ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    151
    ได้รับคำขอบคุณ: 89

ถามเรื่องการ overclock

CPU : Intel Pentium E5200 @ 2.50GHz มันต้อง OverClock ประมาณเท่าไหร่คือจะยังพอปลอดภัยอยู่อ่ะครับ ตอนนี้ผมให้มันอยู่ที่ 245 x10 รายละเอียดก็ตามรูปเลยครับ

งมงาย

กล่าวขอบคุณ
    455
    ได้รับคำขอบคุณ: 28
    ซิงค์เดิม 3.0 ก็พอครับ ลองดูตัวอย่าง

http://www.youtube.com/watch?v=Ld0g_jZ-zzY

เพิ่มไฟ CPU นิด
    ลดบัสแรมลงต่ำๆ
    ลากบัส CPU
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย blackstar101 : 14th July 2012 เมื่อ 05:36

3. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    151
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ blackstar101 อ่านกระทู้
    ซิงค์เดิม 3.0 ก็พอครับ ลองดูตัวอย่าง

http://www.youtube.com/watch?v=Ld0g_jZ-zzY
    โห 3เลยหรอ ผมประมาณไว้ที่ 2.8 เพราะกลัวมันจะลาโลก
    งมงาย

กล่าวขอบคุณ
    151
    แต่ไฟจะพอหรือเปล่าเนี่ยดิ PSU ผม 250 W เอง ตอนนั้นจิ้งจกมันเข้าไปททางพัดลม PSU พอเปิดคอมมันก็ช๊อต เลยต้องเปลี่ยน เอาของเก่ามาใช้
    งมงาย

กล่าวขอบคุณ
    455
    ได้รับคำขอบคุณ: 28
    เปลื่ยน PSU ใหม่ สัก 500w อุ่นใจ
    ลองอ่านในกระทู้นี้ดูนะครับ
    http://www.overclockzone.com/forums/...5200+overclock

กล่าวขอบคุณ
    151
    ผมดูอยู่นานแล้วล้ะครับ PSU ตัวนี้อ้ะไม่รู้ว่าจะดีหรือป่าวเลือกไม่เป็น ช่วยดูให้หน่อย
    งมงาย

กล่าวขอบคุณ
    151
    นาย CPU เราขึ้นถึง 100%เลย มันผิดปกติป่าว นี่ Overclock แค่ 255 x10 เอง เพราะ 260 x10 พอเข้าเกมแล้วจอฟ้าขึ้นเลยลดดู
    งมงาย

ปั๊มเนียน
    กล่าวขอบคุณ
    71
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,963
    Blog Entries
    2
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ inwong อ่านกระทู้
    นาย CPU เราขึ้นถึง 100%เลย มันผิดปกติป่าว นี่ Overclock แค่ 255 x10 เอง เพราะ 260 x10 พอเข้าเกมแล้วจอฟ้าขึ้นเลยลดดู
    เข้าเกมส์แล้วจอฟ้าแสดงว่า oc ยังไม่นื่งต้องลองเพิ่มไฟอีกครับ เพิ่มไฟอย่าลืมดูความร้อนด้วยไม่ควรเกิน 80 องศาขณะ full load

กล่าวขอบคุณ
    151
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ chikuva อ่านกระทู้
    เข้าเกมส์แล้วจอฟ้าแสดงว่า oc ยังไม่นื่งต้องลองเพิ่มไฟอีกครับ เพิ่มไฟอย่าลืมดูความร้อนด้วยไม่ควรเกิน 80 องศาขณะ full load
    ไฟนี่เพิ่มยังไงหรอครับ หรือต้องเปลี่ยน PSU ใหม่เลย ถ้าจะเปลี่ยนผมเล็งตัวนี้ไว้ไม่รู้ดีหรือเปล่า http://www.jib.co.th/web/index.php/p...0/6/index.html
    งมงาย

ปั๊มเนียน
    กล่าวขอบคุณ
    71
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,963
    2
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ inwong อ่านกระทู้
    ไฟนี่เพิ่มยังไงหรอครับ หรือต้องเปลี่ยน PSU ใหม่เลย ถ้าจะเปลี่ยนผมเล็งตัวนี้ไว้ไม่รู้ดีหรือเปล่า http://www.jib.co.th/web/index.php/p...0/6/index.html
    ปรับไฟเพิ่มให้ cpu ใน bios ครับ

กล่าวขอบคุณ
    151
    ผมทำการ Overclock แค่ 2.8 เครื่องน็อคไปเลย เป็นที่การ overclock รึป่าวไม่รู้น้ะครับ แต่พอเปลี่ยน slot RAM แล้วครื่องกลับใช้ได้ซ้ะงั้น
    งมงาย

กล่าวขอบคุณ
    2,626
    ได้รับคำขอบคุณ: 216
    ผมทำการ Overclock แค่ 2.8 เครื่องน็อคไปเลย เป็นที่การ overclock รึป่าวไม่รู้น้ะครับ แต่พอเปลี่ยน slot RAM แล้วครื่องกลับใช้ได้ซ้ะงั้น
    ครับ การ Overclock ขั้นประถม ต้องมีอุปกรณ์ ที่สัมพันธ์กันด้วยครับ CPU MB RAM ใช้ ฟิวเจอร์ ของ MB Overclock ให้สิครับ 5% 10% ตามลำดับ

ลาก 2.7-2.8 ก็น่าพอใจแล้ว เพราะซิ้งค์เดิม ร้อนแน่ ( แรม ก็สำคัญน๊ะ โนเนม ไม่ต้องลุ้นเยอะ )

กล่าวขอบคุณ
    151
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ anantu14 อ่านกระทู้
    ครับ การ Overclock ขั้นประถม ต้องมีอุปกรณ์ ที่สัมพันธ์กันด้วยครับ CPU MB RAM ใช้ ฟิวเจอร์ ของ MB Overclock ให้สิครับ 5% 10% ตามลำดับ

ลาก 2.7-2.8 ก็น่าพอใจแล้ว เพราะซิ้งค์เดิม ร้อนแน่ ( แรม ก็สำคัญน๊ะ โนเนม ไม่ต้องลุ้นเยอะ )
    เอาไว้เก็บตังได้ที่จะซื้อคอมใหม่ค่อยลอง OVerclockดู
    งมงาย

กล่าวขอบคุณ
    2,626
    ได้รับคำขอบคุณ: 216
    เอาไว้เก็บตังได้ที่จะซื้อคอมใหม่ค่อยลอง OVerclockดู
    จริงๆผมก็ไม่ค่อยรู้เรื่อง เท่าไหร่นักกับการโอเวอร์คล็อค เพราะ จากการ คำนวณเม็ดเงิน ที่ต้องจ่ายไป แพงกว่าซื้อ CPU ที่มีความเร็วสูงดีกว่า

*ปัจจัยในการลงทุน เคสระบายอากาศดีไหม เมนบอร์ดปรับได้เยอะหรือเปล่า แรมที่ใช้โอเวอร์คล็อคราคาเท่าไหร่ และคล็อคไปแล้ว ร้อนหรือเปล่า ต้องซื้อชุดระบายความร้อนให้กับ CPU อีกราคาเท่าไหร่ รวมแล้ว แพงกว่าที่เราจะคล็อคหรือเปล่า เช่น FX4100 ราคา 3750 บาท เพิ่มแค่1000 บาท ก็ได้ FX6100 ราคา 4650 บาท แล้ว เป็นต้น*

การโอเวอร์คล็อค ผมว่าเหมาะกับคนที่รักสนุก มีทุนพอสมควร ดูแลฮาร์ดแวร์เป็น ใช้ซอฟแวร์ได้ ลง windows ไดร์เวอร์ โปรแกรม เป็นแล้ว ( ไม่ยกไปร้าน ค่าใช้จ่ายสูง เมื่อคล็อคแล้ว windows มีปัญหาใช้งานไม่ได้ )

กลายเป็นผี
    กล่าวขอบคุณ
    1,184
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,538
    2
    เก็บเงินซื้อ CPU MB RAM PSU ทีเดียวเลยดีกว่า
    Trying not to feel the same

กล่าวขอบคุณ
    151
    ช่วยแนะนำเคส Coolermaster สีขาวหรือสีดำดีอ้ะ เก็บสายได้ เอาไว้แต่งสวยอ้ะครับ555 ระบายอากาศสะดวกๆ
    งมงาย