ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ปั๊มเนียน
    กล่าวขอบคุณ
    71
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,963
    Blog Entries
    2

จัดสรรการใช้งานอินเตอร์เน็ตภายใน ด้วย[ubuntu+Mini hotspot+vmware8]

จัดสรรการใช้งานอินเตอร์เน็ตภายใน [ubuntu+Mini hotspot+vmware8] ใครไม่สนใจหรือคิดว่ามันยุ่งยาก็ข้ามไปได้เลยครับ
    โดยปรกติแล้วตั้งใช้ server 1 เครื่องเป็นตัวจัดการ

ทดลองแล้วใช้งานได้จริง ซึ่งประยุกต์มาจากการใช้งานจริงบน server ของผมเอง
    แต่เราจะใช้ vmware จำลอง server ขึ้นมา 1 ตัวเพื่อใช้ในการจัดสรรทรัพยากรณ์อินเตอร์เน็ตครับ ทำให้ประหยัดค่าใช้จ่าย server ไปพอสมควรเลยทีเดียว แต่ก็มีข้อจำกัดอยู่เหมือนกัน

ข้อดี
    1.จำกัดการใช้งานอินเตอร์เน็ตได้ เช่นบล๊อคเว็ปที่ไม่สมควร หรือป้องกันการโหลดไฟล์ที่ไม่สมควร
    2.จำกัด bandwidth ในการใช้งานได้
    3.มี proxy server ช่วยให้การใช้งานเว็ปที่ใช้งานบ่อยๆได้เร็วขึ้น
    4.สามารถป้องกันไฟล์ไม่พึงประสงค์ได้ผ่าน firewall
    5.ถูกต้องตาม พรบ. ควบคุมการจราจรทางคอมพิวเตอร์ปี 50 (ผมยังทำไม่สมบูรณ์)
    6.ประหยัดค่าใช้จ่ายสำหรับอุปกรณ์ของ server
    7.สามารถทดลงทำ wifi hotspot ก่อนนำไปใช้งานจริงได้(ขายบัตรชั่วโมงเน็ตเหมือน true wifi หรือ 3bb hotspot)

ข้อเสีย
    1.หากผู้ใช้มีความรู้ด้านเครือข่ายก็สามารถลักลอบใช้งานโดยไม่ผ่าน server ได้ (เพราะเราไม่ได้เอา server จริงๆมาตั้งใว้)
    2.ต้องเปิดเครื่องที่ติดตั้ง server ผ่าน vmware อยู่ตลอดเวลา และต้องรัน server ผ่าน vmware อยู่ตลอดเวลาจึงจะสามารถใช้งานอินเตอร์เน็ตได้ (เฉพาะเครื่องลูกข่าย)
    3.เครื่องที่ติดตั้ง server ผ่าน vmware ต้องมีสเปคสูงพอสมควร
    4.รองรับเครื่องลูกข่ายจำนวนมากๆไม่ได้

สเปคเครื่องที่แนะนำ
    หากท่านต้องใช้เครื่องหลักในการเล่นเกมส์ด้วยสเปคท่านต้องสูงพอสมควรเนื่องจากต้องแบ่ง hardware ไปให้กับ server บน vmware
    cpu แนะนำที่มี 3 core ขึ้นไป หากใช้งานแค่เล่นเน็ตธรรมดา 2 core ก็พอครับ
    ram 4 Gb ขึ้นไป
    เชื่อมต่ออินเตอร์เน็ตผ่านเร้าเตอร์
    มี switch ในการแบ่งการใช้งานอินเตอร์เน็ต หรืออาจะเป็นเร้าเตอร์ที่กระจายสัญญาณไวเลสก็ได้ครับ

ผมทำออกมาเป็นคู่มือนะครับ อาจจะไม่ละเอียดเท่าที่ควรเพราะเพิ่งหัดทำ เป็นไฟล์ .pdf นะครับ

http://www.mediafire.com/?d89vqrtdq1jkgaa

หากมีปัญหาหรือติดขัดตรงไหนถามได้ครับ ผมจะตอบในส่วนที่ผมรู้ เพราะผมก็เพิ่งจะมือใหม่สำหรับ ubuntu ครับ
    เดี๋ยวผมจะอัพไฟล์อิมเมจของ vmware ใว้ให้จะได้ไม่ต้องลงให้ยุ่งยาก ลง vmware เสร็จ ตั้งค่าเร้าเตอร์และการ์ดแลนนิดหน่อยใช้ได้เลย

มาแล้วอิมเมจของ vmware ติดตั้ง vmware8 ใส่คีย์ให้เรียบร้อย
    แตกไฟล์แล้วดับเบิ้ลคลิกไฟล์ Ubuntu 64-bit.vmx เลือก power on

http://www.mediafire.com/folder/42c3qrixxu0uv/mini
    root password: qwer123$
    mysql password : 123456
    web configuration
    https://192.168.1.21/admin <<<เข้าจากเครื่องหลักที่รัน vmware
    https://192.168.123.1/admin <<<<เข้าจากเครื่องลูกข่าย
    user : admin
    password:123456
    remote url
    port : 22
    http://192.168.1.21 <<<เจ้าจากเครื่องหลักที่รัน vmware
    http://192.168.123.1 <<<<เข้าจากเครื่องลูกข่าย

Edit

1 ปีผ่านไปที่ผมใช้งานอยู่ ระบบนิ่งพอสมควร ไม่มีเครื่องสำรองไฟ เปิด 24/7 ไม่มีพักยกเว้นไฟดับ

ขอขอบคุณ
    คุณ Gu!tar ที่ได้นำสิ่งดีๆมาแบ่งปัน
    http://www.linuxthai.org/forum/index.php?topic=24510.0
    ขอบคุณ www.linuxthai.org, www.jokergameth.com

ล้านคำขอบคุณก็ไม่เท่า 1 สิ่งดีๆที่แบ่งปัน

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 28 คนที่กล่าวขอบคุณ:

สมาชิกใหม่
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 0
    สอบถามนิดนึงครับ ว่า เครื่องลูกนี่ใช้ได้สูงสุดประมาณกี่ตัวครับ 40 พอไหวป่ะคับแบบนี้

ปั๊มเนียน
    กล่าวขอบคุณ
    71
    2
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ jabawack อ่านกระทู้
    สอบถามนิดนึงครับ ว่า เครื่องลูกนี่ใช้ได้สูงสุดประมาณกี่ตัวครับ 40 พอไหวป่ะคับแบบนี้
    ถ้าถึงขนาด 40 นี่แนะนำว่าให้ทำ server ขึ้นมา 1 ตัวเลยครับ ใช้สเปคต่ำๆ

CPU : P4
    RAM : 4G/1066 DDR3
    HDD : WD Blue 500G 7200rpms
    เห็นว่ารับได้ 60 + มาแล้ว

แต่ถ้าใช้บน vmware แบบนร้กลัวกสร์ดแลนมันจะรับไม่ไหวครับ เพราะไม่ใช่การ์ดแลนจริงๆ เป็นการจำลองการ์ดแลนขึ้นมาเฉยๆ

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    10
    ได้รับคำขอบคุณ: 9
    ไม่ทราบว่าอันนี้เป็นบทความที่คุณ chikuva ทำแล้วสำเร็จมารึยังครับ พอดีว่าผมจะขอคำปรึกษาหน่อยครับ ผมเป็นร้านอินเตอร์เน๊ตอยู่แล้วใช่เน๊ต20mb แล้วเครื่องผมที่ไม่ใช้เครื่องsv ncafe นะ มันแรงพอสมควร i72600k 6870 8g คงสบายในการลงvmware mbมีรูแลน2ตัว ก็ง่ายๆก็คือจะทำ hotsport มานานแล้วแต่ว่าจะมีปัญหาเรื่องการ์ดแลน นี้ละครับ ไม่รู้ว่ามันจะยังไง ถ้าใช้vmware แล้วจบ ผมจะได้เริ่มงานเลย เพราะว่าผมเคยใช้ vmware มาก่อน แต่ไม่ชำนาญ -0-

ปั๊มเนียน
    กล่าวขอบคุณ
    71
    2
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ masterkung อ่านกระทู้
    ไม่ทราบว่าอันนี้เป็นบทความที่คุณ chikuva ทำแล้วสำเร็จมารึยังครับ พอดีว่าผมจะขอคำปรึกษาหน่อยครับ ผมเป็นร้านอินเตอร์เน๊ตอยู่แล้วใช่เน๊ต20mb แล้วเครื่องผมที่ไม่ใช้เครื่องsv ncafe นะ มันแรงพอสมควร i72600k 6870 8g คงสบายในการลงvmware mbมีรูแลน2ตัว ก็ง่ายๆก็คือจะทำ hotsport มานานแล้วแต่ว่าจะมีปัญหาเรื่องการ์ดแลน นี้ละครับ ไม่รู้ว่ามันจะยังไง ถ้าใช้vmware แล้วจบ ผมจะได้เริ่มงานเลย เพราะว่าผมเคยใช้ vmware มาก่อน แต่ไม่ชำนาญ -0-
    ผมว่าหา pc เก่าซักเครื่อง ยัดแรมเยอะหน่อย ใส่การ์ดแลน เพิ่มอีก 1 เป็น 2 ตัว(ออนบอร์ดตัวหนึ่ง) แล้วจับลง ubuntu เลยครับ วิธีลงก็คล้ายๆกับที่ผมทำคู่มือใว้เพียงแต่ทำบนเครื่องจริงๆไม่ได้ไปจำลองโดยใช้ vmware ครับ

edit
    ลองใช้ vmware ลองทำดูเล่นๆก็ไม่เสียหายอะไรครับ แต่ตัวที่ผมทำยังขาด log file 90 วัน สำหรับ พรบ.คอมพิวเตอร์ปี 50 ครับ

7. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    10
    ได้รับคำขอบคุณ: 9
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ chikuva อ่านกระทู้
    ผมว่าหา pc เก่าซักเครื่อง ยัดแรมเยอะหน่อย ใส่การ์ดแลน เพิ่มอีก 1 เป็น 2 ตัว(ออนบอร์ดตัวหนึ่ง) แล้วจับลง ubuntu เลยครับ วิธีลงก็คล้ายๆกับที่ผมทำคู่มือใว้เพียงแต่ทำบนเครื่องจริงๆไม่ได้ไปจำลองโดยใช้ vmware ครับ

edit
    ลองใช้ vmware ลองทำดูเล่นๆก็ไม่เสียหายอะไรครับ แต่ตัวที่ผมทำยังขาก log file 90 วัน สำหรับ พรบ.คอมพิวเตอร์ปี 50 ครับ
    อ้อครับผมพอดีตอนนี้ร้านเครื่องยังครบ แต่มีเครื่องใกล้จะไปละ เด๋วผมจะเอามาโมทำดู ^^

ขอบคุณมากนะครับ

ปั๊มเนียน
    กล่าวขอบคุณ
    71
    2
    อัพเดทผลดำเนินการนิดหน่อยหลังจากที่ใช้งานมา 1 ปี กว่าๆ เปิดเครื่องตลอดไม่เคยปิดเลยครับ

กล่าวขอบคุณ
    2
    ได้รับคำขอบคุณ: 623
    น่าสน น่าลองเหมือนกันนะครับนี่ เหลือ MicroServer อยุ่เครื่องนึงว่างๆ แต่ยังไม่เคยลอง Linux เลยซิเนี่ยครับ ไว้มีไฟและมีเวลาว่างๆเมื่อไหร่ คงมาขอคำปรึกาาบ้าง Bookmark เอาไว้ก่อน อิอิ