ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

หัวข้อ: เรื่องลง window 7

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    31
    ได้รับคำขอบคุณ 1

เรื่องลง window 7

เราต้องการบูตเรื่องด้วยไม
    แล้ววิธีบูตเครื่องทำไง หรอครับ

มือใหม่หัดลงอะ
    -------------------------------------------------------------------------------------------------
    ยัง ลง ไม่ ได้ เลยครับ ปัญหา ถึง หน้า 2 แล้ว ใคร ช่วยได้ ช่วย หน่อยนะ ครับ 16/08/55
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย kurupong02 : 16th August 2012 เมื่อ 21:06

Problem?
    กล่าวขอบคุณ
    3,083
    ได้รับคำขอบคุณ: 781
    หาดูจากในเน็ตเลยครับ ทำง่ายครับลงวินโดวใหม่ถ้าไม่เคยจะบอกว่ายาก
    แต่ถ้าเคยแล้ว ขี้ติ๊ดครับ

3. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ปั๊มเนียน
    กล่าวขอบคุณ
    71
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,963
    Blog Entries
    2
    เขียนไฟล์ลงแผ่น
    ใส่แผ่นเข้าไป
    ตอนเปิดเครื่องให้กดเข้า bios ก่อนเข้าวินโดวส์โดยแต่ละเครื่องจะกดไม่เหมือนกันเช่น f1 f2 del
    แล้วตั้งให้เครื่องเริ่ม boot จากแผ่นก่อน hdd

5. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

BiWzero
    เชียงใหม่ -:IT Hardware:-
    กล่าวขอบคุณ
    505
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,149
    ไม่อยากอธิบายอีกแล้วครับ

>>>>COM5DOW<<<<

เพราะมีสอนกันมากจนเดียวนี้ไม่ต้องถามแต่หาเอาก็ได้คำตอบเร็วกว่าแล้ว
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย nakuno : 12th August 2012 เมื่อ 21:41

7. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    31
    ตอนติด งงนิดหน่อย

เขาบอกว่า "แต่สำหรับคนที่เคยลง windows 7 แล้ว หรือลง windows ตัวอื่นแล้วจะมาลง Windows 7 ใหม่ให้ทำขั้นตอนนี้ด้วยนะครับ

ให้ไปที่ Drive options (advanced)" ผมวินโดว์7 อยู่แล้ว
    แต่ของผมไม่คำว่า Drive options (advanced) อะครับ
    ลองกดทุกไดเวอร์แล้วก็ไม่ขึ้นสักอันเลย อะครับ

format delete new ไม่เลยอะครับ
    มีแต่ refresh load driver

เราต้อง format ไดร์ c ด้วย ไม่ใช้หรอครับ
    แล้ว แก้ ยัง ไง หรอครับ
    ผมดู จาก http://www.jokergameth.com/board/sho...896&viewfull=1

กล่าวขอบคุณ
    25
    ได้รับคำขอบคุณ: 16
    ท่านใส่แผ่นแล้วกดที่ CD drive ใช่ป่ะครับถ้ากดแบบนั้นจะฟอแมตไม่ได้นะครับต้องบูตเข้าแผ่นถึงจะฟอแมตได้ แล้วท่านลงด้วย แผ่น หรือ USB ครับลองกด รี เครื่องอีกรอปแล้วรีบกด f8 รัวๆหรือกดf1 f2อะไรแล้วแต่รุ่นดูตรงมุมซ้ายล่าง จอ ก่อนมันจะเข้าwindowsจะมีบอกให้กด F? ต้องกดไวๆนะครับอย่าให้มันเข้าวินโดว์แล้วเลือกให้มันบูตจากCDถ้าลงผ่านUSBก็เลือกUSBแล้วจะ ฟอแมตไดร์ ได้

10. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

BiWzero
    กล่าวขอบคุณ
    505
    ต้องบูตจากแผ่นเท่านั้นครับแล้วปัญหานี้จะหายไปครับ

อย่ากด format หลายๆไดล์ครับเพราะถ้าไฟล์ที่ท่านเก็บไว้หายไปหมดผมไม่รู้ด้วยนะ -.-!!
    กด format แค่ ไดล์ C: ก็พอ เพราะมันเป็นไดล์ที่ลงOSครับ (นอกจากท่านมีOSหลายตัว)

ปอลิง. แรปผมด้านบนแก้ลิ้งค์แล้วนะครับ

12. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    31
    ของ ผม ลง กับ usd อะคร๊าฟ เหมือนลงกับ แผ่น ป่าวครับ

กล่าวขอบคุณ
    31
    ตอนบูตเครื่อง

เปลี่ยนแค่ First Boot Device ใช้ไหมครับ

second Boot Device กับ third Boot Device ไม่ ต้อง ทำอะไรใช้ไหมครับ

BiWzero
    กล่าวขอบคุณ
    505
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kurupong02 อ่านกระทู้
    ตอนบูตเครื่อง

เปลี่ยนแค่ First Boot Device ใช้ไหมครับ

second Boot Device กับ third Boot Device ไม่ ต้อง ทำอะไรใช้ไหมครับ
    ถ้าลงจาก USB ก็ไปที่ Advanced BIOS Features แล้วเปลี่ยนตรง First Boot Device เป็นให้บูต จาก USB แล้วกดเซฟ >ออก (ก่อนกดเซฟเสียบแฟชไดล์(USB)รอเลยครับ)

อย่างอื่นไม่ต้องไปยุ้งครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย nakuno : 13th August 2012 เมื่อ 09:37

กล่าวขอบคุณ
    31
    เซตแบบนี้ ถูก ไหม ครับ

แล้วผมกด f10
    แล้วพอถึงรูปนี้

พอมันโหลดเสร็จมันดันเป็น แบบนี้ อะครับ

พอผมกด enter มันก็ค้าง อะครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย kurupong02 : 13th August 2012 เมื่อ 13:32

น้องโอ กล้วยตานี
    กล่าวขอบคุณ
    540
    ได้รับคำขอบคุณ: 142
    1
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kurupong02 อ่านกระทู้
    เซตแบบนี้ ถูก ไหม ครับ

แล้วผมกด f10
    แล้วพอถึงรูปนี้

พอมันโหลดเสร็จมันดันเป็น แบบนี้ อะครับ

พอผมกด enter มันก็ค้าง อะครับ
    เหมือนกับว่ามีปัญหาตอนไร้ท์ตัววินโด้ว์ลงแผ่นครับ ไร้ท์ลงแผ่นด้วยวิธีไหนครับ ผมก็เคยเป็นนะแบบนี้ เสียไปหลายแผ่นแล้ว

กล่าวขอบคุณ
    31
    ผมใช้โปรแกรม UltraISO ลงใน usb อะคร๊าฟ

ทำตามนี้อะ http://www.jokergameth.com/board/entry.php?b=254

กล่าวขอบคุณ
    31
    เกี่ยว กับ เฟรตไดรื หรือ ป่าวครับ แต่ ผมก็ format แล้ว นะ ครับ ทำตามทุกอย่าง

กล่าวขอบคุณ
    25
    ลองฟอแมต usb แล้วใช้โปรแกรม http://notebookspec.com/web/?p=63101 ตัวนี้เป็นของไมโครซอฟลงวินโดว์ใหม่ครับ ตัววินโดว์ที่อยู่ใน usb อาจไม่สมบูรณ์ก็เป็นได้ครับ

กล่าวขอบคุณ
    31
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ seksit อ่านกระทู้
    ลองฟอแมต usb แล้วใช้โปรแกรม http://notebookspec.com/web/?p=63101 ตัวนี้เป็นของไมโครซอฟลงวินโดว์ใหม่ครับ ตัววินโดว์ที่อยู่ใน usb อาจไม่สมบูรณ์ก็เป็นได้ครับ
    ผมเคยลอง ใช้ ตัวนั้นมา แล้วมัน ก็เป็นเหมือนกันครับ

กล่าวขอบคุณ
    25
    ตัวที่จะลงนี้เคยลงมาก่อนหน้านี้ยังครับ ถ้ายังก็ลองโหลดwindowsใหม่เลยครับหาแบบเดิมๆ

23. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

BiWzero
    กล่าวขอบคุณ
    505
    ไฟล์windows มีปัญหาครับ

โหลดไฟล์windows7ใหม่เลยครับ ในหมวดSoftware มีให้โหลดครับหาดู ตัวเดิมๆนะครับ

แนะนำเวลาเผาให้ใช้ความเร็วต่ำสุดx4 แต่ถ้าเกิดยัดลงแฟชไดล์ ใช้โปรแกรม ตามที่ท่าน seksit บอกครับ

25. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    31
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ nakuno อ่านกระทู้
    ไฟล์windows มีปัญหาครับ

โหลดไฟล์windows7ใหม่เลยครับ ในหมวดSoftware มีให้โหลดครับหาดู ตัวเดิมๆนะครับ

แนะนำเวลาเผาให้ใช้ความเร็วต่ำสุดx4 แต่ถ้าเกิดยัดลงแฟชไดล์ ใช้โปรแกรม ตามที่ท่าน seksit บอกครับ
    ครับผมตอนนี้ ผมไปซื้อ dvd มาแล้ว ครับ ตอนนี้กำลงเอาลงแผ่นอยู่
    การไร้ลงแผ่น ผมใช้โปร UltraISO
    ผมกดburn image ถูก ไมครับ

BiWzero
    กล่าวขอบคุณ
    505
    เปิด UltraISO แล้วก็โยนไฟล์ windows7.iso เข้าไปที่หน้าโปรแกรมเลย (หรือจะกดเปิดหาไฟล์ก็ได้ถ้ากลัวมันเจ็บ -.-!!)แล้วกด burn แล้วจะมีหน้าต่างขึ้นมา ปรับความเร็วไปที่ x4 (ถ้ามีต่ำกว่านี้ก็เอาเหะ อิอิ) แล้วOK ไปเลย
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย nakuno : 13th August 2012 เมื่อ 20:17

ปั๊มเนียน
    กล่าวขอบคุณ
    71
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,963
    2
    format ไดร์ C หรือยังครับ

format ไดร์ C หรือยังครับ

edit ถ้าใช้ ultra iso เปิดไหร์ windows คลิก bootable>คลิกเลือกแฟรตไดร์>format>คลิกตรง express boot เลือก express write แล้วรอจนเสร็จเราก็จะๆด้ usb สำหรับลงวินโดวส์ 7 แล้ว
    เปิดเครื่องแล้วลองกด F12 ดูบางเครื่องมันจะให้เลือกว่าจะบูตจากที่ไหนก็เลือก usb ครับแล้วก็เข้าสู่ขั้านตอนการลงวินโดวส์ปรกติ
    ส่วนรูปที่ error น่าจะเกิดจากมันไม่ได้บูตจาก usb ที่ทำใว้สำหรับลงวินโดวส์ครับ

กล่าวขอบคุณ
    31
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ nakuno อ่านกระทู้
    เปิด UltraISO แล้วก็โยนไฟล์ windows7.iso เข้าไปที่หน้าโปรแกรมเลย (หรือจะกดเปิดหาไฟล์ก็ได้ถ้ากลัวมันเจ็บ -.-!!)แล้วกด burn แล้วจะมีหน้าต่างขึ้นมา ปรับความเร็วไปที่ x4 (ถ้ามีต่ำกว่านี้ก็เอาเหะ อิอิ) แล้วOK ไปเลย
    ผมโหลดใหม่แล้ว นะคร๊าฟ วิธีลงแผ่นก็ทำเหมือนที่คุณว่านะครับ

แต่มันเกิดปัญหาอีกแล้วครับ

มันก็มีปัญหาแล้วเดี้ยวกับ เฟรตไดร์เลยอะครับ
    แต่ว่าคราวนี้กด enter มันไม่ค้าง แต่มันขึ้นแบบนี้ ให้อีก อะครับ

ทำไงดีครับ

BiWzero
    กล่าวขอบคุณ
    505
    ตรง First Boot Device เปลี่ยนเป็น CD/DVD ROM รึยังครับ

**เป็นแค่รูปตัวอย่างนะครับบอร์ดแต่ละตัวจะแสดงหน้าตาต่างกันแต่ส่วนนี้ปรับเหมือนกัน
    ***บางตัวเราต้องกดF5หรือF6เพื่อเลื่อน CD/DVD ROM ไปเป็นอันแรกเพื่อสั่งให้บูตสิ่งที่อยู่อันดับแรก

กล่าวขอบคุณ
    31
    ผมโหลดใหม่ แล้วก็ ยัง เกิด ปัญหา อีก

มีลิ้งไหน ให้ ผมเลือกโหลดได้ บ้าง ครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย kurupong02 : 13th August 2012 เมื่อ 21:19

กล่าวขอบคุณ
    31
    ตรง First Boot Device เปลี่ยนเป็น CD/DVD ROM รึยังครับ

**เป็นแค่รูปตัวอย่างนะครับบอร์ดแต่ละตัวจะแสดงหน้าตาต่างกันแต่ส่วนนี้ปรับเหมือนกัน
    ***บางตัวเราต้องกดF5หรือF6เพื่อเลื่อน CD/DVD ROM ไปเป็นอันแรกเพื่อสั่งให้บูตสิ่งที่อยู่อันดับแรก
    เปลี่ยนเป็น CD/DVD ROM แล้วครับ