ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

?
    กล่าวขอบคุณ
    218
    ได้รับคำขอบคุณ: 15,182

ชีวิตอมตะไม่มีวันตายมีอยูจริงบนโลก เบี้ยวๆ ฟอนเฟะ ใบนี้

Never die ไม่มีวันตาย หรือ ชีวิตอมตะ คือสิ่งที่ เหล่าราชันย์ ไม่ว่าจะเป็น นโปเลียน ฮิตเลอร์ เจงกีสข่าน ฯลฯ ต่างทุ่มเทแสวงหาให้ได้มาซึ่งชีวิตอมตะ แต่ก็ไม่มีใครสามารถหนีพ้น แก่ชราและ ความตาย

หากถามว่าใครต้องการจะมีชีวิตที่เป็นอมตะ ไม่มีวันแก่และตายบ้าง คงไม่มีใครปฏิเสธ
    สิ่งนี้มีอยู่จริงแล้วบนโลก ใบนี้ แต่สิ่งนี้ไม่ใช่มนุษย์ แต่เป็นสิ่งมีชวิตอาศัยอยู่ ในน้ำขนาดเล็ก

สิ่งมีชีวิตแรก

เจ้าแมงกะพรุน ที่มีชื่อทางวิทยาศาสตร์ว่า Turritopsis nutricula

Turritopsis nutricula

ใครจะเชื่อว่าจะมีสัตว์แปลก ที่ มีชีวิตอมตะ จะเป็นเพียงแมงกะพรุนตัวเล็กๆ ขนาดเพียง 4 - 5 มิลลิเมตร
    แมงกะพรุน นี้มีชื่อทางวิทยาศาสตร์ว่า Turritopsis nutricula

โดยทั่วไปแมงกะพรุน จะตายเมื่อ แพร่พันธุ์ แต่แมงกะพรุน Turritopsis หลังจากขยายพันธุ์ มันสามารถย้อนวงจรชีวิต กับ สู่ วัยเด็กอีกครั้ง ซ้ำแล้วซ้ำเล่า ไม่มีวันจบสิ้น

Turritopsis nutricula ตัวเต็มวัย

ซึ่งทำให้ในทางทฤษฎี มันจะไม่มีวันแก่ตาย แต่ในความเป็นจริง แมงกะพรุน Turritopsis อาจจะป่วยตาย หรือถูกกินจากสัตว์อื่น

ซึ่งการค้นพบนี้ทำให้นักวิทยาศาสตร์ สนใจศึกษาพวกมัน เพื่อไขปริศนานี้
    ซึ่งรางวัลที่จะได้รับคือ ชีวิตอมตะ

สิ่งมีชีวิตถัดมา

เจ้าหนอนตัวแบน Schmidtea mediterranea

Schmidtea mediterranea

นักวิทยาศาสตร์ก็ค้นพบ หนอนอมตะอีก 1 สายพันธุ์ มันเจ๋งกว่าแมงกะพรุนอมตะ ด้วยพลังชีวิตที่แทบจะเรียกว่าสับเป็นชิ้นพวกมันก็ไม่ตาย แถมแต่ละชิ้นยังกำเนิดใหม่ได้อีก

หนอนอมตะพวกนี้เป็น หนอนตัวแบน(Flat worn)มีชื่อว่า Schmidtea mediterranea อาศัยอยู่ใต้ก้อนหินในสระน้ำ พวกมันมีสมองแบบพื้นๆที่มีลักษณะเป็นเซลล์ประสาทหนาแน่น(concentration of nerve cells)
    พวกมันสืบพันธุ์โดยไม่อาศัยเพศ โดยใช้การแบ่งตัว

หนอนอมตะพวกนี้มีความสามารถที่เราเรียกกันว่าเป็นอมตะ คือไม่รู้จักแก่ ไม่รู้จักชรา ที่คาดว่าเป็นผลมาจากพวกมันมีเซลล์ต้นกำเนิด(Stem cell)กระจายอยู่ทั่วร่างกาย

นอกจากไม่รู้จักแก่ ไม่รู้จักชราพวกมันยังเรียกว่า ฆ่าไม่ตาย จากความเสียหายทางกายภาพ เมื่อนักวิจัยหั่นมันออกเป็น 2 ท่อน ท่อนบนก็จะงอกหางใหม่ออกมา ส่วนท่อนล่างก็จะงอกหัวใหม่ออกมา นักวิจัยเคยหั่นพวกมันได้สูงสุดถึง 20 ท่อนโดยไม่ตาย

งานวิจัยนี้เป็นผลงานของมหาวิทยาลัยนอตติงแฮม(Nottingham University) โดยขณะนี้นักวิจัยได้สร้างฝูงหนอนอมตะกว่า 20,000 ตัว จากหนอนเพียงตัวเดียวในช่วงแรก พวกมันไม่มีการแสดงออกถึงร่องรอยแห่งวัย นักวิจัยมั่นใจว่าพวกมันจะสามารถมีชีวิตเป็นอมตะได้ถ้าไม่มีการแบ่งตัว หรือเจ็บป่วยจากโรค
    จากการเฝ้าดูเป็นเวลา 4 ปี พบว่าตัวที่มีอายุยืนที่สุดสามารถมีอายุได้เกือบปี ก่อนที่จะติดเชื้อตาย แต่โดยทั่วไปพวกมันมีอายุประมาณ 2-3 วัน

ทีมวิจัย Dr Aziz Aboobaker กล่าวว่า มันอาจจะนำเราสู่แนวทางอันฝืนธรรมชาติ ที่จะช่วยเราพัฒนาวิธีการรักษาให้มนุษย์สามารถอายุยืนขึ้น และสุขภาพดีขึ้น

โดยทีมวิจัยคาดว่า กุญแจของความลับ ของหนอนอมตะนี้อยู่ที่ เทโลเมียร์(Telomerase คือ ส่วนปลายของด DNA) โดยทั่วไปของสัตว์ที่มีอายุสั้น เซลล์จะหยุดการแบ่งตัว และสร้างใหม่

เมื่อไม่มีเซลล์ใหม่มาทดแทนเซลล์เก่าที่เสื่อมไปร่างกายก็จะทรุดโทรมแสดงออก มาเป็นความชรา แต่ใน หนอนอมตะ เทโลเมียร์ จะไม่เสื่อมทำให้เซลล์สามารถแบ่งตัวได้ตลอด เป็นผลให้ไม่ปรากฏร่องรอยแห่งความชราปรากฏขึ้น

ภาพนี้จะแสดงให้เห็นว่าเมื่อตัวหนอนอมตะตัดเหลือแต่ท่อนหาง จะเห็นว่ามันจะค่อยๆงอกส่วนหัวออกมา จะสังเกตเห็นจุดดำเล็กๆสองจุดนั้นคือตาของพวกมัน

แต่ช้าก่อน....

ไม่ต้องเล่นแร่แปรธาตุ ไม่ต้องบุกป่าผ่าดงเพื่อค้นหาสิ่งมีชวิต เหล่านี้ หรือ บ่อน้ำอัมฤทธิ์

ไม่ต้องค้นหาจอกศักดิ์สิทธิ์กันอีกต่อไป เมื่อ ยาอายุวัฒนะ นั้นอยู่ในร่างกายของเราทุกคนนั้นเอง

อีกฝันอันยิ่งใหญ่ของมนุษย์ ก็คือการมีชีวิตอันเป็นอมตะ แต่ก็ยังไม่มีใครที่หลุดพ้นจาก เกิด แก่ เจ็บ ตาย ไปได้แม้แต่คนเดียว แต่ วิทยาศาสตร์กำลังจะเปลี่ยนมันไปตลอดกาล เมื่อ.......

ทีมนักวิจัย ที่นำโดย ด็อกเตอร์บิลล์ แอนดริวส์(Bill Andrews) จากเนวาดา(Nevada)
    ผู้ก่อตั้ง Sierra Sciences(ชื่อบริษัทไบโอเทคโนโลยี) ที่สร้างชื่อขึ้นจากการค้นพบ เทโลเมอเรส (Telomerase)

เทโลเมอเรส คือ เอนไซค์(Enzyme) ที่ทำหน้าที่สร้างส่วนปลายของ ดีเอ็นเอ(DNA) ที่แสดงให้เห็นว่ามีผลต่อการขบวนการชรา ในสิ่งมีชีวิต

โดยนักวิทยาศาสตร์เชื่อว่า ความชรา นั้นเป็นผลมาจาก เทโลเมอเรสในยีนที่ลดน้อยลงเรื่อยเมื่อเราอายุมากขึ้น

ภายในเซลล์จะมี ดีเอ็นเอ(DNA) และอาร์เอ็นเอ(RNA) เป็นพื้นฐานของเซลล์
    โดยอาร์เอ็นเอเป็นพวกโปรทีน และไขมัน ที่เมื่อเสือมสลายไปสามารถหามาทดแทนได้
    ในทางตรงกันข้ามดีเอ็นเอนั้นไม่สามารถหามาทดแทนได้ทำได้แต่การซ่อมแซมส่วนที่สึกหรอไป

ทำให้สิ่งมีชีวิตที่มีความสามารถในการซ่อมแซมดีเอ็นเอได้ดี จะแก่ชราช้า เมื่อเซลล์ที่มีดีเอ็นเอที่ชำรุดทรุดโทรมมาก มันก็จะแสดงออกมาในรูปของความชรา

ด็อกเตอร์บิลล์ แอนดริวส์ จึงค้นหาวิธีทางการที่เซลล์สร้างเทโลเมอเรส และวิธีการในการป้องกันให้เทโลเมอเรสเสื่อมสลาย

โดยการค้นพบล่าสุดที่ได้มีการนำเสนอเมื่อเดือนสิงหาคม 2011 ในงานประชุมทางวิชาการในแคมบริดจ์ ว่ามีสสารที่แตกต่างกันเกือบ 40 ชนิดที่สามารถใช้ในการสร้าง เทโลเมอเรส

แต่มันก็ยังเร็วไปที่จะนำเทคโนโลยีนี้มาใช้กับ มนุษย์ แต่มันกับง่ายมากที่จะนำมาใช้กับสัตว์เลี้ยง
    ที่ไม่มีกฎระเบียบควบคุมที่เข้มงวด มันจึงถึงนำมาผสมในอาหารสัตว์ เพื่อเป็นการชลอความชรา

(ต่อไปคุณอาจจะเลี้ยง สุนัขแค่ตัวเดียว ไปจนคุณแก่ตายเลยก็ได้ เมื่อพวกมันได้กินอาหารสูตรเทโลเมอเรส)

ที่มา

http://wowboom.blogspot.com/2010/03/...nutricula.html
    http://wowboom.blogspot.com/2012/02/...iterranea.html
    http://wowboom.blogspot.com/2011/07/telomerase.html

.:: NetHack ::.
    กล่าวขอบคุณ
    497
    ได้รับคำขอบคุณ: 375
    อยู่ไปทำไม ถ้าอยู่ไปแล้ว รกโลก

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Bumblebee อ่านกระทู้
    ก็อย่าทำตัวให้รกโลก สิครับ ลองหัดทำความดีดูบ้าง
    คนดีๆ มีน้อยครับ สมัยนี้น่ะ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย maxonline17 : 3rd April 2012 เมื่อ 21:43
    Steam : Blackwolf

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    10,948
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,350
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ maxonline17 อ่านกระทู้
    อยู่ไปทำไม ถ้าอยู่ไปแล้ว รกโลก
    ก็อย่าทำตัวให้รกโลก สิครับ ลองหัดทำความดีดูบ้าง

4. รายชื่อสมาชิกจำนวน 14 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    699
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,406
    Blog Entries
    1
    เดี๋ยวคนก็ล้นโลกหมดหรอก
    []New Center Oishinamacha [กรุ] คลังภาพสไตล์ OISHI []
    ช่วงนี้คนเล่นไม่ใช่ Oishi นะครับ เป็น MR.GAME เขายืมไอดีผมมาเล่น ผมจะไม่อยู่สักพักนะครับ

The Joker
    กล่าวขอบคุณ
    5,717
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,647
    ถ้าทำได้ ก็ดีเหมือนกัน อมตะเนี่ย

ถ้าถึงเวลาตาย ยังไงมันก็จะตาย

กล่าวขอบคุณ
    421
    ได้รับคำขอบคุณ: 520
    นึกว่าจะเกี่ยวกับ Illuminati ซะอีก 55+

8. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

บากะ บาก้าาา~
    กล่าวขอบคุณ
    68
    ได้รับคำขอบคุณ: 47
    ร่างกายอมตะ แต่มันก็โทรมเรื่อยๆอยู่แล้วเผลอๆ จิตใจอาจจะไปก่อนก็ได้ // เพ้อหนักหาหมอด่วน

กล่าวขอบคุณ
    14
    ได้รับคำขอบคุณ: 118
    เคยมีชายคนหนึ่งเคยพูดไว้ว่า"จะไม่มีใครได้เป็นอมตะ ถ้าหากยังคนต้องตายอยู่ข้างถนน"

11. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    30
    ได้รับคำขอบคุณ: 33
    ดูหัวข้อสิ เหมือน จขกท ไม่อยากอยู่บนโลกเอาซะเลย = =

Bayou Country
    New Orleans, LA, United States
    กล่าวขอบคุณ
    4,555
    ได้รับคำขอบคุณ: 8,950
    ส่วนตัวผมอยากให้เป็นแบบ Intime อ่ะ มีเวลาก็อยู่รอด ไม่มีเวลาก็ตาย

14. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

Nothing
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,050
    ดีเหมือนกัน ผมอยากไปเป็นร้อยๆ พันๆ หมื่นๆ ปี ผมอยากเห็นโลกอนาคตจะเป็นอย่างที่ผมฝันไปหรือดูในหนังหรือป่าว หุหุ

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    1,102
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,439
    อมตะที่แท้จริงมีสิ่งเดียว ชื่อ นิพพาน

ตราบใดที่ยังมี ขันธ์ 5 ประกอบขึ้น ความไม่เที่ยงย่อมมี
    คนที่เก่งที่และฉลาดที่สุดในจักรวาลได้ปล่าวไว้แล้วว่า ทุกสิ่ง เสื่อมสลาย เคลื่อตัวไปสู่จุดสลายทั้งสิ้น

ไม่ต้องสงสัยเลย อมตะไม่มีหรอกครับ ในโลกสมมุติ ไม่มีทาง
    วิจัยกันไปให้ตายก็ไม่ประสบความสำเร็จ หากมีความอมตะเป็นเป้าหมาย

อากินจางงง..!!!
    ร้านสารพัดรับจ้างกินจัง(ทำได้ทุกอย่างแต่หมู่นี้ทำแล้วไม่เห็นจะได้ตัง??)
    กล่าวขอบคุณ
    128
    ได้รับคำขอบคุณ: 868
    ความไม่ตายยย มันก็ดีน่ะครับบ แต่สังคมน่ะสิที่จะทำให้อายุเราสั้นลง

DEVGRU
    Denver , Colorado
    กล่าวขอบคุณ
    1,577
    ได้รับคำขอบคุณ: 999
    มันก็น่าจะมีโอกาสทำได้นะ
    แล้วคนมันล้นโลกหรือป่าวเนี่ย ทรัพยากรธรรมชาติก็ลดน้อยลงทุกที อาจจะต้องย้ายอาณานิคมไปดาวแพนดอรา

Kill Me Baby
    กล่าวขอบคุณ
    11,069
    ได้รับคำขอบคุณ: 940
    ผมเคยมีชีวิตอมตะ ครับ ตอนแรกผมคิดว่ามันเป็นสิ่งที่ดี แต่จริงๆแล้วไม่เลย ครั้งนึงผมเคยมีคนรักในเวลานั้นผมอายุ 18 ปี เธออายุ 17ปี
    เราคบกันมาพักนึงแล้ว วันเวลาผ่านไป เราคบกันมาได้ หลายปี เธออายุ 20ปี แต่ผมยังคงอายุ 18 ปี เราสองคนรักกันมาก เหมือนคู่ ที่ฟ้าส่งมาเกิดเลยทีเดียว

จนถึงวันเกิดเธอ วันที่ 28 ตุลาคม ผมขอเธอแต่งงาน เธอตอบตกลง งานแต่งนั้นยิ่งใหญ่มาก เธอยิ่งหลงรักผมเข้าไปใหญ่ คิดแล้วก็หน้าแดง *0*
    เราเป็นสามี ภรรยากัน มา ทั้งชีวิต ไม่เคยถกเถียงกัน รักกันคงเดิม เวลานั้นเธออายุ 40 ปี แต่ผมยังคงอายุ 18 ปี เธอแก่ลงมาก แต่ผมก็ยังรักเธอ

เวลาผ่านไปเธอยิ่งแก่ลงไปเรื่อยๆ ผมก็ยังคงเดิม จนวันสุดท้าย เธอถามผมว่า "ถ้าเกิดฉันตายเราจะยังรักกันอยู่ไหม" ผมบอกสัญญาไปว่า " ผมจะตามคุณไปและชาติหน้าเราคงได้คู่กันอีก "

จนถึงเวลา 23:30 ในวันนั้น จู่ๆเธอก็วูบลง ผมแทบช๊อคเมื่อรู้ว่าเธอจากไปแล้ว เธอเสียชีวิต เมื่ออายุ 87 ปี โดยที่ผมยังคงอายุ 18 ปีเหมือนเดิม ผมรักเธอมาก เธอคือคนที่ใช่

เธอคือคนที่รอมาทั้งชีวิต เธอจากไปแล้ว ผมไม่อาจทำตามสัญญา ที่ให้ไว้ได้ เพราะผมไม่มีวันตาย ผมคงต้องดูคนที่ ผมรักจากไป ทีละคน ทีละคน ผมไม่มีทางได้ไปหาพวกเขาเลย

V
    V
    V
    V

โทษทีแต่งไม่ซึ้ง แต่ถ้าคนที่ไม่มีวันตาย คงต้องเจอเรื่องแบบนี้สักวันแน่

ดังนั้นผมขอตายดีกว่า 5555+
    ชีวิตผมรายล้อมไปด้วยกำลังใจและคำคมรอบกาย แต่สิ่งเหล่านั้น ไม่เคยผลักดันให้ผม "ต่อสู้" ได้เลย

กล่าวขอบคุณ
    26
    ได้รับคำขอบคุณ: 789
    ถ้ามนุษย์เป็นอมตะได้ ปานนี้นักวิทยศาสต์เก่งๆคงจะอยู่ช่วยสร้าง เทคโนโลยีได้อีกหลากหลาย รวมไปถึงการเดินทางอวกาศ
    มนุษย์ที่เป็นอยู่ได้ทุกวันนี้คือมีการสอนจากรุ่นหนึ่งไปสู่รุ่นหนึ่ง โดยอาจบอกปากต่อปากหรือจดบันทึกเพื่อให้คนรุ่นหลังมาสืบต่อ มนุษย์ถึงได้มีเทคโนโลยี และความเป็นอยู่ที่ดีกว่า สัตว์ทั่วไป ที่ไม่มีการจดบันทึกหรือภาษา ที่ใช้สื่อสารกันเมื่อได้ความรู้และก็ตายหายไป

ถ้าเป็นอมตะ เราคงจะไม่ต้องมองดูคนที่รักต้องแก่ชราตายจากเราไป ถ้าเราเป็นอมตะคนเดียว มันคงเศร้าที่ต้องคอยเห็นคนรอบตัวตายไปทีละคน เราคงอยากจะแบ่งพลังไปให้คนที่เรารักเป็น อมตะด้วยถ้าทำได้

21. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ความรักที่เธอเคยมีให้ฉันนั้นได้หมดลงไปแล้ว ไม่มีแม้คุณค่าที่จะเดินเคียงคู่เธออีกต่อไป
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,018
    1
    กินลูกซองไหม ยังไงก็ตาย =___________=,

ใจร้ายชอบถากถาง
    กล่าวขอบคุณ
    58
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,185
    1
    อ่านไปแล้วนึกถึงหนังเรื่อง In Time เลย แฮะ

แต่สำหรับผมนะ
    ไม่มีสิ่งใดจีรังและยังยืน ทุกสิ่งมีเกิดก็ย่อมมีดับ

ถึงสิ่งเหล่านั้นจะเป็นอมตะมันก็ต้องมี่สักวันที่ถึงคราวดับสูญ

24. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    1,102
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,439
    เรากล่าวว่า การเกิดขึ้นโดยปราศจากความเสื่อมสิ้นไปนั้นไ่ม่มีเลย อานนท์..

ชอบปล้ำกระทู้
    กล่าวขอบคุณ
    146
    ได้รับคำขอบคุณ: 583
    เซ็งแย่เลย
    ชีวิตอมตะ