ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    2,626
    ได้รับคำขอบคุณ: 216

ปัญหาแรม กับ เมนบอร์ด M4A89GTD PRO/USB3

จากกระทู้ Overclockzone.com M4A89GTD PRO/USB3
    ถามหน่อยครับ ทำไมผมเสียบ ram slotramช่องที่1 ไฟตรง memokมันกระพริบเป็นจังหวะ แต่มันไม่บูตเข้าเครื่อง slot2 เสียบแรมไปไฟ memok ค้าง ไม่บูตเหมือนกัน 3-4 ใส่ได้เล่นได้ปกติ อันนี้ผมใส่ramแค่1ตัว ครับ

ถ้าใส่แรม2ตัว slot 1-3 เปิดคอมแล้ว ไฟmemok กระพริบ
    slot 2-4 เปิดคอมแล้ว ไฟmemok ค้างยาว
    slot 3-4 เปิดแล้วเล่นได้ปกติ
    cpu phenom ii x6 t1055t
    m/b m4a89gtd pro usb3
    ผมใช้ ram g skill f3-12800cl7d-4gbrm

*ผมก็ยังแก้ไม่ตกครับ ...เครื่องเปิดติดแต่กว่าจะติดต้องรอประมาณ 5 วินาที พอเปิดเคสดู ไฟ memok กระพริบ พอดับเครื่องจึงค่อยติดครับ *

จากกระทู้ Overclockzone.com M4A89GTD PRO/USB3
    ผลมาจากผมทำการ o.c คือตอนรันโปรแกรมเทสจะขึ้นหน้าจอฟ้าแล้วเครื่องรีสตาร์ท แล้ว boot ตัวเมนบอร์ดรุ่นนี้จะมีตัวเช็คแรม (Mem OK!) ไฟจะแดงค้างเหมือน ram มีปัญหาผมก็ทำการกดปุ่ม (mem ok ) เพื่อให้เมนบอร์ดยอมรับตัวแรม แต่ก็ยังเข้าไม่ได้ จากนั้นผมก็ทำการใ่ส่แรมที่ละ slot ไล่จากแถวที่ 1 ผ่าน ,2 ผ่าน,3 ผ่าน (แต่พอจะเข้าวินโด จะขึ้นจอฟ้าแล้วรีสตาร์ทและก็เข้าไม่ได้ต้องกด mem ok อีก
    แต่ก็ไม่ผ่าน) ,4 ไม่ผ่าน อาการคล้ายกับ slot ที่ 3 แล้วผมก็ใ่่ส่แรมไปที่่ slot ที่ 1และ2 ปรากฏว่าใช้ได้
    1และ 3 ไม่ได้ ,1 และ 4 ไม่ได้ ผมคิดว่า slot 3,4 น่าจะมีปัญหา เพราะว่าแรมผมได้นำไปไส่เครื่องอื่นดูแล้วเปิดติดปกติ ไม่มีปัญหา
    +++ ผมจึงอยากสอบถามทุกท่านว่่าเกิดจากสาเหตุอะไรและมีวิธีแก้ไขอย่างไร หรือต้องนำำไปเมนบอร์ดไปเคลม (ตอนนี้ผมใ่ส่แรม slot 1 กับ 2 ใช้งานอยู่)

ปรับค่าปกติ เข้าวินโดว์ ได้ปกติ แต่ถ้าจอฟ้า เมื่อไหร่ จะบูตไม่ขึ้น ต้องไปกด รีเซตสวิทแรมโอเค (ไฟจะแสดงกระพริบตลอดถ้าเปิดไม่ติด )หรือ ไม่ก็เคลียร์ไบออส ครับ
    ( DDR3 1600 KINGTON HYPER-X )
    ขอบคุณล่วงหน้าทุกข้อแนะนำครับ

ปั๊มเนียน
    กล่าวขอบคุณ
    71
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,963
    Blog Entries
    2
    ปัญหาน่าจะมาจากตัวแรมนะครับ
    อีกอย่างลองอัพเดท bios ของบอร์ดดูครับ
    การทดสอบแรมอยากให้ทดสอบในระหว่างที่ไม่ได้ oc ครับ เพราะอาการค้าง จอฟ้าต่างๆ อาจจะเกิดจากการที่เรา oc ไม่สเถียร ไฟไม่พอ ไฟเกิน ร้อน ram กับ cpu วิ่งด้วยกันไม่ไหว
    ผมว่าลองไปตั้งถามในห้องแรมของ ocz ดูจะดีกว่าครับ เพราะน่าจะมีคนที่มีประสบการณ์เรื่องแรมมากกว่าที่นี่ครับ

บางกะปิ - ลำสาลี
    กล่าวขอบคุณ
    173
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,008
    ท่านใช้แรมของอะไรครับ อบ่าบอกนะว่า G-skill ......
    AMD X6 1605T 4GHz # 880GMH-U3S3 #Team Xtreem 8G/2133# Gigabyte GTX 570

กล่าวขอบคุณ
    3,196
    ได้รับคำขอบคุณ: 178
    1 clear cmos
    2 ถอดถ่านออก มันจะ set default ให้

ของผมก็เคยเป็น ทำเองไม่หาย
    เลยยกไปที่ร้านช่างเค้าใช้วิธีเอาอื่น cpu มาล่อมันถึงได้
    เกือบได้เคลมบอร์ด ผมใช้บอร์ด sabertooth 990fx กับ x6 1100T ram kington hyperX 1600
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย lionhearts : 19th November 2011 เมื่อ 19:28