ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    282
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,736

[แชร์ความเห็น]คุณมีความคิดเห็นอย่างไรกับค่ายเพลงในไทย

ตามนั้นเลยครับ คุณมีความคิดเห็นอย่างไรกับค่ายเพลงในประเทศนี้ รวมถึงสื่อต่างๆที่เป็นกระบอกเสียงให้ค่ายเพลงเหล่านั้น ทั้งวิทยุ และ โทรทัศน์

กล่าวขอบคุณ
    33
    ได้รับคำขอบคุณ: 197
    Blog Entries
    1
    ค่ายเพลงหรอ อืม เป็นเพลงที่เป็นภาษาไทยครับ ถุ๊ย !!
    ก็ ไม่รู้สิ สำหรับผม ฟังได้ก็ฟัง ไม่ได้เรื่องก็ไม่ฟัง หรือไม่ฟังเลย 555+

กล่าวขอบคุณ
    41
    ได้รับคำขอบคุณ: 100
    ฟังพวก indy หรือ พวกร้อง cover บางคนยังเพราะกว่าเลยคับ

4. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

คิดถึงวันวาน
    กล่าวขอบคุณ
    870
    ได้รับคำขอบคุณ: 500
    ตามกระแสครับ

Fluorescent Adolescent
    กล่าวขอบคุณ
    213
    ได้รับคำขอบคุณ: 926
    ผมแนะนำ Smallroom แล้วจะติดใจ

7. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

You are .......!
    กล่าวขอบคุณ
    48
    ได้รับคำขอบคุณ: 233
    ตีกรอบจนเกินไป ไม่กล้าเสี่ยงสวนกระแส แต่เข้าใจเพราะเป็นธุรกิจ

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นก็ขึ้นก็กับรสนิยมคนฟังเป็นส่วนหนึ่ง

ps.จริงๆเคยอยากเขียนเป็นบทความในเรื่องค่ายเพลงในประเทศไทย แต่ขี้เกียจพิมพ์

9. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    ĦΣΛVИ MΣTΛLZOИΣ
    กล่าวขอบคุณ
    575
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,660
    ทำอะไรก็ช้าหมด แล้วเห็นอยู่แนวเดียว Pop อย่างเดียวเลย แต่ให้ฟังผมฟัง เพลงญี่ปุ่นยังดีกว่าสักอีกนะ ค่ายเพลงนี้ไม่ต้องพูดถึงเลยโคตรของโคตรเยอะไล่ไม่หมด แล้วแนวเพลงของเขาโคตรของโคตรเยอะอีก ไทยสู้เขาไม่ได้หรอก ขนาดตลาดเพลงของเขาเหมือนกับเราแต่กับ(เป็นแบบปิดประเทศฟังเฉพาะในประเทศไม่เน้นขาย หรือก็ คือ ไม่ทำเวอร์ชั่นอื่นที่ไม่ใช่ภาษาอื่น ยกเว้น วง/ศิลปิน บางกลุ่มที่เป็นระดับโลกหรือโกอินเตอร์จะมีการทำ Ver. Eng. อยู่) โดนใจไปทั่วโลก ไม่ต่างจากพวกตลาดทางฝั่งอเมริกาเลย แล้วยังไปบุกตลาดเพลงทางฝั่งยุโรปได้อีก แค่คิดก็รู้แล้วว่าตลาดเพลงไทยจะสู้อะไรได้ มีแค่ pop อย่างเดียว แต่พวกค่ายใต้ดินยังคงเป็นเหมือนเดิมไม่มีเปลียน แล้คล้ายยังพวกตลาดเพลงใหญ่ในหลายประเทศเลย

ปล. พวกตลาดเพลงทั่วโลกเป็นตลาดแบบปิด แต่ด้วยภาษาที่เป็นภาษาอังกฤษที่เป็นภาษากลางที่ทั่วโลกใช้กัน เลยสามารถขายได้ไปทั่วโลก แต่ยกเว้นบางประเทศ เช่น เกาหลีจะเห็นได้จากการขายเพลงในเวอร์ชั่นต่าง(แต่ไม่เห็นจะดังในแถบอเมริกาสักนิด แล้วคนฟังก็แค่บางกลุ่มที่มีเชื่อสายเอเชียเท่านั้น) ซึ่งเป็นตลาดเพลงแบบเปิด

เพลงนี้ใครรู้บางว่าทำไม วงรุ่นหลังชอบมาขึ้นเป็น into หรือ cover กันใครรู้บอกที

ยกตัวอย่างเช่น

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย SemIFaIL : 20th April 2012 เมื่อ 10:35

11. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

SHIRO YOKIO
    [JKG and SKR ] ราชมังกีฬา สถานที่ศักดิ์ ห้องสมุด
    กล่าวขอบคุณ
    475
    ได้รับคำขอบคุณ: 9,576
    5
    ความรู้สึก ฟังไม่รู้เรื่อง ส่วนใหญ่

13. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    17
    ผมว่าค่ายเพลงใหญ่ๆ ในเมืองไทย นี้ใจแคบนะ เห็นแก่ตัวมากไป ทำดนตรีให้กลายเป็น ธุระกิจ มากกว่าศิลปะ

รับศิลปินเข้ามา แล้วบังคับให้ศิลปินทำตามความต้องการของตลาด โดยไม่สนแนวทางของพวกเค้า

ยิ่งคนไทยส่วนใหญ่ยิ่งไม่ค่อยมีหัวคิดเป็นของตัวเองอยู่ด้วย

ตลาดเพลงไทยก็เลยแคบอย่างทุกวันนี้ไง

15. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

.:: NetHack ::.
    กล่าวขอบคุณ
    497
    ได้รับคำขอบคุณ: 375
    เพลงไทยเหรอ แอบรัก เลิก อกหัก 3เส้า (หรือมันก็เป็นทั้งโลกหว่า ??? )
    Steam : Blackwolf

17. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

Idiot!!
    กล่าวขอบคุณ
    74
    ได้รับคำขอบคุณ: 325
    เป็นวงการ ปิดนะครับ ไม่เปิดรับ แนวเพลงใหม่ๆ

คนฟังเพลง เฉพาะกลุ่ม ก็ ดังเฉพาะในกลุ่มนั้นแต่ไม่ได้ขยายกว้างอะไรมาก จนบางครั้ง รู้เลยว่ามันเป็นสังคมปิด

วงบางวงพอขึ้นจากใต้ดินมาบนดิน มักจะ โดน ขีดเส้น จำกัดไว้ไม่งั้นก็โดน ลอยแพ ปล่อยให้วงค่อยๆ ชื่อหายไปๆ แล้วก็ดับวู้บ นอกจากจะเล่นตามเกมส์ของบริษัท เพลงพวกนี้

ถึงจะมีบริษัท เพลงที่ทำเฉพาะแนวขึ้นมา แต่สุดท้าย ก็โดน ขีดเส้นอีก พวกนี้มันเป็นเรื่อง ธุรกิจ ไม่มีอิสระ ด้านการทำเพลงแม้แต่น้อย

สื่อโทรทัศน์ มักจะ ดึง เรตติ้งคนดูให้สูงขึ้น จึงไม่สามารถที่เอาเพลงเฉพาะแนว มาเสี่ยงเปิดให้เรตติ้งต่ำลง และโดนถอนรายการออก

สื่อวิทยุ เองก็เหมือนๆ โทรทัศน์

และ ตอนนี้เป็นยุค Socials พอรู้ว่า คนส่วนใหญ่ฟัง อะไร ก็มักจะเห่อตามกันไป และสังคมไทย เป็นสังคมที่ผมบอกเลยว่า มักดูถูกแนวเพลงกันเอง

เพราะอย่างงี้ กลุ่มสังกัดเพลง จึงเป็น สังกัดแบบปิดอิสระภาพ ของนักดนตรี ที่ต้องการ "จะโชว์ทักษะ ความสามารถ" มากกว่า "หน้าตา และ ความดัง"
    Don't show off with a word "I'm Listen Metal genre" that such an idiot = =.....
    รณรงค์ ให้คนไทยฟังเพลงไม่เลือกแนว! Pop ยัน Metal ช่างหัวมัน มันคือศิลปะไม่ใช่เวทีมวย

19. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

เสพติด Anime ขั้นงอมแงม
    กล่าวขอบคุณ
    282
    ได้รับคำขอบคุณ: 285
    ไม่ฟังแล้วครับเพลงไทย ยกเว้นบางเพลงที่ชอบจริงๆของบางวงเท่านั้น กับเพลงเก่าๆ

21. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    17
    ผมว่าตัวแปรที่สำคัญมันอยู่ที่คนฟัง ซึ่งคนไทยเราเองในตอนนี้ส่วนใหญ่ฟังเพลงกันแบบ "ไม่มีสมอง"

เนื่องจากโดยพื้นฐานแล้วคนไทยส่วนใหญ่ในตอนนี้แล้ว ไม่มีจุดยืนและมักชอบทำอะไรที่มันตามกระแส

อะไรที่เห็นว่าอินเทรน อะไรที่เห็นว่าคนอื่นทำแล้วดี ก็มักจะทำตามกันไป

ยกตัวอย่างเรื่องโทรศัพท์มือถือเป็นต้น ทำไมต้อง ไอโฟน ทำไมต้อง บีบี

บอกตามตรงเถอะบางคนซื้อมันมาเพื่อจะ ตามกระแสนิยม ก็แค่นั้น

แต่เรื่องการใช้งานจริงนั้น ส่วนใหญ่แล้ว ยังใช้ได้ไม่ดี

เหมือนไอโฟนอย่างงี้อ่า บางทีซื้อมายังใช้งานมันไม่คุ้มราคาเลย

ก็เหมือนเรื่องการฟังเพลงนั่นแหละ แนวไหนที่เห็นว่าอินเทรนก็แห่กันฟังกัน

ส่วนแนวไหนที่คนอื่นหาเสี่ยว ก็หาว่าเสี่ยวมั่ง

กล่าวขอบคุณ
    538
    ได้รับคำขอบคุณ: 54
    ก็ถ้าจะเปลี่ยนแนวเพลงตลาดบ้านเราผมคิดว่าเค้า(ค่ายเพลง) ไม่ควรจะ จำกัดแนวเพลงเช่น เพลงแบบอกหักรักคุด คือมันฟังจนเอียนหูแล้ว

ยิ่งเปิด Radio นะ มีแต่เพลงอะไรไม่รู้ เพลงบางเพลงฟังไม่ได้ศัพเลย ก็จริงละนะที่คนไทยชอบทำอะไรตามกระแส ไม่คิดจะสวน

เพราะกลัว แต่ค่ายเพลงของไทยบางค่าย ผมก็รู้สึกว่าเพลงเขาทำดีจริงๆน่ะครับ ผมก็จำไม่ได้หรอกว่าค่ายไหน แต่มันมีแน่

ปล.ชอบวงไทยเช่น BigAss บางอัลบั้ม เช่น Begin มันมัพลงที่ท่อน Riff นั้น ทำให้ผมรัก BigAss เลยหล่ะ 555

TeamKakKak@JKG
    กล่าวขอบคุณ
    427
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,240
    1
    ผมไม่ได้ฟังเพลงไทยๆทั่วไปแล้วครับ ไม่รู้สิฟังกี่เพลงไม่อกหักก็แอบรัก ไม่ก็รักสามเศร้า ผมหนีย้อนยุคไปฟังเพื่อชีวิต ลูกทุ่ง หรือไม่ก็หนีไปฟังสากลเลย เบื่อแนวเพลงไทย นักร้องหล่อเพลงฟังก็ไม่รู้เรื่อง เหมือนมาบ่น บ่น บ่น แล้วดนตรี แตุ่ถ้าให้ฟังผมฟัง Socool Bodyslam อะไรประมาณนี้เพราะผมเข้าใจว่านี่แหละศิลปิน ขายเพลง ไม่ได้ขายหน้าตา

Mirrorless
    กล่าวขอบคุณ
    1,342
    ได้รับคำขอบคุณ: 6,019
    1
    พอดีฉันฟังแต่ believe records เท่านั้นอะ

Girl's Generation Forever
    กล่าวขอบคุณ
    210
    ได้รับคำขอบคุณ: 212
    1
    อืมในบางเพลงคิดว่า ใช่ภาษาไทยเสื่อมน่ะ(ค่ายๆหนึ่งล่ะ ที่มีความรู้สึกว่า.....คิดเองแล้วกัน)
    แต่บางเพลงก็ยังคงความเป็นไทยไว้
    อืมม..ก็ไม่รู้เหมือนกันล่ะ มันบอกไม่ถูก
    ♥ Girl's Generations ♥

The_Nine
    กล่าวขอบคุณ
    2,094
    ได้รับคำขอบคุณ: 723
    ผมฟังไม่ออกอ่ะครับเพลงไทยไม่รู้ทำไม มันร้องเป็นภาษาไทยแต่ออกเสียงแปลกๆอ่ะ มันฟังแล้วหงุดหงิดมากเลย เวลาที่ฟังเพลงไทยแล้ว ฟังไม่รู้เรื่องอ่ะ(หรือผมหูไม่ดี)

•–“฿๏$$”–•
    –•“NeverLand”•–
    กล่าวขอบคุณ
    1,158
    ได้รับคำขอบคุณ: 283
    1
    ผมชอบเพลงนอกกระแส มันฟังแล้ว ฟัส โร ด้า ดีคับ
    “••”

กล่าวขอบคุณ
    142
    ได้รับคำขอบคุณ: 208
    ไม่เปิดรับแนวเพลงอื่นๆ มันไม่ใช่ค่ายเพลง มันคือธุรกิจเพลง