นะ

ดันเข้า HI5 ซะงั้น ขออภัยครับ -*-

ปล.ประชด จขกท. แต่งเวอร์เกิน ฮ่าๆๆ
    ฮาเลย ขำให้เขาหน่อยสิ ฮ่าๆ สีสันสวยงามครับ จขกท. ขอบคุณครับ
    INTEL core I3 540@3.88 CM V6GT M/B Asus P7P55D RAM 4GB Kingston HIS HD 6850 Raidmax rx-730

กล่าวขอบคุณ
    186
    ได้รับคำขอบคุณ: 274
    4
    ศาลก็คงเล่นเกมเหมือนกันนะ

!! Monster Energy !!
    กล่าวขอบคุณ
    612
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,479
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ F-A-I-L อ่านกระทู้

คิดเหมือนกันเลย 555

CBR

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    10
    ได้รับคำขอบคุณ: 18
    อ่านแล้วงงอะครับ

คือพอตัดระบบออกไปแล้วps3ก็มีระบบรักษาความปลอดภัยสูงขึ้นอะป่าว

กล่าวขอบคุณ
    206
    ได้รับคำขอบคุณ: 82
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Beach115599 อ่านกระทู้
    อ่านแล้วงงอะครับ

คือพอตัดระบบออกไปแล้วps3ก็มีระบบรักษาความปลอดภัยสูงขึ้นอะป่าว
    นั้นสิครับ มันเอาไว้ทำอะไร อ่าครับฟังก์ชัน "Other OS" เนื้ย
    Drrr:สงครามเเดนสนธยา

กล่าวขอบคุณ
    205
    ได้รับคำขอบคุณ: 373
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ title556 อ่านกระทู้
    นั้นสิครับ มันเอาไว้ทำอะไร อ่าครับฟังก์ชัน "Other OS" เนื้ย
    ก็ลง Windows ,Linux ใช้บน PS3 ได้น่ะครับ
    Intel i7 920 @3.20 GHZ. Rampage III Extreme RAM 6 GB AMD HD6950 2GB PSN:Linker1991

Tags for this Thread