ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ Sticker Line ออกใหม่ โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin Joker Game Official Fanpage
ให้เช่า Colocation
สติ๊กเกอร์ไลน์
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin
เฟสบุ๊คเพจ

Tanisorn :)
    กล่าวขอบคุณ
    944
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,273
    Blog Entries
    1

คุณเห็นอะไร ?

เช้าวันนึงในวันที่อากาศหนาวของเดือนมกราคม ที่สถานีรถไฟฟ้าใต้ดินที่เมืองวอชิงตัน ดีซี ในชั่วโมงเร่งด่วน ขณะที่ทุกคนรีบไปทำงาน มีชายคนหนึ่งวางสัมภาระลงและเริ่มเล่นไวโอลิน บทประพันธ์ของบาค เป็นเวลา 45นาที มีผู้คนผ่านไปมาประมาณ 1,100 คน

3 นาทีผ่านไปมีชายวัยกลางคนสังเกตุเห็นนักไวโอลิน เขาชะลอฝีเท้า และก็รีบเดินต่อไป

อีกนาทีนึงต่อมา เขาได้รับเงินดอลล่าร์แรก จากผู้หญิงคนนึงที่ให้เงินโดยไม่หยุดเดิน แล้วก็เลยจากไป

ไม่กี่นาทีต่อมาชายคนนึง เอนหลังพิงกำแพงดูการแสดงของนักไวโอลิน แต่ก็ไม่วายมองนาฬิกาแล้วก็ออกเดินต่อ

คนที่ตั้งใจดูมากที่สุด ดูจะเป็นเด็กน้อยอายุ 3 ขวบ แต่แม่ก็พยายามบังคับให้หนูน้อยเดินต่อ และดูเหมือนเด็กๆทุกคนก็จะชอบดู แต่โดนพ่อแม่ บังคับให้รีบเดินต่อเหมือนกัน

ตลอดระยะเวลาการแสดง 45 นาที มีเพียงคนที่หยุดดู และใช้เวลา มีคนให้เงินวณิพก 20 คน เป็นจำนวน 32ดอลล่าร์ เมื่อการแสดงจบลง ความเงียบงันก็เข้าแทนที่ ไม่มีใครรู้ว่าการแสดงจบแล้ว ไม่มีเสียงปรบมือ เหมือนไม่มีใครรับรู้เลยว่าเคยมีการแสดงเกิดขึ้น

ไม่มีใครรู้ว่านักไวโอลินคนนั้นคือ โจชัว เบล (Joshua Bell) หนึ่งในนักไวโอลินที่เก่งที่สุดในโลก เขาเลือกเล่นเพลงที่เป็นบทประพันธ์ที่ยากและไพเราะที่สุดบทหนึ่ง ด้วยไวโอลินราคากว่า 100ล้านบาท

2 วันก่อนหน้าที่เขาจะมาแสดงในรถไฟฟ้าใต้ดิน บัตรคอนเสิร์ตที่บอสตันของเขาขายเกลี้ยงในพริบตา ที่ราคาบัตรเฉลี่ยตกใบละ 3,500 บาท และเพลงที่เล่นวันนี้ก็เป็นเพลงเดียวกับในคอนเสิร์ตที่บอสตัน

นี่คือเรื่องจริงที่เป็นการทดลองของหนังสือพิมพ์ชื่อดัง The Washington Post เพื่อทดสอบ การรับรู้ การจัดลำดับความสำคัญ ของผู้คน คำถามที่ถูกตั้งขึ้นมาเพื่อทดสอบคือ: ในสภาพแวดล้อมทั่วไป ในช่วงเวลาที่ทุกคนรีบเร่ง เราเห็นความงามมั้ย? เราจะหยุดเพื่อชื่นชมสิ่งที่สวยงามหรือไม่ เราจะเห็นสิ่งมหัศจรรย์ในที่ๆเราไม่คาดคิดหรือไม่

หรืคำตอบของการทดลองนี้อาจจะเป็น:

ถ้าเราไม่มีเวลาหยุดเพื่อฟังนักดนตรีระดับโลก เล่นหนึ่งในบทประพันธ์เพลงที่ดีที่สุดในประวัติศาสตร์ จากเครื่องดนตรีชั้นเยี่ยมแล้วล่ะก็.. จะมีอีกซักกี่อย่างแล้วหนอในชีวิต..ที่เราได้พลาดไป

ชมวิดีโอการแสดงในวันนั้นของ Joshu Bell ที่นี่

เครดิต http://www.bbberry.net/webboard/viewthread.php?tid=7346

ซ้ำขออภัยครับ
    Be long to CFC

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 24 คนที่กล่าวขอบคุณ:

Avenged Svenfold
    กล่าวขอบคุณ
    597
    ได้รับคำขอบคุณ: 346
    คนเราบางครั้ง บอกว่าตัวเอง กูนี้แฟนพันธุ์แท้ของใครหลาย ๆ คน กูไปคอนเสิร์ตของเค้ามาหมดแล้ว
    รู้จัก หมดทุกวง ไม่ว่าใครก็ตาม แต่หารู้ไหมว่า บางคนปากพูดได้อย่างเดียว เล่นไม่ได้ ทำไม่ได้
    และที่ สำคัญ บางคนอาจจะยังไม่เข้าใจคำว่า ดนตรีอย่างแท้จริง !!! อีกอย่างผมไม่ชอบ คนที่เล่นดนตรีเพื่อความเท่

ผมอ่านแล้ว ก็รู้สึก ไม่ค่อยดีเท่าไหร่ ขนาดหนึ่งในนักไวโอลินที่เก่งที่สุดในโลก มาเล่นยังไม่ค่อยมีคนสนใจ
    AVENGED SEVENFOLD Album Fucking Nightmare

4. รายชื่อสมาชิกจำนวน 6 คนที่กล่าวขอบคุณ:

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    10
    ได้รับคำขอบคุณ 2
    เหอะๆ -*-
    " World Sky "

MARVEL.COM
    กล่าวขอบคุณ
    1,123
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,510
    1
    ก็นะ ยิ่งเป็นสถานี่รถไฟใต้ดิน แถมประกอบด้วยยุคที่เปลี่ยนไปของแนวเพลงที่ฮิตกัน+กับเวลาที่เป็นเงินเป็นทอง ถ้าผมอยู่ในคลิปก้คงเดินผ่านเช่นกัน

ราชันชุดขาว~!!
    กล่าวขอบคุณ
    4,122
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,498
    ลึกซึ้ง!!!

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    134
    ได้รับคำขอบคุณ: 100
    ก็เหมือนดาราบ้านเรานั่นแหละ ที่มันมีรายการๆนึงที่ให้ดาราปลอมตัวแล้วไปยืนเปิดหมวก
    แรกๆก็ไม่มีใครมาสนใจเหมือนกัน อย่างมากก็แค่ให้เงินแล้วเดินจากไป แล้วพอหลังๆพิธีกรโผล่ออกมาเท่านั้นแหละ
    คนก็แห่มามุงกัน แล้วก็เปิดเผยว่านี่คือดารา เท่านั้นแหละคนมุงเป็นร้อย

มันต่างกันครับ
    ทำตัวให้มีค่า ดีกว่าทำหน้าตาให้ดูดี

เชียงใหม่ All Zone
    กล่าวขอบคุณ
    1,828
    ได้รับคำขอบคุณ: 766
    อืม...สง ใส เราจะ พลาด อาไร ไปเยอะ

กล่าวขอบคุณ
    708
    ได้รับคำขอบคุณ: 517
    1
    เพราะคนมักมองภายนอก......

~ Dead Memmories^ >O<"
    บอร์ด[ Liverpool,Metal ]>O<"
    กล่าวขอบคุณ
    1,487
    ได้รับคำขอบคุณ: 449
    เธอพลากซะแล้ว คุณน้องงงงง

สาธารณรัฐประประชาธิปไตยประชาชนคนกาม
    กล่าวขอบคุณ
    1,907
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,835
    2
    มีสาวเสื้อดำจำได้และดูจนจบอยู่แค่คนเดียว
    แถมสาวเสื้อดำเคยไปดูคอนเสิร์ตไวโอลินของหมอนี้มาแล้วอีกตะหาก(แฟนเพลงนั้นเอง)

สาวเสื้อดำ - ฉันเคยดูคุณที่หอสมุดแห่งชาติ มันตื่นเต้นตื่นตามากเลย คุณมาทำอะไรในวอชิงตัน
    ไวโอลิน - ขอบคุณ(ที่ดูกุเล่นไม่มีใครดูเล้ยT_T)

ปล.คลิปเก่ามาก
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย chanwitpop : 5th March 2012 เมื่อ 16:49

13. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

CrockStudio
    กล่าวขอบคุณ
    1,485
    ได้รับคำขอบคุณ: 382
    เทพโครตครับ

นี่หละโลกที่แท้จริง

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    อู่เล็กๆเด็กๆทำ
    กล่าวขอบคุณ
    1,395
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,569
    ลองกลับไปคิดดูใหม่นะ 5555 เห็นคนดูแค่ 2คน คนให้ 10กว่า ๆผมจะยืนดูสัก2นาทีแล้วเอาตังให้แล้วเดินจากไป

Ubonratchathani,Thailand
    กล่าวขอบคุณ
    1,441
    ได้รับคำขอบคุณ: 57
    ลึกซึ้ง.... (จะลงมาโพสต์เพิ่งจะเห็นว่ามีคนใช้คำเดียวกับเราด้วย นายน่ะ ท่าทางจะใจตรงกับเรานะ อิอิ)

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    239
    ได้รับคำขอบคุณ: 586
    เหตุการณ์ครั้งนี้สอนให้รู้ว่า จะทำอะไรก็ควรทำให้ถูกที่ถูกเวลา ก็เขาดันไปเล่นดนตรีในชั่วโมงเร่งด่วนของแต่ละคนนี่นา

กล่าวขอบคุณ
    35
    ได้รับคำขอบคุณ: 83
    ฝรั่งมีการทดลองอะไรแปลกๆกับมนุษย์เสมอซึ่งครั้งนี้ก็เห็นได้ว่ามนุษย์สนใจตัวเองมากเกินไป จนบางครั้งอาจพลาดสิ่งดีๆที่อยู่ข้างทางไปได้อย่างไม่มีวันทวงคืนกลับมา

ปล.เป็นผมก็ขอหยุดฟังซักแปปเพราะเพลงเพราะจิงๆ แต่ธุระตัวเองก็ต้องไปทำอ่ะนะ ทำไงได้ล่ะครับ
    http://www.goodtogifts.com ร้านกิ๊ฟช็อป ของขวัญให้เพื่อน ของขวัญแปลกๆ