ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ニャル子さん (」・ω・)」うー!(/・ω・)/に
    Tachibana kanade Home
    กล่าวขอบคุณ
    66
    ได้รับคำขอบคุณ: 9,130

Talking นักวิทยาศาสตร์แก้ปัญหาโลกแตกได้แล้ว ไก่กับไข่อะไรเกิดก่อนกัน?

เคยคิดมั้ย ว่า ไก่กับไข่อะไรเกิดก่อนกัน พอคิดไปคิดมาก็ได้คำตอบวนๆ ถ้าไก่ไม่เกิดก่อนก็จะไม่มีไข่ แต่ถ้าไม่มีไข่ไก่ก็จะเกิดมาไม่ได้ แต่วันนี้นักวิทยาศาสตร์ได้คำตอบนั้นแล้ว

Dr. Colin Freeman จาก Sheffield University ได้ทำการวิจัยอย่างหนักกับนักศึกษา Warwick University เพื่อหาคำตอบผลปรากฎว่า

"นานแล้วที่เราคาดว่าไข่น่าจะมาก่อนไก่แต่บัดนี้เราได้พิสูจน์ทางวิทยาศาสตร์อล้วว่าไก่นั้นมาก่อน" เขากล่าว

ข้อพิสูจน์นี้พิสูจน์ได้จากสารโปรตีนชนิดหนึ่งนั้นคือ Ovocledidin-17 (OC-17) ที่พบได้ในรังไขของไก่ ซึ่งเป็นสารสำคัญที่ใช้ในการกำหนดรูปแบบการผลิตเปลือกของไข่นั้นเอง

OC-17 จะเปลี่ยนแคลเซียมคาร์บอนเน็ตให้เป็นแคลไซต์คริสตอล ซึ่งจะเปลี่ยนเป็นไข่ในภายหลัง ซึ่งหากไม่มี OC-17 ก็จะไม่มีไข่ ซึ่ง OC-17 จะมาจากรังไข่ของไก่เท่านั้น แปลว่า ไก่ต้องเกิดก่อนไข่

เอิม...ส่วนตัวแล้วไม่ขอออกความคิดเห็น เพราะผมเชื่อว่าถ้าไม่มีไข่ก็ไม่มีไก่เหมือนกัน

ที่มา Metro.co.uk ผ่าน Kotaku

คงได้แค่มอง
    กล่าวขอบคุณ
    234
    ได้รับคำขอบคุณ: 471
    ถูกต้อง ไก่มาก่อน เรียงตามพจนานุกรม
    Only one thing I want.

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    11
    ได้รับคำขอบคุณ: 175
    ^
    l
    l
    คิดได้ไง - -*

กล่าวขอบคุณ
    458
    ได้รับคำขอบคุณ: 449
    ความรู้จริงๆ

I have no response.
    กล่าวขอบคุณ
    833
    ได้รับคำขอบคุณ: 836
    ผมว่าไก่อะถูกแลัว เพราะว่าที่เปลือกไข่มีขี้ไก่ติดอยู่

6. รายชื่อสมาชิกจำนวน 12 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    364
    ได้รับคำขอบคุณ: 484
    คำตอบเป็นวิชาการมาซะที

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    92
    ได้รับคำขอบคุณ: 66
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ diippyjas อ่านกระทู้
    ถูกต้อง ไก่มาก่อน เรียงตามพจนานุกรม
    มีไลค์ให้กดปะ 55 อ่านแล้วโคตรชอบ

9. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    671
    ได้รับคำขอบคุณ: 27
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ canto2539 อ่านกระทู้
    มีไลค์ให้กดปะ 55 อ่านแล้วโคตรชอบ
    ช่ายเล้ยยยยยย ;]

11. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    251
    ได้รับคำขอบคุณ: 33
    กล้วยไทยแน่นอนที่สุด

ชอบ"เธอ"เป็นชีวิตจิตใจ ^^
    Galaxy CI-0017+24
    กล่าวขอบคุณ
    3,724
    ได้รับคำขอบคุณ: 895
    ผมก็ว่าไก่เกิดก่อนนะเเหละครับ เพราะ ยุคก่อนอาจไม่มีไก่ เเต่อาจมีสัตว์อื่นคล้ายไก่เเล้วมันก็ค่อยๆวิวัฒนาการมาเป็นไก่เต็มตัวเเล้วมันก็เริ่่มเเพร่พันธุ์ ไก่ก็เลยเกิดก่อน ฮ่าฮ่า (มั่วเอานะครับ)

กล่าวขอบคุณ
    106
    ได้รับคำขอบคุณ: 105
    ผมว่าสระไอเกิดก่อนมากกว่า
    Smart people always do something smart. Stupid people always do something stupid.
    The only way to do some thing smart is don't do anything stupid.

กล่าวขอบคุณ
    94
    ได้รับคำขอบคุณ: 196
    แต่ภาษาอังกฤษ ไข่ มาก่อน ไก่นะ เออ

16. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

"สวนกุหลาบวิทยาลัย"
    กล่าวขอบคุณ
    4,459
    ได้รับคำขอบคุณ: 525
    ใช่ๆครับ ไก่ต้องมาก่อนไข่อยู่แล้ว ... เซลล์ มันสร้างมาเป็นเนื้อเยื่อ แล้วจะเป้นไข่ก่อนคงมิได้

อยากอนู่ในโลกanimeเว้ยๆๆๆ
    กล่าวขอบคุณ
    172
    ได้รับคำขอบคุณ: 221
    ไก่ก็ต้องมาก่อนไข่อยู่ดี

กล่าวขอบคุณ
    1,483
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,003
    Blog Entries
    1
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Zerg อ่านกระทู้
    ผมก็ว่าไก่เกิดก่อนนะเเหละครับ เพราะ ยุคก่อนอาจไม่มีไก่ เเต่อาจมีสัตว์อื่นคล้ายไก่เเล้วมันก็ค่อยๆวิวัฒนาการมาเป็นไก่เต็มตัวเเล้วมันก็เริ่่มเเพร่พันธุ์ ไก่ก็เลยเกิดก่อน ฮ่าฮ่า (มั่วเอานะครับ)
    ไม่มั่วหรอก เราก็คิดแบบนี้ เหมือนกัน

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    20
    ได้รับคำขอบคุณ: 27
    โอ้ว ถึงกับต้องมาพิสูจน์กันเลย
    เมื่อก่อน ผมคิดว่าเงินคือทุกสิ่งทุกอย่าง แต่เดี๋ยวนี้ ผมคิดว่ามันเป็นมากกว่านั้น
    บอร์ดเดิม Big Daddy > บอร์ดนี้ก็ยัง Big Daddy

MOTHER FUCKER
    กล่าวขอบคุณ
    1,699
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,650
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ diippyjas อ่านกระทู้

ถูกแล้ว ก.เอ๋ยกอไก่ ข.อยู่ในเล้า 555+
    SLIPKNOT FAN CLUB

เลิกเกรียนแล้วไปเรียนซะ!
    กล่าวขอบคุณ
    451
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,776
    1
    ไก่อ่ะถูกแล้วครับ

สัตว์ทุกตัวกูเกิดมาจากการ กลายพันธ์ไปเลื่อยๆแหล่ะครับผม

เหมือนคนอ่ะครับ ก่อนเป็นคน ก็เป็นลิงก่อน

คือ มันอาจจะแบ่งเป็น 2 อย่าง คือ สัตว์ที่ออกลูกเป็นไข่ กับ สัตว์ที่ออกลูกเป็นตัว(ตามที่ผมเดานะ)

คือ มี 2 อย่าง แต่ถ้า 2 อย่างมารวมกันละ คิดดูเอาเอง จะเป็นตัวอะะไร?

นักวิืทยาศาตร์ น่าจะเอา หมา มา ... กับ ไก่ดูนะ อยากรู้เหมือนกัน มันจะออกลูกเป็นยังไง 555
    "[อย่ารักพ่อเฉพาะวันที่ 5] [อย่ารักแม่เฉพาะวันที่ 12]"

กล่าวขอบคุณ
    3
    ได้รับคำขอบคุณ: 105
    มันเกิดมาพร้อมกัน ครับ

ยมบาล ลาก ลูกเจี๊ยบ กับ ใข่ ขึ้นมาจากนรก แล้ว ลูกเจี๊ยบ ก็ค่อยๆโต เป็นไก่ตัวผ้ ส่วน ใข่ ก้ค่อยๆ ฟักเป็น ลูกเจี๊ยบตัวเมีย แล้วก็โต แล้วก็ ผสมพันธ์กัน

BaH Keyboardist
    กล่าวขอบคุณ
    566
    ได้รับคำขอบคุณ: 983
    1
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ MCPKMTMW อ่านกระทู้
    จริงปะเนี่ย เห็นข้อมูลก็ชอบบอกว่า คนพัฒนามาจากลิง แล้วหางหายไปไหนอะ แต่อาจารย์ของเราฮากว่า บอกพวกนี้มันบ้า อย่าไปเชื่อ แกบอกว่า ถ้าคนพัฒนาจากลิงจริง แล้ว

ทำไมลิงในสวนสัตว์มันไม่กลายเป็นคนไปซะทีละ เล่นเอาทั้งห้องฮาแตกเลยอะ
    คนกับลิงแ่ค่มีบรรพบุรุษร่วมกันครับ หายข้องใจแล้วนะ ?
    วิจารณ์ไม่ว่า ดราม่ากระทู้บิน
    ก่อนพิมพ์ คิดไตร่ตรองให้ดี จะได้ไม่ทะเลาะกัน
    กรุณาใช้ภาษาไทยให้ถูกต้อง ผิดนิดหน่อยไม่ว่า แต่อย่าให้มันเกินไป คนเราผิดพลาดกันได้ ส่วนใครจะเตือนก็เตือนดีๆ อย่าไปแขวะ จะได้ไม่ทะเลาะกัน

กล่าวขอบคุณ
    644
    ได้รับคำขอบคุณ: 65
    ผมว่าคงต้องย้อนเวลาไปพิสูจญ์กันแล้วแบบนี้

เวลาที่ว่าง....เปล่า....
    กล่าวขอบคุณ
    30
    ได้รับคำขอบคุณ: 185
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Zerg อ่านกระทู้
    แย้งนิดนึงครับ การวิวัฒนาการของสัตว์จะเกิดกับตัวอ่อนเท่านั้น ผมคิดว่าไข่น่าจะเกิดก่อน อาจจะวิวัฒนาการมาจากสัตว์ชนิดอื่นเช่นนก พอนกตกไข่ออกมาตัวอ่อนข้างในเกิดวิวัฒนาการกลายเป็นไก่ ดังนั้นเมื่อตัวอ่อนข้างในเป็นไก่ เราน่าจะเรียกมันว่าไข่ไก่(ก็มั่วเอาเหมือนกัน)

27. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    94
    ได้รับคำขอบคุณ: 196
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ MCPKMTMW อ่านกระทู้
    จริงปะเนี่ย เห็นข้อมูลก็ชอบบอกว่า คนพัฒนามาจากลิง แล้วหางหายไปไหนอะ แต่อาจารย์ของเราฮากว่า บอกพวกนี้มันบ้า อย่าไปเชื่อ แกบอกว่า ถ้าคนพัฒนาจากลิงจริง แล้ว

ทำไมลิงในสวนสัตว์มันไม่กลายเป็นคนไปซะทีละ เล่นเอาทั้งห้องฮาแตกเลยอะ
    เอ่อ...........คิดว่าการวิวัฒนาการ มันเกิดขึ้นใน 2 ชั่วโมง หรอครับ อาจารย์

คิดว่าเล่นเกม สปอร์ อยู่หรือไง

-=JKG=-
    กล่าวขอบคุณ
    87
    ได้รับคำขอบคุณ: 557
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ เหม่อมึuเอ๋อ อ่านกระทู้
    แต่ภาษาอังกฤษ ไข่ มาก่อน ไก่นะ เออ
    EGG & CHICKEN ??

ไม่ได้ได้เกิดก่อนเหรอ ?
    ----
    ไข่ไดโนเสาร์

Guardian
    กล่าวขอบคุณ
    5,987
    ได้รับคำขอบคุณ: 986
    ไก่เกิดก่อนชัวร์ป้าบ

เรียงตามพจนานุกรมเหมือนที่คอมเม้นต์แรกบอก